Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. quyen

quyen Advanced Member

@ thầy Dùm: run rủi thế nào mà lại có bác ở cơ quan vứt đi 1 cái biến áp xuyến cũ. Em rút ruột nó ra thì thấy sơ cấp cuốn bằng dây 0,55 hay 0,6 gì đó. Thế là lại có ngay đồ nghề để xe chỉ luồn kim cho cái đốt tim rồi. Thêm nữa sáng nay bác TBgroup lại bố cáo có thêm đợt nhân sâm vạn năm nữa rồi CHOKE CHOKE

2. Megaworks

Megaworks Advanced Member

Cho em hỏi Vecni mà mấy bác dùng ngâm BA là loại vecni sơn gỗ hả?
    Nó là gì vậy, chỉ em cách pha chế và mua ở đâu

3. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Quấn cục BA xong, bác cứ xách xuống nhà ông Rùm nhờ ngâm hộ, sẵn hỏi cái vecni là cái chi mua chổ ni . bác muốn mua cứ ra chổ hôm trước mua dây đồng hỏi mua vecni cách điện để quấn cục nguồn (hình như 1 lít 70-80K thì phải) + thêm cái chai để pha loãng, hình như là ACETON gì đó)

4. Tanbinhgroup

Tanbinhgroup Approved Member

Ái chà, dung dịch pha loãng vecni cách điện là xy-len 17K - 20K /lít bán ở mấy tiệm sơn đó . Còn vecni cách điện thì ra NT mua ( ngay tiệm bán FE và dây đồng đó ) nhưng ko tới 70 -80K/ lít đâu .

5. miumiu

miumiu Advanced Member

Hôm qua rảnh tay quấn hộ anh bạn cục choke cho EL34.
    Lõi C-core QS cũ. 16x30mm
    Dây 0.3mm chịu tải khoảng 180mA
    Quấn được 5150 vòng, đo trở thuần 175R.
    Vào lõi đo L được 15,4 Henry
    Phen này thì khỏi ù nhá. :lol:

Attached Files:

6. quyen

quyen Advanced Member

Bác rùm ơi, vừa mới kiểm tra lại quy trình quấn cái biến áp nguồn của em và thấy nghi vấn nhất là vấn đề về cách điện. Em đã dùng giấy 0,3mm cách điện cho sơ cấp với thứ cấp và dùng loại 0,08mm (0,8 dem) để lót giữa các lớp của cuộn sơ cấp, giữa các lớp cuộn thứ cấp. Với thông số như trên thì bác đã biết kết quả. Bác chỉ giáo hộ em là cách điện dùng như thế đã đúng chưa. Cần phải sửa đổi ở điểm nào để cái biến áp nguồn tới sẽ ngon hơn.

7. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

@quyen: Bác còn FE cho cục nguồn không ạh? Em đang muốn quấn lại cục nguồn cho cái AMPLY EL34SE của em, nếu bác còn thì share cho em với ạh.
    Kính bác!

8. Virgo

Virgo Moderator

Quả không ngoài dự đoán của em. Bác miumiu đã sớm trở thành " tay dệt lụa " cự phách. Hy vọng trong tương lai gần sẽ được nghe OPT made by Miumiu.

9. miumiu

miumiu Advanced Member

Bác Virgo cứ nói thế làm em ngượng chết đi được :oops:
    Nhân tiện cho em hỏi luôn là cái lõi C-core choke đấy em chia thành 2 cuộn nhỏ cho 2 bên lõi rồi đấu nối lại có được ko ạ? Vừa đỡ tốn dây trông vừa đẹp mà lại gọn hơn, chứ quấn 1 bên thế này to xù xù cứ như bụng con cá chửa ý ạ?

