Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. hoangphung

hoangphung Advanced Member

1 kinh nghiệm quí. Cám ơn bác.
    Em xếp hình khoe hàng để các bác bình lựng thêm. Em còn 4 cục opt và 2 liên tầng nữa...:D

2. BachDuong

BachDuong Moderator

Tên bác chọn vẫn hơi hẹp. Em đề nghị đổi thành "các dự án tube từ nhỏ tới to của Nguahoangphonui và những người bạn"

Maidanhan, nguahoangphonui and My FB like this.
  3. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Ban đầu thì tự quyết, sau nếu muốn thì đương nhiên phải xin đề xuất.
    Mod duyệt là em vui rồi, em đồng ý với đề nghị của Mod.
    Cảm ơn Mod.
    Cảm ơn những người bạn của tôi.

4. nguahoangphonui

Ôi, nhanh và nguy hiểm quá. Em đã được "thăng quân hàm".
    Xin trân trọng cảm ơn tất cả.
    Tôi yêu những người bạn của tôi.

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Em ạ
    Anh để những tranh luận lắng đi, anh mới nói: E suy nghĩ vậy là trong sáng của sự chơi, khg phải riêng em mới có suy nghĩ như vậy vào những ngày mới bắt đầu. Trc nhiều AE và anh cũng nghĩ vậy vào 2005. Nhưng 4r anh em tụ hội về nhiều nghành, nghề, học từ nhiều cơ sở cở bản khác nhau và thích điện tử nên khg thể tránh khỏi cùng một vấn đề tiếp cận theo nhiều góc nhìn khác nhau, nên nghĩ khác nhau là bình thường, xung đột trong cách lý giải, giải quyết thực tế là bình thường, nhất là Tube cái đã ngừng giảng dạy trong hệ thống đại học từ năm 1987 một cách có chỉ đạo trong giáo trình. Anh thấy may hơn AE ở chỗ sau khi mọi người khóc vì anh chết rồi vì điện giật lại sống lại và từ đó rất tích nghich điện nên hè 1986, sau khi quấn đc 6 cái quạt bán ( Lúc đó vật chất khan hiếm lắm ), anh lên Hà nội mua hàng loạt sách về Tube của Bác Nguyễn Anh Ninh và nay vẫn giữ.
    Nội hàm những tranh luận giữa những người đủ lý trí, ý chí và đủ nhận thức trong não trạng bình thường từ thứ 6 đến thứ 7 anh không nhìn nhận nó bằng tự ái, chạm nọc hoặc gì đó tương tự: Bạch Dương động cơ là lo lắng là có lý một cách hoan nghênh nếu anh chủ ý viết rằng: Sử dụng loa bass 50cm để khai thác âm trung. Anh chủ ý viết như thế thì đúng là Xuẩn đáng lên án và sẽ làm tốn kém cho AE nào theo lắm. Tuy nhiên cả mạch bài thì rất rõ và anh đang thư qua lại với 1 bác trong đây nhằm loại bỏ âm trung từ bass 50cm tối đa là có thực, bác ấy khg muốn lên tiếng vì bác ấy loại bỏ âm trung đó bằng kế cấu cơ, anh tìm cách loại bỏ bằng sửa mạch PP EL84 hay Ampl SE nên chưa muốn nói rộng.
    Tham gia 4R cũng có nhiều động lực, anh biết anh chậm đi nhiều nên anh muốn nhờ AE mới nhanh nhẹn về tin học giúp đỡ cho các suy nghĩ của mình và anh đã đạt đc nhiều từ Tuan1975, em và thực tâm anh sinh hoat nhiều bên Analog do quá nhiều đầu cassette, anh muốn theo ai đó chán hoặc có máy cassette hỏng anh mua lại do linh kiện dòng đó khg còn và khg bao giờ sản xuất nữa và có một thời AE chơi theo phong trào quá nhiều nên giờ để khg nghe là khg ít. Cassette, LP, LD, R2R và CD, DVD giải mã băng YAMAHA DSP AX1 qua Tube cực hay, hay dễ dàng cảm nhận đc.
    Vài lời vậy để AE hiểu và kể từ dòng này trở đi, anh thấy có 1 chút trách nhiệm làm rõ cho bác dgnguyen vừa mod 211 sang 845 để bác ấy khỏi dao động sau những tranh luận vừa rồi, khg nhằm tranh luận thêm.

