Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Cái giũa mịn tròn đi vài đường là đẹp. Nhưng tôi thấy chassi Inox mạ titan hay hơn, loại mạ vàng nó tôn vể ấm cúng của heater lên. Thêm vào đó, với đèn công suất mới thay, tôi hay cho chạy hơi đỏ Anode khoảng 1h với phiến Carbon, 10' cách nhật với anode thép để bảo đảm tiếng sau đó ổn định. Chassi mạ Inox vừa kể nó giúp mình nhìn tầm nào là nên dừng lại qua cái phản xạ của nó ( Quan niệm riêng để Burn đèn, khg phải trích dẫn từ nguồn nào, có thể gây khác biệt ). Các bác nhìn hình chơi: Cái SE này dựng từ 2008, nghe đc vài lần chủ yếu để Test bóng cho âm chất thế nào, toàn ghép tụ. nay con CS cũ hỏng 1 vế, đèn mới tôi đang test tối đa, đỏ Anode liên tục.

Attached Files:

Last edited: 19/4/19
  2. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Nhớt để bôi cái mũi khoan ah bác? Bác qua cửa hàng sửa xe máy đem can nó cho. Cái nhớt người ta thay ra đó! Chứ mua mới làm chi.

3. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Cụ ngựa ship cái này về này. Hành trình 10cm vừa đẹp cho dải dây! 350k

Ngoc2 likes this.
  4. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Ý nói vậy thôi chứ lấy trong xe vài giọt.
    Có loại làm trơn mũi khoan riêng.

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Toàn bằng sắt phải không Tuẩn; nhìn chắc nịch mà bước răng hình như 5mm > yêu quá:p:p:p

Last edited: 19/4/19
  6. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Vâng bác có vẻ hơi ngắn. Dài hơn chút nữa cho dễ thao tác thì tốt hơn!

Ngoc2 likes this.
  7. hoangphung

TANG2 của em....:p
    IMG_20190419_220703.jpg IMG_20190419_220916.jpg

tuan1975 and dungphuong79 like this.
  8. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

BÁC nguahoangphonui mua đồ ở đâu sao ko chia sẽ cho các anh em đi sau nhiên cứu tìm mua cho nhanh chóng, uy tín chất lượng...

9. ssass

ssass Advanced Member

Hộp đẹp rứa , motor bước mua loại to to , thân dài , đời mới thì nó mạnh hơn đời cũ nếu cùng kích thước và cùng công suất . Gắn thêm hộp số cỡ 1:5 nữa thì càng tốt . Step thường chạy nhanh nó ổn hơn chạy chậm .
    Thấy mấy bác bàn vui quá nên tham gia tí .

hoangphung and Ngoc2 like this.
  10. hoangphung

Em nhờ cõng từ hàng xóm về..chỉ nó mới hợp với cái nguồn dày 85mm này...mà ít phải độ chế...chứ chứ các shop em mua về chế gông đai cũng mệt vì nhiều việc quá.

Ngoc2 likes this.
  11. hoangphung

Khoan giáp vòng rồi dũa...cũng ngọt như cnc vậy.....:p

Ngoc2 likes this.
  12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Xem kỹ cái này có bộ “ mâm kẹp” bin trục cuốn hay mình học:D

13. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Máy cuốn ư. Bỏ cái cũ dùng trục cuốn chạy moto điều chỉnh tốc độ vô cấp nhưng dải dây đẩy băng trượt bằng cơm mỗi lần làm chảy hết nước mắt do căng mắt lên mà lườm.
    Theo @tuan1975 hom nay được đến đây khoe các B:

1 bên trục cuốn dây (bên kia chắc vài bữa nữa, nghỉ đã)cái này mình copi kiểu trục cuốn đc Bác My FB giới thiệu ớt post 2221815 (trang 86); kiểu này mình đỡ phải đi nhờ khoan bàn khoan cái lõi gỗ

upload_2019-4-23_19-4-17.png A

Pulli dẫn dây, chơi luôn 2 bi cho máu

upload_2019-4-23_19-6-39.png C

Last edited: 24/4/19
    hoangphung and tuan1975 like this.
  14. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác mần kinh vậy thì ai mà giám từ bỏ máy quấn tay quay! Hihi

Ngoc2 likes this.
  15. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Thấy các bác làm em cũng đứng ngồi không yên. Chỉ mới nhặt được mấy con này, không biết đủ điều kiện chạy đua không. Đủ loại size 57x57, thân 40, 50, 55, 77, trục 6mm.

