Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Thế này là " Chơi cho sướng" đấy.

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Nhìn bãi chiến trường này và liên tưởng tới mấy ae trên này thì các bác thường test kiểm tra trước khi vào khuôn, em thì đi ngược lại, cứ phải vào khuôn thiệt đẹp lúc đó em mới xông điện.

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cũng ko hẳn là test kiểm tra trước, mà là làm thế này để trải nghiệm và thử các mạch,chế độ chạy. Vì nếu làm hoàn chỉnh rồi mới xông điện, em e là nát mất cái mạch.

4. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

IT dùng để phase splitters là rất cân giữa hai pha + và -. Ngoài ra dùng cho đèn gì thì đọc kỹ data sheet của đèn để biết mà thiết kế IT cho đủ biên độ điện cấp cho lưới đ/kh của đèn thì mới đạt được ý định về công suất...

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Áp anode và đương tải do mình mà anh, mình làm nguồn, mình nắn DC, mình chọn điểm class A .... phải khg anh. Lỗi amourphous Liên xô, Hung trc đây cực kỳ đấy anh ạ.

jamahamvui1978 likes this.
  6. trung224

trung224 Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều. Em chắc sẽ tích dần 6S3P-EV (6C3П-EB), vì nó đủ rẻ để mua nhiều về test, match chọn cặp đủ tiêu chuẩn dùng dần. 6S4P-EV (6C4П-EB) cũng rẻ nhưng hình như nó hợp với mạch ground grid. Với 6S45P-E thì hơi đắt để mua số lượng lớn. Hai đèn 6Ж1Б-E hay 6S31B-R (6C31Б) thì công nhận quá hiếm, nên em loại luôn.

Em ở nước ngoài nên dù rất muốn cũng không thể đến nghe trực tiếp bộ phono của bác được, rất là đáng tiếc. Khi nào về VN, em xin quá bộ đến nghe bộ của bác để học hỏi ạ. Em cũng là dân điện nhưng thời của em chỉ học bán dẫn. Mãi gần đây em mới tìm hiểu về đèn, nhưng sách của Tây thì nó chỉ nói về đèn Âu/Mỹ, chứ không có thông tin gì về đèn của Nga cả, mà đèn tốt của Âu/Mỹ thì giờ này toàn rơi vào tay dân sưu tầm hoặc nếu có thì cũng đắt lòi ra. Tính em lại cầu toàn, mua đèn về thay kiểu cắm rút không phải là sở thích của em lắm, nhất định phải có đo đạc để chỉnh lại bias, điểm làm việc của mạch. Nên đèn Nga là hướng đi của em thay vì chạy theo bóng hay của Âu/Mỹ. Hơn nữa, theo em nghĩ, đèn Nga có rất nhiều loại hay, chẳng qua chưa bị để ý và chưa bị thổi quá đáng. Như 6H30p-DR được bọn BAT, sau đó là Conrad Johnson với Audio Research nâng bi nên giờ cũng siêu đắt.

Về vụ chống nhiễu cho MC phono, em cũng đã mường tượng được ra được rồi ạ. Em đinh làm như sau, nhờ bác cho ý kiến giúp. Phần cấp nguồn cao áp cho đèn sẽ là Schottky diode/6D22s rồi mạch lọc LCRCLC với cuộn cảm cuối cùng là 1 common-mode choke để giảm nhiễu common-mode từ điện lưới, sau đó là một nguồn shunt regulator bán dẫn. Sở dĩ em phải dùng regulator vì em dùng mạch cascode. Đốt tim em sẽ đốt DC với regulator là LT1084, cũng sử dụng mắt lọc LCRC với common-mode choke. Nguồn cao áp và đốt tim sẽ dùng 2 cục biến áp riêng, nguồn cao áp sẽ dùng C-Core hoặc R-Core còn biến áp cho đốt tim sẽ là nguồn xuyến. Còn vấn đề nữa là chống microphonic cho tube, em hiện chưa tìm ra giải pháp nào khả thi. Nếu bác biết cách nào, nhờ bác bày cho em.

Còn muốn chống nhiễu từ TT sang thì cuối cùng em cũng chỉ nghĩ được cách dùng SUT, có điều cách này hơi tốn vì SUT tốt không hề rẻ tí nào, nên vẫn đang hơi băn khoăn.

