Cùng làm Ampli đèn HAY - RẺ - DỄ : OTL ? tại sao không !!!

Discussion in 'Đèn điện tử' started by DIY-lover, 12/12/08.

1. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Re: Cùng làm cái Ampli Push Pull HAY - RẺ - DỄ

>

Attached Files:

2. DIY-lover

hệ số khuyếch đại toàn mạch là 300 lần

3. DIY-lover

Input; Trục Y
    Output: Trục X
    Tỷ lệ X/Y = 3 x 10 (thang đo x10) x 10 (que đo x10) = 300

Attached Files:

4. DIY-lover

>

5. DIY-lover

>>>

6. DIY-lover

>>>

Attached Files:

7. DIY-lover

>>>

8. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Chúc mừng bác đã thành công cân chỉnh mạch driver!
    - Mạch của bác xe ra ổn định không bị giao động tự kích mặc dù với hsdk rất cao (300 lần)
    - Đuơng nhiên ở biên độ 300Vp-p đã có xảy ra méo bậc 2 khá nhiều dựa vào hiển thị trên màng hình cái Ken út xì cốp của bác. Nếu bác cùng mạch này để lái cần biên độ cao nếu không dùng thêm feedback hoặc phương pháp nào khác có thể ampli sẽ méo nhiều ...

9. DIY-lover

Hehe, Em để 300Vp-p Cụ mới thấy cái đỉnh trên bị méo tí đĩnh chứ giảm xuống tí tì ti còn 299Vp-p là hết thấy liền hà :mrgreen:
    Mạch này Em dùng kéo mấy bóng 6AS7G tải BA ở Cathode thì sợ gì méo Cụ ơi :), mà méo hài bậc 2 thì Em có để đem Ampli pp này đá gà với mấy Em SE được gòi.

10. DIY-lover

Em post thông số linh kiện cái mạch em tét ở trên để các Bác sắm linh kiện theo mà lắp nhé :)
    Mạch này có thay đổi chút đỉnh (vài con trở) so với những mạch đã post trước đây.

Attached Files:

11. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu là em thì em sẽ làm cho gẻ hơn 1 chút nữa là thay bóng 6H6P vào vị trí của mạch đảo pha sau bóng 6J4 và bỏ hẳn mạch thoát cathode do bóng 6H6P đương đảm nhận. Đơn giản là ampli của cụ không kéo quá nhiều bóng công suất để cần đến mạch thoát cathode hơn nữa mạch thoát cathode trong mạch của cụ không xuất thẳng vào G-spot bóng công suất mà liên lạc qua tụ nên đã hạn chế rất nhiều ưu điểm của mạch thoát cathode khi kéo những bóng công suất có độ hỗ dẫn cao như bóng 6H13C. Do đó bỏ nó đi còn tiết kiệm và đơn giản hơn và sẽ không ảnh hưởng chất lượng toàn mạch. Cụ không tin thì cụ cứ thử !!! :lol:

12. DIY-lover

Để 6H6p thay vô 6H23p thì một vấn đề là Gain mạch này giảm xuống rất thấp, không đạt yêu cầu cho tải Cathode, Em đã thử chán chê phương án này rùi và đa số bà con ta làm theo cách này, kết quả không thuyết phục bằng cách Em đang thử nghiệm và đã đo đạt rất tốt. Rứa mới kẹt đó Cụ :wink:

Phương án nối thẳng Cathode 6H6 vô G-spot của bóng công suất Em cũng đã có phương án nhưng kẹt cho bá con là phải dùng thêm cái nguồn cao áp Âm, hơn nữa việc chỉnh bias của đèn Công suất đưộc chỉnh từ tầng driver sẽ gây ra nhiều khó khăn cho người mới, chữ "Dễ" xem ra khó thuyết phục mọi người. Rứa mới kẹt.
    Với lại cấu hình xuất Cathode này em đã ứng dụng cho sumo 6C33C 2008 vừa rồi cho kết quả tốt nên yên tâm về thực nghiệm.

13. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Nhìn đồ nghề của bác Pro quá, Em chỉ có đồng hồ vạn năng đo ôm; V; A.. thì để biết được mạch driver đã chạy được hay chưa thì có cách nào để kiểm tra không?

