Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. ssass

ssass Advanced Member

Em cũng không biết Fe của bác màu xám M6 hay xám kiểu khác . Bảng tính của bác .
    Cách lớp sơ thứ = phim sữa cho an toàn , 5v và 6.3v quấn trên 1 lớp .

Attached Files:

2. audiofind

audiofind Advanced Member

Bác nào ở Thành phố HCM biết chỗ bán loại giấy lót giữa các lớp dày 0,2 dem chỉ em với . em đang cần gấp. em xin cảm ơn.

3. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Xuống chợ Nhật Tảo củ đi anh,dạo này chuyển hết ra ngoài đường thì phải.

4. audiofind

Ra chợ cũ tìm không thấyy loạghii 0.5 dem luôn

5. phongftk

phongftk Advanced Member

Em quấn BA không câu nệ giấy cách điện này lắm, hix, em mua cái loại giấy xanh như thế này và phim. Giữa các lớp cứ giấy mà chơi, giữa các cuộn cứ phim + giấy, còn nó dầy bao nhiêu thì... kệ nó :lol:

6. audiofind

Khổ nỗi em tìm loại giấy này để quấn OPT. Loại giấy dày 0,5dem này mỏng, mềm nhưng dai, tuy nhiên cách điện kém, em mua giấy này về phải nhúng vào dầu cách điện loại dùng cho MBA 500KV. Em đã thử nghiệm sau khi nhúng dầu, phơi khô cách điện rất tốt có thể dùng lót giữa các cuộn dây với nhau, tiết kiệm cửa sổ khá nhiều. Còn loại film thì không thấm dầu. Ra chợ thì lại hết. Buồn :(Giấy xanh, film thì cứng quá dùng cho OPT không hạp lắm.

7. phongftk

phongftk Advanced Member

HIc, bác quấn OPT mà lại vào chỗ Biến áp nguồn là lộn chuồng rồi, phải vào linh kiện DIY thôi :mrgreen:

8. audiofind

Giấy này dùng cho MBA còn tốt hơn nữa vì cách điện tốt, tiết kiệm cửa sổ. Giúp MBA tỏa nhiệt tốt hơn.

9. phongftk

phongftk Advanced Member

Thế bác đã đi những shop nào rồi mà chưa có? Bác đã dạo đoạn Vĩnh Viễn phía bên kia Lý Thường Kiệt chưa? Em thông thường dạo 2 chỗ bôi đỏ đấy.

Attached Files:

10. audiofind

em đã dạo cả 2 rồi mà không có, bên Vĩnh viễn thì chỉ có giấy dày từ 1dem trở lên, còn bên kia th trước đây có 1 tiệm bán nhưng nay đã hết.

11. phongftk

phongftk Advanced Member

1. Bác RÙM và William-Beng là một ạ, bác không thấy ghép lại thành Rùm-beng sao?
    2. Cuộn cao áp vẫn là quấn 2 cuộn nhưng khi tính toán công suất thì chỉ tính là 1 thôi, cái này có giải thích rõ rồi nhưng em không nhớ nổi lý thuyết đó.
    3. Bác chưa quấn xong sao biết không đủ chỗ nhỉ? Quấn không được lần 1 thì quấn lần 2 sẽ chắc tay hơn không sợ thiếu nữa.

Khổ thân bác quá, em cũng làm qua chính em EL34 này, làm lần thứ nhất thiếu cửa sổ em dùng cảo C ép em nó lại :lol: , cuối cùng cũng cho FE vào được. Xong việc, đo ra thì sai thông số :( . Tính cho đến thời điểm này thì chắc mấy chị ve chai đang ngồi tháo dây đồng.
    Làm lần hai mọi việc êm thắm hơn tí, thông số ổn cả, giờ em em rất tự-xì-tin quấn BA cho 2A3 cũng mẹ tròn con vuông. Lần quấn BA cho 2A3, đến cuộn cao áp, đang lúc cao trào thì dây đồng vướng vào trục bị đứt (do em sơ ý), em đã quyết định chóng vánh là sơ cứu bằng cách hàn lại, dán keo, bôi tí vec-ni, quấn tiếp. Kết quả đo vẫn tốt chán.
    Kinh nghiệm để thành công là đừng có nản :D. Tặng bác vài cái ảnh em cho là bí kíp. Chúc bác vững tin và may mắn.

