Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

rút bóng nắn ra không bị

2. My FB

My FB Advanced Member

Amp của anh bị hư bóng bắn nguồn GZ34 rồi :((

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

có khi nào choke bị?,tháo choke ra thử được không?

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Quái không lẽ xui vậy,cũng nghi cái bóng nguồn GZ nên chạy đi mua bóng GZ JJ và chân đèn luôn.về vẫn bị.không lẽ bóng mới cũng hư luôn?

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vậy là ba o sao. Chập ớ đường cao áo. B kiểm tra các tụ lọc nguồn và lần xem để chập cao áp ở đâu cái này phải mò nguội trước . Nếu o mò đc ta phải nhấc dần các điểm cấp cao áo để khoanh vùng, cũng mất thời gian đấy b ạ
    Choke bị chập o cháy cầu trì mà chỉ ù thôi
    B nhấc mối Hàn sau choke ra, đo cao áp sau choke B sẽ thấy có cao áo o có là choke o đứt

Last edited: 22/3/19
  6. My FB

My FB Advanced Member

Bác nhầm em với ai đó rồi. Em sinh ra và lớn lên ở Hàng gai - Hà nội nhưng em sống và làm việc ở TP. Hồ Chí Minh bác ạ.
    Em chưa bao giờ làm bóng ГУ81М cả

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thế khg phải tại bóng nắn đâu. Anh xem biến áp nguồn, khi đèn phát dòng, máy ăn dòng cuộn dây biến áp mới sinh chuyện
    Anh kẹp ĐH nấc ÃC vào chân Anod Gz xem khi bật công tắc, vào giây sau, AC có tụt xuống không. Fuse a dùng bé đi, rủt bớt đen ra

8. Maidanhan

Chọke chập gây tăng dòng Ia tăng, Anode Valve đỏ lên đó, máy đo đèn TQ Mao của tôi bị rồi.

Ngoc2 likes this.
  9. Maidanhan

Vậy à, nếu đúng tôi khg mượn cái đĩa LP hôm đó nữa đâu dù rất hay và bác là nguoi thành đạt qua gia tài Audio đó.

Bác bỏ qua nhé

10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nếu rút đèn nắn ra cắm điện để lâu ko bị đứt cầu chì nữa, thì biến áp nguồn amp của bác sẽ vẫn ổn.
    Trước mắt bác nên thử kiểm tra tụ nguồn như bác ở trên đã nói. Tụ của st70 là tụ 3 in 1, bác cần kiểm tra từng mối tụ. Xem có con nào bị rò hay ko.
    Bác thử xem khi hát đc 1 lúc rồi mới đứt cầu chì, đèn nắn có bị đỏ phiến hay ko?
    Còn trường hợp chập choke dẫn đến quá dòng đối với st70 theo em là điều ... khó xảy ra lắm. Nếu cục choke nguyên bản của st70 nó bé bằng bao diêm, Rdc chỉ vài chục ohm, có chập đi nữa thì cũng ko thể đứt cầu chì toàn mạch đc

Maidanhan likes this.
  11. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin chia buồn cùng bác...
    Rút hết đèn để đèn nắn vẫn bị vậy giờ chỉ còn tải là tụ điện và mấy con trở xả áp... Xác định nhanh và dễ mà đâu khó đâu...

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nếu b định thử, b tháo ra và mua cho em 1 bóng đèn tóc 25w, sau đó b nối tiếp choke vói bóng 25w rồi cắm vào nguồn 220v. Nếu bóng 25w sáng mờ là choke tốt, b để 10 phút là kết luận đc
    E biết b cũng hay “nghịch” giống em, em nói sơm để b đi mua b đèn o tối nay u23vn đá b o mua đc bóng đèn là hết cái chơi:D

13. nguyenha7940

Như chuyên gia chỉ bảo cụ thể đây bác...

14. My FB

My FB Advanced Member

Em thực lòng chưa hiểu lắm về bài post của bác, gia đình em chuyển từ Hà nội vào TP. Hồ Chí Minh sinh sống từ năm 1981 đến nay. Em chưa bao giờ kiếm tiền từ Audio. Với em Audio là thú vui, niềm đam mê.
    Nghề chuyên môn của em là Food & Beverage Manager
    Đây là review của bác "Loa co" khi bác từ Hà nội vào TP HCM có ghé nhà em chơi:
    Screen Shot 2019-03-22 at 6.46.27 PM.png
    Bài viết này từ năm 2015, thời gian qua nhanh thật gần 4 năm rồi.:p:p

15. Maidanhan

Ý tôi là nếu bác có hình nhiều ampl khủng như bác post, chỗ đó mua rất nhiều tiền bác ạ. Tôi khg nói bác làm nghề liên quan đến vụ chơi. Cái GU81 bác đưa lên mấy trang trc y hệt con tôi gặp ở địa chi tôi nói, quá đẹp.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ đoán o linh kiện nào hỏng đâu. Đồ là anh mình mắt kém (E cũng mắt kém b ah) để chỗ nào cao áp trạm mass thôi.

