Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Chào các bác.
    Em thực sự đã bó tay với 807 em vừa mới ráp. Hôm nay đưa lên các bác khám bệnh giùm ah.
    Là thế này. Khi em đặt nằm xuống thì chỉ hát kênh trái, kênh phải không hát.
    20190315_182306.jpg nhưng dựng lên thì lại hát cả 2 kênh.
    20190315_182053.jpg quá trình này đã lặp đi lặp lại rất nhiều lần vẫn như vậy.
    Em đã kiểm tra rất kỹ từng mối hàn, chân đèn, tụ trở, đổi bóng, đổi loa, lắc chân đèn nhưng vẫn không phát hiện điều gì bất thường. Các bác giải quyết vụ này giúp em với ah.

2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

em thấy để nghiên kiểu đó vừa khoe bóng vừa khoe linh kiện luôn..:D

bác nhổ hết bóng ra. bê cái amp lên khỏi mặt bàn khoảng 1 tất rồi thả nó xuống. làm một 2 lần rồi cắm bóng lại. nếu có gì đó chạm chập thì nó đứt luôn. dễ định bịnh hơn.

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chẳng nhẽ bạn lại số đỏ đến mức sở hữu được cái đèn nó đứt dây bên trong bóng và nó chỉ chiều bạn trong tư thế oái oăm....

4. tepriu

tepriu Advanced Member

Oái trước em cũng bị 1 tube EL 34 cũng gần giống như vậy .để nghiêng chạy cả tiếng k sao .cho nằm xuống tẹo là ngẻo đó tim den k sáng .chờ nguội rút đèn ra đo tim đen van thông mạch và có trở kháng . tìm mãi thành ra bị lỏng chân tim den bên trong . lấy mỏ hàn cho thêm tí chi hàn chay vào bên trong chan đèn thế là hết.
    Bác ktra lại xem giống vậy k .

My FB likes this.
  5. nguahoangphonui

Tư thế này trong bóng đá gọi là "xe đạp chổng ngược" :D
    Em săm soi từng bóng rồi bác, hổng thấy gì, có lẽ phải đập hết bóng để kiểm tra :p

6. nguahoangphonui

Của em tim đèn sáng bình thường, có chổng mông nó vẫn sáng :p
    Để em rút ra kiểm tra như bác nói xem sao.

7. nguahoangphonui

Cách của bác rất hay nhưng em nghĩ nên dành cho tube, khoảng cách tối thiểu 1m là hợp lý nhất, lúc đấy phát hiện bệnh, nhưng lại không có thuốc chữa :D:D:D

8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đã đổi bóng rồi vẫn bị đúng 1 kênh>bị mạch kênh ấy. B tưởng đùa nhưng pa trên là khả thi đó. Nếu ngại thì treo nó lên kê gỗ cho vài búa cho rung thật mạnh cũng đc. Mình cũng từng làm như vậy thật mà

9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn hãy kiểm tra kỹ các bóng như tepriu nói... May cho bạn thì nó sẽ sảy ra lỏng mối hàn từ bóng đến cái chân gắn bóng sử lý hàn lại là xong... Còn số đỏ nữa thì nó bị rạn vết nối trong bóng( vì chỗ đó là kim loại khác hẳn để đạt cùng hệ số giãn nở của thủy tinh để cho bóng khỏi lọt khí...) điều này có thể cũng sảy ra và giờ bạn là người may mắn trong số đó...
    Các đơn giản nhất là bạn lần lượt cắm rút dần bóng từ vế này sang vế kia để kết luận bóng nào có lỗi số lần cắm rút tùy vào số lượng bóng bạn có trong máy .... Như của mình chỉ cắm rút có hai lần là xong một con amply diy của mình...
    Sau khi phát hiện bóng lỗi thì xăm soi thật kỹ cái bóng theo như tepriu bày chắc cũng xong... Còn nếu số đỏ quá thì để bóng đó làm bóng decor....

10. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác này nói sai nhiều quá! Người không hiểu kỹ thuật đọc tưởng thâm sâu nhưng dân hiểu biết thì họ cười cho đấy.

Thứ nhất là không ai dùng loa 50cm, nghĩa là loa 18" để nghe trung âm như bác (ở cái đoạn mà bác nói trung âm bị khuếch đại cơ khí nghe mệt). Để lý giải việc này thì mời bác search google để tìm hiểu "beam effect" của loa nhé. Đường kính loa càng to thì hiện tượng beam xuất hiện càng sớm. Vì thế vói loa 50cm thì thường trong thiết kế bao giờ người ta cũng cắt ở tần số thấp hơn tần số mà bác gọi là trung âm đấy.

Thứ 2, bác nói loa bass 50cm chỉ có gân giấy sếp chứ không có gân cao su, cũng là sai. Thực tế thì ngược lại.

Thứ 3 là bác giải thích đoạn đóng thùng kín móp về phía sau để triệt tiêu tối đa âm phía sau của màng loa - là cách giải thích rất buồn cười. Thực tế thì giải pháp nhét loa vào thùng kín đã là cách tốt nhất để hạn chế sự giao thoa xấu giữa âm thanh từ phía trước màng loa và phía sau màng loa (ngược phase nhau). Và không phải loa nào cũng tùy tiện nhét vào thùng kín được.

Cuối cùng là việc bác nói kéo dài đường đi của âm thanh loa bass đến tai người nghr bằng cách xoay cho nó đi dài ra tùy theo từng phòng cũng là cách giải thích rất kỳ khôi. Ai cũng biết là âm bass có tính vô định hướng, cái này là lý thuyết rất cơ bản rồi. Không có cách nào để định hướng nó cả. Tất nhiên nếu loa bass của bác được "thả rông" hoạt động cả ở tần số cao hơn dải bass thì lại khác, nhưng lúc đó âm thanh sẽ là 1 mớ hỗn độn.

Nói chung là loa bác, hệ thống của bác thì thích sáng tạo kiểu gì bất chấp định luật vật lý là quyền của bác. Nhưng để tư vấn cho người khác thì nên thận trọng. Mua 1 cặp củ bass 50 loại tốt giờ cũng là cả 1 gia tài. Ngay việc đóng thùng "móp đít" cũng vài triệu chứ chả phải chuyện chơi.

rock0em_h_x and nguyenha7940 like this.
  11. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Sự tỏ ra hiểu biết mà khg có đọc tạo ra cảm giác khôi hài, tôi hiểu cảm giác đó:

1. Bác xem lại tôi đang nói về tận dụng âm TRUNG hay âm gì, rất rõ VÀ TRẢI NGHIỆM TRÊN HỆ THỐNG của tôi, DÙNG DC GÌ THÌ DÙNG.

2. Tôi đi tìm gân 50 caosu từ lâu và các cửa hàng và cả mấy cưa hàng sửa loa lớn hà nôi như Lò Đúc, hải phòng đều khg có và Phúc trắng là 1-địa chỉ lớn về củ loa cũng trả lời hãy quên chuyện đó đi, khg có đâu. Bác biết, mách giúp, công khai hay PM. Tin nguòi buôn chuyên nghiệp 30 năm có thể là lối mòn khg tin cậy.

3. Bác tìm đọc cuốn « ampli hi fi và mạch điện tử » của NXB KHKT ( có thể tôi nhớ nhầm, đê xem lại chinh xác ) chương về thùng loa, trong đó phân tich kỹ về độ phản hồi quẩn âm sau màng loa sau trong thùng, mà cửa sổ phối pha lợi dụng để cộng hưởng âm trong thùng do măt sau màng sau gây nên với âm do mặt trc màng hắt ra, việc đóng móp lại để vật liệu tiêu âm xen vào trực tiếp giảm năng luọng do mặt sau màng gây ra. Thùng JBL loa kín về khá nhiều ở chỗ Mr Phúc trắng này, loại 50cm.

