Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. phuonglan751

phuonglan751 New Member

Cám ơn bác rất nhiều. Em định làm nguồn cho Fre - Dac ấy mà. Thanks bác nhiều nhé.Em sẽ triển khai ngay có gì em sẽ thông báo lại cho các bác giúp em. Thanks .

2. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

3. Quấn dây theo thứ tự (từ trong lõi ra ngoài): sơ cấp - (màn chống nhiễu) - thứ cấp 2,3 - thứ cấp 4 - thứ cấp 1.
    Tại sao phải quấn thứ cấp 1 ở ngoài cùng vậy bác?

3. metalhead

metalhead Advanced Member

Em đã giải thích ngay bên dưới rồi đó bác:

4. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

[
    [/quote]
    He.Vậy mà trước giờ ko biết, cứ quấn xong sơ cấp là cuộn nào nhiều vòng e quấn trước cho đỡ ngại, thế là sơ cấp với cao áp lúc nào cũng sát nhau, chả chống nhiễu chống nhiếc gì sất.Thanks bác!

5. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Bác cho e hỏi màn chống nhiễu giữa sơ và thứ có phải là lớp đồng mỏng bọc quanh cuộn sơ ko ạ?Lớp đồng này có phải nối mass ko ạ?

6. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Có phải bác đang theo dự án pre của bác QuangHao ko?Nếu đúng dự án đó thì bác cần cuộn 5V 3A làm gì vậy?

7. trungz001

trungz001 Advanced Member

em cũng đang cần loại biến áp như bác nhưng em có hỏi mấy người thì nên quấn biến áp đốt tim riêng thì hay hơn . Em vẫn còn đang kiếm chỗ quân biến áp đây chứ ra chợ nhật tảo chả biết chỗ nào làm ngon cả
    bác nào có biết thì chỉ giùm em chỗ nào quấn biến áp uy tín ở TP HCM .. thank

8. garbolino

garbolino Advanced Member

Đây là topic "cùng nhau" mà bác, bác mua hoặc mượn đồ về chơi chứ đặt quấn thì lại không đúng tinh thần của topic rồi.

9. Limk

Limk Advanced Member

Không biết bác định làm gì, nhưng với cuộn cao áp 120mA thì em thấy cuộn đốt tim đèn nắn không cần thiết phải 3A, chỉ cần 2A thôi
    Tuy nhiên em vẫn tính giúp bác coi thế nào :D
    1.Công suất:
    - cuộn cao áp: 280V x 0.12A = 33.5VA
    - cuộn thứ cấp 2,3: 2 x 6.3V x 1A = 12.6VA
    - cuộn thứ cấp 4: 5V x 2A = 10VA
    tổng công suất thứ cấp = 56VA
    hiệu suất biến áp tính khoảng 85% => công suất cuộn sơ cấp = 56/0.85 ~ 66VA
    => chọn lõi thép EI84 (fe bản 28) dày 45mm (chịu được công suất 100VA) bán sẵn ngoài chợ, với cốt bán sẵn cho lõi thép này thì cửa số hiệu dụng khoảng 37mm chiều rộng x 11.5mm chiều cao.
    2. Tính số vòng dây:
    - Dòng sơ cấp: 66/220 = 0.3A => dây sơ cấp 0.35mm (tính cả emay = 0.4mm) với mật độ dòng 3A/mm2, quấn được 88 vòng/lớp
    Số vòng/volt = 5000/Afe = 5000/(28 x 45) ~ 4 vòng/volt
    Như vậy cuộn sơ cấp cần Np = 220 x 4 = 880 vòng = 88 vòng/lớp x 10 lớp
    - Cuộn thứ cấp 1: 0-230-250-280V/0.12A => dây 0.23mm (cả emay là 0.27) => 130 vòng/lớp.
    Số vòng = điện áp x số vòng/volt x hệ số trừ hao do sụt áp (103-107%)
    Như vậy các cuộn 230, 250, 280 volt lần lượt là 950, 1030 và 1160 vòng, tổng cộng 9 lớp
    - Cuộn thứ cấp 2,3: 6.3V/1A: tính tương tự => dây 0.65mm (cả emay = 0.7mm) chập đôi quấn 26 vòng, vừa đủ 1 lớp. Mỗi sợi cho 1 cuộn thứ cấp 2 và 3.
    - Cuộn thứ cấp 4: 5V/2A => dây 0.75mm hoặc 0.8mm chập đôi quấn 21 vòng rồi đấu song song 2 sợi với nhau. Nếu xài dây 0.8mm quấn khéo 1 chút thì vừa đủ 1 lớp, và chịu được dòng tổng cộng 3A
    3. Quấn dây theo thứ tự (từ trong lõi ra ngoài): sơ cấp - (màn chống nhiễu) - thứ cấp 2,3 - thứ cấp 4 - thứ cấp 1.
    Giữa các cuộn dây sử dụng giấy cách dày 0.3-0.4mm
    Giữa các lớp trong cùng 1 cuộn (sơ cấp và thứ cấp 1) dùng giấy cách 0.05-0.08mm
    Nếu quấn khéo thì sẽ đủ chỗ để bố trí thêm 1 lớp màng chống nhiễu dày khoảng 0.2mm, còn nếu không đủ chỗ thì cuộn sơ cấp 2,3 sau này tạo CT ảo nối xuống mass cũng có tác dụng ngăn cách lớp cuộn sơ cấp và cuộn cao áp.
    Các khái niệm về kích cỡ fe, màng chống nhiễu, CT ảo... cũng như cách tính toán bác đọc thêm trong topic sẽ rõ.
    Thân[/quote]

