Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

OK, anh sẽ gửi và kèm 6H2П như đã hứa. Anh chỉ một lời với những gì đã nói, yên tâm. Motor đã có hộp hạ tốc chế độ cơ, để điều khiển vòng lên xuồng tuyến tính, em cần hộp giảm tốc cơ chế điện.
    Và anh còn một số công tắc hành trình chắc chắn làm như em phải có, em có lấy luôn không? ( anh tháo hết ra nhưng chưa check, no time quá bận )

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Được vậy thì tốt quá, em chờ hồi âm của bác.

3. KT2Z

KT2Z Advanced Member

Con máy này anh mua bnh thế. Em cũng định mua 1 cái.

4. nguahoangphonui

Trên mạng có rất nhiều mà, làm nghề thì nên đâu tư cái bự như của cụ hoangphung. còn ít sử dụng thì kiếm cái khoan bàn mini kẹp khoan tay vào (công suất lớn bé là do khoan) vừa tiện lợi lại nhỏ gọn dao động từ 200k đến 500k em nghĩ cũng rất thích hợp với ae nghiệp dư như mình.

5. KT2Z

KT2Z Advanced Member

Em làm mộng gỗ bác ạ. Mới đổi nghề. Từ điện sang mộc. [emoji3]

6. Maidanhan

Thật hả bác, bác làm nghề mộc à, bác ghép hộ cái motor vào đế để sao cho nó kéo được 1 cái trục không vặn vẹo đc không? Bác ở Hà nội hay ở đâu?

7. Maidanhan

Sorry chủ topic, Mod, tôi vừa mua thêm cái máy khoan bàn bé,cái to giờ sụn lưng, khg dám dùng cái to, bác có gần Yên Viên khg, tôi nhượng lại khi bác qua xem vừa lòng?

8. KT2Z

KT2Z Advanced Member

Em ở Hải Phòng bác ạ.

9. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Không biết post cái video lên đây kiểu gì nhỉ? Để em post cho các bác coi cái để tham khảo. Lựa chọn cho phù hợp! Chia sẻ là cùng các bác.

10. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Làm mộng gỗ thì có máy đục mộng riêng chứ bác. Trước em có tham gia chế 1 cái. Ngoài tiền moto thì vật liệu sắt hết đâu 3tr.

Khi nhấn mũi xuống nó lôi mũi đục xuống luôn.

11. nguahoangphonui

Cũng may là bác chưa xuống theo nhỉ.
    Đúng là làm nghề nào ăn nghề đó thôi, cứ đá qua đá lại có ngày sút vào lưới nhà :D

12. hoangphung

Tính em nó lanh chanh nên mỗi thứ biết chút chút...em còn rửa máy lạnh mấy tháng nữa đó chứ...:p

13. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Sau khi thu thập đủ kiến thức và diy thành công em sẽ chia sẻ kinh nghiệm thương đau ngay và luôn !

14. nguahoangphonui

Bác đưa lên youtube coppy đường link rồi paste vào đây.
    Mà em hỏi nhỏ chút tổng thiệt hại bao nhiêu vậy bác.

15. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Gỗ bác sẵn. Tiện 4 cái bánh ròng dọc, đế bắt đông cơ bằng gỗ. 2 con động cơ bước. Con to quay robin 100k, con nhỏ dịch vít me 50k, 2 bộ driver điều khiển động cơ bước 135k x 2 ( mua tại sendo) 1 gối đỡ 50k, 4 vòng bi nhỏ để lùa vào 4 cái ròng dọc 4x 5k, 1 cái vitme bác mua về tự chế 170k và gá (tại sendo nhưng em nhờ cụ hoangphung mua 500k tại SG gởi ra) 1 cái trục tiện gien sẵn mua tại hàng sắt 20k (vừa cái lỗ ổ bi gối đỡ của bác) 1 cái trục gien bắt cuộn dây 20k, 1 cái lò xo nén cuộn dây 20k , 1 board mạch điều khiển (cái này thì tùy nhưng dẻ dùng vi điều khiển PIC 160k). 1 cái LCD 2x16 khoảng 35k. 10 cái phím ấn nhả 10x 2k5, 1 đoạn dây 5 sợi, công tắc nguồn, biến áp nguồn vào 220v ra 12V/5A Ốc vít thí có gì bắt đó. coding thì bằng cơm. Công khoan cắt mài dũa vợ trả! Bác cộng lại coi.

16. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Mời bác coi. Ko biết xem dc ko!

Pilab likes this.
  17. My FB

My FB Advanced Member

Bác “ngựa” tham khảo thêm :)) :))

Tuy là “cơ khí” nhưng cũng khá chính xác. Mình nghĩ mua cái máy tiện nhỏ cho đa năng :))

Pilab likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đúng là ngon bổ rẻ nhờ tiến bộ công nghệ của: động cơ bước + driver + điều khiển giúp bớt đi bộ bánh răng cồng kềnh:D:D:D

Last edited: 12/4/19
  19. Lão tà

Lão tà Approved Member

Kính chào các bác, em mê man khoản opt quá, nay kiếm được đôi lõi cũng không phải xịn xò gì nhưng lõi c core của Nga ngố mà em mù tịt khoản tính toán cho loại lõi này, nên bày tỏ tâm sự nhờ các bác đi trước hỗ trợ em quấn cặp opt 10k 8 ôm cho dự án el84pp nhỏ nhỏ, nếu không đủ công suất thì lại chuyển qua 5k 8 ôm để chơi se, kích thước lõi trụ là 2,5 * 1,7 cm.