@dgnguyen:

Bác có theo hướng chơi bass như tôi nói, khg ngại vì 845 rất khỏe, loa bass ( Drive Bass ) trong thùng loa luôn đấu trực tiếp với nguồn xuất âm, phân tần để cắt các âm khg phải là lợi thế của loa trung và Treble.
    Xu hướng chơi âm bass chia làm 2: Bass cộng hưởng VÀ Bass trực từ màng loa có đường kính to

1. Bass cộng hưởng: ( Reflex bass ):

Âm bass sau màng loa tính toán để dung lượng không khí dao động trong thùng loa được dẫn theo đường dích dắc sao cho ra khỏi cửa nó có Pha gần với Pha của âm phía trc màng loa nhất dựa trên nguyên lý cộng hưởng: Hai tín hiệu cùng tần số khi Pha trùng nhau sẽ có biên độ được cộng hưởng là lớn nhất. ( SGK vật lý lớp 12 chương về dao động ).

TANNOY giải quyết như hình ( Trong trang Web cuat TANNOY trc đây nói rát rõ ):

Âm bass sau màng loa đi theo mũi tên đỏ, các khe theo tính toán Pha âm lệch nhiều sẽ chèn vật hấp thụ mũi tên xanh để tín hiệu đó yếu đi.
    Theo đó, cơ chế công hưởng phụ thuộc vào độ chính xác của việc tiêu đi các Audio bass mà Pha sai nhiều và lợi dụng tối đa quãng đường mà cho Audio ít phản xạ quẩn nhất, Audio bass lúc tới cửa hốc cộng hưởng sẽ đc kéo dài đường đi và kết hợp với âm thanh của màng trc;

Kenwood giải quyết bằng cách dẫn đường đi vòng vèo trong hầm âm và khuyến cáo người nghe xoay khối Superbass ra vào cách tường và vị trí nghe sao cho người nghe thấy HIỆU ỨNG BASS tốt nhất. ( Bose 201 Made in Mexico 1987 trong Catolog nói rât kỹ điều này, bác và AE quan tâm có thể tham khảo thêm):

Cả hai kết cấu này đều dùng Bass drive không lớn và người nghe sẽ có âm Bass lớn gấp 2 về lý thuyết bằng kết hợp Âm Bass thùng loa và Bass đi thẳng.
    Whatfedan ngoài việc sử dụng kết cấu trên, tại của sổ của đường ra, làm thêm ống có chiều dài chạy ra vào đc để người nghe kéo dài thêm or đẩy thụt vào tùy theo phòng nhằm tăng hiệu quả của âm bass cộng hưởng;

2. Bass trực tiếp:

Âm thanh từ màng loa càng to ,tiếng bass càng rõ vì: Âm bass tần số thấp, khoảng cách dao động từ tâm càng lớn, tại điểm xa nhất, dao động đó càng dễ nhận thấy và âm bass do tần thấp nên cách thức lan truyền là vô hướng tính đâm xuyên lớn ( SGK vật lý 12 chương về hạt và sóng ).

Dó đó bass 50cm ( Gần đây Hà nội về 1 loa 80cm nhưng tôi đến xem thấy củ loa cũng to nhưng khg lớn đến bât thường ) nếu công xuất lớn như 845 đánh vào màng loa dao động sẽ thể hiện âm bass rất tốt, thực và khg phải là Bass Thùng.

Đây là 2 trường phái nên luôn có tranh luận và bất tận bác ạ. Bác có chơi hay khg là quyền của môi người nhưng tôi làm rõ để bác thấy tôi khg viết bừa bãi.

Chủ Topic thông cảm nhé nếu lạc đề.

Last edited: 18/3/19
  6. nguahoangphonui

Vẫn là VTK tiết kiệm nhưng nhanh, chẳng nhẽ Viettel lại nhầm...
    Cảm ơn bác Maidanhan.

7. Maidanhan

Anh xin lỗi cô gái giao dịch VTL đó vì hôm trc nóng quá tưởng cô ấy lại ăn bẩn như hồi VTL chuyển cassette cho anh, xạc cho 1 trận, cô ấy xúc động em ạ.
    Tiện thể cho anh hỏi, anh muốn bỏ đi chỉ giữ lại 1phần tử đế trong file em gửi ( Đã tạo File back up cho File cũ ) anh làm lệnh nào nhanh nhất ( Chuyên môn gọi là phá kết cấu ). Nếu em tuổi 1978 thì cặp này hợp Thiên can do chữ Mậu phù chữ Quý ( Đèn 1983 là Quý Hợi ) :p.

