Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Họ tư vấn cũng đúng Bác ạ. Mấy đứa bé ở nhà, giờ chúng nó chơi game nhiều, ram 4G thì sẽ không đủ, nếu 2 thanh 2G sẽ bỏ đi hết và phải mua lại toàn bộ 8G. Nếu 1 thanh 4G thì chỉ cần mua 1 thanh nữa. Đấy là người ta cũng định hướng tư vấn chứ. Cũng không phải lúc nào người ta cũng nghĩ lợi khi bán, mà người ta phải nghĩ nhiều lợi hơn nữa móc hầu bao từ khách hàng kia.

2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Cái quang trọng nữa là công ty phần cứng kg cho chạy dual ram nếu 2 cây khác đời nhau...cái này kg ai tư vẫn đâu bác.

Ngoc2 likes this.
  3. CrossWire

CrossWire Approved Member

Bác hoangphung, máy này em đc tặng chứ k phải tự em mua bác à. Em tìm đc mỗi cái sơ đồ này k biết có như máy 100C của em k. Em thấy cấu hình bóng như nhau bác à.

Attached Files:

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nhìn hình máy đẹp, trọng lượng cũng tương đối...
    Chỉ tội tiếng chưa hay...
    Khả năng bạn định đầu tư cho tiếng nó kêu hay lên khoảng bao tiền vào đó ...
    Và rồi duyên của bạn gặp được người độ máy cho bạn ở mức độ nào....
    Như hôm nay có bạn mang McIntosh đến nhờ sửa mình dùng dây loa dây tín hiệu của mình để test máy...
    Máy kêu ổn xong họ nhìn sợi dây loa của mình họ ngã ngửa người
    ..dây loa chắc là đểu nhất quả đất...
    Nhưng McIntosh của họ kêu họ không còn tiếc công đi gần 50 km/1 lượt đi đường là được...và họ trực tiếp nhìn mình làm thịt máy của họ ra sao chắc họ cũng yên tâm...

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Trc hết máy của bác là máy thuộc dòng máy nôm na là cao cấp trong hàng Trung quốc làm. Kiểu dáng này, bác có thể gặp ở trên 1 sô 4R nc ngoài và tương dối giống của Đức ( hàng mới ) mà môt số AE ơ Hà nội đã chơi, tôi may mắn đc gặp gặp. Đó là về hình thức bề ngoài. Các bác thấy các đường Chassi rất khôn.
    Tôi tin OPT máy này làm tử tế hơn dòng máy PP EL84 mini dùng 6H3П 5670 ở đầu rất nhiều lần, mở OPT con PP EL84 này ra, nhìn họ làm khg thể chấp nhân đc nếu so với AE đang làm và OPT các Amply cổ trc đây của SUNSUI, Pioneer, Dynaco... ( OPT cổ, OPT là phần tử đc thiết kế tính toán rất cẩn thận và tôn rất tốt, kể cả hàng Xô Mỹ Trung Hung ... vì họ quan niệm rất đơn giản nồng độ silic càng cao càng tốt và quyết định và ký này cũng nhiều cải tiến về lõi tôn cho kỹ thuật Audio nhất ).
    Về chất lượng linh kiện, bác CrossWire và các bác thấy đó 6H8P là hàng thời Mao ( Kỳ này Liên xô viện trở ồ ạt toàn diện mọi ngành công nghiệp cho TQ cho đến sau 1960 ) nên thực ra đây là đèn Liên xô in làm tại TQ, chữ J chỉ phiên bản hàng tốt.
    Nếu 12AX7 là hàng mới san xuất của Shuquang hay gi đó của TQ, thiển ý của tôi là tiếng tối, độ tách các chi tiết khg tốt. Chủ 1 shop có tiếng về đèn ở HNOI tại Khâm Thiên test nhiều, đi nhiều sang bên kia cũng thừa nhận điều này.
    Bộ đèn KT88 của bác là đèn mới sản xuất tại TQ và tầng công suất chắc chắn lắp Class AB, nôm na là công suất lớn, méo cao một chút.
    Tụ nôi tầng dùng tụ mica thường. Bass và cao có âm chắc chắn dễ cảm nhận do tầng PP mang lại, còn trung âm, Mẹ tự nhiên bao giò cũng ưu tiên do chúng là công cụ để đa phần muôn loài giao tiếp ( Radio trc đây toàn trung âm và tin đổi tiền 1985 hay tin chiến sự 1979 khg bỏ sót từ nào :D )
    Còn về cảm nhận hay dở là do môi người, khó trùng nhau ( bác nghe ampl đèn 5 năm khác ai đó vừa làm xong 1 ampl đèn bé xíu 1W có tiếng người ra loa, điều đó là dễ hiểu ). Do vậy mẫu số chung nhất là đưa tất cả các tầng về mặt kỹ thuật ở trạng thái tốt nhất có thể mà các thiết kế phổ biến chưa đáp ứng đc. Từ đây tôi tha gia thế này, bác dùng dc ý nào thì dùng sau khi kết hợp các ý kiến khác:

