Cùng làm Ampli đèn HAY - RẺ - DỄ : OTL ? tại sao không !!!

Discussion in 'Đèn điện tử' started by DIY-lover, 12/12/08.

1. thanhpham

thanhpham Advanced Member

Re: Cùng làm Ampli đèn HAY - RẺ - DỄ . . .

t

Attached Files:

2. Danganh97

Danganh97 Advanced Member

-Bác thanhpham, cái BA của Bác nó còn rú lên kô Bác?
    -Còn bệnh bị 1 kênh kêu bé hơn kênh kia 1 chút thì Bác thử KT cái Volume xem sao cụ thể là đảo Volume 2 kênh cho nhau nếu kô phải tại Volume thì Bác đảo 3 cái đèn của kênh R (của bo Driver) sang kênh L xem nó có thay đổi khác kô.
    -Xin chúc Bác thành công .

THÂN.

3. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

Bác ấy làm bên ngành đường sắt, nhà lại gần đường tàu, cho nên Biến áp nó phải thế thì mới hay, mới thể hiện đc tiếng tàu ....
    @ Thanhpham hom nào bác thử bản "tàu Anh qua núi xem thế nào" đảm bảo phê phải biết.

Attached Files:

File size:
      128,4 KB
      Views:
      4
      File size:
      110,2 KB
      Views:
      4
      File size:
      168,5 KB
      Views:
      4
  4. thanhpham

@danganh97-BA của em đã hết rú rồi,kêu êm re à.em cũng đang nghi em volume vì khi em bật nhỏ nhất có thể thì 1 bên kêu và bên còn lại vẫn kêu nhỏ.Nhưng em lăn tăn nhất là vặn volume lên 1 chút mà đã bể tiếng rồi.theo em thì bản chất của mạch này bị thế.bác chủ topic xem thế nào để cải thiện phần trên đi bác ạ. :wink:

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Vụ bên kêu to bên kêu nhỏ trước đây em cũng bị. Thử tùm lum thấy không phải tại volume cũng không phải tại board mà là tại mối hàn dây tín hiệu bị rơ.

6. Wildhorse

Bác Thành Phẩm đã cán đích, không biết cái vụ "phun be lần" thế nào nhẩy, bác chủ ơi...............i.i.i.i.i.

7. thanhpham

HI..HI..
    Đã cán đích nhưng chưa tới "thành phẩm" em ơi.chắc phải nhờ bác chủ làm quả full balance mới ra lò thì mới "thành chính quả" dc ngựa hoang à. :wink:

8. thanhpham

DRIVER EM ĐO LÀ 385V CÓ DC KO BÁC ƠI?nếu muốn tăng lên như bác nói thì cần làm những gì?hiện tại amp của em vỡ tiếng nhòe nhoẹt quá bác ợ.Bác giúp em nhé.tks.

9. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Em đang nâng cấp Ham Rẻ Dở thành Laptop...
    Các bác cho em hỏi, tụ để gần OPT có gây nhiễu không?

Attached Files:

10. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

OPT xuyến nó không chịu nhiễu đâu, Bác cứ yên tâm mà lắp.

11. nguyenhanoivn

Chúc mừng bác trở lại sự nghiệp Đi ai oái. Bác khỏe hẳn chưa?

12. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

"Amp Laptop" của Bác sao nhiều biến áp thế Bác Nguyên? Bác đúng là... nhà sản xuất :)

13. nguyenhanoivn

Em tách ra để dễ dàng trong việc làm trễ phần cao áp. Nặng kinh khủng bác ạ, chắc tầm tầm bằng... nàng tiên cá :mrgreen:

14. DIY-lover

Bắt đầu đây . . .

15. Wildhorse

Dây dợ loằng ngoằng quá, trông hơi bị..... EM mà biết quấn Xuyến như bác em làm mỗi đèn một cục nguồn cho nó hoành tráng.
    Mà sao bác không để 2 chai Black ở 2 bên cho nó cân nhẩy.

