Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Tụ Silver mica thực ra là " tụ bản cực bằng bạc, giũa các bản cực là Mica ": Bạc dẫn diện tốt nhất trong hàng kim loại hay dùng và đặc biệt với tần cao. Do đó người ta lợi dung tinh chất đó để trút bớt dải cao bị vọt lên bới các đèn 5 cực như bác đang thấy trên mạch.
    Hình anh để là amply anh đang dùng hay chỉ là 1 phần của amply, em thấy nó thiếu thiếu. Nếu đúng đây là 1 amply tích hợp, vài điều cần làm và nên làm nữa. Anh xem lại chính xác mạch là vậy à?
    Anh có nhớ khi anh đang vui vì âm thanh hay lên, em có viết " chờ phút vui này qua đi, cần 1 thời gian để lý trí dẫn dắt không ? ", chính đó là lý do đó.

Anh đo áp 1 chiều tại 2 vị trí em chỉ hộ em nhé.

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mạch này là của ST70II mượn trên mạng,còn mạch của mình là ST70

3. Maidanhan

Em thấy mạch trc vài điểm chưa hợp lý.
    Anh đo hộ em điểm C, giữa 2 con trở 270K, và chân 8 EL34 áp là bao nhiêu hộ em nhé.
    mạch này theo thiển ý của em là tiếng có gì đó khô khan, nếu nghe nguồn âm S/N thấp hơn CD như R2R, cassette bass chưa đẹp, chưa gãy gọn đc VÀ đây là cảm nhân cá nhân của em. CD tiếng tốt nên ít nhiều khó nhân thấy.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

giữa hai con trở là -33,9V,chân 8 là 1,26V

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Choke mà chỉ để lọc ù thôi á?

Trước cái amp em chassis bé tí, gắn choke phải bỏ nắp dưới bụng. Nhưng gắn rồi bass thiệt ảo diệu không tháo ra được. Đó là em mới xài mấy cục choke Nga đo đỏ rẻ tiền thôi, chưa phải loại xịn nghe nói là chất âm phê lắm.

Anh dgnguyen muốn thử em tặng. Thực hành thôi chớ nghe ông nguyenha phán như thầy lang cũng ơn ớn :)

Last edited: 27/4/19
  6. Maidanhan

Như vậy ý đồ nhà sản xuất đang chạy cặp EL34 tại Class B anh ạ. Chế độ này tận dụng đc nhiều công suất hơn. Tiếc là anh cũng luống tuổi :), nếu anh chuyển về class A đc để trải nghiệm, có thể anh sẽ chấp nhận đc vì anh bỏ mắt lọc 390pF anh khg chịu đựng đc tiếng xì, khả năng thần kinh anh nghe Class A mà khg thấy shock so vơi hiện trạng âm thanh bây giờ. Làm Class A nhiều bc lâu la anh ạ.

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ha ha!chú yên tâm có bao giờ anh nghe lời ổng đâu vì thật sự ổng có chỉ dẫn được gì đâu,toàn là khoe mấy đồ ''ĐỈNH''của ổng thôi.Còn cục choke thì mới đầu anh thấy cục choke Tango 10H,100ma giá 1,5 triệu nên muốn thử ai dè power của anh xài cục 200ma nên vào đây nhờ các cao thủ tư vấn xem có xài được không?và cuối cùng anh đổi lấy cục 5H,250ma.Lỡ gắn vào rồi không biết làm sao có thể tháo ra được.Nếu từ đầu anh biết nó hay như vậy thì dù có là 10triệu thì cũng phải chơi thôi.

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

có sẵn chỉ dẫn của bác @My FB để chạy chế độ triode nhưng chưa có thời gian thử nghiệm.

9. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chúc mừng Anh đã hoàn thành power ưng ý. Anh chơi thêm choke là ngon nhất với mạch lọc này rồi ạ.
    Nếu Anh muốn áp nguồn cho tầng trước trở về như cũ, A có thể giảm con trở 6,8k khoanh tròn ớ dưới, về nguyên lý Rdc choke tăng bao nhiêu Anh giảm con trở ấy bấy nhiêu, cái này có thể phải điều chỉnh 1, 2 lần trường hợp kiếm con trở đúng trị số khó Anh có thể mắc // với nó con trở vài trăm K, có thể tính đc nhưng cũng o chính xác > muốn đúng phải dò Anh ạ.

upload_2019-4-27_19-35-45.png upload_2019-4-27_19-35-45.jpeg

Last edited: 27/4/19
  10. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Chúc mừng bác đã diy con st70 để ra đc chất tiếng theo ý mình. Lọc bằng choke mà ko hay thì hãng nó sản xuất ra bán cho ai đúng ko bác?
    E thấy bác thay tụ nối tầng bằng tụ audio note mà hình như bác ko bọc gen co thì phải. Nếu bác cần gen co để bọc e còn 1 ít tặng bác.

