Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác cứ từ từ. Bác cứ mần xong phần cơ khí. Em qua setup cho. Chứ bác lấy board FPGA về ko có ruột thì nó vẫn trắng ah.
    Tiện các bác cho em hỏi. Để ko bị trượt cửa sổ như này thì phải làm sao?

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác ở miền Trung à, trong đó vất vả lắm, thiên nhiên lại khắc nghiệt. 6AG7 tiếng trầm khg đẹp như 6H13C và áp Uanode ka chịu đựng kém hơn luôn. Bác làm cơ khí thành thục. Bác có trải nghiệm 6H13C khg, tôi tăng bác 1 cặp?

Last edited: 29/4/19
  3. Maidanhan

Cốt quấn dây của e chưa chắc nên khg đều các vòng đầu. E lấy giấy mềm chèn 4 góc cốt quấn.

rock0em_h_x likes this.
  4. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Chansit chật chội quá bác à để vậy đèn nắn và đèn công suất nó tỏa nhiệt làm nóng choke,nếu nóng quá là bị bão hòa từ luôn

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bác quấn máy ?
    Và hình như sập hầm là do lớp liền kề trước đó bị khuyết dây chỗ đó? Ví dụ như này nhé: như lớp trước là sơ cấp, mỗi lớp có thể quấn 100 vòng, nhưng bác quấn khoảng 85 vòng là đã đủ, bác ra dây, và như thế mặt phẳng lớp dây đó bị khuyết.
    Đến khi bác lót giấy và nếu giấy ko đủ cứng sẽ làm mặt phẳng lớp dây tiếp sau sụp xuống.
    Nếu đúng như em mô tả, thì có mấy cách sau để fix:
    - cách 1 là như bác Maidanhan đã nói, lót miếng bìa hay gì đó đôn cái chỗ bị sụt
    - Cách 2 là dùng giấy lót cứng hơn, để ko bị sụp, ví dụ như tấm film poli 0.2mm trở lên là cứng ngon lành. Em dùng cách này với sơ - thứ, nhất là quấn OPT
    - cách 3, em cũng hay dùng, nhất là với lơpz giấy lót mềm, em tính đc bao nhiêu vòng trên 1 lớp, đến lớp mà nó bị khuyết, em sẽ quấn 2 biên thật chặt thật khít, sát với lề của mặt phẳng cuộn dây. Còn ở giữa sẽ quấn thưa ra, kiểu như nhảy cóc ấy. Khi đó, lót giấy lót lên, lớp sau sẽ vẫn có 1 mặt phẳng trọn vẹn và chắc chắn để khi quấn ko bị trượt dây
    Nếu ko phải vậy, mong bác bỏ quá cho cái tội kể lể nhé

tuan1975 likes this.
  6. trung224

trung224 Advanced Member

@dgnguyen : Bác đã đầu tư chơi lọc LC thì có thể thử một cách làm nguồn cao áp rất hay. Đó là thay toàn bộ tụ hóa trong bộ nguồn thành tụ polypropylene có giá trị tương đương tầm 50uF đên 60uF. Loại tụ này bác có thể kiếm tụ motor run (nhớ không phải là tụ motor start nhé) ví dụ của GE hay ASC x386s. Em đã dùng và thấy nó hay hơn hẳn dùng mấy tụ hóa.

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác,mình bước đầu tiên vào DIY là thay tụ nguồn cho nguồn ATX của PC,sau đó mình làm nguồn linear ATX cho PC rồi mode DAC,PRE tất cả đều bắt đầu từ tụ nguồn và cũng đã thử qua rất nhiều loại tụ BC,Philip,Rubycone,Elna,Elna Simic II,Mundoft,ASC,SCR,Claricap.v.v..... và cuối cùng mình đã dừng lại ở Kaisei NP nên giờ tất cả tụ nguồn và tụ hóa trong hệ thống của mình từ PC,DAC,Pre,Power đều là Kaisei NP.Tuy nó đắt so với các loại tụ khác nhưng với mình thì là rẻ so với âm thanh nó mang lại.

