Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. tivoi

tivoi Advanced Members

cap có điện trở 21.8 lá ngõ 220V, trở 31.6 là cao áp ra, máy sợi còn lại anh cắm điện vào đo là xong :D

2. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Cám ơn,

Sẽ review vào cuối tuần há.

3. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Alo các bác giúp em với.
    Em đang cần mấy cái công thức tính điện trở thuần của cuộn dây khi biết đường kính dây và số vòng cuốn, điện trở suất với, lâu không dùng quên béng mất.

Cảm ơn các bác :mrgreen:

4. kienaudio

kienaudio Advanced Member

Nó đây

Winding resistance
    Rw = N x Lt x 0.0000226 / d squared
    for all core sizes.
    where Rw is in ohms,
    N is turns, Lt is turn length in mm,
    0.0000226 is a constant for all equations and because the resistance in ohms of 1 metre of 1mm dia wire = 0.0226 ohms,

Bác Lơ Tơ Mơ à

5. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Bác search trên mạng có phần mềm MiscEI về lâu quá em quên. Nhưng có đầy đủ nhưng gì bác muốn. Rất nhiều công cụ trên nó mà nhiều cái rất hay với em như tính khối lượng dây, tính điện trở của sensor nhiệt độ, tính bước sóng âm thanh, ánh sáng... Ôi nhiều lắm!!! Bác dùng rồi thì sẽ không uninstall nó đâu! :)

6. ClassA

ClassA Moderator

Em nhớ mang máng công thức R=rô*L/S. rô là điện trở suất, L chiều dài dây, S tiết diện dây

7. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Cảm ơn bác Kiên nhé, cái tham số 1 metre of 1mm dia wire = 0.0226 ohms chỉ đúng với dây 1mm thôi, các cỡ dây khác thì phải tra bảng AWG rồi ráp vào công thức trên là okie

@vuthanh6 : em cũng vừa load phần mềm như bác nói rồi, rất tuyệt bác ạ. Nó ở đây nè http://www.miscel.dk/MiscEl/miscel.html

Cảm ơn các bác!!!

8. duongmt1980

duongmt1980 Advanced Member

Chào các bác!
    Em thấy tụi Tây quấn biến áp ngoài việc tính nguồn thứ cấp ra bao nhiêu vôn, cần dòng bao nhiêu thì họ còn tính cả điện trở của cuộn thứ cấp(đo 2 đầu cuộn thứ cấp). Và theo họ thì điện trở thuần của cuộn thứ cấp là rất quan trọng. Vậy em muốn hỏi ví dụ ta cuốn nguồn cuộn thứ cấp có điện áp ra là 150V thì làm thế nào để thay đổi được điện trở thuần?(vì số vòng dây trên lõi là cố định rồi). Em thấy họ quấn nguồn 150V nhưng có thể thay đổi điện trở từ 100ohm đến 800ohm.
    Thân!

9. khuehn

khuehn Advanced Member

muốn giảm điện trở thuần thì dùng dây cỡ to hơn bình thường (nhớ là phải đảm bảo cửa sổ quấn dây) hoặc dùng dây có điện trở xuất nhỏ như dây bạc chẳng hạn. Muốn tăng điện trở thuần thì dùng dây cỡ nhỏ tới hạn đáp ứng về dòng danh định hoặc dùng dây có điện trở xuất cao :p

10. metalhead

metalhead Advanced Member

Đương nhiên là điện trở thuần của cuộn dây là một thông số rất quan trọng khi tính toán biến áp, vì nó ảnh hưởng đến tổn hao khi làm việc, và đến chất lượng của nguồn điện do biến áp cung cấp :D

11. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Các bác cho em hỏi muốn chế lại cái cục đổi nguồn Lioa 600W thành BA cách ly thì phải dùng dây đồng loại gì ạ, mấy mm và mua mấy lạng ngoài chợ trời thì vừa.
    Em đang máu chế lại cái cục đổi nguồn đó thành Pow cleaner DIY.
    Các bác thông cảm em là dân đen chả có tý học hành nào về điện tử, bắt đầu sự nghiệp DIY từ đây.

12. DIYodira

DIYodira Advanced Member

theo em hiểu thì biến áp cách li thì khá an toàn
    còn biến áp tự ngẫu thì là "ngau tu", nghĩa là nếu lỡ bị giật thì chết rất là ngầu, ai cũng nễ :roll: , em sì pam chút cho nó vui nhà cửa, zdọt nè

13. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Tào lao quá! :lol:

- Nghe Em giải thích tượng hình cho nè
    BA tự ngẫu: còn gọi là tự biến áp, trong đó cuộn sơ và cuộn thứ dùng chung một cuộn dây, mục đích là tiết kiệm vật liệu => nâng cao hiệu suất.
    - Chính vì cuộn sơ vầ cuộn thứ dính với nhau nên hổng dám dùng cho Ampli đèn được vì điện ngoài đường bị câu trực tiếp vô vỏ Ampli luôn, giắc RCA luôn nên nghe nhạc thì được nhưng cấm . . . sờ vào hiện vật :mrgreen:
    - Còn nguyên lý thì cũng gần giống như cái volume nhưng thay điện trở = cuộn dây.