Em có nghe bọn Tây nó đồn đèn 6S17K-V rất tốt, bác có biết gì về nó không ạ?

Last edited: 30/3/19
  7. Maidanhan

Bài này dài quá, trả lời phân mảnh ra vậy:

Lắp chế độ gì do mình chọn bác ạ. Mạch 6C4П-EB sang 6П9 sang 300B khắc phục bass tiếng là yếu của 300B rất tốt ở SE.
    6C45П quả là hay đó bác, sau này chắc sẽ làm ampl 3 tầng khg có tụ nào nhờ nó và 1 đèn đặc biệt khác nếu lùng đc SUNSUIS SP-2000. Chỉ cần SE 1 quả/ kênh 6C45П-E nhưng thiên hạ coi chừng;

Quả là ít gặp thật, nhưng hay và đặc biệt vượt trội, tôi may mắn chơi với 1 bác lớn tuổi dộ này đi ở ẩn trên trang trại gà, cam, rau sạch nhỏ thôi ở Cao phong Hòa Bình có gần 500 quả chân mềm Mỹ, tra mỏi mắt chả có anh nào ưu việt bằng;

Vậy là bác " điên một nửa _ bán dẫn", còn tôi " điên tube là điên toàn phần " :p. May mắn chơi với dân học Liên xô cũ và Đức, họ cũng bỏ giáo trình tube cho đông đảo tù lâu, thế hệ 1965 sang Nga năm 1982 cũng ít đc học dù đc đào tạo tại Truong ĐH tại Leningrad ( Saint Peterburt bây giờ ).
    Đèn Nga hay Mỹ thì cũng có AGK bác ạ, vật liệu chế tạo đèn mới là quan trọng. Đền Âu Mỹ họ thực tế sản xuất chát lượng đại trà bình thường, nhưng có phát triển cho dòng Audio công nghiệp khi cần nên đúng âm thanh có nhiều đèn để đời hơn.
    Liên xô cũ có Ủy ban chất lượng nhà nước toàn Liên bang và bộ tiêu chuẩn rồi, các nhà máy dù lá Saratov, Uninov, Svetnala .... đều phải theo đúng bộ chuẩn đó mà làm và 1 chân lý bị Gorbachev hài hước hóa trong quá trình cải tổ 1985 đến 1989 là: " giá trị sản phẩm ", theo đó, giá trị 1 sản phẩm càng cao theo Rub thì tổng giá trị sản phẩm của 1 nhà máy sẽ nhanh chóng đạt đúng và vượt định mức Ủy Ban kế hoạch Liên Bang đã giao từ đầu năm. Hệ quả của việc này là cứ kim loại quý trút vào tube và Anh Em làm nghề phân kim ở mình đc nhờ, họ thuộc lầu và lập danh sách các đèn nhiều lắm để 1 kg tube ra bao nhiêu chỉ vàng, bao nhiêu Lạng bạc, chuyện thật ở Phù Khê ( hình như tên vậy, đại loại là có chữ khê hay cháy ) Hải Phòng nên cứ em tên trong " danh sách " là mua, hỏng cũng đc. Bác thấy đó đèn Nga màu sắc Anod gần như y hệt nhau, rát hiếm BlackPlat hay gì đó tương tự. Nhưng sức sản xuất của họ quá lớn, tài nguyên sẵn nên giá cực rẻ. Bác nhớ hộ miền Nam Nga có những vùng chính quyền cho dân đăng ký nhu cầu thực phẩm vật chất, hàng tháng dùng trực thăng chở đồ phân phát, khg cần và khg thể ép họ đi làm đc, chỉ cần họ tồn tại và sống ở đó để đất có người, lãnh thổ đc đánh dấu. Tuổi thọ nhóm dân cư này chỉ khoảng 50 hơn một chút.
    Danh sách phiếu Test riêng đèn Nga trong máy đo lớn hơn đèn phương Tây khá nhiều, họ làm cả những Valve bé tý mà tôi ứng dụng để làm DAC tube từ 2006 như hình. ( kỷ niệm nên giữ ).