16. nguyenhanoivn

Em còn 2 chai nữa cơ mà... :mrgreen:
    Vụ dây dợ, em ko làm sao cho nó gọn hơn được, chắc ắn vào bản chất rồi vì em luộm thuộm lắm.

Attached Files:

17. AnaDigi09

AnaDigi09 Advanced Member

Khó nhất của mạch công suất kiểu Thoát Cathode (Cathode Follower) là mạch driver cần phải có khả năng cung cấp biên độ thế lái rất cao MÀ KHÔNG MÉO hoặc nếu có méo thì chỉ nên bằng 1/10 độ méo của mạch công suất. Trên thực tế để cần cho mạch hoạt động tốt về mặt kỹ thuật lẫn bảo đảm cho vấn đề sx hàng loạt hay kiểu KIT thì mạch driver phải được thiết kế có khả năng cung cấp biện độ lái đến hơn 1,4 lần mạch công suất cần thiết.

Ví dụ: Nếu mạch 6H13C cần biên độ thế lái là +/- 100V đỉnh-đỉnh để hoạt động động đúng thì mạch driver phải có khả năng cung cấp +/- 140V đỉnh-đỉnh mà méo chỉ nên bằng 1/10 lần mạch độ méo của tầng 6H13C gây ra.

Thể thiết kế 1 mạch driver có khả năng cung cấp +/- 140V đỉnh-đỉnh mà méo dưới 0.1% ngay cả 1% mà không dùng những cấu hình phức tạp ngay cả hồi tiếp không phải là truyện dễ dàng. Đơn giản là mọi thứ đều đối chọi nhau về mặt kỹ thuật luôn được này mất kia và đây là lý do tại sao những hãng làm ampli tube thường né mạch Thoát Cathode cho tầng công suất là lý do này mặc dù về mặt kỹ thuật mạch công suất Thoát Cathode tải OPT là rất tốt về mặt kỹ thuật.

Về mặt lý thuyết:
    1- Bóng muốn có khả năng cho ra biên độ lái biến thiên cao VÀ ít méo thì thường là bóng có hệ số Muy thấp.
    2- Nhưng bóng có hệ số Muy thấp thì lại cần rất nhiều tầng khuyếch đại thế trước đó để mới có khả năng khuyếch đại lên đến mức biên độ cần thiết ---> Mạch trở nên phức tạp và méo cũng trở nên phức tạp
    3- Muốn vừa có hệ số Muy cao VÀ có khả năng cho ra biên độ lái cao phải là bóng có độ hỗ dẫn cao VÀ độ tuyến tính cao --> rất hiếm có trên đời. Một vài bóng 5 cực khi nối chế độ 3 cực làm khá tốt vụ này nhưng cấu hình này không tuyến tính bằng bóng thuần chủng 3 cực vì gây nhiều hài bậc lẻ nhiều hơn và thường những bóng này có tụ ký sinh rất cao khi hoạt động ở chế độ 3 cực.
    4- Bóng có độ hỗ dẫn cao thường luôn tụ ký sinh cao VÀ khi thiết kế mạch có hệ số khuyếch đại thế cao sẽ gây hiện tượng Miller làm giảm đáp tuyến tần số cao.
    5- Để giảm hiệu ứng Miller thì mạch sẽ trở nên phức tạp hơn
    6- Dùng vi sai hay balance làm mạch lái có khả năng tăng biên độ lái lên rất nhiều vì biên độ 2 bán kỳ bù trừ lẫn nhau khi 1 trong 2 bán kỳ không cân nhau còn gọi là triệt hài bậc chẵn nhưng méo bậc lẻ vẫn giữ nguyên và nhìn trên Scope sẽ khó mà phát hiện ra cho đến khi nó méo hơi tà đầu thì mới hy vọng thấy.
    7- Dùng tải choke thay vì tải trở ở Anode sẽ tăng biên độ lái nhưng kiếm cái choke điện cảm cao sẽ trần ai và mắc tiền.

Nếu ta đi từng bước 1 --> 7 hoặc kết hợp 1 --> 7 lại với nhau sẽ thấy mọi sự sẽ chống lại ta.