Attached Files:

12. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

B/c với các bạn tôi đã quấn xong cục BA cho DA EL34 SE rồi theo sự giúp đỡ của bác lenamit đấy. Quấn xong đo đủ điện cho nhu cầu : cao áp 300-0-300V;3 cuộn 6,6V; 1 cuộn 5,5V. Hệ số tính vòng dây chỉ co 39 thôi (thay vì 1 số ae tính HS tới 48-50 cơ ,quá dư) nên fe 35 của tôi vẫn đủ cửa sổ. Chạy 3 giờ sau cũng chỉ nóng khoảng 70 độ C. Hiện giờ chạy rất ổn định.Xin chia sẻ cùng các bạn mới tập chơi.
    Giờ đây tôi đang tính quấn 2 cục OPT để chơi nhưng chưa kiếm đc FE. Vậy bạn nào có FE tốt loại 38 dày 50 để lại cho tôi 2 cục. Xin cảm ơn !

13. metalhead

metalhead Advanced Member

70 độ thì e là cao quá bác ah

14. audiofind

Không biiết bác thử có tải không? Phải thử ở tải định mức, còn nếu cắm điện không tải mà mới 30 phút mà đã nóng 70oC thì khi sử dụng sẽ phỏng tay và áp tụt ghê lắm.

15. thedung

thedung Advanced Member

70 độ là gần tới giới hạn chịu đựng của vỏ emay cách điện rồi .Với dây thườngko phải là đây chịu nhiệt thì theo những điều em biết chỉ là 80 độ thôi .Em quấn biến áp lúc đầu cũng giống bác ,về sau phải thay đổi .Với fe thường bán sẵn ở chợ thì hệ số luôn là 50 trở lên ,hệ số truyền tải sơ thứ chỉ dám tính 80% thôi thì dùng mới yên tâm được .Diy xong đến lúc nghe nhạc mà phải lo nhỡ cháy B/A thì ...

16. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác có nhầm không đấy ? đo nhiệt bằng gì mà đến 70 * ? khi test có tải 10 h chỉ âm ấm thôi mà bác :lol:

17. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cái này cũng chỉ là ước lượng thôi bác ơi !
    Nếu là nhiệt độ Lõi thì có thể hiểu khác đi, và nếu không có dụng cụ chuyên dụng mà chỉ là sờ tay thì có thể là không đúng cái giá trị nhiệt độ như bác ấy nói. Nếu 70* thì chỉ sờ 1 giây là muốn rụt tay lại rồi, nếu sờ đc lâu thì chỉ tầm 50*. Mà nhiệt độ lõi có thể là cao hơn nhiệt độ dây lõi vì nó chịu dòng Fuco => sinh nhiệt trong lõi (lõi kém thì có thể mất 10% công suất dưới dạng nhiệt trên lõi sắt... Cái này em không rõ lắm :mrgreen: )

18. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Tỉm được chưa anh ?,nếu chưa thì ra tiệm tạm hoá có giấy trắng khổ A4 dùng để in lụa thì phải, dùng lót rất tốt. Em dùng cho nguồn thấy ok .

19. phongftk

phongftk Advanced Member

Hiện giờ trong hẻm // Nguyễn Kim, cắt bởi Lý Nam Đế và Nhật Tảo đã có giấy 1/2 dem trắng xinh, bác find vào đấy mà mua kìa. 5k 1 tờ.