tai-to and trung224 like this.
  8. tepriu

tepriu Advanced Member

Ối ối bàn tay khối óc sau mấy chục năm tích cóp kinh nghiem DIY
    chỉ làm được vậy thôi bác 79 bốn chục. Xấu ghê người

Attached Files:

9. trung224

trung224 Advanced Member

Bác khoe về giải pháp của bác từ mấy hôm trước rồi. Nếu bác có ý muốn chia sẻ thì tự đã nói ra luôn rồi cần gì phải có người hỏi. Topic này em thấy chả có gì tự xướng cả, diy amp và chia sẻ và trao đổi những trải nghiệm của mình về mạch, điểm làm việc đến việc sử dụng bóng và linh kiện là hoàn toàn bình thường. Em thấy người tự sướng là bác thì đúng hơn khi suốt ngày khoe ảnh nọ ảnh kia amp bác làm hoặc sửa chữa :D nhưng không có lấy một cái schematic, không có lấy mốt cái phần tích giải thích nào đáng kể ngoài việc gạ về nhà bác trao đổi thêm.

Chuyện bác lấy hãng ra để biện bạch thì càng chứng tỏ bác không có tinh thần đóng góp thật sự cho topic này rồi. Hãng nó không muốn chia sẻ bí quyết vì mục đích của họ là kinh doanh lấy tiền. Còn topic trong subforums "Diễn đàn DIY" này là để những người muốn tự mình làm ampli đèn trao đổi với nhau và phi lợi nhuận. Mục đích hai cái hoàn toàn khác nhau, nên nếu bác cảm thâý không thể chia sẻ gì vì lý do kinh doanh của bản thân thì tốt nhất đừng comment vào để khoe mẽ sản phẩm của bác nữa.

10. trung224

trung224 Advanced Member

Hóa ra bác cũng đã trải nghiệm rất nhiều loại tụ, đúng là em đã múa rìu qua mắt thợ mất rồi. Em chưa dùng tụ Kaisei bao giờ vì em có ác cảm với tụi Audio Note (UK) do bọn này là bọn ăn cắp tên thương hiệu

11. trung224

trung224 Advanced Member

Mấy hôm nay lang thang thấy được mốt sơ đồ preamp khá hay, không biết bác nào đã từng làm thử chưa?

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thì chỉ biết là có nhà cung cấp ở VN nên dễ mua nhanh,có đủ trị số và hợp tai.

13. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ!
    Trường hợp này của em đúng như bác mô tả. Dây của lớp sau bị trật vào rãnh khuyết 2 biên của lớp trước. Để em xử lý theo cách của bác coi ổn ko!

14. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Tưởng bác quên em rồi.
    Lễ này em chỉ đi loanh quanh nhà thôi, không đi chơi xa, đang lên kế hoạch Tết hồi hương, lúc đó chắc là uống rượu thôi :D
    Chúc mừng nhà bác có thêm thành viên nhé, trên này năm nay em biết ít nhất cũng có mấy cụ như bác chăm "gấu mẹ, gấu con".
    Bác rất khéo tay về cơ khí, sản phẩm đẹp đó.
    P/s: Gặp bà Uyên nhắn hỏi thăm nhé. Bà ấy cũng hay "shop hàng" như anh em mình :D

15. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Hôm trước có dặn bác là quấn hình thang. Lớp dưới nhiều vòng hơn lớp trên. sẽ giải quyết được.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì. mình chơi kiểu “thủ công”, xin vợ sợi chỉ cuốn bù vào phần khuyết trước khi lót:p

ssass likes this.
  17. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Em lại cứ ý án bác dặn 120v/ lớp là cứ dứa mần nên ko nghĩ. Trước là 4 lớp 120 vòng/ 1 lớp. Lẽ ra em cuốn lớp đầu 135 vòng sau 125, 115 và 105 thì sẽ chuẩn. Để rút kinh, nghiệm làm cục sau vậy!

