Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. hungdnc

hungdnc Advanced Member

Em đang lang thang Vũng Xình, cơ mà quê em Chợ Sắt
    Kính các bác, kính bác Metal,
    Sau 2 lần quấn đi quấn lại sáng nay em đã quấn xong cục nguồn đốt tim đèn valve :D Lần thứ nhất quấn rồi ngâm vecni chả hiểu sao cái lõi nhựa nó chảy nhũn ra thế là phải vứt đi :D
    Sáng nay em đã cắm điện không tải trong vòng khoảng 2h đồng hồ thì không thấy rung lắc gì cả, nguyên cục mát dịu không nóng nảy. Tối về em sẽ cắm thử có tải xem sao.
    Em cám ơn các bác đã hỗ trợ, tư vấn. Thừa thắng em sẽ xông lên quấn cục khác cho quen tay :D em lại nhờ các bác giúp đỡ!

2. thedung

thedung Advanced Member

Em thì chả có cách gì cả vì cũng ba lần dùng nắp chụp tôn đều có tiếng kêu cả ,sau đành dùng vỏ chụp bằng gỗ thì hết .Dùng gỗ mỏng đóng thành sau rồi sơn đen ,nhìn còn đẹp hơn hộp kim loại nữa

3. hungdnc

hungdnc Advanced Member

Em đang lang thang Vũng Xình, cơ mà quê em Chợ Sắt
    Em chào các bác,
    Thừa thắng xông lên, em định quấn cục nguồn đốt tim cho 30P1S. Em kính nhờ các bác chẩn giùm xem thông số đã chính xác chưa ạ.
    Lõi: lưỡi 32, dày 45
    Cuộn sơ: U=230V, dây 0.5, quấn 805 vòng.
    Cuộn thứ: U=32V, dòng 3A, dây 1.25, quấn 112 vòng.
    Với lõi trên và cỡ dây như thế, em hi vọng em quấn vừa khít. Hức hức... các bác giúp em với ạ. Em cám ơn nhiều!

4. dothanhsonxd

dothanhsonxd Advanced Member

các bác cho em hỏi, em kiếm được một ít tôn từ nhà máy sản xuất máy biến áp (chừng 1,7Tesla) định cuốn một cái biến áp nguồn. Có bác nào biết chỗ nhận cắt tôn ở Hà Nội không ạ!

Cám ơn các bác nhiều ạ!

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nhìn cái hình dưới dây, các bác cho em hỏi, có phải là dây đồng (cuộn sơ cấp) đã được xoắn 2 sợi làm 1 ko ạ? Nếu em ko xoắn như vậy, vẫn để 1 dây đơn rồi quấn, như vậy có đc ko ạ?

Attached Files:

6. audiofind

audiofind Advanced Member

cái này hình như là máy chụp hình kỹ thuật số nó tự xoắn chứ dây vẫn là dây đơn :lol:

7. rock0em_h_x

Hic. Nhìn như kiểu là hai sợi xoắn lại làm một. Đọc bài thì hiểu, nhưng nhìn hình cứ thắc mắc mãi.
    Thanks bác audiofind nhiều

8. lenamit

lenamit Advanced Member

Dây nhỏ khi ra dây ngại bị đứt , người quấn chập đôi 1 đoạn cho ...to đó mà , nếu bác quấn dây cỡ 30 trở lên thi quấn luôn nhung nhỏ hơn quấn chập đôi 1 đoạn ra dây cho chắc ăn :mrgreen:

9. lenamit

lenamit Advanced Member

Làm nắp chụp bằng ...nhôm :mrgreen: hết rung
    đồ hãng làm hộp sắt thì đổ đầy epoxy AB đông cứng ..
    hộp nhôm mình làm :

Attached Files:

10. GMR

GMR Advanced Member

các bác giải thích hộ em, ghen cách điện như trong hình có tác dụng gì? không cần bọc ghen có được không?

