Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Chào các bác.
    Sau nhiều ngày tháng vất vả từ lúc lập dự án đầu tư và thực hiện đầu tư em tính xem xem cỡ hơn 3 tháng. Hôm nay em nó đã hoàn thành ngoài sự mong đợi. Lúc cấp điện cho em nó, hồi hộp và run lắm các bác. Em quá hạnh phúc khi các bóng đều sáng đèn và không ngờ khi test loa và nguồn phát em nó cất tiếng khóc chào đời. Ngay từ lần đầu tiên em nó hót không có tiếng xù xì nào, các bác xem em đi mass... đúng là hình sao thật các bác ah, như cách hoa mai. Em đã mở volume từ min cho đến max không nghe một tiếng động xù xì nào từ ampli cho đến loa, em ghé tai vào loa mà ngỡ như chưa cắm dây loa, chỉ có tiếng ca sỹ hát, tiếng hai loa rất cân bằng. Chất âm khác hoàn toàn so với bán dẫn. Em cảm nhận rất hay mặc dù em ghép loa cổ 2 đường tiếng, nguồn phát sử dụng box tivi wifi. Linh kiện sử dụng bình thường, bóng bình dân. Em đã test 2h không có sự cố gì xảy ra. [​IMG]Em vẫn chưa tin là đã thành công ngoài sự mong đợi. Xin cảm ơn các bác đã đồng hành và hỗ trợ em suốt thời gian qua. Hi vọng sẽ tiếp tục gặp lại các bác trong dự án tiếp theo. Em xin post một số hình ảnh. Hi vọng những bác nào cũng như em chưa một lần biết về điện tử vẫn có thể thực hiện được. Thành công luôn ở phía trước. Chúc các bác sức khỏe và hạnh phúc.[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 23/12/17
    vinhnguyen79 and hoangphung like this.
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chúc bạn có sản phẩm đẹp có tiếng hót như ý....
    Và là đứa con kỹ thuật đầu tay chào đời như mong ước thì còn gì bằng....
    Chúc cuối tuần vui vẻ.....

3. nguahoangphonui

Em cảm ơn bác. Chúc bác mùa giáng sinh vui vẻ.

4. nguyenha7940

Hãy xông diện cho nó để nó ngân nga bài Jingle bells nhé.Rồi ngồi thưởng thức hương vị tác phẩm của mình.. ..

5. nguahoangphonui

Hi bác.
    Em hoàn thiện xong tập 1 rùi, amp đã cất tiếng hót. Cảm ơn bác đã giúp đỡ và hỗ trợ nhiều. Bác đã hứa nên em đòi nợ đây. He.he. Nói vậy thôi chứ em tạm nghỉ time thưởng thức tác phẩm đầu tay. Ăn tết xong rùi tính tiếp tập 2 nhé bác.
    P/s mà lúc đóng máy em quên không đo cao áp B+ ra bao nhiêu. Chả biết thế nào mà em nó hót véo von mấy ngày rùi không thấy hắt hơi sổ mũi.

6. tinhtoilavay

tinhtoilavay New Member

Bác có thể liệt kê danh sách chi tiết các linh kiện có trong aamply của bác không? Em muốn làm một cái như của bác!

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nối tầng audionote 0,22 copper foil mylar
    Trở amtrans
    Tụ lọc cao áp audionote, lọc tầng đầu xài kaise vàng phân cục
    Thoát kaise ko phân cực
    Volume tkd 2cp2511

Đèn el34 rft + 6sn7 tungsol thân cao + nắn 5u4g quả lê.
    Bác cần giúp gì hoặc nghe thử thì pm e. 0988992386, tìm fb e qa số đó nhé

Hiện nay e có chút thay đổi so với cũ

8. nguahoangphonui

Mượn topic, xin gửi lời chúc mừng tới gia đình các thành viên VNAV một năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc, thành đạt, chúc VNAV ngày càng phát triển bền vững...[​IMG]

9. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nghe rà 1 thời gian thấy thế nào cụ ngựa?
    Tết về quê hem?