Ý bác là quả này 6H30П-ДP? Bác mua CDP Ayon1 hay nghe thử máy dùng đèn này, rất chán vì chúng là từ Nga bây giờ, khg phải đèn Liên Xô cũ ( Made in CCCP ). Nguyên bản con này là phát triển từ 6H6П-И, vốn đã là ít gặp; Do đó nếu mua đèn bây giờ tôi nghĩ nên cẩn trọng mất tiền oan vì cái tên ( Tên tuổi đang tự hào tôi khg có ý đả phá, chỉ phòng cho ví )

Attached Files:

jamahamvui1978, trung224 and TQ_Audio like this.
  8. Maidanhan

Tôi hiểu sự cầu kỳ và cẩn thận bác diễn đạt, nó thể hiện tư chất. Tôi chỉ gói lại, nhiễu Phonobox từ 2 nguồn chính: Nguồn biến áp chính nó và nguồn nhiễu công nghiệp 50Hz dạng từ trường nhiềm xung quanh vào.
    1. Nhiễu biến áp cấp nguồn:
    Hết sơ cấp 220 VAC, bác bọc lót bìa, quấn tiếp dây Ф 0.1 một lớp thật xít, 1 đầu để TREO khg đấu về đâu, đầu kia nối mazz sau này và quấn tiếp cuộn HT, lại 1 lớp Ф 0.1 một lớp thật xít, 1 đầu để TREO khg đấu về đâu, đầu kia nối mazz, rồi tiếp đến cuộn Heater. 2 đầu đấu mazz kia bác đấu chung kéo hết về mazz, cuộn Heater cũng đấu 1 dây về mazz
    Đèn đầu nắn DC hay REGU tùy bác cho heater, chân Âm nối qua tụ 0.33 về mazz. các đèn sau nếu có dùng AC chả sao đâu.
    Toàn bộ khối nguồn đạt trong hộp sắt, đồng càng tốt, vỏ hộp nối mazz luôn.

2. Nhiễu công nghiệp 50Hz dạng từ trường nhiềm xung quanh:

Đèn 1 bác dùng đồng lá mỏng 0.1 uốn theo trụ đèn cao lên hàn thiếc đẫm và nối về mass. Trong EF86 = 6Ж32П có làm lớp này trong đèn.

Làm như trên, khi bác bỏ 1 yếu tố nào đi và chạm tay vào đèn nghe thấy ù cao lên rõ nếu thu từ LP ra cassette, băng cối.

Mời các bác khác cho thêm kinh nghiệm
    Việc bác dùng diod Schottky là Options tùy chọn nhưng tôi chưa làm nên khg biêt có sự khac biệt dễ thấy nào khg, chỉ biết diode đó trong mạch cao tần ứng dụng nhiều.

6D22s ý bác là 6Д22S? Valve này hiếm, đòng và áp đều cao, có cần khg tùy bác chơi, 5Ц4C là đủ lắm rồi về dòng.

Cái này theo tôi đc học nó là chất lượng chế tạo cơ khí của đèn, do đó nó đi kèm và quan hệ hữu cơ với câu tạo 1 đèn cụ thể, ta cần định vị đèn cho chắc ổn là chung sống với hệ số này. Anh em nào có tài liệu về mảng này, làm ơn chỉ link để cùng mở rộng tầm nhìn.

jamahamvui1978 and trung224 like this.
  9. Maidanhan

Ý bác là 6C17K-B? ( Cho tôi cao giọng và nghêng mặt lên) : " Ai bảo bạn là nó là đèn tốt đấy ", nó không thể là đèn tốt...

10. Maidanhan

.... Mà là cực tốt, công nghệ đỉnh cao của thời bấy giờ, đây các bác găp con nào như này, tên tiếp đầu ГC, các bác yên tâm là nó chơi cực kỳ hay, hội tụ: ba cực, Heater trực tiếp, công nghệ quạt gió của Core I7 Station sẽ giúp khắc phục vụ quạt làm mát bằng gió mà êm khg làm người nghe khó chịu về tiếng gió và gia công che chắn Anod lộ thiên là rât khó cầu kỳ, chỉ dành cho người liều. Tôi chạy thử nhưng chắc khg bao giờ nghe bằng con này vì trc chết hụt vì điện rồi nên tránh xa anh Anode lộ thiên này.

Attached Files:

jamahamvui1978, TQ_Audio and trung224 like this.
  11. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Hàng viện trợ bác tuan1975 mới cập bến...