14. DIY-lover

Có !

nguồn phát tín hiệu 50Hz: dùng BA cách ly 220V cho ra 6VAC (12VAC), dùng cầu phân áp 10k/1k để cho ra điện áp 600mV/50Hz rồi nối vào ngõ vào mạch Driver
    ngõ ra của mạch Driver gắn một điện trở 100k làm tải, Bật VOM thang đo áp DC xem được khoảng 300 x 0.6v = 180VAC là OK. :)
    phần còn lại là của Bác :)

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy lại có vài câu hỏi đặt ra:
    1- Tại sao thím lại cần gain cao ?
    2- Nếu thím không cần gain cao thì tại sao dùng bóng 6H23P để làm gì vì vốn 6H23P tuy nội trở không cao nhưng không phải là bóng chịu được áp và công suất tiêu tán cao? Do đó cây 6H23P ở vị trí này đương nhiên sẽ giới hạn biên độ điện thế lái làm giảm chất lượng mạch đáng kể. Nếu cụ liều mạng thay vị trí bóng 6H23P này bằng cây 6H6P và tuyệt cú mèo hơn là 1 cặp 6P14P mắc ở chế độ Triode cộng với áp B++ cao hơn thì em nghĩ số đo của cụ sẽ khác. Đương nhiên em không rành giá 6P14P ở VN là bao nhiêu nên không biết có vi phạm thô bạo chữ gẻ hay không?

Nếu xài wrong tube for the application thì đương nhiên là số đo sẽ không tốt! :wink:

16. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Bác ơi cái cầu phân áp lại là 1 cái biến áp tỷ lệ 10/1 nữa à, lại kiếm cái này nữa thì cũng mệt.
    Thế có cách nào kiểm tra khi nguồn phát em nối luôn vào của CDP không?

17. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Không phải biến áp đâu bác ạ , cầu phân áp ở đây là 2 điện trở nối tiếp nhau để chia tỉ lệ điện áp, ví dụ bác có 6V AC 50-1000Hz (vì 6V là rất lớn so với thiết kế đầu vào ở mạch này nên bác phải dùng 2 điện trở ví dụ là 10K và 1K (Kilo ohm)thì điện áp trên 2 đầu điện trở 1K là 6V*1K/(10K+1K)=0,5454545V xâp sĩ 0,6V bác tương cái điện áp này vào đầu vào ở chế độ max của volume và bác đo vôn ở đầu ra ạ )
    Còn nguồn phát thì bác tạo đĩa tín hiệu sin trên máy tính rồi phát thông qua card sound, hoặc chép ra đĩa CD thông qua trương trình nero chẳng hạn , nhưng tín hiệu sin bác nên tạo ở tần số 1K trở xuống 50Hz vì đồng hồ đo vôn chỉ đo AC tốt ở dãi tần này ( bác đừng tạo 1MHz trở lên cẩn thận lại có cái máy bay nó rơi ở trước nhà thì nguy hì)..

18. DIY-lover

- Gain cỡ 300 lần là bình thường với 2 tầng khuyếch đại, nếu cần gain thiệt cao thì Em đã thiết kế dùng bóng khác roài :)
    - Với mạch có bóng công suất chạy tải cathode thì gain của tầng Driver phải cỡ 300 lần mới ổn, ít quá thì phải cần thêm Pre.