10. nguahoangphonui

Em chưa có loa tương thích nên nghe tạm thôi, nhưng thích nghe hơn bán dẫn. Đang có kế hoạch năm nay thực hiện dự án mới. (Bác đã nghe bài anh còn nợ em chưa?...)
    Đợi hè về mời bác đi biển uống bia mới sướng mồm, mát bụng chứ Tết này em hem về.

11. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác với bác rock quen nhau à. Có bạn trùm diy mà không bám váy bác rock, có phải nhanh hơn không.

12. nguahoangphonui

Bác không thấy Status của cụ ấy à. Cụ ấy bây giờ tốc váy rùi.

13. rock0em_h_x

Cụ ấy lần đầu tiên làm chuyện ấy mà nhanh như thế là cũng ngon lắm rồi.
    Với lại, sản phẩm của cụ ấy còn đẹp nữa chứ. Hiếm có ai làm đc thế đó cụ

14. nguahoangphonui

Chào bác. Lâu không thấy bác lên diễn đàn, chắc dạo này bác lo kiếm lúa tiêu tết. Bác có treo dự án thì cũng chia sẽ cho đàn em ít kinh nghiệm. Bác tuyệt tình thế thì chúng em có mà bơ vơ.
    Bác rãnh rỗi ngâm cứu hướng dẫn cho em quấn cặp OPT nhé. Nguồn và choke em đã quấn xong rồi. Em đang làm 2a3 se theo mạch Loftin-White[​IMG]

lech likes this.
  15. lech

lech Advanced Member

Chào bác, em cũng giống bác là đã cuốn xong được nguồn rồi, giờ cũng đang tính toán các cuốn opt. Em muốn chủ động trong việc tính toán chứ ko thụ động tìm sơ đồ rồi cuốn theo.
    Em cũng tìm hiểu tương đối nhiều và cũng đã có cách tính.
    Nếu bác hào hứng thì bác ib nhé, anh em ta cùng tìm cách làm chủ việc cuốn

16. hoangphung

Bác vào opt dễ ẹt mà đọc.

qui trình như vầy:

1, kiếm fe, xám, mỏng , ngữi không khét.

2, quấn 1000 vòng đo bao nhiêu henry.

3, lấy công thức trên internet cần xuống bao nhiêu Hz thì cần bao nhiêu henry, quấn bao nhiêu vòng.

4, bí kíp quấn nhiều vòng hòng đạt dưới 20Hz mà vẫn đạt dãi cao gần 100khz càng tốt.

đó.... dễ ẹt à.

17. nguahoangphonui

Trời. Bác làm khó em quá.
    Thứ nhất em không có đồng hồ đo henry.
    Thứ hai em mới bắt đầu nên mới xin hướng dẫn chi tiết.

18. hoangphung

;)

đợi em chút em sửa xong vi tính đã....:rolleyes:

dinhvosy likes this.
  19. rock0em_h_x

Nếu là em, em sẽ ko làm mạch này
    Cụ thể là dùng bóng khác, mạch khác để đẩy cho 2a3

Last edited: 1/2/18
  20. rock0em_h_x

Còn nếu bác muốn quấn OPT, thì điều quan trọng nhất là kiếm Fe, quan trọng đặc biệt là cách quấn, quan trọng hơn nữa là ... chịu khó kiên nhẫn.

Fe thì theo em, nên kiếm Fe M6, hỏi bác nào đó có thì mua 1 bộ, chứ đi đồng nát thì hên xui lắm;

Quấn OPT thì tốt nhất đừng dùng giấy lót giữa các lớp sơ cấp, muốn quấn đều và quấn phẳng thì chỉ còn cách là cứ quấn xong 1 lớp sơ cấp, lại phết dầu tẩm biến áp (hoặc verni), chờ khô rồi quấn tiếp, rất mất thời gian.

Sơ đồ quấn thì từ thông số Fe mà mò, nếu làm 2A3 thì khỏe, OPT 2.5-3K quấn dễ đạt hơn. Tốt nhất đừng tham nhiều đường 4-8-16ohm. Mới quấn chỉ nên quấn 1 đường (tùy loa của bác định dùng).