12. trung224

trung224 Advanced Member

Cám ơn những kinh nghiệm của bác, đặc biệt về con 6S17K-V (6C17K-B). Em biết con này vì đọc thấy thông số nó ngon quá, chứ hoàn toàn không để ý chuyện anode lộ thiên của nó. Nếu muốn dùng chắc phải đặt nằm ngang :D Chắc em sẽ cố tậu tầm 10 chiếc về, sau này nếu đủ "liều" sẽ lấy ra dùng sau :D

Về đèn nắn thì 6D22S (6Д22C) của Svetlana chỉ là ví dụ thôi ạ, tùy vào nhu cầu có thể thay đổi. Nhưng em nghiêng về dùng những đèn dạng TV damper tube như kiểu 6D22S, 6AX4, 6DW4, 6BY5, 6AU4, 6DE4, 6AY3, 6CJ3 hơn là những đèn nắn thông thường như 5AR4/GZ34, 5Ц4C/GZ30. Hoặc có thể dùng kiểu hybrid tạo thành bridge rectifier với 2 x 6AX4 và 1 x 5U4C.

Về quấn biến áp em mù tịt nên chắc đành phải đi mua thôi. Em cũng định làm như bác nói về việc đặt toàn bộ khối nguồn trong hộp riêng, và nối mass vỏ hộp, em vốn là fan ruột của việc tách riêng biến áp/choke/diode nguồn ra khỏi khối audio.

Về việc chống nhiễu từ 50Hz với việc bọc lá đồng, em đoán trông nó sẽ như thế này đúng không ạ

13. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Đôi khi đồ diy mình làm nó kg giống như hãng nó làm bác..
    Mà nhiều khi đồ mình làm nó tốt hơn hãng nhiều lần vì mình kg thương mại.
    Nên riêng cá nhân em mình chỉ làm tốt nhất trong khả năng mình. Còn copi thì để hiểu và tối giản thôi. Còn chơi nguyên cục thì cầu kì quá . Lúc này mua luôn cho lẹ.

Clone có cá tính riêng bác à.

trung224 likes this.
  14. Maidanhan

Bác ở ngoài, chắc dễ kiếm LD hơn, nếu bác kiếm dc Lazer disc « Godfather », tôi sẽ ship 10 con này để đổi dc khg?

15. trung224

trung224 Advanced Member

Ý em hỏi là bọc cái bóng kiểu kiểu như trong hình đúng không, để tưởng tượng cho rõ thôi mà bác, chứ mình có bắt chước sơ đồ của họ đâu mà gọi là clone :D

16. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Chúc bác sớm thành công với sản phẩm sumo! Có cái quan trọng nhất để nâng dòng 5A áp 10 volt thì bác đang có cơ mà! Hihi

17. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác chống nhiễu vầy thì quá cẩn thận! Em thấy PCB của bác phủ mass quá nhiều! Sợ cao áp nó đánh lửa thì cũng hơi ngại!

18. trung224

trung224 Advanced Member

Em nghĩ với MC phono thì phải kĩ lưỡng bác ạ. Tín hiệu từ kim MC quá bé, từ 0,04 mV đến cao nhất là 2,5mV, trong đó đa phần các kim MC sẽ cho từ 0,15mV đến 0,5mV, trong khi chúng ta cần đầu ra tối thiểu là 0,5V, tức là của toàn mạch sẽ cần ít nhất 1000 lần, đó là chưa tính đến ảnh hưởng của mạch RIAA nữa. Với gain cao như vậy, một teo nhiễu từ tầng đầu của phono cũng có thể là thảm họa ở đầu ra. Dĩ nhiên điều này là phụ thuộc vào mức độ chịu đựng của người dùng, có nhiều người chịu được, cá nhân em xuất thân từ nghe nhạc số thì bị mẫn cảm với điều này. Thành thử với em cứ cẩn thận từ đầu thì hay hơn. Dĩ nhiên nếu làm line level preamp thì cũng không phải kĩ thế.

Hình trên là hình em lấy từ phono của Lamm, chứ có phải của em đâu :D Em nghĩ chuyện phủ mass này có lý do cả. Bọn Lamm này dùng 6S45Pi-E mà mấy đèn có cả gm lẫn muy đều cao như 6S45Pi-E rất dễ bị dao động ở tần số rất cao. Ngoài chuyện dùng trở grid (grid stopper) thì chuyện phủ mass rộng có thể cũng là để đảm bảo mạch không gặp vấn đề gì với dao động, dù sao thì họ cũng là hãng nên phải luôn đảm bảo sản phẩm của mình phải với mọi tình huống. Với diyer có thể sẽ không cần đến mức đó.