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn chú,nó chênh chỉ 20R và điện áp tụt khoảng 10V nên sự thay đổi về âm thanh tai mình không phân biệt được và để kiếm được con trở 6780R quá khó đó là chưa nói về lý thuyết 6800R-1%=6732R,khoảng sai số đó còn nằm trong 1% sai số của điện trở.

Ngoc2 and Maidanhan like this.
  12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều,đúng là lúc đầu có nghĩ đến co bọc,nhưng khi tụ về đến máu quá nên làm luôn.Khi thi công mới thấy board lâu ngày nên đã rệu rã rồi nên phần dư của chân tụ tận dụng đắp vào bo mạch luôn.Giờ nghĩ đến chuyện gỡ tụ ra để bọc co ngán quá.

Duong Vinh Phu likes this.
  13. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

0.1uf=100.000pf :82pf= 1219.5 lần....
    1000pf: 390pf =...

Cám ơn đã chia sẻ bài học...

14. Duong Vinh Phu

E là e cứ phải bọc ko lâu ngày vỏ đồng bị oxy hóa đen đi xấu bác ạ Screenshot_20190428-111806_Gallery.jpg

dgnguyen, panzer90 and Ngoc2 like this.
  15. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cụ Ngựa nghỉ lễ có hồi hương ăn mực Quỳnh Lưu uống bia cỏ Phan Đăng Lưu ko hè?
    Em thì mấy ngày nghỉ ko đi chơi đâu cả vì thằng em mới sinh đc ít ngày.
    Về nghỉ lễ, 1 tay chăm vợ sinh, 1 tay lôi mấy tấm sắt ra nghịch cho đỡ buồn.
    Miền Trung nắng quá, nóng quá. Chỉ mới làm đc chừng này

hoangphung likes this.
  16. rock0em_h_x

Choke trong mạch tube amp, ko phải chỉ mỗi tác dụng lọc ù hum thôi đâu bác.
    Em thấy mạch amp tube, kể cả SE hay PP, có choke, vẫn hay hơn là ko có choke. Tiếng trầm nghe đã tai hơn. Tất nhiên là em nghịch với cả 2 mạch đều ko thấy ù khi ngồi nghe nhạc. Chứ em ghé tai sát loa thì thấy ù tất, có choke hay ko choke đều có ù. Nhưng em đâu có ghé tai sát loa để nghe nhạc như vậy, vì lúc đó lại ... mono mất rồi

dgnguyen likes this.
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác làm đẹp quá,.................................

Last edited: 29/4/19
  18. Duong Vinh Phu

[QUOTE="dgnguyen:
    Con st70 bác thay mấy con trở AB bằng trở TKD CM2 2W 1% Metal Film..................

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

.....................................................................

20. Duong Vinh Phu

Tụ TKD CM2 2W 1% Metal Film dùng tốt nó ko bị trôi trị số khi bị nóng

dgnguyen likes this.
  21. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Em xin có ý kiến như sau:
    Tất cả các loại sử dụng đến điện thì đều cần nguồn điện.
    Còn con người thì lãnh đạo chỉ huy chủ chốt để phát triển đất nước cũng đều có quy hoạch nguồn. Hihi
    Muốn có nguồn tốt thì phải lọc

Mạch lọc LC là mạch lọc thông cao. Nghĩa là cho tần số cao đi qua. Ngăn chặn tần số thấp đi qua. Tần số cắt tại f1 = 1/ (2pi *sqrt(LC) ).
    Mạch lọc RC là mạch lọc thông thấp. Nghĩa là cho tần số thấp đi qua. Ngăn chặn tần số cao. Tần số cắt tại f2 = 1/(2pi*RC)
    Và khi thiết kế mạch nguồn cho tốt thì cần f1< f2 để chặn dc cả tần số cao và thấp.