Em cứ phán đại như thế, chờ thêm kinh nghiệm của các cao thủ nữa

21. nguahoangphonui

Cuối cùng thì cụ ấy đã xuất hiện, cụ ấy toàn xuất hiện vào giờ cao điểm. Em đã chuẩn bị cho dự án tương đối vậy mà cụ xuất hiện phán một câu lạnh lùng “ không nên làm mạch này “
    Mặc dù là mạch single-ended công suất thấp, có thiết kế đơn giản nhưng phối ghép với loa toàn dải có độ nhạy cao thì vẫn khai thác khai thác triệt để chất âm của từng cụm khuếch đại, phát huy được tính năng của amply này. Các bác là những người chơi audio có thâm niên hiểu được rằng nối tầng trực tiếp là như thế nào và nó đơn giản như thế nào vì plate đèn lái và lưới đèn công suất được nối trực tiếp với nhau chỉ bằng 1 cọng dây mà thôi. Phương pháp nối tầng trực tiếp có ưu điểm là nó dẫn cả dòng DC và dòng AC trên đường tín hiệu, việc này tạo ra âm trường rộng rãi hơn, giàu nhạc tính, và dải tần rộng, ít suy hao nên thường sẽ trong và có chi tiết tốt. Vì vậy em quyết định theo đuổi dự án này.
    Còn việc quấn OPT, vấn đề là biết cách tính, biết cách quấn để có thể quấn được các mạch không thụ động trong việc diy OPT. Vấn đề cốt lõi là ở chỗ đấy. Vì vậy em rất muốn các bác hướng dẫn về khái niệm cơ bản. Còn chờ các bác đưa ra thông số cho em quấn thì đến mạch khác em cũng bó tay.
    Việc tìm được Fe tốt là điều không phải bàn, nhưng biết chờ đến bao giờ, chẳng nhẽ cứ chờ sung rụng rồi lượm thì đến bao giờ mới cho ra đời cặp OPT. Cứ quấn để lấy kinh nghiệm. Sự kiên nhẫn và tính cẩn thận nó là bản chất của em rồi. Nói thật em chả biết Fe M6 là gì. Nó như là cụm từ chuyên ngành mà người khác ngành sẽ không hiểu được “ biết chết liền “. Em cũng mới hiểu được chút ít về audio chưa đầy năm nay thôi.
    Đôi điều tâm sự cùng các bác, mong các bác chia sẽ và thông cảm, tiếp tục truyền đạt bí kíp cho newmember, không nên để sự nghiệp DIY lụi tàn.

22. nguyenha7940

Bạn lý luận rất hay. Với lập luận như bạn thì có hoangphung hướng dẫn quá chuẩn rồi còn gì. Đó là một cách làm cơ bản và chính xác nhất phù hợp với quan điểm của bạn..
    Vậy mà khi hoangphung hướng dẫn bạn vẫn lập luận :
    Chúc bạn tìm được cách tối ưu

23. hoangphung

em tính cho bác fe 32x50 nhé.
    3k3 / 8ohm

2048 vòng sơ cấp / 100 vòng thứ cấp.
    tùy tình hình quấn thực tế một lớp bao nhiêu vòng mà bác có thể quấn được thì gia giảm nhé.

dây sơ 0.25mm
    dây thứ 0.35mm

sơ quấn 2 - 3 - 4 - 3 - 2
    thứ quấn 2 - 2 - 2 - 2

lech likes this.
  24. quangnt

quangnt Advanced Member

bác Rock khuyên k nên làm mạch này là có lý vì bác mới bập vào mà gặp mạch nối tầng trực tiếp cũng khoai đấy, nhiều người kì cựu hơn bác còn chán, nên kiếm cái mạch có tụ nối tầng cho đơn giản, con lợn còn sắm được thì tiếc gì củ hành

25. lech

lech Advanced Member

Bác hoangphung hy vọng bác có thể chia sẻ cách tính cho bọn em được ko ạ ?

Share This Page

Loading...