Từ cổ chí kim thiên hạ thích bóng 6H23P/6DJ8 và họ 6H8C/6SN7 làm pre và driver là có lý do kỹ thuật. Ngoài yếu tố ổn định ít khi giao động tự kích (như kiểu mấy bóng 3, 5 cực tần số cao lẫn độ hỗ dân cao sau này) những bóng này có hệ số Muy khá cao 20 - 30 VÀ thuộc loại rất tuyến tính VÀ khả năng cung cấp thế lái biến thiên rất cao VÀ tụ ký sinh cũng thuộc loại thấp. Với khả năng cung cấp +/- 70V thì 6H23P/6DJ8 hoặc 6H8C/6SN7 đều rất tốt nhưng lên đến hơn +/- 100V thì bắt đầu đã khá gay; đơn giản là 6H23P/6DJ8 công suất tiêu tán và thế chịu đựng cũng giới hạn. Bóng 6H8C/6SN7 chịu được thế và công suất tiêu tán có cao hơn 6H23P/6DJ8 mặc dù Muy có thấp hơn (có thể bù trừ vào phần khuyếch đại thế trước đó) và nếu cần có thể dùng 6H6P/5687 để thay chỗ cho 6H23P vì chịu được thế và công suất tiêu tán cao hơn. BAT và 1 số hãng thiết kế gia Nga dùng 6H8C và 6H6P lẫn 6H30P làm pre và driver là có lý do kỹ thuật. Và họ dùng 6C33C-B làm tầng công suất thay vì 6H13C cũng có lý do kỹ thuật là vì 6C33C-B công suất cao hơn 6H13C dễ kiếm và rẻ hơn cho cùng tổng công suất và có thể hoạt động ở B+ thấp hơn 6H13C mà vẫn cho công suất cao. Khi hoạt động ở B+ thấp hơn thì biên độ thế lái cũng đòi hỏi thấp hơn sẽ dễ dàng cho mấy chú 6H8C/6H6P/6H30P tung hoành ngang dọc.

Đến nay cá nhân em thấy bóng 6SN7GTA/GTB của đế quốc là bóng tốt nhất để làm mạch pre/driver có khả năng cung cấp biên độ thế lái cao nhất vì nó có đủ tính chất của bóng 6H8C/6SN7 nhưng nó có khả năng chịu áp và công suất tiêu tán cao gấp rưỡi đến gấp đôi. Bóng 6SN7GTA/GTB công suất tiêu tán chịu đến hơn 5W và chịu áp liên tục đến gần 500VDC (6H8C chỉ cho phép đến 350V). Với khả năng này người thiết kế được phép cung cấp áp rất cao cho mạch 6SN7GTA/GTB mà vẫn đảm bảo sự bền bỉ và an toàn và đương nhiên sẽ cho biên độ lái nâng cao theo cùng tỉ lệ.

Theo ý kiến cá nhân của em thì bác DIYLover nên nghiên cứu làm thêm mạch "driver Ver 2" cho các anh em biết đâu mau chóng đạt kết quả hơn so với mạch Driver đương thời (theo em Version 1 có cơ hội bị bể tiếng nếu không có máy đo hoặc không biết cần chỉnh kỹ thuật cho hợp lý). Mạch Driver đương thời phụ thuộc rất nhiều vào khả năng của bóng 6H23P nhưng nếu trúng lô hàng nào chỉ lệch có 10-20% hoặc kiếm phải bóng cũ là có thể lệch khả năng cung cấp điện thế lái mấy mươi % ngay thôi.

Có điều gì không phải hoặc không đúng xin các bác bỏ qua hoặc chỉ bảo thêm.

18. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Bác bố trí mấy cục xuyến sát nhau quá thì mấy cái nắp chụp từ Abott làm sao gắn vào được? :lol:

19. nguyenhanoivn

Bác cứ trêu em... :oops: Mấy cái đó là chiến lợi phẩm của em đấy :D

20. Wildhorse

To Bác AnaDigi09, Nghe bác phân tích rất Hay,
    Ngay từ đầu em đã một mình âm thầm rẻ trái lấy Anode ở phần công suất, và đã mày mò khá nhiều phương án.
    1. Dữ nguyên tầng đầu của bác DIY Love, chỉ đổi phần công suất kết quả Tiếng rất to khỏe, nhưng độ chi tiết không cao, tiêng giống như bán dẫn và mấy con trở trên bo Driver thì nóng khủng khiếp (trên 70%- Mặc dù đã thay bằng trở có W cao hơn".
    2, Chuyển sang dùng 6H8C: 1 nửa đèn làm đèn đầu, 1 nửa đèn đảo pha và dùng tiếp một con 6H8C làm đèn thúc, có Hồi tiếp: tuy nhiên tiếng khá nhỏ và bass kém.
    3. Tiếp tục dùng mạch như phương án 2 nhưng thay đổi bóng đèn đầu dùng 1/2 con ECC82, chập đôi em ECC85 làm đảo pha và thúc bằng 6H6P- có hồi tiếp, tiếng cải thiện rõ rệt, có độ chi tiết hơn mặc dù không lớn bằng phương án 1. tuy nhiên em vẫn cảm thấy thiếu thiếu cái gì đó. có thể là tầng đầu chưa đủ sức nuôi tầng công xuất.
    Thú thực là em chả biết tính toán gì cả công với việc không thấy ai lặp mạch nào với 4 bóng Công suất/kênh cùng OPT 1.2k:8, em làm theo kiểu người mù đi đêm ấy.
    cái mạch của em đây: (phương án 2 và 3 em chỉ thay bóng thôi, tụ trở giữ nguyên) bác xem có gì giúp em với, hay là chỉ cho em cách tính toán một mạch điện như thế nào không ạ.
    Tks