Anh muốn lưu ý để em khỏi băn khoăn về các vết mốc trên thủy tinh: Ở Việt Nam nó là một trong các dấu hiệu cho thấy nó thực sự mới ( NOS ) vì các tubes này đc bảo quản trong các kho khg có điều hòa, chùng mốc tự nhiên trong khi chữ in vẫn rõ nét. Em lấy chanh vắt và xoa lên nó dần mất đi, tránh chô có chứ để khỏi nhầm với 1865 có hình tương tự khi nhìn qua.

8. nguahoangphonui

Em chưa hiểu ý câu hỏi của bác.
    Còn nếu như phá băng hay khối thì dùng Explode.

Bác cũng ngâm cứu về vận mệnh sao :p

9. nguahoangphonui

Bác nhắc việc này em mới nhớ lại. Lần đầu tiên em được cầm trên tay cặp 6H8C đó cũng là lần đầu tiên em được nhìn thấy bóng đèn điện tử :p cũng mốc như vậy, em nghĩ là bị dơ nên cho nó tắm nước xà bông, nhưng không tẩy được, tiện có hộp cana em đánh sạch tinh, trong vắt, may hổng sao vẫn dùng ngon lành tới giờ :D Sau này thấy mọi người vẫn để như vậy dùng một thời gian tự nó bay đi hết.

10. Maidanhan

Năm 2003, anh mơ thấy mua dc đèn quý, đầu 2004 đúng thật mua dc 500 quả NOS 6H13C,6P3C E, 12AX7.... mà lúc đó ai biết nhiều về đèn đâu.

Năm 2015, giưa lúc tang thương, vợ yếu, bố mẹ yếu, con nhỏ, biến động công việc, a hết tiền chơi mà lại say Radiocassetterecorder cổ, anh mơ lấy dc 4 con, sau đó 29 Tết mua dc 7 con toàn con đỉnh, bán 2 con đủ vốn mà ẢE vẫn gạ mua nốt. Vậy số phận năm 1999 có cô giáo viên tặng cuốn Tử vi hẳn coa gì đúng thì phải.

Anh thử lệnh trên xem. Ông nhà anh dùng CAD 2007,-a dùng 2017, ông kêu quá. E cho anh Sub menu để đưa hết Toolbar ra màn hình nhé.

11. nguahoangphonui

Bác vào View > Toolbars. Tất cả menu nằm trong đấy, bác sẽ lôi ra được.
    Để những thanh công cụ trên màn hình dễ xử lý, kể cả người dùng chuyên nghiệp cũng không thể nhớ hết được các lệnh và cách biến đổi.

12. Maidanhan

Nhưng tên funtion khâc nhau e ạ, chắc do version.

13. hmo

hmo Advanced Member

Em lanh chanh tí bác hjhj...Câu lệnh và mã lệnh là như nhau bác à, các phiên bản sau chỉ bổ sung cho các phiên bản trước chứ họ đâu có thay đổi những lệnh có sẵn đâu bác (ít nhất là theo những lệnh em vẫn dùng từ cad2007 đến cad2018, và tất nhiên em vẽ khung nhà thép tiền chế, bản vẽ kỹ thuật 2D thì cũng chỉ xài các lệnh cơ bản thôi hjhj).

Về bóng Nga Xô thì em thấy dùng một thời gian bóng nóng lên là muội sẽ bong ra dần, dùng vải mềm lau nhẹ sẽ sạch dần ạ.

Còn chuyện mua - bán đôi khi là tuỳ duyên đấy bác ạ... Lúc có duyên mình có thể mua được những món rất đúng ý mình với giá rất rẻ một cách tình cờ. Thông qua diy, thông qua mua bán vài món hàng nhỏ đôi khi mình có thêm mấy người bạn mới... Đó cũng là thú vui của Diyer mà bình thường trên đường đời tấp nập và bọn chen rất khó tìm :D

Ngoc2 likes this.
  14. Maidanhan

câu lệnh Fillet trong 3D khi đã xoay mặt phẳng XOY như mặt điứng trong 2 D khg có tác động và tìm tool để chỉ kiach thước đối tuọng trong 3D khg thấy trong Cad2017, ông cụ đang phàn nàn từ chiều để vẽ con cassette tube cho tôi.

hmo likes this.
  15. nguahoangphonui

Như vậy là chính xác rồi, trước em học autocad14 sau ra nhiều phiên bản rồi mò dần, cơ bản thì vẫn vậy, bẵng đi thời gian không dùng quên hết.
    Giờ thì để vậy dùng thôi bác, âu cũng là đặc trưng bóng Nga Xô Viết. Nhớ những thập niên 80/90 nhà nhà dùng đồ Nga, người người dùng đồ Nga.

hmo likes this.
  16. hmo

hmo Advanced Member

Ngày xưa những năm cuối 198x em còn bé mà vẫn nhớ nhà nào có bàn là, nồi áp suất hay quạt tai voi LX là oách lắm... Chưa kể đồng hồ để bàn với đồng hồ đeo tay...
    @ Bác Maidanhan: Em chỉ làm việc với 2D bác ạ, 3D em mù tịt hjhj.