Maidanhan and hoangphung like this.
  18. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

bác khéo tay quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

19. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em đề nghị các bác trả lại topic cho bác chủ và những người bạn theo đúng nghĩa là những dự án to đến nhỏ của cụ Ngựa và những người bạn.
    Ai có dự án gì thì chia sẻ. Ai có kinh nghiệm DIY giúp đỡ anh em thì chia sẻ.
    Nếu chúng tôi múa mà bạn xem ngứa mắt thì đừng có xem. Ko ai bắt bạn xem cả. Tivi của bạn, bạn có thể chuyển kênh mà

Duong Vinh Phu and hoangphung like this.
  20. buonoi10

buonoi10 Approved Member

Kính thưa các bác. Em xin có mấy lời như sau:
    Em thấy diễn đàn là nơi trao đổi kinh nghiệm và giúp nhau trên con đường DIY theo sở thích riêng của mọi người. Cho nên xin mọi người hãy trao đổi kiến thức để giúp anh em chứ không phải để tự đánh bóng tên tuổi của mình. Kiểu tớ biết nhưng tớ không nói đấy thì không nên và không cần tham gia diễn đàn này cho chật chỗ. Mạng là ảo nhưng sự tôn trọng nhau là thật và sự tôn trọng này dựa trên nhân cách của người tham gia và đóng góp của họ đối với diễn đàn. Xin lỗi bác Nguahoangphonui và mọi người nếu lam phiền. Xin cảm ơn!

21. My FB

My FB Advanced Member

Mọi người đang bàn đến mod mạch của bác dnguyen dùng bóng công suất EL34. Bác lại đưa vấn đề sang bóng EL84, em thấy có cái gì đó chưa đúng lắm :((

22. My FB

My FB Advanced Member

Bác thử kiểm tra dung sai của motor và vít me của phần dải dây.

23. Maidanhan

Gửi bác nhé
    Đèn này của hãng danh tiếng thời Soviet Svetnala C Wing và đến nay tên tuôi nó vẫn lẫy lừng, sản xuất những năm 1960s. Tiếng đèn này theo thiển ý tôi test 2004 hay hơn 6AS7 chạy PSE bác ạ. Ban đầu bác cứ chạy đỏ Anod 6H5C=6H13C khoảng 5 phút lại dừng khoảng chục lần nhé, sau đấy nó sẽ hay hơn. Ex USSR quá cẩn thận xạ tia X quá lâu trc khi đóng chân khg sinh ra bệnh lỳ ở Anode. 6H6, ghép trực tiếp tôi tắt sợi đót đèn 1 để đánh lửa tóe tung triệt bỏ bề mặt Anode bị chai do xạ tia X gây ra, tiếng sau đó theo thiển ý tôi có tốt hơn, làm vậy khjg phải chạy rà vài chục tiếng lâu ra. Các bác đưng làm vậy nếu ít đèn. Còn nếu tôi đã viết ra, bác nào theo tôi, đồ tôi gửi, hỏng đèn tôi đền 1/1.
    Miền Trung của bác nắng gió khắc nghiệt, trc vụ Formasa, tôm he biển quê bác rất ngon, tôi hay đặt mua, nay Bà Con trong đó đã ăn đồ biển của biển nhà chưa bác ( để tôi lại mua chỗ cũ ấy mà ).
    Tôi chộp ảnh do ngại đèn to công kềnh, vào tới nơi mang tiếng tặng đồ vỡ, lại có kẻ ác mồm.

Attached Files:

Last edited: 1/5/19
  24. Maidanhan

Tạm thời máy của anh thế này, lâu quá khg khoan đục quá 2 tiếng, đau vai quá. Cũng là 1 cách cảm ơn.
    Vit me của anh dài để anh lai máy tiện và máy phay sau này.

Attached Files:

25. Maidanhan

Nghĩ mãi khg ra sau vụ bác dnguyen bỏ tụ 82pF đi, khuyên bác ấy đưa máy hiện sóng để kiểm tra chân 2 tầng công suất EL34 để làm gì, chết thật, sao BQT lại để các bài viết sai về mặt cơ bản nhiều thế tồn tại đc?

Last edited: 1/5/19

Share This Page

Loading...