- 12AX7 đèn đầu ( cửa phono nếu có thì tránh chỗ đó ) bác nhờ nguoi đưa về Class A, cái này nhìn mạch in khả năng khg ghép DC, có thể làm đc;
    - 6H8P nếu bác có đk, tôi thấy 6SN7 Brima hay hơn hẳn các đèn khác tương đương và dễ cảm nhận vượt trội;
    - Tầng đảo pha bác nhờ thợ có uy tín đủ độ trầm tĩnh tùng trải, đc học về kỹ thuật xem nó dùng macnh loại nào ( 3 cách mắc đảo pha cơ bản của đèn ) mà cân chỉnh cho phù hợp, bảo đảm méo pha tín hiệu ít nhất tại đây. Địa chỉ tin cậy này, bác có thể tìm anh Tú 125 Thụy Khê và trao đổi về mọi việc chi tiêt ;
    - Đèn KT88 cân cân chỉnh MP để chỗ này phát huy tốt nhất bc trên cận kề; Nếu áp Anode đo <400VDC, 6П3C-E BÁC CÓ THỂ thử thay thế và tôi tin bác khg thất vọng;
    - Tầng CS này nếu bác bạo tay, nhờ chuyển về Class A, mắc Triode thay vi chạy Ul, công suất giảm nhưng nhìn phòng nghe của bác, tôi tin nếu cần đầu tư đôi loa -101 đến -97dB bác khg phải nghĩ nhiều khi tự thân cần thay đổi; nâng cấp;
    - Tụ nối tầng sau 12AX7 bác nên dùng 02 tụ bạc, còn các vị trí khác trc mắt KY-42 là lựa chọn phù hợp nhất do mạch PP nếu dùng nhiều tụ bạc, âm cao sẽ sáng;
    - Cuối cùng muốn lưu ý bác, mọi sự thay thế đều dẫn đến sự thay đổi, cảm nhận là do bác, vừa ý hay khg do bác và loại nhạc bác hay nghe so với trc đó.

Vài lời buổi sáng.

-

Last edited: 6/4/19
  6. trung224

trung224 Advanced Member

Thật sự mấy cái amp của McIntosh cũ em chỉ quý mỗi mấy cái biến áp xuất âm của nó với cái đặc tính cross-coupled cho phép dùng hồi tiếp âm cục bộ ở cathode, chứ phần còn lại thì cũng không có gì đáng nói :D

Còn về con Yaqin, em nghĩ không nên mod vì một là mod đi mod lại mà dùng biến áp xuất âm theo máy thì cũng chả đi đến đâu. Thứ hai là mạch là mạch in nên muốn mod cũng không dễ.

Ngoc2 likes this.
  7. Maidanhan

Khi đã va chạm đủ vói thích, mất, hy vọng, tin chán, cảm giác của bác là dễ hiểu, khg còn bồng bột khi thấy 12ax7 ut7 ecc83 rồi nghểnh mặt hỏi: " bạn biết nó dùng đèn gì không? " đầy bí ẩn, đầy kiêu hãnh, tràn trề bần hàn sành điệu. Thực ra vào những năm đó loại này và chỉ đc dùng loại này thôi. Có con Tranzitor lại là mơ ước rộn rạo. Anh Kiên xồm ở HPG, năm 2004, khi tôi cầm quả 12AX7 RCA xuống ( tháo ra từ máy đo của 1 viện ), anh ấy cầm và nói: 1 là tôi dùng, 2 là chả ai dùng và cười. Tôi ok đổi lấy 12 quả 6H13C, năm sau anh ấy đầy 12AX7, bây giò anh ấy ở ẩn rồi.

