Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Còn chiêu cuối của bác hôm qua tính ghé Vũ Thập để mua 4 con trở 100R cho nhanh thì shop lại nghỉ lễ.Phải công nhận là cái mạch SE nó hay thật,từ hôm nghe cái power 211 của thằng bạn đến giờ cái lung linh quyến rũ của mạch SE làm mình không thể nào quên được,nghe ST70 kiểu nào nó cũng cứ khô khan thiếu nước,nhạt nhẽo.Hy vọng chiêu cuối sẽ giúp mình bớt khắc khoải trong thời gian chờ gom lúa thóc để làm 1 em 211SE.

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Anh nói chính xác, em cố thế nào thì cố cái PP EL84 Pioneer cũng chỉ tiến bộ so với nó thôi, so với con SE 6528 em làm 2008, vừa tranh thủ làm lại ( Refine ) vẫn khg thể cho âm thanh mềm mại, thực dễ mường tượng đến tiếng nhạc đời thường đc. Mà 211 anh có rồi còn gì, anh lắp con SE khác đi, đèn trên thì thiếu gì.
    Tuy nhiên PP lại có lợi với loa độ nhạy thấp nên cũng cần sự hóp mặt của nó.

Last edited: 1/5/19
  3. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ nhớ ra thủ thuật giải quyết vụ trượt này. Trong clip này nguoi ta gọi là lót đầu vành và họ làm với dây to, ta có thể vận dụng cách làm với dây nhỏ > chi tiết xem link dưới

4. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Quấn theo hình thang là đẹp rồi bác! Các lớp sơ đấu như vậy. Sơ với thứ giấy lót dày hơn nên cũng dễ vào bác ah!

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cuốn hình thang cho opt se đc nhưng với pp thì không dễ

6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Để lắp hệ thống cơ khí máy cuốn ba lên khung máy; Mình muốn lấy ý kiến các Bạn Nội dung:

Máy này y định của mình phạm vi sự dụng để cuốn các ba nguồn, opt, ít cho power tube đến Sumo.
    > Cần lắp máy cuốn bin dài max bao nhiêu cm? (Nói một cách khác là cửa sổ của ba nói trên cao max bao nhiêu?)
    Thanhks!

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình có mấy cái biến áp đang làm nguồn cho máy tính:https://www.partsconnexion.com/media/pdfs/HAMMOND-63224.pdf .thấy nó cũng bị rung và kêu nhỏ nên mình muốn đổ keo cho chắc.Có bác nào có kinh nghiệm xin cho mình hướng dẫn cụ thể như mua chụp nào,keo gì?cách thi công.Xin cảm ơn.

Ngoc2 likes this.
  8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cái này trước tiên phải cho nó vào cái hộp, A xem khung máy của A nếu lắp hộp có đc o. Nếu đc A đi kiếm cái hộp bỏ vừa nó; em mách nhỏ A kiếm hộp thât nhanh rồi đến nhà @hoangphung “ăn vạ”, bác này sắp đổ cho bộ ba Sumo; Em chốn đây o bác ấy phang em chít

Nếu A tự làm thì làm thế này (đảm bảo o khác “Tây”
    1) mua mỡ chịu nhiệt loại trên 200 độ nấu chảy, giảm lửa nhúng ba vào để hết sủi hết bọt trong ba ra nhấc ra để nguôi đến khoảng còn 80 độ.
    2) cho ba nóng 80 độ vào hộp rồi đổ nhựa đường số 4 có chộn bột nhẹ khi đổ nhớ gõ nhẹ vào thành hộp.
    Như vậy A phải nấu 2 thứ trên trong2 vỏ hộp sữa similac đựng 2 loại trên cùng lúc.
    Khi nấu nhớ để nhỏ lửa trên 2 bếp ga du lịch và làm ỏ ngoài hè phố và có bình cứu hỏa trực sẵn và cho lượng đủ nhỏ để đổ thôi (có sự cố thì chỉ cháy hết lượng đó đỡ nguy hiểm).

Nói là vậy Em khuyên A không nên chơi trò này, Em có làm trò này lần cuối cũng 10 năm rồi, bây giờ có làm thì chỉ làm công tác chuẩn bị thôi còn gọi 2 thằng cháu chúng 30 tuổi làm cho

dgnguyen likes this.
  9. ssass

ssass Advanced Member

Sumo thường xài fe45 , độ dài lưỡi 67.5mm , vậy làm 13-15cm là ok .

Ngoc2 likes this.
  10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Khung không quan trọng vì do mình làm hết,kiểu này chắc phải đổ bằng methanol rồi.