4.Bass là âm thanh vô hướng, đúng hoàn toàn, việc tôi nói cách kéo dài đương đi âm bass loa 50cm quá ngắn, bác hiểu như thế là do tôi diễn đạt không đủ ý, VÀ Abác quên 1-điều rằng âm bass ngồi càng xa nghe càng rõ, đấy là 1-điều mà tôi cũng khg đề cập vì khg cần thiết. Bác TDHien59 đang trao đổi với tôi trên PM, tôi cũng nói chưa muốn nói ngay do đang nghĩ kỹ cách làm với những gì đang có, bác TDHien59 có thể làm chứng. Do đó, tôi vẫn thêm « dùng dc gì thì dùng» tránh tiếng « tôi là chân lý ».

Thế bác nhé, hoàn toàn khg tự ái với cách góp ý thẳng, công khai về việc này, tài liệu giò nhiều, nói phải có nguồn thông tin chỉ dẫn, tôi đồng ý với bác điểm này. Theo tôi chả có gì thâm sâu vì chơi là chơi, học đọc là học đọc rất rõ khi tôi diễn đạt là « máy tôi chơi », vả lại nếu phải học mới dc chơi thì HA NÔI nhiều Audiophile lắm, cả vài chung cư do nhiều trg ĐẠI HỌC và cơ chế tuyển sinh dễ :). Đã vào sự chơi chả có ai thâm sâu, bác có nhầm trong sâu xa gì không?

À cũng về cơ bản, âm thanh từ dàn nhạc bao giò cũng là 1 TẬP HỢP ĐA PHỔ, nôm na là bao giờ cũng hỗn độn, bác hiểu vấn đề nhưng diễn đạt đạt sai: Ý bác là thả rông loa 50cm, khg chỉ có âm bass mà nhiều tiếng động tần lân cận bass sẽ thoát ra do MÀNG LOA CÀNG TO, các tần số càng có cơ hội dao động hết chu kỳ đơn của mình, cơ chế đó là cơ bản trong âm học. Bác tìm đọc « kỹ thuật triyền thanh » tập 1 , năm 1986 hay « hỏi đáp về KT truyền thanh» nhé, đó còn gọi là khuyếch đại cơ khí bác ạ, có thể năm đó người viết nôm na để cho công nhân trường trung Phát thanh truyền hình Hà nam dễ tiếp thu, nhưng quy luật mà tác giả dùng là đúng đấy.

Attached Files:

Last edited: 15/3/19
  12. nguahoangphonui

Em đã kiểm tra nhưng các bóng không có vấn đề gì. Cũng như bác, đo thông mạch tim đèn, vẫn có trở kháng. Tráo bóng kiểu gì cũng vẫn tịt đúng kênh phải. Bóng không phải là nguyên nhân rồi.

Làm như cách bác hoangphung cũng đã làm đến nỗi gãy mất 1 chân đế :D
    Không tìm thấy hở mối hàn hay đứt dây ở đâu.

Kết quả "mèo vẫn hoàn mèo" dựng lên thì hát, đặt nằm thì ngoẻo 1 bên :(

13. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Chắc 1 dây rca gần đứt rồi.....:D

14. Maidanhan

E thay, tráo đèn mà vẫn bị khả năng khi e đặt nằm có 1 chỗ tín hiệu bị trọng lượng máy đè linh kiện đó xuống mazz.

15. My FB

My FB Advanced Member

Kiểm tra chỗ nắp chụp bằng sứ kênh phải. Khi máy đang chạy thử lay nhẹ xem sao

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác sĩ nào cũng như bác My FB thì tuyệt: đơn thuốc rõ ràng, có đầy đủ nguồn gốc xuất xứ.

Tks for All.

nguahoangphonui likes this.
  17. Maidanhan

Cuốn này nưa Bạch dương này, nó mất bìa, nhưng nôi dung có nói về âm học, tôi còn giữ, lúc nào qua nhà chơi nêu có đk nhé

Attached Files:

18. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Có khi nào PAN nằm trong mấy cục biến thế không Bác. Ý là mối nối đấy, vậy hay đập cục biến thế luôn. Xin đừng nghe xui bậy của em

19. BachDuong

BachDuong Moderator

Rõ ràng là bác nói "trung âm bị khuếch đại cơ khí trên củ loa 50cm" còn gì?