trung224 likes this.
  8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Máy xài mạch in mà muốn mod thì hơi ớn vì dễ bong lớp mạch in.
    Nếu bác Cross vẫn muốn liều thì mod nhè nhẹ vậy đi: (nếu mạch trên đúng như cái amp) Thay tụ C1 C2 C3 lên 100uf/450v, tụ C11 C12 kiếm cặp tốt thay vào. Cuối cùng thay cái volume ngon tí.
    Xong rồi khi chạy đo chân 8 bóng kt88 co bao nhiêu Vol?

9. Maidanhan

Đúng đó, nếu bác hay dùng súng hút thiếc, dùng cách cổ điển đỡ hơn nhiều

10. Maidanhan

À bác thử RAM 32G với 16G chưa, máy tôi 16G, AE ở Lê Thanh Nghị tán lên 32 đi, nhưng tôi thay ổ SSD thấy nhanh rõ rệt, chứ RAM lên khi chưa hết năng luc hơi phí. Của tôi Core I7.
    Sorry các bác, tranh thủ hỏi lạc đề 1,2 câu.

11. CrossWire

Thưa bác, em chưa nói nó hót dở. Bởi cái mã ngoài của nó mà em muốn nâng cấp lên. Vì chưa biết nên em mới xin các bác tư vấn giúp nên làm gì trước làm gì sau hay làm tất luôn. Để em có định hướng chuẩn bị chiến bác ah.

Em không hiểu câu của bác là hỏi hay tư vấn. Thú thực với bác là em chưa xác định đc đầu tư bao nhiêu, vì em chưa biết phải thay những gì. Được ai trợ giúp em đều trân quý, chứ em k đủ trình để biết đc ai đó ở tầm nào.

Quãng đường 50km không quá gần cũng chẳng quá xa. Đôi khi gặp những câu nói nửa vời, gặp ai đó cứ tự vỗ tay bồm bộp vào ngực, lại cảm thấy xa xa. Nên em chỉ dám “kính nhi viễn chi” thôi ạ.

Đôi lời tâm tư với bác, có gì k phải xin bác lượng thứ!

Kính!

12. CrossWire

Vâng,
    Em cảm ơn bác Maidanhan đã chỉ dẫn chu đáo và cặn kẽ.

Em sẽ theo tư vấn của bác. Trước mắt thay thế bóng trước để trải nghiệm đã. Sau đó mới đến tụ. OPT thì em định là cuối cùng bác ạ.

Máy của em có hai chế độ UL và TR rồi, nên chắc k cần phải độ mạch nữa bác nhỉ? Em thường nghe TR công suất có yếu hơn một chút nhưng cảm giác hay hơn bác ạ.

Em đang dùng hai đôi loa, độ nhậy 95db và 101db. Bass 40cm màng giấy gân vải, hiện tại em khá hài lòng về hai đôi loa này bác ạ.

Em cảm ơn bác!

P/S: Bác biết chỗ nào có các bóng như bác tư vấn chỉ em với, hay bác có thì cho em mượn về cắm rút ạ! ;);):)

13. CrossWire

Em liều đấy bác :p. Bác cứ chỉ em để em nhờ bác sỹ phẫu thuật nó!

Máy của em có điều khiển từ xa: volume, các cổng vào, chế độ UL và TR. Em chưa tháo ra xem, thay volume k biết có điều khiển đc tiếp k bác nhỉ. Hay em thay cái núm volume cho nó đẹp hơn bác? :p

Thanks bác!

14. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Thay được ổ SD thì nhanh rồi bác..nếu chuyên vẽ hoặc công việc nặng thì ram càng nhiều càng tốt.

Máy em dùng để xem phim online và lên tám vnav thì dualcore e5200 với 2G ram + win7 là phà phà rồi bác.