20. hungdnc

hungdnc Advanced Member

Em đang lang thang Vũng Xình, cơ mà quê em Chợ Sắt
    Kính bác Rùm, kính các bác,
    Em cũng đang tập tọe quấn biến áp. Cái biến áp đầu tay em dự định là cái đốt tim cho đèn valve. Kính nhờ bác Rùm và các bác xem giúp em thông số của em như sau đã đúng chưa ạ.
    Us=110V
    Up=5.3V, Ip=3A
    Lõi EI: lưỡi 19mm, dày 24mm
    Em đưa vào file excel thì ra số má như sau:
    Cuộn sơ: cỡ dây 0.3mm, 368 vòng
    Cuộn thứ: cỡ dây 1.2mm, 18 vòng.
    Các bác xem giúp em thông số như vậy đã ổn chưa? Cuộn thứ dây cỡ 1.2mm thì to lắm, em chưa hiểu sẽ quấn thế nào, các bác giúp em với.
    Đa tạ! Chúc các bác một ngày cuối tuần lọ mọ vui vẻ :D

21. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Bác coi lại công thức tính đi nhé theo như em nhẩm thì với kích thước lõi như thế thì cũng phải 10 vòng/ volt. với yêu cầu công suất như thế thì bộ lõi này không đủ rồi, bác nên kiếm bộ lõi có tiết diện khoảng 7cm2 rồi hảy tính nhé.

22. metalhead

Như bác manhtuong nói, cục fe và số vòng tính như vậy không ổn lắm.
    Em tính sơ bộ thì như sau là ổn:
    Fe: EI66 (lưỡi 22mm) dày 25mm có bán ngoài chợ
    Sơ: dây 0.18 mm quấn 1000 vòng
    Thứ: dây 1.1 hoặc 0.8 chập đôi quấn 48 vòng.
    Nếu sợ không đủ cửa sổ thì giảm xuống còn 900 và 43 vòng.
    Tuy nhiên điện áp sơ cấp hơi lạ, bác kiểm tra lại xem là 110V hay 100V hoặc 117V?

23. hungdnc

hungdnc Advanced Member

Em đang lang thang Vũng Xình, cơ mà quê em Chợ Sắt
    Em cám ơn bác ManhTuong, bác Metal.
    Em check lại rồi ạ, Us=117V ạ. Em cứ quen mồm trăm mười, hai trăm hai :D
    Em sẽ quấn theo cỡ dây bác Metal đưa ra, chiều em sẽ đi mò lõi EI66. Bác Metal cho em hỏi với, tương ứng với số vòng bác đưa ra thì hệ số tính cỡ dây và số vòng trên vol là bao nhiêu? Hệ số tính cỡ dây có thể tuỳ tính hay ko? Hay nhất thiết phải là 0.7?
    Em cám ơn các bác.

24. metalhead

Nếu 117V thì bác giữ nguyên số vòng sơ cấp là 1000, đổi số vòng thứ cấp thành 45 vòng.
    Em tính toán một cách tương đối dựa theo kinh nghiệm thôi, các thông số em dùng để tính toán là hiệu suất của biến áp H = 80%, từ thông B = 0.9 - 1T (vòng/volt = 4500 - 5000/ diện tích lõi), mật độ dòng 3A/mm2 (hệ số cỡ dây 0.65)

25. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Mỗi ngày lại có những vấn đề phát sinh,rất cần sự tư vấn giúp đỡ của tất cả ae trên topic này :
    ĐÓ LÀ CỤC BIẾN ÁP NGUỒN THÍCH Ở TRẦN...!!!
    Số là từ khi DIY xong cái amply EL34 SE ,vì chưa kiếm đc chụp BA nên cứ để trần nghe.BA chỉ thấy nóng chứ ko nghe tiếng rên.Hôm rồi mới nhờ ô thợ gò gần nhà làm cho 1 cái chụp 11 x 10 x 11 cm ( D x R x C ),đem về sơn phết màu đen rất bóng đẹp.Nhưng khi chụp vào BA nó rên rần trời như người bị sốt rét ác tính ấy ( chassis hộp gỗ mặt nhôm 1,5 ly ).Khi chuyển máy sang chassis tôn sắt 1,5 ly,4 chân của BA có đệm roong cao su thì tiếng rên chỉ còn rất nhỏ.
    Vậy rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp cách khắc phục,hổng lẽ cứ để nó ở trần cóc ghẻ đầy mình khó coi lắm.
    Xin cám ơn,cám ơn !!!

Share This Page

Loading...