10. quyen

quyen Advanced Member

Hôm trước nhờ bác Rùm mua hộ có mỗi 1 bộ nên không còn bác ạ

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

@ Miumiu : 1 hay 2 cuộn thì có # gì đâu bác nhỉ ? Bác cứ quấn kín lõi như ... xác ướp Ai ... à quyên như là BA xuyến thôi :lol:

12. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Miumiu quấn đẹp thật.
    Cục nguồn đầu tiên của em cho pre :
    6.6v x 2 = 6.4v (chưa tải)
    280v = 287v (chưa tải)
    Sắp Fe và cắm điện lần đầu, tiếng đề pa của nó làm em phát hoảng. Đường 287v có tiếng re re nhiều hơn. Sáng nay mới kịp ngâm verni, hy vọng siết ốc vít đàng hoàng thì hết tiếng 're...re'

13. quyen

quyen Advanced Member

Chúc mừng bác nhé. Còn cái vụ rè rè thì đừng lo, ngâm xong vecni mà vẫn còn re re thì ra chợ mua 2 cái êtô kẹp chặt bên hông thì hết kêu luôn :p

14. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cám ơn bác quyen đã động viên, sau khi siết ốc vít thì ghé tai vào vẫn còn nghe re re, tối qua cắm tải thử đốt tim 1 đèn 6H8C thì còn 6.2v :lol: , chạy hết một bộ phim thì em nó nóng kinh khủng chắc cũng tầm 60-70 độ, sờ tay vào khoảng vài giây chịu ko nổi. :cry: .Đang tính thiết kế thêm cái chảo phía trên, vừa nghe nhạc vừa đổ trứng ốp la :D

15. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

------
    Chào các AE trong tập đoàn biến thế,

Mình có phương pháp tính biến thế kiểu rất là .. famer đó là dùng thước kẻ để design biến thế, tuy hơi nông dân một chút nhưng lại rất mô phạm về phương pháp và gần gũi với người chơi.
    AE nào cần dùng toán đồ này để quấn biến thế thì hét lên một tiếng nhé ????

16. quyen

quyen Advanced Member

Bác ThuyLT ơi, bác úp lên cho anh em tham khảo đi. Theo ý kiến em thì cái gì cũng cần có phản biện. Phương pháp tính của Bác Rùm chưa chắc đã phải là hoàn hảo chính vì thế cần có phải có 1 cái nhìn từ hướng khác đến chứ
    @vnduybom: Theo kinh nghiệm của em, nếu sờ vào thiết bị vài giây mới phải bỏ tay ra thì nhiệt độ khảng 60~70 độ. Với nhiệt độ này thì có nhiều sách nói là vẫn sử dụng bình thường. Tuy nhiên trong trường hợp này bác sẽ bị tổn thất năng lượng nhiều hơn. Em nghi là bác ghép Fe bị chồng lên nhau đấy. Bác thử kiểm tra lại xem

17. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Có em đây bác Thuylt, em xung phong làm thỏ

18. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Chào Bác Thuylt, bác hứa cho em lý thuyết và cách thức tính toán về cuốn tải bằng biến áp em chờ bác mãi mà không thấy ????

19. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cũng có thể do lúc em tháo FE bị dính, nhưng mà dính thì nó phải cộm chứ bác nhỉ,ko lẽ cả E và I đều bị dính. Em sẽ kiểm tra chiềuu báo cáo bác liền :D

20. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

--
    Ối chết ruợu nó hứa rùi :roll: .
    Thôi được em sẽ về tập hợp viết cho bác một bài .
    Về cơ bản cuốn tải choke sẽ tính toán như quấn OPT

21. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Em mới cuốn 01 cuộn BA nguồn bằng Fe của Nga, Quấn xong cân được gần 4kg, thông số rất đảm bảo. Nay còn một bộ Fe như thế nữa em định cuốn Choke có được ko các bác. Có bác nào có công thức cuốn Choke ko? Posts cho em tham khảo với

22. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Lâu rùi hôm nay mới mượn được cái máy ảnh đi kèm điện thoại để chụp ảnh cái toán đồ tính biến thế lên cho các bác.