Gặp phải cao thủ quấn nguồn rồi anh em ơi! :D
    Tháo mấy cái nguồn của Đức Fe EI84b đều quấn kiểu này: Pri -> Sec 2,3,4 -> Sec 1.
    Em đang đọc tài liệu về Fe của Đức trong cái link bác gửi! Bác cho em hỏi là cái phần bôi đỏ có liên quan gì hay có hệ số gì gì với nhau không ạ?! Chỗ này em chưa hiểu, bác chỉ giúp!

10. thedung

thedung Advanced Member

có bác nào có công thức tính tỷ trọng dây đồng trên một mét cho các cỡ dây khác nhau ko thì cho em xin với ,chứ cứ mỗi lần quấn biên áp lại thừa ít dây đồng thì phí quá .Anh em diy lâu lâu mới có mọt dự án ,thừa ra chỉ còn cách gặp mấy em đồng nát ,xót ruột lắm các bác ạ .

11. garbolino

garbolino Advanced Member

Nếu bác ở SG thì Chủ nhật ra chỗ GVTeam off, còn nhiều bí kíp nữa chứ cái này là chuyện nhỏ. :lol:
    (Em đang quảng cáo bán hàng đa cấp, không biết có bị xử lý không nhỉ :mrgreen: )

12. metalhead

Giờ em mới biết bác hỏi.
    Chỗ màu đỏ em nói vậy vì thông thường các đèn nắn có khả năng chịu dòng đến 115-120mA đều đốt tim 5V/2A, các đèn đốt tim 5V/3A thường chịu được 225-250mA.

13. thedung

thedung Advanced Member

em ở Hà nội

14. vietdung702

vietdung702 New Member

ae tinh cho e kai may bjen ap nay, dai 8,4cm loi gjua 2,8cm a e tinh ho cai nha,hjnh cu the mjh up o duoie da do o duoi o hjnh duoi roi.
    thank m0i nguoi trc nha,
    vao 220v,
    ra 0-15v
    ra 20-0-20v
    ae gjup nha,
    e du cho 4 tda7294 ay ma

15. caigicungthich

caigicungthich Advanced Member

Bác Rùm co E hỏi, nếu là Fe lõi 2 x 5 có thể quấn biến áp cho cho con 6aq5 pp hai kênh đc ko ạ

16. mrhung

mrhung Advanced Member

Em nhờ các bác tính giúp em thông số nguồn con này. ( Em đi đặt thì chỉ đặt được nguồn xuyến ) dùng cho EL84 PP
    Thông số của em nó đây ạ
    - Cao áp 280V-0-280V/200ma
    - 1 Cuộn 6.3V/4A
    - 1 Cuộn 5V/3A
    - 1 Cuộn 6.3V/3A
    - 12V/1.5A
    Thanks các bác nhiều

17. fortheking

fortheking Advanced Member

Sau đây là cách tính của em, mời các bác sửa để em hoàn thiện cách tính. Cảm ơn:

18. xuantuan

xuantuan Advanced Member

en có cái biến thế 220v/12v hôm bửa em dùng xạc bình 12v/9a bây giờ nó bị cháy , em muốn quấn lại thì theo mấy bác để sạc bing\h2 của em nên quấn thế nào để được lâu dài ạh .