- Trước khi chốt hạ cấu hình này thì Em đã rút ra cắm vào cả chục loại bóng khác nhau với nhiều đk hoạt động khác nhau và rút ra kết luận như ở đầu topic là dùng bóng nào ở vị trí này cũng được, không nhất thiết phải là 6H23.
    - Xét về mức độ Hay thì mỗi bóng cho chất âm mỗi khác, không thể so sánh được và điều này đã được em test tại RBC cho các bác xem.
    - Xét về gain thì có vẻ ở vị trí này 6H23 sẽ cho gain toàn mạch lớn nhất khi được tối ưu hóa điểm làm việc, và như kết quả thí nghiệm thì Vout = 300Vp-p mới bắt đầu méo, nguồn nuôi mạch driver là 385v (cái đồng hồ cà giựt nó cho ra 399V như trong hình :lol: ) như vậy theo em là khá ổn.
    - Vpp~ 300V thì con 6H23 đảm đương vô cùng tốt khi dòng chạy chỉ có 4mA, không sợ quá áp hay cs tiêu tán, Em có tính đến vụ này roài :)
    - Việc tăng áp lên cao hơn nữa gặp phải một vần đề là đa số tụ Rẻ tốt trên thị trường . . . tháo máy thường khoảng 400V nên Em chỉ dám tăng áp tới 390V để an toàn và mạch nguồn được đơn giản.
    Khi đưa ra thiết kế Hay-Rẻ-Dễ này thật sự Em đã dự tính có rất nhiều khó khăn trong việc phối ghép và tận dụng các linh kiện giá rẻ và tốt hiện có rất nhiều và kết quả test ngày hôm qua theo nhận định của Em là rất tốt :D
    Cụ Dze có đồng ý nhu vậy không ạ ? :wink:

19. Dztronic

Dztronic Advanced Member

- Ậy gain 300 lần đã là quá cao cho yêu cầu ampli tube Push Pull với những bóng phổ thông trừ khi dùng để lái cặp bón 845 cho PP.
    - Với PP dùng cấu hình Circlotron thì cần gain cao như vậy vì tần công suất không có gain nhưng với cấu hình PP khác thì với gain 300 nếu không dùng hồi tiếp + OPT không tốt thì sẽ là vấn đề.
    - Hơn nữa cặp thoát cathode 6H6P không tăng gain và cũng không giúp gì cho việc giảm méo hay tăng biên độ điện thế lái trừ khi thím dùng để lái những bóng hỗ dẫn kiểu 6C33C-B thì hợp lý. Với nhiều bóng công suất khác (ngay cả vài cây 6H13C) thì chưa chắc đã cần thiết. Ấy thế nên em mới xúi thím là bỏ nó đi là vậy.

Chỗ bôi đỏ mới là mấu chốt vấn đề vì "cái khó nó bó cái khôn" :evil:
    - Chỗ mạch đảo pha với cấu hình của thím thường cần từ 500-550VDC để hoạt động hiệu quả nhưng thím chỉ có 390V nên bắt buộc phải dùng con chốt hạ 6H23P vốn dĩ có hỗ dẫn và gain khá cao và nội trở tương đối thấp để đạt biên độ lái cần thiết. Nhiều lúc súng chính xác cũng không bằng vừa hỏa lực mạnh vừa chính xác mà con chốt 6H23P chỉ giải quyết được một. Nếu thím có áp B++ cao cỡ 500-550V (nắn điện tăng đôi từ nguồn biến thế cách ly 220VAC được gần 700VDC rồi dùng thêm mạch RC hạ áp xuống là có) thì vấn đề sẽ được giải quyết ổn thỏa với nhiều con chốt hạ khác hỏa lực hơn so với con 6H23P đang xài. Vấn đề sẽ giải quyết bằng cách là tăng giá trị điện trở tải Anode trong phần mạch 6J4 (vì đã có B++ cao) rồi kết hợp với bóng có Muy=20 kiểu 6H6P hoặc 6P14P ở chế độ Triode làm đảo pha như mạch đương thời thì tổng hskd cũng sẽ bằng mạch bác đang có mà còn ít méo hơn và tiết kiệm được thêm 1 mạch thoát Cathode nếu không cần kéo đến 2 cặp 6C33C-B.
    - Cũng bởi vì cái khó mà thím chơi áp xấp xỉ 390V cho tụ hóa 400WV (Working Volt not Surge) thì đợi thời gian không bao lâu xem tụ nó có phình đít ra hay không thì biết :roll: Ở môi trường nhiệt độ bên ngoài cỡ 50C thường với môi trường ampli tube hay class A thì điện thế an toàn cho tụ hóa quá lắm là 90% của WV (thông thường xử dụng 70-80%) nhất là với nắn điện dùng diode. Với tụ 400WV rã máy thì nên dùng 2 quả kết hợp với 2 cái trở chia áp mắc nối tiếp thì sẽ có cái tụ 800WV mặc dù giá trị tụ giảm gấp đôi nhưng do dùng thêm mạch lọc RC hạ áp cho mạch driver thì nguồn B++ vẫn sẽ rất phẳng và lúc này mạch sẽ không phức tạp hơn là bao nhiêu mà an toàn linh kiện lên nhiều lần cộng thêm cho ta dùng áp cho mạch đảo pha lên đến 550VDC sẽ dễ có nhiều đường binh hơn thay vì chỉ có 390VDC với cái tụ 400WV ngắp nghé chờ xịt khói hay nổ bất cứ lúc nào.