Em kể b dgnguyen, E đã bị mass vòng khi làm tầng ra con DAC dsc1: E làm cẩn thận nhưng bị ù, biết là mass vòng nhưng tìm mãi o ra. Một hôm nhờ có nghịch, phát hiện ra 1 sợi dây đồng tơ nằm gác 2 chân đường ra balance, thổi phù 1 cái thế là ngon

17. Maidanhan

Thủ thuật này hay bác ạ. Gần 3 ngày mới tìm ra thủ phạm làm đỏ anod mây đo, năm 2007. Chok kích thuóc cố định rồi, hàn phát là thử đc.

Tìm ra rồi, ngại quấn lại cho chạy nóng ngâm vào dầu cách điện mấy ngày, bây giờ dùng chỉ dâm đo 2 đèn rồi dừng cho lành.

Ngoc2 likes this.
  18. My FB

My FB Advanced Member

Bây giờ thì em đã hiểu.
    Đồ em post toàn là đồ của dân chơi quanh em thôi mà. Em chỉ chơi đơn giản thế này thôi
    Bộ sumo 833SE em làm cũng được “tài trợ”, em chỉ bỏ công kết nối thôi :)) :))

19. Maidanhan

Có gì đâu bác, ẢE có đk chơi nghe và nhìn, điều kiện chưa đến mình chơi nghe, trc khi quá nhiều thứ phải lo, tôi mỗi tầng một bộ xem phim, nghe nhạc, Sumo, OTL 6H13C, OTL 6C19P, SE GU..., bây giò trả tiền điện thì chết bác ạ. Chơi nhưng cơm áo cũng khg dc sao nhãng. Bác Hoangphuc, tuan 1975 biết đấy, tháng rồi lo vài cái liên quan đến món chơi mà đã fải nghĩ rồi.
    Tôi cũng có fải nghề chính đâu, nghề chính phân tích data nhìn màn hình mờ cả mắt, audio thì cũng như AE trên đây thôi, thích thì nhích.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Báo cáo các bác cuộc truy đuổi ngoạn mục đã tạm dừng,sau khi đố gần hết bọc cầu chì 5K,còn lại 1 cái cuối cùng mới bắt đầu đo nguội,khởi đầu từ chần tụ đã chạm M. tháo chân tụ thì đến choke,tháo choke thì đến OPT,lúc này mồ hồi bắt đầu rớt xuống,kiên nhẫn tháo một bên OPT OK tiếp tục OPT bên kia,sau khi tháo hết chan OPT thứ 5 thì mới lòi ra chân nối OPt trên bo bị cham.Giờ thì lắp cái cầu chì cuói cùng chạy tốt,nhưng còn chỗ chạm thì phải để ngày mai tỉnh táo mới tiếp tục

Ngoc2 likes this.
  21. nguyenha7940

Vậy là số bác quá đỏ cái ít ngờ nhất thì bác lại được hưởng....
    Trong kỹ thuật cái gì cũng có thể xảy ra thôi bác...
    Như có lần có cục Pow Conrad jonson mv25 còn rất mới. Nó kêu bên nghẹt tiếng bên tiếng bình thường...
    Khám một hồi cũng gần buổi chẳng có gì nghi ngờ cả... Xong thấy có mùi lạ lạ ngửi kỹ cục opt của bên kêu nghẹt thơm hơn bình thường... Vậy là ra vấn đề không cần hàn chấm nhả linh kiện gọi chủ máy đến cho xem kỹ lại máy và tùy chọn cách sửa... Vì chưa hàn chấm gì vào máy của họ chủ máy không trách được mình điều gì...
    Qua sự cố opt đồ hãng như trên cũng như bác vừa bị rút ngay ra vấn đề tại sao opt đồ hãng mà còn bị như vậy....
    Nhưng mà bác đã tìm ra được vấn đề...
    Chúc bác có giấc ngủ thanh thản để mai sử lý nốt vấn đề...

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thủ phạm đã được phát hiện trong 1 nốt nhạc là con tụ 390pf bị chạm.Làm sao kiếm được connày bây giờ nên chơi luôn con 0,1uf vào.Bật máy lên OK,nghe chưa hết một bản nhạc thì lại đứt cầu chì tiếp.Giờ thì cầu chì đã hết nên cũng chưa biết làm gì đành nghỉ đến sáng kiếm cầu chì rồi tính tiếp.

Ngoc2 likes this.
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Trong một làn ngồi quán café nghe lóm thấy 1 ông kể với bạn chuyện OPT hát:Ô.kể có lần tính thử cái ampli nhưng quên gắn loa,môt lúc nghe thấy tiếng hát phát ra từ ampli,ghé tai nghe rõ ràng nhưng chưa gắn loa,rồi ngửi thấy mùi khét,mở ra OPT đã lên đường.......
    Không biết chuyện này là thật hư thể nào hả các bác? thực sự là hôm qua lúc bị chập mình cũng muốn mò thử nhưng nhớ chuyện này nên không dám thử phải lên đây hỏi .

24. nguyenha7940

Cái này là có thực mà...
    Khi cho opt hát thì mấy cái opt lởm kém chất lượng dễ hát nhất...
    Sao bác không thử tận mắt thấy tai nghe thử một lần xem sao...

25. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Opt hát là chuyện thường ngày nêú diy kg ngâm tẩm kỉ. Hoặc opt cũ lâu ngày nó rệu rã.
    Chuyện chưa gắn loa mà cháy opt em chưa thấy dù em ngồi nghe cả buổi. Chắc opt mình diy tính dư nhiều hơn opt hãng nhiều.

Ngoc2 likes this.

Share This Page

Loading...