Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. chungntdic

chungntdic Approved Member

Hai đầu C bác k cần phải đánh sạch làm gì mà bác chỉ cần ghép thật chặt 2 đầu đó lại với nhau thôi ( ngày xưa em dùng dầu hắc hay còn gọi là nhựa đường đó trét vào 2 đầu tiếp giáp của nó cho đỡ bị rung khi quấn lại tăng phô cho đèn neon ), bác mà để hở 2 đầu C đó ra nhiều thì nó làm tăng từ thông -> đèn sáng trắng lên :D ( nôm na vậy là bác hình dung ra rồi ha ). Một điều chú ý nữa là bác nên kiếm gì để chèn lõi Fe cho chặt vào nhé vì thằng này nó rung giữ lắm đó :D

2. anhhp2005

anhhp2005 Approved Member

Em quấn 1 biến áp nguồn 28V-4A, điện áp ra đúng nhưng không hiểu sao mỗi lần đóng điện nó lại rung lên và kêu gừ một cái rất to, sau đó mới trở lại trạng thái bình thường.

Như vậy là do làm sao ạ ???

3. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Bác để khoảng 10-15 phút xem có nóng không, nếu nóng thì do số vòng dây /volt bác tính thấp quá.

4. anhhp2005

Em đã thử để một lúc lâu rồi không thấy nóng bác ạ.
    Nó chỉ kêu gừ lên một tiếng lúc đóng điện thôi. Còn sau đó thì chạy êm không nghe thấy gì cả.
    Em cũng không hiểu sao nữa. Hay là tại Fe hàng chợ chất lượng kém hả bác ???

5. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Các bác ơi em có cái cục nguồn UPS định tháo ra quấn lại quận thứ cấp nhưng cậy Fe ra khó quá, không biết các bác có mẹo gì không hướng dẫn em với.

6. anhhp2005

Em đã khắc phục được tiếng kêu rồi. Đơn giản là sau khi xếp, đóng các lá fe cho thật khít rồi siết bù lông thật chặt. Kết quả là im re luôn.

To: bác Canhcn.

Em vẫn thường tháo Fe cũ bị dính chặt bằng cách dùng lưỡi dao ăn tách nhẹ một góc, rồi dùng một lưỡi dao tù tách nốt phần còn lại của lá thép. Phải làm thật cẩn thận để khỏi trầy xước lá thép.

7. Canhcn

Canhcn Advanced Member

8. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Thông thường e hay dùng dao dẹp để tách lá Fe đầu tiên ra khỏi khối rồi dùng tuốc nơ vít dẹp kết hợp với kềm để đục ra, chỉ cần tháo được 2-3 lá đầu thì các lá còn lại dễ dàng thôi.

9. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Đây đồng thì đục ra bán ve chai chứ đâu có dùng lại được. Còn rửa fe thì bác ra Nhật Tảo mua nửa lít xylen nhúng vô là sạch boong. Chú ý đừng để xylen dính vô da tay => ung thư da. Nín thở khi thao tác, ngồi ở vị trí xuôi gió => nếu không coi chừng ung thư phổi.
    Tóm lại là DIY là trò chơi độc hại, nên nếu các bác đặt hàng người ta làm, đừng chê đắt.

10. al1412

al1412 Advanced Member

Em hiểu.. em hiểu... :D Em vừa quấn xong cái biến áp, riêng hít sơn cách điện em đã muốn ói ra rồi ... Nhưng mà quấn vẫn thấy thích :roll:
    Em xin hỏi có bác nào biết ở hà nội có địa chỉ nào bán fe chất lượng tốt ko vậy?
    Mong tin các bác!

11. meodenmatlua

meodenmatlua Advanced Member

Em mới lập 1 bản tính quấn biến áp nguồn bằng excel, một số hệ số lấy theo kinh nghiệm không biết đã chuẩn chưa. Bác Rùm và các Bác xem rồi chỉnh sửa giúp em nhé.
    Cảm ơn các Bác

Hôm nay em cập nhật bản mới hơn, các bác xem cho em ý kiến nhé.

12. meodenmatlua

meodenmatlua Advanced Member

Bác Rùm đi vắng lâu nhỉ? Xem giúp em cái bản tính đi.

13. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

các bác cho hỏi với. em muốn quấn thêm một lớp chống nhiễu giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp thì phải dùng đồng lá hay là dùng dây bình thường quấn một lớp ạ.
    Em dùng dây quấn một lớp giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp và một đầu dây em nối mát vỏ máy có được không ạ.

14. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác có thể dùng dây cỡ 0.1-0.2 quấn 1 lớp để làm màn chống nhiễu, 1 đầu cuộn dây để không, 1 đầu nối mass. Hoặc bác cũng có thể dùng foil kim loại, em thường dùng nhôm lá (loại dùng để bọc thức ăn :D) để làm màn chống nhiễu, hiệu quả cũng rất tốt, tuy nhiên khi quấn cần chú í không để ngắn mạch.