Ps: Em ếch ngồi đáy giếng mong các bác chỉ giáo thêm.

22. trung224

trung224 Advanced Member

Bác tuan1975 hình như có chút lầm lẫn. Mạch lọc LC hay RC đều là low pass filter (lọc thông thấp).

Ví dụ về mạch lọc thông thấp RC và LC thì như sau, đây cũng chính là mạch lọc nguồn chúng ta dùng
    [​IMG] [​IMG]

Còn mạch lọc thông cao (high-pass filter) để chặn tần số thấp qua là mạch lọc CL và CR sẽ như hai hình dưới.
    [​IMG] Đây là mạch lọc CL

[​IMG] Đây là mạch lọc thông cao CR

Cái khác biệt giữa mạch LC và RC là với cùng một tần số cắt thì mạch lọc LC sẽ lọc tốt hơn so với RC. Cụ thể mạch lọc LC là loại two-poles filter sẽ lọc tần số cao với tỉ lệ lọc được là cứ tăng 10 lần tần số thì sẽ lọc được thêm 40dB (100 lần) nữa. Với RC filter thì chỉ lọc thêm được 20dB (10 lần) khi tăng 10 lần tần số. Do đó, trong điều kiện hiện nay khi đường điện luôn bị dính nhiễu cao tần từ các SMPS trong các thiết bị điện dân dụng thì mạch lọc LC càng có tác dụng so với mạch lọc RC. Dĩ nhiên dùng choke cho mạch LC thì đắt hơn dùng RC rất nhiều nhưng chắc chắn sắt ra miếng :D Ngoài ra dùng mạch lọc LC phải để ý thêm 2 vấn đề. Một là phải chú ý dòng DC tối đa sẽ qua choke, nếu quá dòng sẽ dẫn đến bão hòa từ và làm mất tác dụng lọc của choke. Hai là cần tính toán điểm cộng hưởng và kiểm soát giá trị điện thế ở điểm cộng hưởng, tránh làm hỏng đèn nắn. Ba là phải đặt choke ở vị trí hợp lý để tránh việc từ trường của choke tỏa ra gây ảnh hưởng đến OPT.

Thật sự là em vô cùng tò mò không biết bí quyết của bác nguyenha7940 là gì vì thật sự nếu nó tốt hơn LC và không phải là dùng bán dẫn làm thành mạch ổn áp regulator thì thật sự đó là phát kiến lớn lao đấy

oneclicklogin, xbackarowana and Ngoc2 like this.
  23. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Ok bác đúng là em có chút nhầm.
    Với LC thì:
    Ur = Uv/sqrt(1+sqr(w*w*LC))
    Với RC thì:
    Ur = Uv/sqrt(1 +sqr(wRC))
    Nên nếu w (2*pi*f) càng lớn thì Ur càng nhỏ. Và w càng nhỏ thì Ur càng lớn. Nên thông thấp. Cái LC tỷ lệ nghịch với bình phương w, cái RC tỉ lệ nghịch với w nên cùng 1 tần số cắt thi LC hiệu quả hơn!

trung224 and Ngoc2 like this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nhìn cái hộp vuông vắn phẳng phiu > thiết bị o đơn giản (cần cù với cái đe cái búa thì...) B này có đủ máy sấn + máy trấn tôn...HN ngành cơ khí đắp chiếu hệt rồi; khó khăn lắm kiếm ra xưởng đủ tb mà có mang bản vẽ mấy cái hộp này đến chủ xưởng mời uống nước hút thuốc song nói xin lỗi em bận lắm...Cuối cùng là lại nhờ b hàng xóm taobao thôi:oops:

hoangphung, Maidanhan and rock0em_h_x like this.
  25. rock0em_h_x

Cám ơn bác có lời khen.
    Tuy nhiên, mấy cái hộp đó đến 90% là thủ công, tay không bắt giặc. Rút kinh nghiệm những lần phá trước, lần này đo vẽ thật chính xác rồi mới thi công, nên sẽ dễ dàng vuông thành sắc cạnh hơn.
    Em chỉ nhờ cái máy dập góc vuông của ông bạn hàng xóm có xưởng cơ khí thôi.
    Dự là cái amp như này:

Share This Page

Loading...