Attached Files:

11. audiofind

audiofind Advanced Member

Tác dụng cách điện và làm cho đầu ra khó đứt hơn, không cần cũng được nếu 2 yếu tố trên đảm bảo.

12. hoangviethty

hoangviethty Approved Member

chào các bác vùa quấn 1 cục biến áp cách ly 220/220 nhưng khi quấn em không để ý dến chiều quấn của hai quận sơ và thứ 2 cuận này bị ngược chiều nhau .như vậy có ảnh hưởng gì không hả các bác các bác cho em ý kiến xem em nó có bị ảnh hưởng gì không vậy

13. LoD

LoD Advanced Member

2 cuộn này cách ly nên bác cứ dùng thoải mái ạ.......

14. hieupro1269

hieupro1269 Approved Member

Em đang diy con tda7294, ra chợ trời mua con biến áp về thì cắm đc 1 lúc thì nó nóng bỏng lên, tháo ra thấy dây nó bé hơn cả sợi chỉ :(
    Đang định quấn lại, nhưng mà chưa biết với cái EI kích cỡ thế này thì công suất tối đa đc bao nhiêu.Các bác giúp em với.

Attached Files:

15. rock0em_h_x

Quấn cái máy biến áp này, khi nào quấn dây xong cho 1 cuộn (sơ cấp và thứ cấp) thì ta mới lót lớp giấy cách điện phải ko các bác?
    Ví dụ như cuộn sơ cấp 489 vòng, thì quấn xong cả 489 vòng (tức là quấn xong cuộn sơ cấp) rồi ta mới lót giấy cách điện và quấn các cuộn khác. Hay là cứ quấn xong 1 lớp dây trên bề mặt lõi nhựa, ta lại lót giấy cách lớp??

16. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Nếu dây của bác xịn, tay nghề cao thì không cần, còn bình thường thì nên 1 lớp dây 1 lượt cách điện mỏng bác ạ

17. rock0em_h_x

Thanks bác!
    Em mới học quấn thôi. Vừa chạy ra chợ linh kiện mua 1 cái máy quấn, lõi Fe và dây về. 3 ngày sắp tới được nghỉ nên sẽ lọ mọ quấn. Nghe bác, Em sẽ quấn xong lớp nào lót lớp đó.
    Ngày mai sẽ bắt tay vào quấn.

18. dinhhay

dinhhay Advanced Member

chuẩn đó bác ạ.em thấy các lại biến áp tốt thì cứ xong một lớp dây là lót một lớp giấy cách điện bác ạ.
    trừ khi là biến áp nhỏ thì chỉ lót giữa sơ cấp và thứ cấp là đủ vì dây sơ cấp dài và nhỏ,còn biến áp nguồn của các bác trên đây làm toàn công suất vài trăm VA thì nên lót để tránh những trường hợp không mong muốn xảy ra ạ.
    em từng bị chập một điểm ở giữa cuộn sơ của 2 lớp dây thế là phải rỡ ra quấn lại vì chủ quan đó bác ạ.

19. NoBG

NoBG Advanced Member

Ngược chiều nhau là bị ngược pha đó (180 độ). Dân chơi "Hi-end" rất sợ bị lệch pha lắm đó. Nếu bác là dân hi-end thì phải đổi đầu dây đi. :roll:

20. rock0em_h_x

- Em mua máy quấn số, cái giống như của bác Rùm trong hình ở trang 1 ấy. Giá của nó tại thời điểm hiện tại và ở nơi em là 280.000 đồng.
    - Lõi sắt lưỡi 36 mm, dày 6 cm: cân lên khoảng 5 kg, mỗi cân 30.000 => 180.000 đồng. Đai nẹp, lõi nhựa khoảng 15.000 đồng.
    - Dây thì mỗi loại mua khoảng 300 gram, tùy đường kính mà giá dao động từ 22.000 - 24.000/gram.
    - Giấy cách điện. Tuy nhiên ở đó ko có loại mỏng, chỉ mua 1 ít loại dày về cách điện giữa các cuộn sơ cấp và thứ cấp. Giấy cách điện giữa các lớp dây thì em về cắt loại giấy trong bao xi măng, chùi sạch và dễ quấn. hehe.
    - Cái biến áp của em đã hoàn thành và thử nghiệm đo các thông số hôm thứ 2, nói chung là nó ko đc chính xác cho lắm, dao động 1 ít, nhưng có lẽ là dùng đc, vì nằm trong khoảng dao động cho phép (Em định ráp đèn EL34 SE)