Ngoc2 likes this.
  16. nguahoangphonui

Bác Ngoc2 làm nhanh nhanh xem có rơi vãi gì thì vứt vào sọt rác cho em. Em chắc dài tập lắm.

Ngoc2 likes this.
  17. hoangphung

2 bi là chuẩn quốc tế rồi bác....:D

Ngoc2 likes this.
  18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Báo cáo các bác là sau nhiều ngày loay hoay,cuối cùng cục choke Tango C-525:5 Henry,250ma đã được thay cho choke C-354:1,75 Henry,200ma.Choke Tango 87R còn C-354 67R nên khi thay vào cao áp sụt khoảng 10V.Sau hai ngày nghe thì chắc chắn là không thể bỏ ra được rồi.đầu tiên chỉ muốn thử nên liều chi 1,5triêu để mua choke 100ma,nhưng qua ý kiến của các bác mình đành liều theo lao đổi choke 250ma hết 3triệu,nếu từ đầu phải bỏ ra 3 triệu để thử chắc mình không dám,nhưng giờ đây thì mình thấy đây là khoản đầu tư này rất hiệu quả,rất tuyệt vời.
    -Với mạch feedback gồm con trờ 1K và tụ 390p mình đã thử rất nhiều phương án:-bỏ trở,bỏ tụ,bỏ cả hai,thay đổi trị số tụ,thay đổi trị số trở.v.v......nhưng cuối cùng phải trở lại đúng với thiết kế ban đầu của hãng.
    -Chuyển điện đốt tim qua DC mới đầu thấy rất phấn khởi và khoản này mình cũng bỏ ra hơn 3triệu để mua tụ và diot nhưng cuối cùng phải bỏ vì tiếng có vẻ cứng hơn.
    -Cuối cùng một bất ngờ rất tuyệt vời là con tụ 82p.Vì nó là tụ silver mica nên mình thử thay băng nhiều loại tụ,nhiều trị số khác nhau và cuối cùng phương án đơn giản nhất nhưng hiệu quả lớn nhất là nhổ bỏ

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình chẳng hiểu nổi bác muốn nói gì?bác luôn có những câu đố KHÔNG vui,Không có thưởng,Không có câu trả lời dành cho những người không biết.
    Nếu bác biết những bí quyết mà muốn để làm của riêng mình cũng chẳng sao,nhưng đừng đứng trước thiên hạ mà vỗ ngực khoe tài mãi như thế.

linhvk likes this.
  20. tepriu

tepriu Advanced Member

Khà khà cái kin kin tí hon này bác 79 bốn chục đăng ký đi giao lưu voi CLB long biên .uýnh cái loa tham chieu L200 thi phải . Em nó mà cất tiếng hót cả khán đài bà con quan khách mắt mũi trợn ngược lên chứ trả chơi .cái hay lúc đó mới phot ra

21. tauxathanhpho

tauxathanhpho Approved Member

Bác nhét vô giá sách là đẹp. Cái này bác nghe ipod phải không ạ

22. nguahoangphonui

Cảm ơn bác về những gì dành cho em, món quà nhỏ nhưng tấm lòng to. 20190427_081348.jpg
    Chúc các bác có những ngày nghỉ vui vẻ bên gia đình.