19. Maidanhan

bác đọc hộ PM, vừa gủi hình đó bác.
    Bác lâp MM như bình thuòng, nếu bác gắn Step TRA lõi amourphous khi chơi MC là hay nhất. Bác tìm dc LD có như PM, tôi gủi đổi biến áp Amourphous nói trên nếu bác đ/ ý

jamahamvui1978, trung224 and My FB like this.
  20. My FB

My FB Advanced Member

Khi bác làm Phono box thì bóng bác nên dùng cover kiểu như hãng LAMM hay các Amp cổ thường dùng là đúng bài. Bác nên dùng nguồn rời cho thiết kế Phono box là tốt nhất. Bác cũng nên tham khảo gợi ý về thiết kế của bác Maidanhan là MC step up + MM Phono box
    HH. Scott 222C của em chỉ còn thế này :)) :))

trung224 likes this.
  21. Maidanhan

Đây chính là món quấn đồng lá tôi viết đó, nhưng đồng lá hàn đẫm thiết hàn về mazz dễ hơn. Của bác dùng ma sát do tiếp xúc tự nhiên với chassi, cũng giống ER420 Pioneer tôi đang lợi dụng đuòng Tape head.

Last edited: 31/3/19
    jamahamvui1978 likes this.
  22. My FB

My FB Advanced Member

trung224 likes this.
  23. trung224

trung224 Advanced Member

Em cũng tìm hiểu khá nhiều về MC step up (trong đó có cả blog của Thomas Meyer) và cũng được nghe kha khá (Lundahl, Hashimoto, Sowter, Siemens Klangfilm, Neumann). Hiện em vẫn đang khá băn khoăn trong việc thiết kế tầng đầu, có 2 hướng

Hướng 1 là như bác nói SUT + tầng gain tube. Điểm lợi thì nhiều, đặc biệt là cho phép dùng kết nối balance giữa TT với phono pre, không chịu ảnh hưởng của ground từ TT, có CMRR rất cao, đây là cái lợi không gì thay được. Nhưng gặp phải hai vấn đề lớn. Vấn đề đầu tiên là tùy với chất liệu của lõi từ, hình dạng lõi từ (c-core, laminated core, uncut hoặc cut core) mà tính chất âm thanh sẽ rất khác nhau. Một điểm nữa là để tỉ lệ gain của SUT càng cao thì băng thông dải cao càng bị ảnh hưởng. Vấn đề thứ hai là vấn đề đầu tiên. Một cặp khá như kiểu Lundahl LL1933 cũng gần 400$ một cặp.

Hướng 2 là dùng tầng đầu là cascode JFET/tube. Lợi thế thì là gain to hơn cascode tube, cũng ít nhiễu nội tại (low noise), nhưng mất đi khả năng cản nhiễu từ TT. Được cái làm khá rẻ, 4 chiếc 2sk369BL + 2 chiếc 6S3P-EV cho tầng đầu rẻ bằng 1/20 một cặp SUT

Không biết bác nào đã làm thử 2 phương án có thể cho em chút lời khuyên không ạ.

24. My FB

My FB Advanced Member

Chơi âm thanh thì vấn đề "đầu tiên" luôn là rào cản lớn
    Nếu chưa có "điều kiện" thì khi thiết kế bác nên "chừa chỗ" để khi có "điều kiện" thì mình gắn thêm vào. DIY thì cái này dễ ẹc :D
    Chơi Vacuum Tube em thấy cứ có cuộn dây gắn vào là "phê" :p
    Rất nhiều thiết kế cổ băng thông có 40Hz - 16Khz mà nhiều bác khen nức nở :D
    "Liệu cơm gắp mắm" để vợ con được nhờ :p

trung224 likes this.
  25. Maidanhan

Hướng 2 như bác đề cập, chắc chắn nó sẽ dùng kiểu như sau:

Bác lưu ý là FET có đặc tuyến khuyếch đại gần như 1 đặc tuyến của đèn 5 cực Pentode ( phân cực G2 bằng 1 áp khác áp Anode ) và HSKĐ rất cao. Lợi thế nhìn ngay thấy của mạch là từ Pick up vào khg có tụ và về điểm này y hệt, toàn mạch gồm Q101, Q102 và 1/2 IC U101 đóng vai trò tương đương như kiểu 1 mạch tube cho MM. Âm thanh của mạch này thường thiên sáng.