17. Maidanhan

Hình như 2D khg khó lắm, tôi đọc nửa buổi cũng vẽ dc một ít, lâý file e kia gủi tạo dc khối thứ.

Khiếp những năm 80 khổ lắm, tôi may hơn gì bà cụ là kế toán chính, rồi kế toán trg cty rau quả Hải phòng, khg biết thiếu. Chị ở Uraina gửi cho 12kg dây êmay, làm vốn tự quấn quạt bán lúc 15 tuổi, mua dc bao nhiêu thứ,cfả tranzitor C828 Nhật xịn lúc đó là Hi end về lắp pre và 3 năm sau bắt đâù trào lưu hủy diệt tube tivi, thay thế bằng tv màu Samsung, Lucky Goldstart, JVC đa hệ. Chợ sắt bắt đầu nhiều các đèn công suất 6P1P, 6P14P.... bỏ đi. Quãng đó là 1989. Ba năm sau chiễc ample SE 6550 đầu tiên đc làm mới hoàn toàn theo cách AE chơi hiện nay tại Pháp, dân audio sực tỉnh, quy luât âm thanh đi ngc với tiến bộ solid về độ trung thực trong giản đơn cấu tạo. 10 năm sau tube lốm đốm tại nc ta và 1 Audiohile « có đôi tai bằng vàng và nghe nhạc bằng cả trái tim » múa nhưng không dẻo trên các Web 2003. 2 năm sau Vnav xuẩt hiện và có topic này cho bạn nguahoang và mấy AE đủ lý trí tìm gặp nhau.

hmo likes this.
  18. hmo

hmo Advanced Member

Cũng là dịp ôn lại chuyện cũ, em thế hệ 7x đời chót nên chỉ nhớ một chút về thời bao cấp, vẫn nhớ ngày tết cả khu tập thể trường mổ lợn rồi bốc thăm lấy phần... Tụi trẻ được cái bóng bóp với tro bếp rồi bơm hơi mang ra sân đá ...
    Thôi e trả lại topic cho bác Ngựa và các bác đúng chủ đề tube !!!
    P/s: cũng từ vnav mà em mới biết khái niệm amply đèn, và mới diy được cái để tự sướng!

19. KT2Z

KT2Z Advanced Member

Anh Maidanhan ở Hải Phòng ạ?

20. Maidanhan

Bây giờ ở Hà nội, bà vẫn dưới đó bác ạ

21. nguahoangphonui

Hình như bác có làm 1 cái el84pp phải không ah.
    Em hỏi chút là bác có cảm nhận thế nào về el84pp.
    Trước chỉ ráp SE, có thể em sẽ làm cái này trong dịp tới.

hmo likes this.
  22. hmo

hmo Advanced Member

À vâng bác, Con tube amp em diy đấy...
    Chất âm thì bác xem qua trong chủ đề "EL84 pushpull đơn giản" sẽ tổng quát hơn, vì mỗi người diy theo hướng riêng của mình. Em đặt mua Ba-opt-choke (hàng diy), nối tầng K40y9, bóng toàn Nga từ đèn nắn, cs đến bóng tiền...
    Cá nhân e thấy ở mức đầu tư vừa phải và gu nhạc trung tính, cân bằng thì em nó đủ để em thưởng thức.
    Cũng nghe đồn bên SS có pre Nac rất hợp vocal nên e đang ráp em pre này.
    Em hay nghe bolero hải ngoại, nhạc QT thì country, folk (kiểu Allan Taylor, Kenny Roger, Don Williams, ... e rất thích nghe tiếng ghi-ta bóng bẩy kiểu Stockfish Record :D), một chút jazz vocal kiểu Norah Jones, Diana Krall...
    Khi nghe nhạc kiểu này e thích sự mộc mạc cân bằng, chưa cần bass thật sâu hay trebl phải sắc bén leng keng... Nên e cảm thấy em EL84pp vừa đủ để thưởng thức. Phòng nhỏ nên cũng chưa cần loại amp cs lớn hơn...
    Chỉ có điều e ngược với bác là e chưa có cái amp SE nào, đang ấp ủ làm amp Gu50 (bóng đã có mà chưa đủ đk khởi công :D).