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Những câu đố không vui,không có thưởng,không giải đáp của bác rất nhiều,ở nhiều chỗ nhưng mình chỉ xin nêu lại vài câu trong topic này thôi:
    1-câu hỏi đầu tiên của mình trong topic này:''Các bác cho mình hỏi:mình có cái power 211 nguồn Tango MS-UVD ,OPT Tango FW 150-10SR 2bóng 12AX7+2bóng 12BH7.Giờ mình muốn chuyển qua xài 845 cho công suất lớn hơn có được không?Cảm ơn.''
    và được bác quăng cho một câu hỏi duy nhất để vặn họng người không biết và không kèm theo câu trả lời tư vấn giúp đỡ nào khác trong khi mọi người chỉ dẫn,giúp đỡ cho mình từng bước,từng thắc mắc.....:''Ai bảo bạn là bóng 845 cho công suất cao hơn bóng 211 vậy bạn...
    Cùng một mạch cơ bản hai bóng cho công suất gần ngang nhau thậm chí bóng 211 còn cho công suất ra nhỉnh hơn 845 đó bạn...''
    2-Khi mình chia sẻ trải nghiệm thực tế với mọi người:''-Cuối cùng một bất ngờ rất tuyệt vời là con tụ 82p.Vì nó là tụ silver mica nên mình thử thay băng nhiều loại tụ,nhiều trị số khác nhau và cuối cùng phương án đơn giản nhất nhưng hiệu quả lớn nhất là nhổ bỏ.''chỉ là cảm nhận riêng của mình,trong hệ thống của mình,một người hoàn toàn mù về kỹ thuật chỉ biết mày mò để lỗ tai của mình nghe tốt hơn thì bác quăng cho câu hỏi này để làm gì?:
    ''Còn con 82p thực ra là tụ nhỏ nên chắc tai người không phát hiện ra sự thay đổi...nhưng nếu có điều kiện cắm máy hiện sóng vào để que đo ở mấy chân số 1,2 của main hay ở chỗ chân 8 của đèn công suất của bác, bác quan sát kỹ khi máy chạy thì sẽ hiểu tai sao họ để cái tụ 82p ở vị trí đó ''
    3-Cuối cùng là cục choke,mình cũng hỏi mọi người ở dây về kỹ thuật và được mọi người chỉ dẫn cặn kẽ mọi ngóc ngách của vấn đề để mình tìm ra giải pháp sửa lại sai lầm của mình thì hoàn toàn không có một ý kiến góp ý của bác nhưng được bác là người duy nhất hỏi về cảm nhận của mình khi thay cục choke.Và sau đó bác khoe bí quyết của mình là bỏ cục choke không kèm theo bất cứ hướng dẫn hoặc mô tả thực tế nào để làm gì?chắc là để mọi người khen bác tài giỏi?
    Thú thật với bác mình nghĩ bác chỉ là anh thợ vườn thôi,còn bước vào thế giới Audio thì bác đúng là chú Ếch ngồi đáy giếng ôm mớ kiến thức còm với một mớ thiết bị mà chắc chỉ có mình bác nghĩ là hay nhất quả đất.

Duong Vinh Phu likes this.
  24. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Anh ạ

Em tranh thủ nhờ chuyện anh để làm rõ vài điều về mạch nắn lọc vì nhiều bài viết thiếu iode nghiêm trong, anh cho phép nhé:

1. Thế hệ của chúng ta ít dùng đèn nên kiến thức nó có phần mãng quên. Chúng ta chỉ dùng lại kiến thức cũ, khg có gì là bí quyết cả, nên anh đừng băn khoăn nhiều;

2. Mạch nắn sang một chiều có 2 cách lọc cơ bản:

- Mạch nắn lọc CRC: Mũi tên xanh
    - Mạch nắn lọc CLC: Mũi tên đỏ

Trong các amply tiêu chuẩn một thời như SANSUIS 1000, SUNSUI 500, Pioneer SX42 ....:

2 con tôi đang lợi dụng đường Headtape, còn 1 con đang nhờ nâng cấp KHÔNG PHẢI CỦA TÔI nhưng chưa nhân vì khg có thời gian , thú thật vậy để tránh giống hạng người nhận vơ, khg có liêm sỉ.

Chúng đều dùng mạch năn lọc CRC, và đặc điểm là linh kiện R có công suất lớn tỏa nhiệt nhiều và kích cỡ vật lý nhỏ hơn choke, khả năng chịu dòng tùy từng tầng công suất, Pre từ 6 đến 10 W chịu đựng quanh vài chục mA đến <100mA:

Và cũng chả gây ù xì với loa độ nhạy -94dB. Do đó ngay trong bài qua lại với anh, em nói máy của anh là cao cấp so với thời điểm nó chế tạo vì máy anh dùng choke.
    Đặc điểm của mạch lọc CLC là chỉ cần choke dây 0.25mm, đã cho dòng chịu đựng khoảng >120mA, điện trở Rdc nhỏ, hiệu quả lọc ù cao trong khi mạch lọc CRC nếu cần 120mA, giá trị trở lớn và tỏa nhiệt nhiều.
    Do đó, nếu thay Choke thì anh dùng R lúc đo có khó khăn nhưng giải quyết đc, ví dụ tăng giá trị tụ lọc và không gian cho R dễ tìm hơn cho choke.