Attached Files:

20. Maidanhan

:)
    Dear bác
    Nghe Nick của bác thấy già quá :p.
    Đây là lõi chất lượng rất cao bác ạ, bác để ý độ dồn ép của lá tôn khít, chất liệu tôn mỏng, khg có ba via gì. Bác rất may còn đc cái cốt nhựa. Con này mẫu tôn chữ O, cách đấu dây hơi khác EI.
    Diện tích hữu ích của nó là 8.5cm2, thừa để chạy SE EL84 = 6П14П và càng thùa để chạy PP 6П14П bác ạ.

Về lý thuyết, PP amly đc coi là phát minh của thế kỷ trc trong âm thanh và với PP, lõi bé đi nhưng vẫn phát huy đc công suất.
    Chiều dài quấn dài của lõi này hình như là 11cm nếu tôi nhớ khg lầm. Bác đo kích thước đầy đủ:

Tôi sẽ tính thử nếu bác đông ý thì làm sau khi tham khảo các nguồn khác ( gửi PM để tránh phiền hà )
    Bác cho biết mạch dự kiến định làm trong đó thể hiện mức điện áp Anode cụ thể định chạy để tôi tính áp cho đúng ý đồ của bác.
    Chạy SE thì bác cần loa độ nhạy cao để nghe EL84 mới hết chất, độ nhạy thấp bác thất vọng sẽ khg hay hoặc nếu bác chỉ cần loa có TIẾNG ĐỘNG thay vì Âm thanh thì chả sao :)

Attached Files:

Last edited: 12/4/19
    Lão tà likes this.
  21. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Tranh thủ mấy ngày nghỉ bác lượn một vòng qua phố Tôn Đản, nơi đây bán đủ các loại máy móc và dụng cụ cầm tay. Thiết bị mới có hàng bãi cũng có. Với máy khoan bàn mới sản suất trong nước loại khá giá khoảng 1.4M. Nếu để gia công mặt Chassis với các lỗ đèn nằm phía trong thì bác nên chọn máy lớn một chút sao cho khẩu độ giữa tâm mũi khoan và trụ đỡ khoảng 15cm.
    Để làm mộng gỗ, nếu nghiệp dư theo em bác nên mua máy Router vì tính đa năng. Bác tham khảo vài mẫu ứng dụng thiết bị này trên mạng bác có thể tạo một số loại mộng gỗ thông dụng.
    Bác yêu thích nghề mộc thì nên DIY một bàn mộc đa năng, hoạt động an toàn và hiệu quả. Để phục vụ cho món âm thanh, em cũng thiết kế một góc làm mộc nhỏ. Nếu bác cần em sẽ gửi thiết kế bàn mộc cho bác. Tối về em chụp hình gửi sau.

22. Lão tà

Lão tà Approved Member

em theo mạch bên bài el84 pp đơn giản

Attached Files:

23. KT2Z

KT2Z Advanced Member

Lâu lắm mới thấy bác xuất hiện. Vợ em mới sinh nên ít có thời gian DIY lắm bác ạ. Máy phay thì em chỉ có cốt 6.3mm của makita thôi. Làm cái mộng âm khó lắm bác ạ. Bàn cưa thì em đang chế dở, chưa hoàn thiện. Em tính làm cho thằng ku nhà em cái bàn học.

24. hoangphung

Bàn học này anh đóng bằng máy cưa dĩa cầm tay. 1 tua vít 4 cạch. Vài chục cái ke vuông + ốc. 2 miếng ván gỗ ghép.

Kg được đẹp như tiệm. Nhưng chịu được 2 đứa nhỏ leo trèo...bảo hành đến lớp 12. :p

Mountaineer and KT2Z like this.
  25. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Đóng bàn học và một số kệ đơn giản bác không phải làm mộng cho phức tạp ra. Bác dùng loại gỗ dán hoặc gỗ thịt ghép dày 20mm bán sẵn để đóng mà không cần khung xương đỡ. Sau đó chỉ cần cắt thành các tấm vuông vắn rồi ghép bằng vít và keo sữa. Bác muốn giấu đầu vít thì tham khảo cách bắt vít chéo từ trong ra.
    Các bác DIYer thử nghiên cứu con EL34PP đi, E thấy con này có công suất trung bình, phù hợp với nhiều loại loa và chất âm cũng hay. OPT cũng dễ thực hiện vì Z khoảng 4.5- 5.0k. Trên này có bác Rock đã thực hiện vài năm về trước. Các bác tham khảo bác ấy nhé.

Share This Page

Loading...