15. Maidanhan

Nhưng khi chạy mọi soft hay dùng tải memory mới đạt 50%, bới thế tôi mới băn khoăn lên 32-G có biến động gì không, chư khg phí tiền.
    @cross: đèn Mỹ kiểu 6SN7 tôi chỉ còn hình như 2 đôi RCA, thú thực khg nhớ để đâu. Nếu thấy tôi đưa bác dùng vì tôi thấy chả hơn gì 6H8C của Nga ( do cảm nhận kém ). Để tôi lần lại số 1 chú ở quân đội, con gủi đủ thứ đèn từ NN về để bó vui tuổi già, rất thích giao lưu, chú ấy có mấy căp Brima.
    Lời góp ý về Volum là chân tình, nhưng trg hợp của bác khg nên thay vì cơ cấu motor đi liền tay quay, bỏ đi sẽ mất RC. Bác thử quay tay nếu núm quay vô cấp khg có điểm dừng là dùng IC volume thì hãy nên thay bới nó là con OPAM lấy tín hiệu hồi tiếp để chỉnh âm lượng, AE chơi Audio rất kỵ giốg này.
    Hoặc thay chơi cho 12AX7 bằng cặp blackplat này chẳng hạn, nếu nó tụ sang tầng sau.

Attached Files:

16. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Đề nghị bác xem lại, không có ổ cứng SD nhé bác, mà nó là SSD (Solid State Drive)
    RAM (Random Access Memory), quan niệm ram càng lớn tốc độ càng nhanh là hoàn toàn sai lầm, con số 1GB, 2GB,... là dung lượng ram chứ không phải tốc độ. Ram chỉ cần đủ so với nhu cầu của hệ thống đã là tốt nhất, tăng thêm dung hoàn toàn không có hiệu quả. Nên kiểm tra máy tính cần sử dụng ram bao nhiêu là vừa đủ và máy tính các bác đang dùng chạy hệ điều hành nào (Linux, MacOS, Windows,...) và sử dụng phiên bản nào (64 bit hay 32 bit)
    64 bit có thể làm việc với bộ nhớ ram có dung lượng từ 3,2 GB đến đến 128GB, trong khi 32 bit chỉ có thể nhận được bộ nhớ ram tối đa 3,2GB mà thôi. Nếu cài đặt Win 32 bit trên một hệ thống máy tính sử dụng trên 3,2GB ram thì coi như số dung lượng thừa sẽ chẳng còn ý nghĩa gì cả.
    P/s: Xin phép 2 bác nhé, em tản mạn đôi lời cho ngày nghỉ :p:p:p

17. Maidanhan

Chính xác là SSD
    Nếu nhầm lẫn đơn vị dung lượng và tốc độ xử lý của CPU thì còi quá, RAM nó là liên quan tốc độ đọc và lưu giũ kết quả trung gian trong quá trình chạy chuỗi lệnh.
    Thôi « trả lại tên cho em », tập 4 biệt động Sài gòn, tập cuối :D.

18. CrossWire

Dear bác Maidanhan

Volume có hai điểm fix (min và max). Khi dùng điều khiển tăng giảm volume thì núm volume quay theo. Khi khởi động amply và sau khi các mạch đã đóng núm volume sẽ tự động điều chỉnh đến mức khoảng 8h bác ah.

Maidanhan likes this.
  19. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Vấn đề sử dụng máy tính cho công việc gì, đúng là thay SSD sẽ cải thiện tốc độ truy xuất nhanh hơn khi Ram đã cao mà tăng thêm Ram nữa. Nó phụ thuộc phải đều các thành phần trong hệ thống máy tính. Đến lúc nào đó, bác phải tiếp tục thay phần nguồn, rồi sau đó phải bỏ hết để mua máy tính mới khi phần mềm, phần cứng phát triển . Do đó, tuỳ thuộc những gì mình cần mà nâng cấp cho phù hợp.

20. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

À quan niệm kiểu như nâng cấp amply đèn ấy mà nâng tụ nâng trở, thay đèn...