21. hieupro1269

- Em mua máy quấn số, cái giống như của bác Rùm trong hình ở trang 1 ấy. Giá của nó tại thời điểm hiện tại và ở nơi em là 280.000 đồng.
    - Lõi sắt lưỡi 36 mm, dày 6 cm: cân lên khoảng 5 kg, mỗi cân 30.000 => 180.000 đồng. Đai nẹp, lõi nhựa khoảng 15.000 đồng.
    - Dây thì mỗi loại mua khoảng 300 gram, tùy đường kính mà giá dao động từ 22.000 - 24.000/gram.
    - Giấy cách điện. Tuy nhiên ở đó ko có loại mỏng, chỉ mua 1 ít loại dày về cách điện giữa các cuộn sơ cấp và thứ cấp. Giấy cách điện giữa các lớp dây thì em về cắt loại giấy trong bao xi măng, chùi sạch và dễ quấn. hehe.
    - Cái biến áp của em đã hoàn thành và thử nghiệm đo các thông số hôm thứ 2, nói chung là nó ko đc chính xác cho lắm, dao động 1 ít, nhưng có lẽ là dùng đc, vì nằm trong khoảng dao động cho phép (Em định ráp đèn EL34 SE)[/quote]

Bác ở đâu vậy? Nếu ở HN thì chỉ chỗ em với.
    Hôm trước ra chợ trời nó chém 45k/1kg sắt, dây thì 35k @@

22. rock0em_h_x

Hi. Em ở Vinh bác ạ.
    Dây đồng em mua là dây đồng Tung Của thì phải. Nghe thằng bán nói là dây Hàn Quốc, nhưng vì em mò mãi ko thể ra được dây đồng khác, với lại quấn OPT mới yêu cầu đồng ngon, chứ nguồn thì Tung Của hay Kơ Ria A chi cũng chơi tuốt. Miễn có dây đồng về quấn là được.
    Fe thì loại Fe màu trắng, chứ ko đc Fe xám xanh hoặc Fe nho Dreem đâu.

23. hieupro1269

Các bác giúp em vớic, ỡ dây, vòng/vol thì em tính được rồi, có điều ở chợ nó bán dây theo lạng, nên giờ không biết mua bao nhiêu nữa.
    biến áp em quấn lưỡi 32mm, dày 60mm, đầu ra 24-0-24 4A

24. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Theo dự cảm của em thì lõi 32 không đủ cửa sổ đâu ạ!

25. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Để tính dây theo lạng thì bác theo công thức này nè: K= (SxLx8,9)/1.000.000
    Tron đó:
    K: Khối lượng dây cần mua
    S: Tiết diện dây
    L: Chiều dài dây
    Khối lượng riêng của Đồng: 8,9x10 mũ 3 (kg/mét khối)
    Sorry bác em không gõ được số mũ nhé.
    Ví dụ: Bác cần quấn dây 1,2 ly, 3 vòng/vol, điện áp cần quấn là 50vol, chiều dài của 10 vòng dây là 1,7m; Như vậy số mét dây bác cần là (3x150x1,7/10=25,5 mét làm tròn là 30 cho nó xông xênh :D. Áp công thức vào bác sẽ tính được dây cần mua là: 0.3204kg
    Em cũng tính theo công thức này chuẩn lắm phải tội vừa rồi tính cho Leach bị nhầm số vòng/vol nên giờ chuẩn bị mua thêm dây đây.Hic

Share This Page

Loading...