19. metalhead

Bác tính thiếu 1 cuộn 0-280VAC/0.2A rồi.

20. fortheking

Em xin trích dẫn cách tính ngay từ đầu:
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?p=1785#p1785
    và khẩu quyết của chủ topic này:

Mong bác xem qua
    Em xin hết.

21. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Đối với biến áp có thứ cấp dùng nguồn đôi(280-0-280) thì khi tính công suất chỉ tính 1 nhánh 0-280 thôi,lý do là AC 50hz là hình sin có 2 bán kỳ,khi nửa cuộn phía trên cung cấp dòng thì nửa cuộn phía dưới đang nghỉ và ngược lại.

Vì vậy công suất chỉ là nửa cuộn.

Vấn đề dòng thì phải đảm bảo nửa cuộn nào cũng phải chịu được 200mA vì tải nó cần như thế nên khi nửa cuộn nào cung cấp thì cũng phải cung cấp đủ. :D

22. fortheking

Cảm ơn bác đã bổ sung luận chứng khoa học vào cái khẩu quyết của bác RÙM :lol:

23. DaiHoang

DaiHoang Advanced Member

Bác mà làm thế thì đau tay lắm. Theo em bác kiếm một cái roto lớn lớn một chú (Cho nó nặng nặng ý) rồi bác quấn dây đồng vào đấy cứ thế mà quấn, đảm bảo dây căng đét. Nếu chưa đủ căng thì kiếm cái lớn hơn.

Ngoài ra em xin có một chút ý kiến về quá trình quấn biến thế:

Ngày xưa em cũng là dân nhà nòi (Giờ bỏ lâu rồi), Em thấy Ông già em trước đây quấn biến thế cái nào mà khe hẹp yêu cầu dây nhiều: ổng lấy mấy cái tụ dầu của Nga, hoặc Mỹ (mấy cái này em thấy nhật tảo bán nhiều rất rẻ chỉ khoảng 10K một quả. Một quả này em nghĩ là đủ giấy để quấn một cái biến thế) phá ra lấy lớp giấy bóng dầu cách điện giữa các lớp bạc lấy cái đó làm giấy cách điện giữa các lớp dây. Cái đó mỏng nhưng cách điện rất tốt và giữa các cuộn sơ cấp với thứ cấp thì mới dùng một lớp giấy cách điện loại dày, như vậy tiết kiệm được khá nhiều tiết diện lõi quấn.

Thêm vào đó cứ quấn hết một lớp thì lấy chổi quét lên một lớp sơn cách điện (cái này em thấy các bác ngâm vào trong Vẹc-ni em nghĩ nó không ngấm hết được giữa các lớp nên độ bền chắc cũng không bằng). Xong xuôi bác đem ngâm nguyên cả lõi vào ...và đem ra phơi khô. Giờ đang là mùa mưa em nghĩ nên dùng bóng đèn 100W mã sấy khô là tốt nhất

Có gì không phải các bác bỏ qua đừng cười em nhé! :mrgreen:
    Thân

24. yunguyen666

yunguyen666 Advanced Member

bác Rùm ơi cho em thỉnh giáo tý, em nhờ ngoài nhật tảo quấn 1 cục nguồn điện vô 220v ra 130 - 100mA, 130 - 100mA , 6.5Vac - 1A
    1. Nó không nhúng véc ni, véc niếc gì hết trơn
    2. Lúc nhận về em thấy ghi bằng bút lông trên cái cục đó vầy 130 - 0 , 130 - 0, còn cặp 6.5Vac thì ghi mỗi 6.5 thôi vậy có đúng như trị số trên ko hả bác Rùm.
    Hôm qua em liều cắm điện vô đo thử, để DC 250v đo 130 kim nó nhảy lam ba đa không dừng khoảng nào hết =-=! bác cứu hộ em cái

25. metalhead

Bác chuyển qua thang AC mới đo được.
    Bên trên họ ghi tiết kiệm thôi, bác đo lại thấy vẫn đủ 6.5VAC là được.

Share This Page

Loading...