BA Cánh ly: Cái tên đã tố cáo nó là cái gì gì rồi Bác nhỉ, chắc Em cũng không cần giải thích gì thêm cho rối việc :mrgreen:

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác tháo dây đang cuốn trong biến áp ra, đo và cân mua dây to bằng dây cũ, trọng lượng tính dôi ra khỏang 20 % là được :p

15. metalhead

Trước nhất, tối quan trọng là bác bọc cách điện cục biến áp cũ cho kỹ càng rồi làm gì thì làm :wink:
    Tiếp theo cần xác định số vòng cần quấn: đo số vòng/volt của biến áp bằng cách dùng dây điện quấn tạm 10-20 vòng rồi đo xem được bao nhiêu volt, từ đó tính ra số vòng cần quấn trên mỗi volt, rồi nhân số này với 220 (điện áp lưới) và thêm vào 5-10% số vòng để bù trừ tổn hao.
    Xác định cỡ dây
    Từ số vòng cần quấn & cỡ dây => khối lượng dây cần mua, thêm vào độ 10-20% cho chắc ăn.
    Hoặc cách khác:
    Với biến áp tự ngẫu LiOA loại 600VA thì khi quấn thành biến áp cách ly bác chỉ được cục 300VA thôi, từ đó tính ra cường độ dòng thứ cấp, và tính ra cỡ dây (lấy 2.5-3A/mm2), và khối lượng dây cần mua, số vòng xác định như cách trên.
    Các thông số về dây quấn (khả năng chịu dòng theo kích cỡ, khối lượng dây/km...) bác có thể tìm được trên mạng.
    Vậy thôi, chúc bác thành công

16. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Ôi chao phức tạp quá nhỉ. Em cứ nghĩ là mua khoảng 0,5kg dây đồng loại 1,5mm ngoài chợ về rồi quấn đè lên cái lõi cũ với số vòng tính ra từ việc đo 10 vòng/ số volt ban đầu chứ nhỉ. Như thế là cái cục 600W đó của em sau khi xong chỉ còn 300W thôi à, vạy thì nhỏ quá nhỉ.
    Hay em đi mua cái 1200W về MOD lai cho nó đủ nhỉ.
    Thank các bác nhiều nhiều về việc giúp đỡ sự nghiệp DIY của em.

17. duykhanh2711

duykhanh2711 Approved Member

PS: mà cho em hỏi cái cái biến áp tự ngẫu với biến áp cách ly nó khác nhau chỗ nào ạ. Hix, biết vậy hồi đó cấp 3 em chịu khó nhai kỹ cái môn vật lý - điện, điện tử thì giờ chắc không phải hỏi han tùm lum thế này.
    Có thể phân biệt 2 loại BA này như sau: Giả sử với BA có 1 sơ cấp và 1 thứ cấp nhé.
    + BA cách ly là loại BA mà trên gông từ ta quấn cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng biệt, 2 cuộn này cách ly với nhau về điện, chỉ liên quan với nhau về từ ( quấn trên cùng 1 gông ). Nhìn bề ngoài BA này có 4 đầu ra : 2 cho sơ cấp, 2 cho thứ cấp
    + BA tự ngẫu là loại BA ma trên gông từ chỉ có 1 cuộn dây duy nhất. Sau khi ta quấn cuộn sơ cấp lên gông từ, tùy vào điện áp muốn lấy ra trên cuộn thứ cấp ta tính số vòng dây trên cuộn sơ cấp rồi chích từ đó ra 1 đầu dây nữa. ở loại BA này 2 cuộn sơ cấp và thử cấp có tiết diện dây giống nhau vì thực ra nó chính là 1 cuộn. Nhìn bề ngoài BA này chỉ có 3 đầu ra vì 2 cuộn SC và TC có chung 1 đầu. Giữa 2 cuộn này ngoài sự liên thông về từ còn có sự liên thông về điện vì thế nó nguy hiểm hơn BA cách ly nhiều.
    Thân.

18. bbt

bbt Approved Member

các bác ơi, em ở HN, chiều nay đi mua được mỗi dây đồng và giấy cách điện thôi ở hàng Bông thôi. Máy cuốn, tấm tôn EI và khung ko biết mua ở đâu. Các bác giúp với. Thanks

19. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

bác ra chợ giòi HN có ngay mà
    Thân

20. LinhTran

LinhTran Advanced Member

21. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Báo cáo các bác em đã tháo banh cái Lioa cũ ra rồi ạ, cuốn 10 vòng thì đo được 3,1volt, như vậy em cần cuốn 355 vòng thì được 110 volt và 710 vòng thì được 220volt. Tối hôm qua cuốn đau cả tay chỉ mới được 1 cuôn 110volt thôi, oải quá các bác ạ. :D :D

22. nhatson.elec

nhatson.elec Approved Member

co len bác ơi, được 1/2 chặng đường rồi còn dì

23. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Các bác ơi cho em hỏi quấn lõi c-core thì ở chỗ tiếp giáp 2 miếng c cần phải có cái gì không. Em có cái biến áp trước đó hoạt động em ru sau em tháo gia quấn lại quận thứ cấp thế mà khi quấn xong đánh sạch lại chỗ tiếp súc 2 miếng C gép lại thấy kêo o o to lắm và rung bần bật, mong các bác chỉ giúp

24. metalhead

Em cũng muốn hỏi như bác Canhcn :mrgreen:
    Bác Canhcn thử kiểm tra xem 2 cục C đã đượcghép đúng chiều như trước khi bác tháo ra chưa?

25. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Trước khi tháo ra em đã đánh dấu cặp, nên khi lắp lại đảm bảo thứ tự đúng như trước đó

Share This Page

Loading...