21. AnaDigi09

Đây là con đường rẽ rất ư là liều mạng :(
    Khi đổi từ Cathode sang Anode mạch công suất đã có hskd thế từ dưới 1 trở nên 2-3. Như thế bác đã vô tình tăng nội trở ra, làm mất luôn nội hồi tiếp và méo do đó cũng tăng theo và băng thông có thể hẹp theo luôn.
    Như em đã nói từ trước tải OPT dưới Cathode là 1 phương án rất tốt về kỹ thuật vì nó sẽ làm giảm nội trở của đèn gần như theo tỉ lệ hệ số Muy và trên đời không có gì tải dung kháng và cảm kháng (ở đây là cái OPT) tốt bằng 1 mạch có trở kháng thấp (càng thấp càng tốt); ở đây mạch có trở kháng thấp là mạch Thoát Cathode của bóng 6H13C. Do khi giảm tổng trở mạch 6H13C như vậy nên cho phép lái cái OPT "kém chất lượng kỹ thuật hơn" mà vẫn đạt được chất lượng tốt cho toàn mạch; trong khi cái OPT nếu dùng cho tải Anode cần phải thiết kế hoàn hào hơn. Đã vậy bóng 6H13C cũng như 6C33C-B vốn cũng không phải là loại tuyến tính cáo nên chạy tải Cathode cũng là hình thức làm tăng độ tuyến tính của nó mà chấp nhận mất hskd thế và người thiết kế đã bù trừ lại bằng mạch driver rất nhiều tầng khuyếch đại và sự chọn lựa tube kỹ lưỡng là vậy. Đã vậy thực tế cuộc Contest Sumo 2008 đã chứng minh cấu hình tải Cathode đã đạt về chất âm; hơn nữa chủ nhân của mạch cũng đã ăn sương nằm đêm để hoàn hảo lẫn hài hòa chất lượng kỹ thuật của phần công suất (6H13C lẫn OPT) nên càng không nên thay đổi cấu hình nếu không nắm rõ vấn đề kỹ thuật lẫn vật tư (vật tư ở đây là loại bóng và cái OPT vốn được làm sẵn)
    Bóng 6H8C tuy tuyến tính nhưng hs Muy lại thấp hơn bóng nguyên thủy kéo theo cả mạch không đủ hskd thế để nâng biên độ lái cần thiết cho mạch công suất. Đã vậy dùng thêm hồi tiếp thì hsdk thế càng thấp hơn cho toàn mạch nên sẽ cho ta cảm giác nhạc nghe không đủ sức. Hơn nữa dùng hồi tiếp toàn cục lấy điểm hồi tiếp của cái OPT không ổn bằng nội hồi tiếp của mạch tải Cathode phần công suất nguyên thủy. Nguyên nhân là băng thông về biên độ lẫn pha của cái OPT sẽ hạn chế khả năng hồi tiếp cũng như chất lượng hồi tiếp cho toàn giải tần số. Nhân đây cũng mở rộng thêm là nhiều lúc người thiết kế ampli Tube không phải không muốn dùng nhiều hồi tiếp như bán dẫn mà tại do khiếm khuyết kỹ thuật của cái OPT không cho phép người ta dùng nhiều hồi tiếp.
    Đồng thời dùng hồi tiếp toàn cục để sửa méo chỉ hữu hiệu (lẫn nghệ thuật cho Audio) là khi từng phần mạch lúc hoạt động càng ít phần tử bị méo thì càng tốt và hiệu quả. Ví dụ khi chưa có hồi tiếp toàn cục ngoài hskd toàn mạch phải đủ cao thì mạch pre và driver phải phải đủ sức lái ở vùng hoạt động đó nhưng vẫn ít méo chỉ để lại phần công suất hơi méo; sau đó khi dùng thêm hồi tiếp toàn cục vào thì hskd của toàn mạch sau hồi tiếp vẫn đủ theo yêu cầu mà đồng thời méo do phần công suất cũng sẽ được chỉnh sửa theo và những mạch như vậy thường được nhiều người nghe ưa thích hơn. Trong việc này 1 lần nữa tube cũng có phần nhỉnh hơn bán dẫn về mặt nghệ thuật của kỹ thuật vì ráp mạch tube đơn giản không hồi tiếp nhưng vẫn ít méo thường dễ hơn là ráp bằng bán dẫn.
    Bóng ECC85 tuy hệ số Muy cao nhưng vốn không tuyến tính bằng 6H23P hoặc 6H8C; và cũng như em đã viết ở bài viết trước là bóng có Muy cao hơn thường kém tuyến tính hơn và ít có khả năng cho biên độ thế lái cao nên ECC85 không thể cho điện thế lái biến thiên bằng 6H8C và 6H23P vốn là 2 bóng rất hoàn hảo cho công việc này. Do đó khi đổi qua ECC85 đương nhiên là không ổn chưa kể đến có khi giao động tần số cao ở đâu đó mà tai nghe không ra cũng nên. Hình như em có đọc mấy bài trước của topic là chủ nhân mạch driver cũng đã khổ tâm tứ để hoàn hảo cái mạch driver bằng cách qua đo đạt và thay đổi rất nhiều loại bóng khác nhau nên chuyện chắc chắn sẽ không dễ dàng khi mà bất cứ ai lấy 1 bóng nào đó mà hy vọng có thể hoạt động hữu hiệu "hơn" mạch nguyên thủy nhất là chưa rành về chuyên môn và đủ thiết bị đo như Osciloscope để kiểm chứng kết quả mod.
    Em phải phục tinh thần sáng tạo của bác vì nếu bất cứ ai cũng như bác thì Audio VN sẽ càng trở nên phong phú, đa dạng và thăng tiến. Kiến thức xuất phát từ sự đam mê chứ nó không tự nhiên mà có. "Hữu xạ tự nhiên hương" nếu bác chưa rành lắm về kỹ thuật nhưng với lòng đam mê và nghiên cứu lẫn liều lĩnh như vậy thì hy vọng bác sẽ có cơ hội trao đổi những anh em khác gần với bác biết đâu sẽ giúp bác hoàn thiện sản phẩm của mình. Chúc bác thành công.

22. DIY-lover

Cám ơn Chị Ana của Em!