Cách sử dụng và tính toán biến thế từ toán đồ như sau:

Bước 1 : xác định công suất và kích thước lõi

mời các bác xác định tổng công suất của Biến thế dự kiến sẽ DIY
    Tổng P = P1+ P2+ ...= U1*I1 +U2*I2 +...

Nếu biến thế nhỏ hơn 100W các bác cộng thêm cho em 5% tổn hao; biến thế từ 100W đến 1Kw các bác cộng hộ em 3% tổn hao.

Có được công suất tổng rùi các bác áp vào cột Po ( tinh theo W) sẽ biết kích thước lõi thép cần phải dùng ( tính theo cm2)

Bước 2: xác định độ từ thẩm B của lõi thép,
    cái này nếu là thép có xuất xứ thì tra theo catalog còn đồ trôi nổi hoặc 2nd thì chỉ có thể tiến hành thực nghiệm hoặc đoán (bói voi) được thôi, các DIYer cần vận đủ 6 giác quan để xác định trị số này, càng chính xác thì biến thế DIY được càng xịn.
    Nói chung các loại lõi mà chúng ta có được thông thường : chuối nhất có từ thẩm 4000 Gau-xơ, loại thông thường 9000-14000 G loại bố đỉnh thì cao hơn nữa,
    Theo em loại tôn ở khoai ta các bác cứ lấy gấp đôi tôn chuối là 8000G cho nó... đắc thọ..

Bước 3:Tính số vòng / 1 vol

Lấý thước kẻ nối điểm công suất ( diện tích lõi) với độ từ cảm đã xác định, đường thẳng này cắt cột Vòng/ V ở đâu thì đó chính là trị số vòng /1Vol.
    ví dụ : biến thế có lõi thép 8cm2 tại tấn số điện lưới 50Hz có thể phục vụ công suất là 40W ( và ngược lại cần biến thế 40w thì phải cỡ này mới đủ) độ từ thẩm 1000G , kẻ đường thẳng ta thấy cắt trục N/U ở điểm 5,7 vòng Vol như vậy cú quấn 5,7 vòng ta được 1 vol.

Bước 4 : tính số vòng các cuộn dây cần cuốn :

N1= U1*Vòng /Vol
    N2= U2*Vòng /Vol
    Nx= Ux*Vòng /Vol
    Theo khuyến nghị của các đại thụ thì trong biến thế nguồn có 2 phần tổn hao : lõi từ và dây đồng, % tổn hao trên 2 vật liệu này tạm coi bằng nhau và lấy tổng là 10% chia đều cho sơ cấp và thứ cấp.

Ví dụ : U1( sơ cấp) = 220Vol---> N1= 220*5.7=1254 trừ đi tổn hao 5% là còn 1191 vòng.

thứ cấp cao áp U2 = 440Vol CT---> 2*( 220*5.7=1254 )+5%= 2*1300 vòng.
    Vol---<N>N3 = 6.3*5.7=35.9 cộng 5% làm tròn là 38vòng.

Bước 5: xác định kích thước dây quấn :

Căn cứ vào cột Ia/d ta tra được kích thước dây cần thiết cho từng cuộn tương ứng với dòng cung cấp.

*Các bước khác tiếp theo để xác định cửa số, giấy cách... làm như bình thường.

Mời các bác ngâm cứu , chúc thành công.

Attached Files:

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

cái toán đồ của cụ trưởng thôn em thấy nghi nghi

Giống toán đồ tính kết cấu áo đường của Mẽo...

24. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

--
    Tức là không phải dùng tính biến thế nguồn mà là dùng cho PMU** :lol: ??

Khỉ thật chẳng nhẽ mình lẫn đến thế rùi :oops: ???

25. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Mờ quá cụ ThuyLT ơi! xem sao nổi :( ...hix

Share This Page

Loading...