Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Một lời khuyên rất chân thành....

2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em tính bằng phần mềm mà bác. Opt đâu có tính gì nhiều, xem mạch cho mấy kí. Thì quấn thôi chứ để tính từ đèn ra opt nói thật em chịu,
    Bác lội vào topic xưởng chế tác với opt dễ ẹt đọc một hồi là tính được. Quan trọng là fe, rồi mới tính chính xác, em tính đại, hên xui.

lech likes this.
  3. lech

lech Advanced Member

Xưởng chế tác các bố toàn đưa ra lõi fe sẵn ứng với số vòng, tức là phải làm y án, còn nếu có fe ko đúng thông số thì nhịn. muốn hỏi thì các bố yêu cầu fe rồi đưa ra số vòng cần cuốn. Em đoán cái này chắc là có gì đó khủng khiếp lắm mà hỏi ông nào cũng dấu nhẹm đi.

4. hoangphung

Bạn chưa hiểu rồi. Thông số fe chẳng có nên phải quấn N vòng rồi đo henry, sau đó tính đèn mấy kí ứng với bao nhiêu henry để opt cản được 20hZ. Rồi lúc đó quấn cho đủ henry, thứ cấp 8ohm tính ra tiếp.

Nhiều lúc loa ta có không xuống được 20hz thì quấn xuống đến 20hz để làm gì. Lấy cục nguồn cho điện lực 50hz vẫn hát ì sèo.

Quấn đạt như hãng chỉ là trênthông số đo và tự sướng thôi à, điển hình có em.

xbackarowana likes this.
  5. lech

lech Advanced Member

Thì đương nhiên em hiểu là thông số fe sẽ thay đổi tất thảy những thứ kèm theo nó.
    Cái em mong muốn là các bác đi trước chia sẻ "cách tính" chứ không phải là em có fe 3.2 x 5 rồi thì câu trả lời là: 2050 vòng pri, 114 vòng se...
    Lấy ví dụ bây h em cần opt se 5.2K, 5.8H ,8ohm (em có hỏi ít nhất 3 chuyên gia trên vnav và câu trả lời là số vòng, hỏi cách tính thì im bặt, chắc là sợ ảnh hưởng cơm gạo)

6. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Trước hết cảm ơn bác về cái vụ này.
    - Đường kính dây đã + thêm lớp emay chưa bác?
    - Em có vẽ sơ đồ quấn, bác xem được không. Được là cuối tuần em mần luôn, còn chưa được bác góp ý nhé.

Attached Files:

File size:
      63,8 KB
      Views:
      89
    Last edited: 1/2/18
  7. nguahoangphonui

Rất cảm ơn các bác đã góp ý chân thành, nhưng khổ nỗi em đã lỡ đâm lao rồi thì phải theo thôi. Phương châm của em là Thà thất bại chứ không dừng lại. Mong các bác ủng hộ và giúp đỡ trong quá trình em thực hiện mạch này...

xbackarowana likes this.
  8. hoangphung

Vậy bác cần quấn cho đủ 5.8 henry thì x vòng, lấy 5k2 / 8ohm = căn (650) = 25.495098 lần.
    lấy x vòng sơ cấp chia với 25.495098 ra vòng của 8 ohm.

9. hoangphung

Chưa có emay, + thêm 0.02 nữa.
    Vẽ đúng rồi, vẫn tính coi có đầy cửa sổ không. Thứ thứ không cần lót giấy.

10. nguahoangphonui

Em tính rồi 75% + 25% hao hụt (kỹ thuật và các nguyên nhân khác) = 100% vừa đủ của sổ

11. hoangphung

Nếu tính vậy thì. Ok. Quấn tới đi bác. Khi nào có ocsilocop mà đo không đạt thì lại réo em. Nhưng mà em nghiên cứu thì phải cho em giữ tí pí quyết. Hè hè.