.

Từ đoạn bác Post này, bác nhận thấy gì không: MM cho Signal output thường chỉ max là 0.5mV và nhỏ hơn khoảng 10 lần so với MM, diễn nôm là cần thêm HSKĐ max 10 lần, cho nên giải pháp Step Up Tran người ta hay dùng và đúng như bác nói, chỉ riêng chất liệu, hình dáng lõi và cách ghép của lõi sẽ tác động lên đường tiếng khá nhiều, do vậy mới sinh ra C Core, EI, EE... và Nhật ở thời huy hoàng của cassette thường chế tạo Ribbon Sendust, Ribbon Amourphous ... mà thực chất là các lớp dát mỏng Sendust,Amourphous định hình như các miếng Ruybon của rèm treo tường, dát mỏng và ép liên kết liên hoàn luôn tạo ra âm thanh cho băng cassette đột biến về chất lượng.

Tuy nhiên bác để ý rằng sau SUT, thay vì khuyếch đại điện tử ghép tụ sang tầng khuyếch đại MM,ghép biến áp ( Cơ chế biến áp tăng ích còn gọi là khuyếch đại cơ khí, tỷ số vòng dây SC/TC cho ra Signal biên độ lớn hơn ). Và một chân lý với dân Audio: " Tụ khg tụ là tụ hay nhất, IT hay nhất là khg có IT ... ". Từ đây dẫn đến 2 giải pháp MC khả thi ( tôi đang chạy ):

1. Cửa MC ứng dụng 1 tube áp thấp Uak 12 VDC, S=5mA/s, HT cỡ 20 VDC, ghép trực tiếp sang tầng MM tube đã có. ( Chỗ này phải cẩn thận cơ chế ghép để bảo vệ đường MM bác nhé, nhỡ có 2 LP player MM. tầng KĐ bổ xung của MC có thể đốt MM lúc đó ).

2. Dùng đèn 6H2П-EB phiến bạc, tụ kathode tầng 1 khoảng 1000 uF và tầng sau là 6C45П-E, cả hai đèn này là cặp cậu mợ cháo hành khi say ( hiện với tôi ). Chỉ cần bộ đôi HSKĐ lớn và HSKĐ lớn cùng S lớn này tôi chơi MC ngon lành trong cấu hình 1 vào 3 ra tôi đã nói.
    Rõ ràng bác đang cân nhắc quá nhiều vì lời đồn MC bé, dễ xen nhiễu, đúng vậy nhưng tín hiệu từ MC nó khg " gay gắt " với cùng nội dung Vinyl, bộ hơi cao trong nó nghe ít chói, chứ khg phải nó quá khó để khuyếch đại. Cơ chế loại bỏ nhiễu biến áp cung cấp kỹ, chụp đồng quấn cho đèn 1 tiếp xúc MC cẩn thận, hàn đẫm thiếc kéo về mass, bác có thể an tâm.
    Các bác khác cho thêm kinh nghiệm để cùng hoàn thiện trong đó biến áp nguồn cách ly sẽ góp phần thêm rât tốt trong việc gỉam nhiễu công nghiệp cho MC box.
    Qua đây thấy con đường đến Vinyl của bác còn dài và bác chưa ưng Amourphous Step Up tôi nói. Nếu bác giúp đc LD như trên, tôi Ship đến bác cặp đèn tube áp thấp như đã đề cập ( tất nhiên bác phải cho phép ).
    Về ý bôi đậm, bác đúng nhưng bác quên 1 ý rằng tín hiệu càng nhỏ ghép qua Amourphous Step Tran, nó gần như khg thay đổi về đáp ứng dải tần cho băng Audio Music 50Hz đến 16Khz với tai người thường, quá 16KH, khẳng định bác khg nghe đc đâu, Coil trong Pick up là 1 ví dụ đó bác.
    YEAB, nhưng 1 cuộn dây vài chục vòng // với trở Stop grid với chúng ta nó khg bao giò diễn ra, bác yên tâm đi.

Last edited: 1/4/19

Share This Page

Loading...