Hôm nay Em lo cái vụ gởi bo PCM1794 ra HN cho các bác xong là Em triển khai ngay dự ớn này, mạch sơ chế gồm 3 bóng 9 chân, 2 bóng đầu thì mạch nguyên lý tương tự như vầy, Em gởi các Bác xem trước và góp ý nha

23. Wildhorse

càng ngày em càng khoái mấy vụ này đây, em không có nhiều tiền nhưng lại khoái mấy món hàn xì cộng với máu liều và có phần crazy cho nên cứ mần đi mần lại cái dự ớn này cho vui, thú thật là em tháo ra lắp vào không dưới chục lần rồi. mấy cái bo của bác DIY lớp em làm nát bươm cả rồi - (sorry bác Lớp nhé). Hiện tại em không gắn lên chassic mà để mỗi thứ một nơi nghe cho vui, kể cũng thú vị. Hôm nay mưa mát trời nên lại đang tính ngịch ngơm tiếp đây. khi nào có tiền mua bóng khác về nghịc thì thôi.

24. thanhpham

Theo em thì bác thiết kế bo mạch tầng đầu size như cũ nhé.chứ bác làm to or nhỏ hơn 1 chút là chết cả dây chuyền tụi em đó.Em cứ thích có đầy đủ rồi là về cắm phịch,phịch vào là xong.
    tks.

25. AnaDigi09

Các bác làm em chợt nhớ trong kho của em có 1 món mà trên đời vẫn còn đang "Thật Hay Rẻ Nhiều và Độc" trong tàn dư của chtranh lạnh của Liên Bang Xô Viết đó là .... 6E5P ráp ở chế độ Triode. Nhà em khi xưa may mắn kiếm được vài chục quả nghiên cứu mới biết nó thật khủng khiếp biết đâu bây giờ có đất dụng võ. Theo cá nhân em nếu bác DIYLover vẫn quyết định chơi 3 bóng 9 chân thì:

1- Dùng 1 bóng có 2 nửa Triode ví dụ như 6H23P hoặc 12AU7: 1/2 khuyếch đại thế + 1/2 đảo pha vũ như cẩn. Hskd đâu khoảng 10 V/V.
    2- Dùng 2 bóng 6E5P chạy khuyếch đại thế kiểu vi sai mỗi nửa vi sai 1 bóng. Hskd đâu khoảng 15 V/V.
    3- Bỏ mạch Thoát Cathode 6H6P vì bóng 6E5P có nội trở ra thấp đâu đó khoảng 1KOhm tuy không thấp như 6H6P Thoát Cathode nhưng vẫn dư sức kéo bộ công suất 6H13C mà biết đâu chất âm lại còn hay hơn. Hiềm là cặp tụ liên lạc lúc này phải kiếm loại tối thiểu trên 400VDC :( Kẹt quá thì đành ... nối tiếp thêm 2 cái :D
    Từ 1, 2, và 3 ---> 2 tầng khuyếch đại thế với hskd gần 150 V/V và tổng trở ra khoảng 1KOhm.

Chỉ cần nhìn bộ driver với cặp bóng 6H5P là đã thấy cối. Còn nếu tai thính và thêm máu nghịch thì có thể dùng luôn 1 mình cái driver này làm ampli Push Pull với công suất trên 8W có thừa vì mỗi cây 6E5P có công suất tiêu tán đến hơn 8W. Chỉ cần thêm 1 cái OPT có tổng trở 6Ka-a (tương đương với mấy cái OPT của 6L6) là sẽ có 1 ampli Triode Push Pull class A hoặc AB No Feedback. Quá đã !!!!

Bây giờ công việc các bác là mau đi kiếm 6E5P giá chỉ bằng 1/10 những thứ tê giác thiên hạ đang tìm của NATO nhưng đồ NATO yếu cơ hơn 6E5P khối Warsava đến 2 lần. Em đang tranh thủ liên lạc với bác Supermode sang xẻ cho vài con linh kiện công suất bán dẫn cực độc mà bác ấy mới tìm ra rồi kết hợp với 6E5P để làm ampli Hybrid để hy vọng kịp đi thi Sumo (không biết có hợp lệ không nữa ? :( )
    Nếu có gì không ổn xin đừng đánh em .... Cũng tại em ngủ không được nên có viết gì nhăng cuội xin các bác thông cảm ... hic :cry:

Share This Page

Loading...