12. nguahoangphonui

Cuối tuần mát mẻ em quấn luôn. Quấn cặp opt mà đi mua ocsillocope về đo thì có mà bán nhà. Cứ hồn ai người đó giữ thôi, không siêu thoát thì ráng mà chịu bác nhể. Bác cứ giữ lúc nào cần em lại gọi đò.
    Mà sản phẩm bác tham gia VNAV diy Fest bây giờ sao rồi.

Last edited: 1/2/18
  13. nguyenha7940

Ở đời mọi cái đều có giá người ta gọi là tiền học phí....

rock0em_h_x likes this.
  14. hoangphung

Cái amp đó em nghe ở nhà. Hợp tai, hợp loa.
    Em đang nhân bản lên thành monoblock pse cho bạn em.

15. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hic. Bác nặng nề quá. Diy mà, thỏa đam mê là chính. ko mua đc ô xi lô thì ta mang đi đo nhờ cũng đc mà. Còn dính vào nghiệp diy, sẽ chẳng ai siêu thoát đc nếu vẫn còn nghe nhạc

Còn bác bảo chẳng biết fe M6 em nói là gì, thì bác có thể tìm hiểu mà. Ví dụ như bây giờ bác đã biết quả el34 nó như nào rồi đó vậy. Em tư vấn nên kiếm fe m6 để quấn opt, vì em thấy nó thông dụng, bản thân em đã làm, đã nghe và thấy diy với fe này là ổn. Và như vậy là để có cụ thể 1 loại fe, có thông số, từ đó mới tính toán tàm tạm đc. Cụ cứ bảo anh em hướng dẫn quấn opt rồi khăng khăng chẳng biết Fe M6 là gì, thì anh em biết hướng dẫn kiểu gì đây?
    Quấn 1 cặp opt nghiêm túc, rất mất thời gian và công sức (chỉ tính riêng đủ vòng đủ lớp cũng đã mệt rồi), nên từ kinh nghiệm của em, cần có Fe chuẩn 1 chút, rồi làm sẽ mang lại hiệu quả cao nhất.
    Có 1 cách để tính toán ban đầu là quấn 1000 vòng đo tự cảm như bác hoangphung đã trình bày, bác có thể áp dụng khi tìm đc fe

Còn muốn hay ko, bác nên sắm đồng hồ đo điện cảm L, loại tốt tốt 1 chút, khi diy opt

nguahoangphonui and nguyenha7940 like this.
  16. nguyenha7940

Lại thêm một lời khuyên rất chân thành của người đã kinh qua....

dinhvosy likes this.
  17. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Bác xem lại phần đấu thứ cấp. Theo cách đấu của bác thì thứ cấp chỉ là 4 cuộn (trong một cuộn này gồm 2 cuộn 25 vòng nối tiếp nhau) có số vòng 50 đấu song song nhau. Trở kháng thứ cấp lúc này sẽ là 2 ôm chứ không còn là 8 ôm/100 vòng nữa.

Bác đã có sản phẩm đầu tay để trải nghiệm rồi. Các sản phẩm tiếp theo, thiết nghĩ bác nên tập trung vào chất lượng hơn là số lượng. Đặc biệt trong việc quấn OPT và nó cũng phù hợp với suy nghĩ và lập luận của bác là muốn chủ động trong khâu này.

Bác nên tham khảo ý kiến của các bác tư vấn cùng với sự tìm tòi của bản thân bác sẽ hệ thống lại và làm chủ việc tính toán này. Việc tính toán quấn OPT phụ thuộc rất nhiều tham số, mỗi tham số lại không cố định. Do vậy trong topic quấn OPT các bác chỉ đưa một số sơ đồ quấn củ thể, với các điều kiện cụ thể và phù hợp với các mạch phổ biến thì không có gì là khó hiểu. Em thấy nó là một ví dụ thực tế hữu dụng, phù hợp với một số bác chỉ cần diy một vài cái chơi và là tiền đề cho các bác cần học hỏi và nâng cao.

Have a nice Weekend!