21. Maidanhan

Bác phân tích thêm làm gì, tôi cũng may học điện tử, cũng hiểu. Ý là bác trải nghiệm từ RAM 16G lên 32G chưa (thực tế) khi tải memory báo max là 50%, tức là tổng thanh ghi cần để làm trung chuyển cho kết quả trong chuỗi lệnh khi ấy mới cần đến 8G, liệu lúc đó RAM 32G có thấy đc sự thay đổi nào không hay chỉ béo mấy Anh Em bán đồ ở Lê Thanh Nghị, hoặc phép hiển thị Tải M khg Online in Real time. Tôi hay chạy Google Earth với hàng chục nghìn tọa độ liên kết với CSDL dạng CSV nên thấy nó đáp ứng chậm dù tải M báo 50%.
    Thôi ta dừng lại vậy, chỉ là câu hỏi liên quan đến đầu tư thôi, khg đúng chủ đề.

22. nguahoangphonui

Nhất trí.
    Mời bác CrossWire tiếp tục câu hỏi.
    Các chuyên gia tư vấn sẽ nghiên cứu và trả lời giúp :p
    Em đứng ngoài cuộc nghe và cố hiểu, có gì em phang ngang bổ củi :D

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

một con én không làm nổi mùa xuân.Quan điểm cá nhân của mình thì chất âm của một hệ thống là tổng cộng chất âm của tất cả những gì mà dòng điện đi qua,khởi đầu từ cọng dây nguồn của nguồn phát tới tất cả linh kiện từ CD,Preamp,power,đến loa.Audio Note thì phân loại đồ của hãng thanh 5 level tùy theo linh kiện.Nhìn sơ qua hệ thống của bác giả sử như bác thay hai cặp tụ nối tầng bằng tụ Audio Note silver niềm mơ ước của rất nhiều người thì chưa chắc nó đem lại kết quả tốt mà nhiều khi còn tệ đi nữa.Thêm nữa phải biết rõ bác đang cảm nhận hệ thống hiện tại thế nào và bác cần thêm gì?bớt gì?thì mới có cơ sở để nói.Nếu không nhiểu khi bác thích chân ngắn mà mọi người cứ đưa chân dài thì hỏng.

My FB and nguyenha7940 like this.
  24. CrossWire

Vâng, thưa các bác và bác chủ thớt!

Vấn đề của em khó rồi, vì không có sơ đồ mạch để trình các bác. Nên các chuyên gia cũng không có cơ sở để phán giúp em đc.

Bác chuyên gia nào ở HN có time nghiên cứu vẽ giúp em sơ đồ mạch đc k ạ? Để em bê máy đến! Còn k đc thì em sẽ tạm thời thay mấy cặp bóng trước theo lời khuyên của bác Maidanhan.

Khi có sơ đồ mạch em sẽ nhờ các bác chỉ bảo tiếp ạ.

Em xin cảm ơn vì đã nhận đc các ý kiến tư vấn chân tình của các bác!

25. nguahoangphonui

Em xin có ý kiến như này.
    Bác chưa tìm được mạch của amp, việc vẽ lại cũng không đơn giản đâu, trong khi là mạch in, ít nhiều gì bác cũng phải nhả một số mối hàn.
    Vậy sao bác không p2p, bác giữ nguyên bộ bóng, bộ biến áp, volume, ...
    Việc đầu tiên kiếm mạch, sau đó bác chỉ việc gỡ mạch in ra, kiếm ít tụ, trở ngon tý,... bác chưa biết diy, mod, nhưng trên này rất nhiều người biết, có cả rất nhiều "cao thủ võ lâm truyền kỳ". Việc thay bóng hay biến áp sẽ tính sau...
    Bộ bóng của bác cũng rất tốt, đừng nghĩ hàng China là lởm khởm, nhân công là của họ, nhưng công nghệ là của nước thứ 2 đấy. Đơn cử như máy đt iphone công nghệ của Hoa kỳ nhưng lại được sản xuất tại TQ đấy, chỉ ngại cặp OPT thôi, nhưng cái này tính sau mà...
    P/s: Không biết cứ hỏi sợ gì... như em đây có biết tý gì đâu, có nhiều câu hỏi chắc có cụ nghĩ hỏi thế mà cũng hỏi, xxx quá, ừ thì xxx, xxx thêm có sao đâu :p:p:p. Vậy mà vẫn có người lại đi hỏi em đó :D:D:D Em nói thật nhiều cao thủ nhưng đến này vẫn lên chùa giải hạn đó :p
    Chẳng có gì là tuyệt đối bởi trái đất không phải là hình tròn...

Share This Page

Loading...