15. metalhead

Tình hình là em đang quấn một cục nguồn với bộ fe double c-core tháo máy. Bộ fe này có hai miếng thép ở hai đầu để ngàm 4 cục c-core vào nhau thông qua 1 con bulong bằng đồng (cả ecu và longden cũng bằng đồng luôn), em nghĩ 4 con bulong này được làm bằng đồng để tránh gây ngắn mạch từ.
    Tuy nhiên trong lúc gia công, em sơ suất làm cháy ren 1 con bulong đồng này, nên hiện tại em đang thay tạm bộ bulong trên bằng 4 con bulong thép, 4 con bulong này được cách điện với 2 miếng thép hai đầu bộ fe. Tuy nhiên khi dùng bộ bulong này thì biến áp bị rung và kêu, hiện tượng này có giảm khi em cố gắng siết chặt thêm, nhưng không hết hẳn.
    Không biết hiện tượng biến áp kêu và rung như trên có phải do bộ bulong bằng thép trên gây nên hay chỉ là do em ghép lõi chưa đủ chặt? (đối với bộ bulong bằng đồng em đã điều chỉnh được cho biến áp không rung).
    Các bác giúp em với.

16. DIYodira

DIYodira Advanced Member

theo kinh nghiệm rút tỉa được thì có hai trường hợp:
    1/ phe ghép chưa chặt và chưa khớp hoàn toàn
    2/ quấn thiếu vòng
    3/... có Bác nào biết nữa thì cho em học hỏi với :)

thân

17. metalhead

Cám ơn bác
    Số vòng thì không lo thiếu đâu ạ, khi tính em đã chọn B = 0.92T.
    Em cũng hi vọng do ghép fe chưa chặt thôi
    Thân

18. h3tq_qn2002

em cũng đang bị hiện tượng giống của bác, em tháo cái biến ra và dùng lại đúng bulong của nó nhưng vẫn bị rung nhẹ thôi, và trong lúc tháo ra em lại quên không đánh dấu các cặp c-core. em thấy bác Kiênaudio nói khi tháo ra phải đánh dấu để khi lắp vào cho đúng. hichic, em đã siết chặt bulong hết cỡ roài, không thể vặn thêm được tý nào nữa mà vẫn bị. điện áp ra đúng như tính toán nên em nghĩ một là do mình xiết chưa chặt, hai là do các cặp c-core mình ghép lại không chuẩn, loay hoay gần hai tuần tháo ra ghép lại vẫn thế nên tạm thời em đang để nó nằm góc nhà huhu.

19. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Bác coi lại cái bulong nguyên bản của nó là loại nào vậy ? dùng vít thường hay lục giác. Em cũng đã từng bị như vậy vì con bulong dùng vít thì khi mình vặn cho dù hết sức vẫn không bằng lúc mới đâu , vì vậy em đổi sang dùng bulong vặn bằng lục giác tha hồ mà vặn nên biến thế im re . Bác nghiên cứu thử xem nhé

20. h3tq_qn2002

oài, nguyên bản của nó là vít 2 cạch bác à, vậy để em kiếm bộ lục giác về siết lại thêm thế nào, thank bác nhá.

21. binhaudio

binhaudio Advanced Member

chào các bác :D ! sau khi đọc xong hết mấy trang này thì em cũng muốn tự mình DIY một cục biến thế . :mrgreen:
    nhưng em còn một ít thắc mắc chưa hiểu hết nên em mong các bác giải thích dùm em với. :eek:
    đo lưỡi fe thì mình đo ở chiều này hay là chiều khác mong các bác chỉ dẫn em với. em là lính mới nên còn ngỡ ngàng với nhiều thứ nên em hy vọng các bác thông cảm cho em nếu em có lỡ hỏi những câu hỏi hơi ngớ ngẩn nhé :mrgreen: .
    và đây là hình em chụp điều em muốn hỏi và cái file excel em tự tính định quấn cái nguồn các bác xem hộ dùm em có đúng không nhé : nguồn sơ cấp 220v , thứ cấp 15v. lưỡi fe : 28mm và dày 50mm.
    em xin chân thành cám ơn các bác nhiều.

Attached Files:

22. HST

HST Advanced Member

Em nghĩ là bác tính đúng rồi ạ.

1) cuộn 220V/ 0.49A (490mA) >> dùng dây đồng cỡ 0.49mm
    2) cuộn 15V/ 6A >> dùng dây đồng cỡ 1.7mm (dây này hơi to quấn sẽ hơi "phê")

Bác đã theo file excel của ông Rùm tính toán ra như thế là ok, cứ việc action thôi.

Chúc bác sớm thành công

23. binhaudio

cám ơn bạn ! nhưng bây giờ mình phải quấn theo 754 vòng hay là 484 vòng? vì ở cột số vòng dây tổng cộng có 2 kết quả nên mình chưa biết phải chọn kết quả nào :oops: .
    các bác làm ơn làm phước chỉ dùm em với :) , em chân thành cám ơn và đa tạ nhiều :mrgreen: .

24. ssass

ssass Advanced Member

15v/6A bác quấn chập đôi 2 sợi 1mm cho nó dễ .

25. binhaudio

cám ơn các bác nhiều :D ! nhưng chốt lại thì em phải quấn cuộn sơ là 754 vòng hay là 484 vòng vậy :?: em đang lăn tăn vụ này quá! ngày mai là em đi mua đồ để quấn rồi.
    à quên ! em định quấn 2 cục như vậy nên em phải mua bao nhiêu lạng đồng cho cuộn sơ và bao nhiêu cho cuộn thứ ? :?:
    em xin đa tạ các bác trước :mrgreen: .

Share This Page

Loading...