Last edited: 2/2/18
    nguahoangphonui likes this.
  18. nguahoangphonui

Tuyệt vời ông mặt trời. Thật sự em rất may mắn khi gặp được các bác, những người có kinh nghiệm, hiểu biết và có khoảng thời gian rất dài đến với sự nghiệp DIY. Cái món này đã đam mê thì làm cho người ta mất ăn mất ngủ. Bỏ công sức mồ hôi, nước mắt thậm chí còn đổ máu nữa. Như em đã có đôi lần cầm mỏ hàn đang nóng cháy sém tay, thậm chí còn bị điện giật.
    Đến bây giờ em mới thấm thía câu nói của bác "đời hẻm như mơ". Nói vậy thôi chứ khi làm em cũng đã lường trước được sự việc, cố tìm hiểu những món đồ mình cần dùng, dùng vào mục đích gì, tiêu chuẩn chất lượng ra sao.
    Như bác hoangphung đã trình bày trong việc quấn OPT đó là khái niệm cơ bản nhất. Người ta không mang cá đến cho mình xơi mà chỉ có thể cho mình cái cần câu, đó là sự giúp đỡ thiết thực nhất. OPT là linh hồn của amply đèn, vì vậy nó không hề đơn giản mà thật sự chỉ được giải mã khi có kinh nghiệm, kỹ thuật và chất lượng vật liệu. Trên thế giới có những hãng chỉ chuyên sản xuất OPT như: Tango, Tamura, Monolith, Lundahl, Sowter...v.v Tại sao lại đắt đến thế, câu trả lời em nghĩ như các bác không khó để hiểu ra, mà đó là chuyện người ta còn mình thì cụ thể hóa cho nó đơn giản các bác nhỉ.
    Xin chân thành cảm ơn tất cả...

19. hoangphung

1 lớp 100 vòng dây. Quấn 2 lớp.
    Có 4 cuộn dây thứ cấp là 8 lớp 100 vòng.
    Đấu song song hết lại.

20. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

@ Bác hoangphung: Em nhìn theo sơ đồ đấu và các cách phân số nhóm và lớp của bác Ngựa.
    @ Bác Ngựa: có quấn theo bác hoangphung thì cũng phải đấu lại ( song song hết các cuộn 100 lại). Giữ nguyên cách đấu trở kháng ra sẽ là 32 ôm.

hoangphung likes this.
  21. hoangphung

Mua ocsilo cũ 20mhz nhiều bác trên phố rao bán khoảng 2tr, đo chán bán lại cũng gia đó. Mua. Mới. Chi cho mắc.

22. nguahoangphonui

Em vẫn chưa hiểu. Bác có thể giúp em đấu lại trên hình vẽ luôn.
    Tks bác.

23. nguahoangphonui

Cùng lắm em chỉ mua đồng hồ đo henry thôi. Đây không phải là nghề mà chỉ là niềm đam mê thôi. Em kiếm lúa từ nghề chính để nuôi cái đam mê này.

24. nguyenha7940

"Mua ocsilo cũ 20mhz nhiều bác trên phố rao bán khoảng 2tr, đo chán bán lại cũng gia đó...."
    Ocsilo nó có cái hay của nó ở đây không phải tự dưng hoangphung khuyên như vậy...
    Nhiều lúc không hiểu tại sao tiếng chưa đạt đồng hồ đo... nó chỉ là những thứ chỉ đường gián tiếp còn cắm ocsilo vào nó sẽ cho ta hiểu rõ tại sao trong chế độ nóng ... và thời gian tiết kiệm được chi phí tiết kiệm được khấu hao vào ocsilo sẽ chẳng mấy mà hết... Và với giá như bây giờ nó chỉ bằng 1-2 cái tụ = cặp bóng bình dân của bạn...

25. nguahoangphonui

bác chỉ lại em cách đấu OPT nhé. Em chưa hiểu lắm. (Thứ cấp 100 vòng quấn từng lớp ra dây sau đấu nói tiếp nhưng vẫn chia 2 lớp 1 cuộn)

Share This Page

Loading...