Việc để loa bass 50 cm hoạt động ở tần số trung âm là sai lầm cơ bản. Ở những post trước bác tư vấn cho người khác về viêc đấu // loa bass 50 với loa bass hiện có và bịt "cửa sổ loa" (theo cách diễn đạt của bác thì có lẽ là ống thoát hơi của thùng loa bass reflex). Việc đấu // của loa bass 50cm với loa bass sẵn có có thể gây ra nhiều hệ lụy:

- Loa bass bị beam trong trường hợp phân tần của loa bass kia cắt quá cao. VD như JBL control 5 có thể đang cắt ở tần số 3kHz. Lúc này loa bass sẽ phải hoạt động trong khoảng tần số cao hơn dải tần thiết kế của nó và âm thanh chắc chắn sẽ rất tệ. Thông thường nếu đấu thêm loa bass to như thế thì phải thiết kế thêm phân tần cho nó và để nó hoạt động ở dải tần số đúng khuyến cáo của nhà sản xuất, phù hợp với thông số Thiel Small của củ loa.

- Đấu thêm loa // có nghĩa là trở kháng của phần bass sẽ giảm. Amply đèn SE mà quấn OPT kiểu đo sơ cấp được vài Henry thì đánh vào đâu?

- Phân tần cũ đang thiết kế cho loa bass hiện có, nay tự nhiên đấu thêm 1 củ bass nữa khác hẳn, cho chạy //, thì về mặt kỹ thuật bác giải thích như thế nào?

Đấy là bác không biết chỗ tìm thôi. Giờ anh em dân chơi ai người ta còn tìm loa ở những chỗ đó nữa.
    Gân giấy xếp hay gân mút, gân cao su là những kiểu gân loa theo thiết kế của nhà sản xuất tùy thuộc vào mục đích sử dụng loa. Không có quy tắc nào cho việc bass 50cm phải là gân giấy xếp.
    Việc dùng vật liệu tiêu âm trong thùng loa mục đích chính là để triệt triêu sóng đứng trong thùng có thể gây ra hiệu ứng âm thanh tệ. Còn đoạn trên bác nói về cửa sổ phối pha thì xin miễn bình luận vì cạn lời.

Sorry bác và các bác khác vì tự nhiên xen vào, làm lệch hướng chủ đề. Nhưng tôi tự thấy có nghĩa vụ phải lên tiếng thôi.

20. Maidanhan

Tôi có đưa vài ảnh cuốn sách, bác lúc nào ngó qua rồi xem hiểu khác nhau thế nào. Tôi vẫn nghe vậy và opt khg có gì, bác ngó qua sách rồi bàn chưa muộn.Tannoy 611, 811 đóng móp đuôi đung vật liệu tiêu âm cho thùng kín, bác xem đúng khg nhé.

Bác cho địa chỉ tìm gân cao su 50 hộ, tôi RẤT CẦN và đây khg phải sụ thách đố khi tranh loạn, có ý nhờ cậy trong ít hy vọng thì đúng hơn vì tôi tìm 6 năm nay rồi, mà ỏ Hà nội, nguòi hy vọng có nhất may ra tên H, cuối là A, tuổi Mùi mệnh Kim do anh này năm 2002 nghiên cứu Superbazz đã chế Thủ Công màng nhôm 30, mỏng tang. Hy vọng sản phâm của bác hàng sản xuất máy vì sai số loa 50 sẽ CỰC KHÓ chỉnh đồng tâm lúc thay gân.