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các loại keo có 2 loại dung môi: dung môi gốc dầu và dung môi gốc nước A an.
    Methanol là loại keo dung môi gốc nước dùng trong việc này chưa thật thích hợp, nên dùng keo dung môi gốc dầu A ạ.

Hộp: nếu o quá cầu kỳ thì A đến các cửa hàng sản xuất cửa hoa cửa sắt, dựng nhà khung sắt dân dụng, họ có nhiều đầu mẩu thép hộp vuông, chữ nhật định hình, chọn loại kích thước phù hợp và nhờ họ gia công thêm tấm bịt nóc là xong.
    Mỹ thuật hơn A chọn kích thước, nhờ ship ớ đây
    https://m.intl.taobao.com/detail/detail.html?id=581077842371&spm=a21wu.9600033.recommend.8&main_itemid=567912927881&go_item_id=581077842371&pvid=7ddfe453-1aa5-4e8d-badb-facc6190ffe8&utparam={

12. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Quấn opt cho pp cũng vậy bác..chia các lớp ra thì 2 nữa cũng lệch 2% không đáng kể. Kg cần chia đôi lõi đâu.

Em hay chia sơ cấp 2.- 4 -.2.2. - 4 - .2
    Đo trở dưới 2%. Gạch ngang là thứ cấp.

Ngoc2 likes this.
  13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

kiểu này thấy có vẻ rất chắc chắn nhưng mình chịu thua vì chỗ mình chật hẹp và không thể đùa với lửa được.

Ngoc2 likes this.
  14. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Hệ thống của bác sao nhìn nó ẻo lả cánh én thế? Cái bộ tiện trục để bắt động cơ quay em tặng bác đâu bác ko gá vào bác?

15. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em lâu nay kg có đổ keo...đổ rồi sau cần xèng sao gở được...hộp ra hộp. Fe ra fe. Đồng ra đồng...mới được giá.
    Nên khi quấn phải chặt. Ngâm vẹc ni kĩ. Vậy thôi....:D

Ngoc2 likes this.
  16. Maidanhan

Khi vitme nằm như hình, nó phục vụ máy quấn, khi nó quay 1 góc 90 độ theo kim đồng hồ, nó phục vụ ( dự kiến ) máy tiện và máy phay các linh kiện bằng gỗ , phíp kích thước nhỏ. Stepmotor cho 2 mục đích trên khác nhau, do đó trc mắt Stepmotor 1 ( máy quấn ) cần định tâm động với vị trí Vitme 1 khi chạy thử quấn ổn định sẽ cố định bằng bộ dầm. Khi đó, chỉ tháo khớp nối là dễ dàng nhấc Vitme sang vị trí 2 đã khoan lỗ, và tiếp tục định tâm động cho Stepmotor 2 ( Máy tiện mini ).

Tức là trc mắt các vị trí ghá Stepmotor là bán cố định, chờ phần điều khiển điện tử hoạt động để cân chỉnh sản phẩm, rồi mới cố định hoàn toàn. Như thế tuân thủ đúng quy trình ghá lắp cơ khí sử dụng khớp động em ạ.
    Rubin đã tính vị trí nhưng cũng phải năng động để nhấc ra khi thay máy tiện vào ( dự kiến sẽ vuông góc rubin ).
    Cân nặng sơ bộ mới chỉ gần 25kg đến 30kg , chassi càng nặng, triệt tiêu lực rung do giá công cơ khí bằng tuốc nơ vit khg chính xác càng triệt để, gián tiếp ảnh hưởng đến cơ cấu tiện sau này ( Mua máy tiện trên thị trg ghá động vào )

Last edited: 2/5/19
  17. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Khá phức tạp. Bác nên quy hoạch cụ tỷ. Chứ ko đến lúc máy cuốn cũng ko dc mà máy tiện cũng ko xong. Hihi.
    Em thiết nghĩ nhà bác mà rộng bày biện dc thì nên làm làm 2 cái riêng biệt cho linh hoạt. Nhiều khi khu vui chơi giải trí, cũng dùng chung với với khu vệ sinh cũng ko hay lắm. Trong trường hợp thượng đế cố tình tạo ra thì đành phải chịu . Hihi

18. Maidanhan

Trc mắt máy quấn em đã chạy thì yên tâm là ai làm theo cũng chạy, còn độ mượt các lớp dây phụ thuộc cốt quấn và độ ổn của cốt này, nhưng chẳn sẽ đỡ vất vả quấn tay là cái chắc.
    Đã có quy hoạch tren AutoCAD.
    Các máy còn lại hiện chỉ đánh dấu vị trí để đấy, khg làm // cùng lúc, như thế là dở. Anh chưa tìm đc chỗ tiện Pulley gần chỗ làm. E cho anh số TK, anh chuyển tiền mua hộ anh 2 Drive nhé.
    Nhà rộng nhưng bày ra làm gì, anh đang làm dạng modul, cần thì gấp lại và treo dựng lên cho gọn

19. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác hỏi bác Ngoc2 ý. Em ko mua hộ đâu. Bác ý đều tiện, đều mua driver. và em thấy mấy cái puly của bác ý là chuẩn và đẹp đấy. Em chỉ setup phần mềm cho cái board điều khiển thôi. Ngoài ra em ko làm hộ hoặc mua hộ gì cả. Tránh tai tiếng. Ko hay bác ơi!

20. Maidanhan

Ngại gì, anh kg đi đc dễ dàng mới phải nhờ, thế cho anh cái Link Sen do sen xanh gì đó để anh mau vậy

21. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đang dùng máy quấn tay cũ, khi quấn dây nhỏ không thể xếp lớp được do ổ trục quấn bị mòn. Xem phần mua vật liệu làm máy quấn của bác thấy có vài nội dung chưa rõ nhờ bác chỉ giúp:
    - kích thước (chiều dài tổng thể, đường kính trục, chiều dài phần tiện ren) của trục quấn mới mà bác đã đặt gia công?
    - trục tiện ren dùng để điều khiển bộ rải dây và động cơ bước có thể mua Model nào và địa chỉ của shop bán?

Tks for All.

22. butano

butano Approved Member

Con này mà rơi xuống chân thì âm thanh hay phải biết pác nhể, nể pác quá ạ khéo tay ghê.

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ghi lại lời tác giả,
    1) Phần coding b xem trên, thuộc chia xẻ của tác giả.
    2) Phần cơ khí: tác giả để mở phần cơ khí.
    Các câu hỏi của b liên quan phần cơ khí. Theo nguyên tắc ghi lại cái mình làm > có vài y sau:
    1) Đường kính trục đoạn nằm trong 2 gối D = 17 , của mình dài 108 mm (mình làm theo clip @My FB tại post 2221815 - trang 86)
    gối phụ cách đĩa 130 mm (tương đương trục có phần chạy ren 100 mm). Lưu ý, triều dài phần chạy ren và dg kính phần chạy ren bạn chọn vừa bin về chiều dài và max cửa sổ ba lớn nhất bạn dự kiến sẽ làm trên máy này & mặt cắt lõi bin nhỏ nhất ba bạn dự kiến trên máy này nhưng kích thước D o nhỏ hơn 10.
    2)về chiều dài trục vitme trục dải dây mình chọn dài 350 hành trình 150.

Tóm lại đường kính và chiều dài trục mình chọn như trên là theo muc đích sử dụng cá nhân (cuốn ba to và nhỏ đến đâu); trục vítme cũng vậy.

- Vitme mua trên mạng (gõ Google ký tự bán trục vitme đã qua sử dụng) và là đồ tháo máy rồi cò cưa với người bán (là mấy tay đồng nát), Họ o phải là shop (shop có đồ mới tq và đắt hơn)

Chia xẻ trên chắc cũng o giúp đc nhiều cho b vì phần cơ khi đc tk theo mục tiêu riêng về sử dụng. Đồ diy mà.

Last edited: 3/5/19
    hoangphung and tuan1975 like this.
  24. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác đã làm nên những chú ý khi đặt làm trục, mua phụ kiện rất chi tiết, rõ ràng và hữu ích. Căn cứ trên các số liệu của bác đã chia sẻ, em đã hỏi một vài cửa hàng bán đồ cơ khí, chưa thấy có trục làm sẵn với kích thước trên nên sẽ đặt trục đường kính 17 mm, chiều dài tổng thể khoảng 45 cm trong đó một nửa sẽ tiện ren. Phần động cơ bước, bộ điều khiển, trục vitme em đang tìm xem thêm.

Tks for All.

25. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Báo cáo với các bác. Sau 1 thời gian diy máy cuốn, dc sự chỉ tay di chân của bác @hoangphung nay em mạnh dạn vào fe (opt se 3k5:8) thử đo nguội ở tần số 1khz thì kết quả được như sau:
    Đo hen cuộn sơ cấp
    20190503_195315.jpg đo điện cảm dò
    20190503_200749.jpg và đo điện dung cách ly
    Trên tinh thần học hỏi các bác đàn anh, các bác gạo cội. Xin các bác cho một vài lời nhận xét. Xin cảm ơn các bác

Share This Page

Loading...