Ngoc2 likes this.
  23. nguahoangphonui

Chủ đề này em đã có xem qua và ngâm cứu đôi chút, nhưng em sẽ thực hiện trong "ngôi nhà" của mình, hiện giờ nhà em đã "cơi nới" rộng hơn :D
    Nó không đơn giản nhưng cũng không quá phức tạp nữa, mình chỉ tìm những mạch nào đủ sức để làm nháp thôi, những mạch kinh điển thì để dành tương lai. El84pp cũng là 1 trong những mạch phổ thông, lại có các bác đã từng kinh qua, bí quá thì trợ giúp người thân.
    Bộ BA nguồn, OPT đã dệt sẵn từ năm ngoái, vấn đề là giờ tìm Fe ráp. Chassis còn để dành vẫn đi theo "lối mòn" trước đây, khung gỗ mặt kim loại.
    Tụ trở cũng dễ kiếm, k40y-9 em cũng có, k75-24 thì có tới mấy cặp làm nối tầng tạm ổn. Bóng bánh thì cứ chơi đồ Nga. Cái này chắc phải nhờ bác Maidanhan để lại cho 1 bộ. Em đang phân vân có nên nắn bằng đèn không.
    Gu nghe nhạc của bác cũng phong phú đấy chứ, mỗi el84 có đủ đáp ứng nhu cầu không.
    Gu50 chắc đòi hỏi áp cao, em chưa dám đụng, không nên đùa với điện khi chưa đủ tuổi :D

24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Sau khi con chim ruồi ra đời qua đồng nát nhặt được cái vỏ nhôm này ...

Lại lăn tăn mình chẳng hiểu mình sẽ làm được gì... Cũng may opt biến áp nguồn mình có thể tự dệt...

25. hmo

hmo Advanced Member

Mạch EL84pp không làm khó được bác đâu, e tin là vậy...
    Bác nói chính xác là em khá "tham lam", cũng vì thế mà em đang theo bên SS với pre Nac và amp GM.
    Trc đây lúc mới vô vnav em theo chipamp TDA7294, đó mới là cái amp diy thực sự đầu tiên, từ việc in mạch ra giấy, giặt là pcb mấy lần thất bại... Sau mới có đc em Tda để nghe, sau đó làm tiếp pre...
    Cứ nghe TDA chán chê, em lại chơi headphone vài năm (vì tụi nhỏ đến tuổi đi học, nhà chật mà tối nào chúng cũng học bài), những năm sau dọn nhà lòi ra cái đống "đồ nghề" diy vứt lăn lóc gậm tủ em mới lại quay lại diễn đàn, và loanh quanh cho đến giờ .
    El84pp em thấy amp hãng Nimis nắn diode, theo đúng như sơ đồ bác Mimosalq đã vẽ tay ở trang đầu. Và ae hầu hết cũng nắm diode, chỉ có số ít người nắn đèn như em. Em chỉ nghe bảo PP thường nắn diode cho "khoẻ" chứ ko cần nắn đèn như SE thiên về nhạc tính. Điển hình e thấy các amp PP như KT88 hay EL34 đều nắn diode, có chăng một số người nắn đèn cho phần pre và thúc.
    Về Gu50 thì thực sự là vì "thích" đèn Nga-Xô (có thể cũng vì trong nhà có người đã từng sống và được đào tạo học tập, công tác bên LX cũ), e cũng có cảm tình với nước Nga hiện tại của TT Putin :D (em lan man tí)... Vì vậy vẫn muốn gắn bó với bóng Nga dù cho 300B là Nữ hoàng trung âm, hay bóng Telefunken bỏ xa bóng anh Hai...
    Em chỉ muốn vậy thui, có pp rồi thì muốn làm SE, mà Gu50se sợ cs chắc không hơn EL84pp, nhỡ sau mà xơi loa "to" hơn chả nhẽ lại phải làm lại cả đám.... Nên em đamg tìm hiểu Gu50pse là vì vậy.
    Cũng chưa gấp gáp gì nên cứ gom được gì thì em gom dần thôi bác ạ. Theo mấy topic này mà làm Gu50 chắc bám bác @Maidanhan thôi hjhj

Attached Files:

Last edited: 19/3/19

Share This Page

Loading...