Tôi đang nói về lấy bass thêm từ bazz 50cm, bị trung âm cao làm mệt trên PP EL84, trc đó trên Loa SUNSUIS SP 2500 khg bị, bác đọc kỹ lại cả mạch bài và bác đọc sâch tôi nói đi, căng thẳng làm gì

Last edited: 16/3/19
  21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Xui rồi còn bảo đừng nghe;)
    Có lẽ là b không dựng lên để kiểm tra đc vì dựng lên là lại kêu. Đề nghị chuyển dựng cacs chiều dưng xem có chiều nào khác o
    Còn 1 cách nữa là Bắc cái amply trên 2 cái ghế trui xuống dưới đề kt như người sửa gầm oto:D

22. Maidanhan

Cho tôi địa chỉ mua gân loa 50 cao su bác Bạch Dương nhé, nếu mua dc đồ sản xuất công nghiệp, tôi nhận tôi viết câu về màng loa là SAI và CÔNG KHAI XIN LỖI BẠN ĐỌC do chỉ tìm thông tin ở nơi thiếu tin cậy nhưng tôi vẫn tin họ vì tất cả loa 50 về họ đều nhăn tôi do đó tôi khg trách nếu Mr Phúc tham gia hoặc có nghe AE nói lại, lỗi do tôi diễn đạt.

0987779413

23. Maidanhan

Lỗ thoát hơi mà bác gọi, dc gọi là cửa sổ pha điều tiết cộng hưởng, trang 115 cuốn tôi chụp, bác đọc sách hạ nhiệt nhê, rất cần địa chỉ mua gân caozu 50cm. Đoạn bác viết về mạch cắt, tôi sẽ lưu y: VÌ NẾU CẮT TỪ 3, cư cho là 5khz đi, khi đấu JBL 50cm nghe bị mệt, Trung ÂM GÂY MỆT hẳn phải từ chỗ mới đấu vào phải không bác. ( loa SUNSÚI 2500 khg bị khi phối JBL 50 ). JBL control 5 lại bị và tôi đấu cả // nối tiếp và đấu nối tiếp bass tốt hơn trên EL84 PP, trên GU50 thì // dễ nghe hơn. Khả năng SP2500 ăn công suất lớn hơn nên khg gây ra.

Attached Files:

24. Maidanhan

Ngủ đã, lâu quá mới gặp bác này mà xung thế.:), có gì đâu cứ dựa cào sâch, còn triển khai có thể khác nhau, quan điểm mà, bác cẩn thận cho AE thế rất đáng quý.
    Khi nào xong vụ âm bass kéo dài đường đi, chưa tiện nói chi tiết sẽ gọi bác trên này nhé, nguyên tăc cần chiều dài căn phòng jhi tán xạ bass ngẫu nhiên thay bằng hội tụ dẫn âm bass dích dắc vẫn ứng dụng trong TANNOY Stirling nhưng khg đóng thùng kín như họ vì đắt quá.

À mà Whafedan cũng làm đấy, nhưng lỗ thông hơi đó kéo ra vào đc như tay anten Radio để phối pha tùy phòng cụ thể Bach Dương ạ, qua anh Tuấn Tú Quang Trung, địa chỉ này trc nhiều nguòi biết, Hải phòng trc đây có bán, Catholog nói rõ nên tôi thấy đúng như cuốn sâch mất bìa tôi chụp, chắc tác giả viết đúng nhận nhuận bút hợp lý.

25. nguahoangphonui

Cảm ơn các bác về buổi tối hôm nay.
    Em đã loay hoay gần cả tháng nay, những nguyên nhân và phán đoán của các bác rất đáng để em học hỏi để sau này có lỡ vấp ngã sẽ tự đứng dậy :rolleyes:
    Cuối cùng thì cũng xong các bác ah, hát 2 kênh ngon lành rồi. Chứ cứ dựng lên lật xuống ngán như cơm nếp, tập tạ kiểu uống bia sướng hơn :D
    Rất tiếc là chưa có bác nào bắt đúng bệnh, có bác sém trúng :D
    Té ra là bị lỏng con ốc cọc loa, em vừa siết lại thế là xong :p Bác nào có gặp như em nhớ lưu ý thêm điều này.

Cảm ơn tất cả.

Share This Page

Loading...