Đương nhiên nếu thím và các anh em đã hài lòng và yên tâm với đì zai đang có rồi thì cứ gô ờ hét :D

20. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Em nghe bác Dztronic "phản pháo" bác DIY-Lover mà em tự hỏi sao mình không theo học ngành điện tử nhỉ. Nghe các bác tranh luận mà em thấy kiến thức điện tử sao mà mông mênh thế, mà cũng có thể là những mảnh đất để các bác cày xới, sáng tạo và cũng thu hoạch được những thành quả thật là đáng khích lệ. Em mong các bác cứ phát huy tinh thần cùng nhau đưa ra những ý kiến của mình và thống nhất lại quan điểm đúng nhất, từ đó mà dân amateur như chúng em có được những sản phẩm ưng ý nhất nhờ công của các bác. Xin chúc các bác khỏe.

21. vusonlvb

vusonlvb Advanced Member

-Việc các bác tranh luận rất là thú vị, theo tôi đấy cũng là một lựa chọn hay cho bo của bác love, trên cùng 1 bo có thể lắp, mod theo nhiều phương án khác nhau thì vẫn thú vị hơn tùy theo trường phái, đôi tai và túi tiền :D của các DIYer.
    Bác DiY-Love ơi có bo cho HN nội chưa, mót lắm rồi :oops:

22. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

- Cũng bởi vì cái khó mà thím chơi áp xấp xỉ 390V cho tụ hóa 400WV (Working Volt not Surge) thì đợi thời gian không bao lâu xem tụ nó có phình đít ra hay không thì biết :roll: Ở môi trường nhiệt độ bên ngoài cỡ 50C thường với môi trường ampli tube hay class A thì điện thế an toàn cho tụ hóa quá lắm là 90% của WV (thông thường xử dụng 70-80%) nhất là với nắn điện dùng diode. Với tụ 400WV rã máy thì nên dùng 2 quả kết hợp với 2 cái trở chia áp mắc nối tiếp thì sẽ có cái tụ 800WV mặc dù giá trị tụ giảm gấp đôi nhưng do dùng thêm mạch lọc RC hạ áp cho mạch driver thì nguồn B++ vẫn sẽ rất phẳng và lúc này mạch sẽ không phức tạp hơn là bao nhiêu mà an toàn linh kiện lên nhiều lần cộng thêm cho ta dùng áp cho mạch đảo pha lên đến 550VDC sẽ dễ có nhiều đường binh hơn thay vì chỉ có 390VDC với cái tụ 400WV ngắp nghé chờ xịt khói hay nổ bất cứ lúc nào.

Đương nhiên nếu thím và các anh em đã hài lòng và yên tâm với đì zai đang có rồi thì cứ gô ờ hét :D[/quote]

Em thì nghĩ chắc bác ấy muốn anh em DIY có điều kiện tham gia, nên bác ấy mới thiết kế điện áp nguồn như vậy việc tăng điện áp nguồn có rất nhiều lợi ích như bác đã nêu nhưng bù lại khi DIY thì anh em lại muốn kiếm linh kiện dễ có mà loại tốt phổ biến nữa , như đèn và tụ quan trọng nhất là tụ điện áp cao thì tụ tốt tháo máy ko nhiều , như bác nói thì đúng là là chỉ cần nối tiếp là giải quyết được nhưng nếu chỉ dừng lại ở phần nguồn chính thì không vấn đề nhưng qua các mạch lọc RC cho phần driver mà nối tiếp nữa , à cả tụ tín hiệu nữa ạ (cái lày quan trọng nắm ) thì số tụ sẽ nhân đôi mà thực tế các tụ ghi trị số điện dung như nhau nhưng qua sử dụng rồi em cũng sợ rơi áp sẽ khác nhau trên tụ . như thế thì vấn đề rẻ và rễ nó có vẻ hơi ngược 1 chút ạ âu cũng khó . còn mạch lặp điện áp thì chắc bác ấy muốn dùng là chắc muốn dùng đèn công suất nào cũng được (ko biết đúng ko )

23. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu là em mà định chơi rẻ, áp thấp để có vài linh kiện dễ kiếm thì chắc không chọn phương án tần công suất dùng cấu hình Circlotron vì vốn nó cần rất nhiều biên độ điện thế lái. Mà B++ thấp luôn là kẻ thù của biên độ điện thế lái. BAT VK cũng chơi cấu hình này nên đã phải dùng rất nhiều bóng 6SN7 ngay cả 6H30P để làm mạch driver mà vẫn cần phải thêm preamp vì không thể bóp đây đó để có được yêu cầu kỹ thuật cần thiết.
    Thím Lọ đã tốn nhiều công để hoàn hảo mạch điện nên các bác đã thấy hài lòng thì cứ việc xử dụng. Đương nhiên board mạch của thím Lọ có dư chỗ để thay đổi mạch nên cũng dễ giải quyết vấn đề tùy theo sở thích, điều kiện người dùng nó.

24. candy_sniper2007

candy_sniper2007 Advanced Member

He..he.. nghe bác DZe và bác Lover tranh luận (hổng phải tranh cãi) em thấy đúng là nhiều thứ để học ghê.
    Cho em hỏi bác DZe là nếu em sử dụng phần đèn công suất bằng 2 con 6C33 mỗi kênh thì không cần phải chỉnh sửa gì mạch của bác Thi ạ? Và theo bác Lover thì nếu em xài đèn này thì tốt nhất là nên cấp B+ ở 250V hay ở 350V ạ? Em hổm nay đang lăn tăn về cái chassic một phần vì không biết nên dùng đèn nào? Nếu sử dụng 6H13 thì em ko cần gia công chassic vì em có sẵn, còn 6C33 thì em phải thiết kế chassic mới (thực sự thì em prefer cái 6C33 vì em là fan của BAT mà, cái đèn đó nhìn đẹp khủng). Hổng biết em còn bao nhiêu ngày nhỉ vì mấy bữa nay tuy board driver em đã hoàn tất nhưng bận việc quá nên chưa vẽ cái chassic nữa..

25. DIY-lover

Bàn lý thuyết mãi cũng không thể thuyết phục được các Cụ :mrgreen:
    Thôi thì em đành phải dùng những trải nghiệm thực tế qua gần 6 tháng vật lộn với nó để chứng minh tại sao lại phải làm như vậy !
    Bo mạch mà Em đo kiểm là bo mạch thứ 4 mà em thử nghiệm về ý tưởng thiết kế với những bóng này nên có lẽ hơn ai hết em hiểu những thuận lợi, những ưu khuyết điểm trong quá trình thực hiện thực tế và khả năng ứng dụng đa năng của driver này cho rất nhiều bóng công suất thông dụng.
    Thực sự là khi thực hiện có nhiều vấn đề nảy sinh mà khi tính toán lý thuyết và mô phỏng ta không lường trước được cho đến khi đo đạc và nghe thử.
    Em sẽ túc tắc trình bày các kết quả đo đạc khi lắp vào một Ampli thực tế, và khả năng ứng dụng để lái tầng công suất là các bóng khác, kể cả nối tầng trực tiếp với G2 bóng công suất 5 cực theo kiểu "Screen driven" mà chị Bạch và Cụ Ham rất thích :)
    Thôi, Em đi ăn trưa rồi bàn tiếp . . .

ps, từ đầu topic tới giờ Em vẽ mạch PP bình thường dùng BA xuất âm ở Cathode thui chứ chưa có hướng cho bà con làm circlotron mà, Circlotron để dành cho các Bác thích táy máy sau này thui vì không dễ chút nào :)

Share This Page

Loading...