Tất cả vấn đề nắn và lọc về cơ bản quanh như trên, chi tiết sau này có thể thêm regular dùng FET... nhưng tóm lại là lấy điện trở của các phần tử mới để kết hộp với tụ C....

Nhân thể gửi các bác ảnh quy luật chân đèn tầng công suất nhóm EL34:

Theo đó, chân 2 là sợi đốt, chân 8 là Kathode. Các chân này có tín hiệu AC 50 Hz và thiên áp tự động hoặc nối mazz nếu thiên áp G1, nên các bác nếu nối vào máy hiện sóng nên nối vào chân 5 hoặc chân 3 để xem tín hiệu từ tầng trc méo khg or ra khỏi EL34 có biến dạng khg, đấy cách sơ đăng đào tạo cho công nhân kỹ thuật cần biết từ A B C hay ẾH hay FF hay gì gì nữa. Chân 6 ( và đôi khi chân 1) nhóm đèn này bỏ không dùng.

Con tụ anh bỏ đi có giá trị 82pF nó kết hợp với con trở phía đươi cắt bỏ các tần số cao chói gắt vì thế hệ máy này còn dùng nhiều với Phono, Tape nơi mà tín hiệu cần đô khuy ẾCH ĐẠI tín hiệu lớn và rất lớn nên gây ra nhiều quãng tần cao vọt, cần chỉnh sửa đáp tuyến cho tầng Pre. Anh bỏ đi do anh chơi CD, dải tần rộng là hợp lý. Còn mắt hôi tiếp tụ 390pF kia là sửa đáp tuyến toàn máy cũng xuất phát từ quan điểm mạch cũ cần khuy Ếch đại cao, do đó chân lý đúng sai là do HỆ THẦN KINH CỦA chủ nhân máy cảm nhận với dòng nhạc chủ nhân hay nghe.

Last edited: 27/4/19
    TQ_Audio likes this.
  25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Con 82p trong máy của mình là Silver mica,mới đầu mình muốn tìm con tụ tốt hơn để thay nhưng không kiếm được,sẵn có cặp mundoft silver gold 0,1uf/1000V thay thử vào thì nghe không được,tiếng cứng và nặng,tình cờ mình thấy mạch ST 70II có đoạn chú thích con tụ 82p không dùng trong một số hệ thống nên mình gỡ thử bỏ kết quả là âm thanh mở rộng,mềm mại hơn rất nhiều.Mình không hiểu về mạch điện nên chỉ đoán mò chắc con tụ silver mica dưới đẳng cấp những con tụ khác trong hệ thống của mình nên làm giảm âm thanh.Cảm ơn bác đã cho mình hiểu thêm về mạch đèn đóm.
    02.jpg còn mạch feedback gồm con tụ 390p và trở 1K thì mình thử nhiều cách:bỏ trở,bỏ tụ,bỏ trở và tụ,nối trở 1K xuông mass thay vì OPT thì gain tăng rất nhiều nhưng bị xì.Riêng con tụ 390p mình thay tạm bằng Wima 1000p và Mundoft silver gold 0.1 đều thua rất xa con Vishay 390p/1000V

Cái power 211 của bạn mình hôm rồi bị tai nạn là 1 bóng 845 bị hư phải gởi về hãng để bảo hành,hãng thu hồi cả cặp và đổi cho cặp mới.Trong thời gian đó mình làm cái công tắc chuyển 845->211 để xử dụng tạm bóng 211 trong thời gian chờ bóng 845 sẵn dịp thử thay một số trở theo hướng dẫn của bác @My FB nhưng không cải thiện được.Con trở feedback mà bác ấy khuyên nên bỏ cũng thử,nếu bỏ thì bị xì,thử thay bằng trở nhỏ hơn và lớn hơn đều không được.

Share This Page

Loading...