Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đã quấn xong phần sơ cấp, tuy nhiên chiều rộng của cửa sổ chỉ còn gần 10 mm, em băn khoăn là liệu có đủ để quấn các cuộn thứ cấp nữa không? Mong các bác chỉ giúp em!

Attached Files:

File size:
      40 KB
      Views:
      291
  2. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

(1 lớp = bao nhiêu vòng => Tổng số vòng cần bao nhiêu lớp) nhân với độ đường kính dây rồi trừ khoảng 25% (nếu cụ rải từng lớp chuẩn không bị chồng) ra độ dầy của cửa sổ => biết thừa hay thiếu ngay mừ!. Em ngó bác quấn lại nhớ cái ảnh vợ em chụp em ngày ngã xe máy :(

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Lần đầu tiên quấn biến áp nguồn cho GU50 nên em đã cố gắng hết sức cẩn thận rồi mà cũng chỉ được có vậy :) .

Chắc phải làm lại...

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Nếu tính chính xác thì sơ cấp/ thứ cấp là 50/50 cửa sổ, có nghĩa là CS vào = CS ra thì chiếm chổ bằng nhau. Nhưng đó là lý thuyết dùng để sạo sạo, ba sàm ba láp chơi
    Nhưng thực tế còn phải cách điện, và dùng vật liệu cách điện gì nữa. Nói chung bác phải chừa ra 10- 20% khi tính cửa sổ cho chắc ăn, tức là sau khi cách điện phần sơ cấp rồi thì còn 60% cửa sổ cho thứ cấp

5. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đã mua một lõi khác về làm lại, lần sau quấn chặt tay hơn nên có khá hơn chút ít so với lần đầu. Phần biến áp nguồn cơ bản là xong; em đã đo các điện áp khi không tải, gồm các giá trị:
    + 420 VAC - 0 V - 420 VAC;
    + 15 VAC: em dùng cuộn này qua trở giảm áp, đốt tim chung cho cả 4 đèn (2 đèn GU50 và 2 đèn 6N2P);
    + 6,4 VAC: em dùng cuộn này đốt tim cho đèn nắn 5U3C (qua trở giảm áp);
    + 75 VAC.
    Tiếp đến là OPT, em xem các bài viết hướng dẫn thấy việc quấn OPT là khá phức tạp, đòi hỏi nhiều công sức. Theo các bác thì em có nên quấn hay là nên đặt các bác chuyên quấn OPT. Mong các bác chỉ giúp. Em cảm ơn các bác.

Attached Files:

File size:
      86,7 KB
      Views:
      239
      File size:
      55,2 KB
      Views:
      239
  6. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

- Theo em thì quấn để cho kêu được cũng ko phức tạp và khó khăn lắm. Em vừa quấn xong 1 cặp OPT cho EL34SE, nên em thấy để cho kêu được thì cần ... chịu khó ngồi quấn 1 tý.
    - Phức tạp và đòi hỏi nhiều công sức hơn nữa thì bác sẽ quấn OPT vừa kêu đc (tất nhiên rồi) và cũng sẽ cảm thấy chất lượng âm thanh kha khá hơn 1 tý. Theo kinh nghiệm của em thì bác nên chú ý những điểm sau:
    1) Bác phải kiếm được Fe nó chuẩn 1 tý: nó phải mỏng cỡ .35mm trở xuống, và kiếm Fe có màu nâu hoặc xanh lá (như bác Tea đã đề cập). Em thì kiếm được loại Fe này từ đồng nát, tháo máy từ 1 cục nguồn của máy tích điện của bọn ngoại quốc.
    2) Đồng thì kiếm đồng chuẩn như bác Tea đề cập, nếu ko kiếm được đông của Cadivi hay Thailan gì gì (em chưa được sờ đến nó bao giờ :( ) đó thì đành ... đồng quấn dây quạt bán ngoài chợ mà quất (như em :lol: )
    3) Giấy lót cách lớp phải mỏng (cỡ dưới 0.1mm) và quấn chặt tay, đều lớp, ngâm tẩm verni và hong phơi cẩn thận nếu ko thì nó mất dải cao (em bị mất dải cao, đang tính quấn lại :( )
    Theo em thì bác có máy quấn rồi (vì bác đã quấn cục nguồn rồi mà) và nếu có thời gian, bác cứ ngồi ôm cái tay quay mà ... quấn.
    Trong quá trình làm, sẽ trải nghiệm nhiều thứ hay hay. Và hay nhất là khi ráp mạch xong, cắm điện và thấy 2 cục OPT cây nhà lá vườn của mình cất tiếng ... kêu. Có thể nó chưa thể so sánh được với những cục OPT của các tay DIY chuyên nghiệp (với những vật liệu làm cũng chuyên nghiệp) - chỉ nói vậy thôi, chứ OPT hãng thì miễn bàn - nhưng mà mình thấy cực kỳ sung sướng. Như có bác đã nói: nếu thang điểm cho OPT là 10, thì OPT hãng là 8-9; còn OPT mình tự quấn là 5 điểm cho chất lượng âm thanh + 5 điểm cho mồ hôi nước mắt + cảm xúc.
    Cứ quấn đi bác!

7. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Anh nói quá chuẩn ạ[​IMG] , tinh thần DIY luôn được đặt lên hàng đầu :D
    @anh dxpthvn : Anh nên cách điện kĩ ,ngâm tẩm xong phơi khô rồi quấn băng thật chặt , sử dụng các kẹp để cố định đầu ra dây , nếu không có thì ra dây bằng dây điện cũng được ạ , xong quất băng dính điện thật chặt vào rồi mới ghép Fe ạ. Như vậy thì mới an toàn , vừa đẹp về mặt kĩ thuật , vừa đẹp về mặt thẩm mĩ luôn .nếu được anh quấn ra đúng điện áp thì tốt quá , sử dụng trở giảm áp cũng được nhưng hao hụt năng lượng hơi nhiều , nhất là đốt tim cho bóng nắn ,áp rớt trên trở 1,4V dòng 3A => P=4.2W , phải sử dụng trở ít nhất 10W thì mới an toàn , nếu không trở 5W sẽ rất nóng ,không bốc khói thì giá trị trở cũng giảm sút , trở về zezo vậy là cũng ... công toi :mrgreen:

8. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Ngó bác làm em hãi, em làm chassic cẩn thận mà vẫn bị cao áp giật mấy phát. Của bác cái úp cái ngửa thế kia thì.... Theo em bác nên làm cái chassic cho đàng hoàng trước đã.

9. huyhoanghp96

Cục trên anh bẩu giống ... vợ anh ngã xe , hix cục dưới nầy ... hãi quá , e liên tưởng bệnh nhân đang mổ trong bệnh viện ... máu me ... ặc ặc .Sorry anh chủ nếu có gì mạo phạm , nhưng anh nên cách điện lại cẩn thận để an toàn khi action :D

10. garbolino

garbolino Advanced Member

Cái mồm cái mồm :mrgreen:
    Hắn ngã, vợ hắn đứng chụp.

11. huyhoanghp96

Ặc ặc , cháu liên tưởng mà chú , hổng phải có ý gì khác ạ :mrgreen:

12. rock0em_h_x

Hi. dây vào là nghiện hơn ma túy. Bỏ bê vợ con nên mặt nó cứ hầm hầm cả tháng.
    Anh em cũng cần thận, DIY ampli đèn mà để Ampli vô địch hát to méo tiếng là cũng mệt đó :mrgreen:

13. huyhoanghp96

May mà e chưa có amp vô địch :lol:

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Em mới quấn xong biến áp nguồn, chắc phải nghỉ ngơi một hai tuần, vừa xem các bài viết về quấn OPT, vừa chuẩn bị tinh thần và vật liệu để tiếp tục. Giấy cách điện mỏng và tốt thì nên dùng loại nào (thông dụng) các bác cho em thêm chỉ dẫn nhé! Em cảm ơn các bác.

Em thấy khi trở nóng lên thì điện trở sẽ tăng và nếu bốc khói thì giá trị trở sẽ tăng dần đến vô cùng chứ không phải về zero, phải vậy không bác nhỉ?

Em đo điện áp ở cuộn thứ cấp, dùng thang đo 750 VAC thì thấy kim chỉ khoảng 8,6 (tương ứng giá trị điện áp là 8,6 x 75 = 645 VAC) như vậy mỗi cuộn chỉ vào khoảng gần 330 VAC > thấy vô lí vì em quấn số vòng gấp 4 lần số vòng sơ cấp (đúng ra điện áp phải vào cỡ 220 x 4 = 880 VAC)! Sau này phát hiện là do đồng hồ đo ghi là 750 VAC nhưng thực ra giá trị đo được lại tương ứng thang đo 1000 VAC > em phải dán thêm cái nhãn 1000 vào thang 750 VAC (đồng hồ này em mới mua)!!! Không biết đây là do lỗi đồng hồ hay không?

Attached Files:

15. LoD

LoD Advanced Member

Em thấy khi trở nóng lên thì điện trở sẽ tăng và nếu bốc khói thì giá trị trở sẽ tăng dần đến vô cùng chứ không phải về zero, phải vậy không bác nhỉ?

về khoản này em thấy bác đúng 100% đối với em ....em bị hoài :D

16. vietmaict

vietmaict Advanced Member

chào bác em cũng dự định làm một cái GU50 em sẽ đu theo bác. có gì bác giúp đỡ em với nhé.

17. Pilab

Pilab Advanced Member

@ vietmaict: Bác xem trước các topic về GU50, sau đó bắt tay vào trực tiếp làm, chưa rõ chỗ nào thì lại nhờ các bác trên này. Em thì rất sẵn sàng, nhưng lỡ có gì sai em không chịu đâu nhé! :D

18. vietmaict

vietmaict Advanced Member

@ vietmaict: Bác xem trước các topic về GU50, sau đó bắt tay vào trực tiếp làm, chưa rõ chỗ nào thì lại nhờ các bác trên này. Em thì rất sẵn sàng, nhưng lỡ có gì sai em không chịu đâu nhé! :D[/quote]
    Vâng em xin cảm ơn bác trước hihi. :D :D

19. rock0em_h_x

Các bác ạ!
    Em đang quấn cục nguồn cho dự án EL34PP của em.
    Từ trước đến giờ em toàn quấn kiểu ko có Center Tap (CT). Bây giờ em đang dự định quấn cục nguồn có CT, cụ thể thông số cao áp cần là 452V-0-452V.
    Em đọc lại topic này lần nữa là thấy có 1 hình minh họa của bác NoBG về quấn biến áp nguồn.
    Các bác cho em hỏi là để quấn có CT thì quấn như hình phải ko ạ?
    Và các bác cho em hỏi, quấn mỗi cuộn 904 vòng như vậy, đấu nối như vậy, thì điểm Center tap ở đâu?
    Và sau đó thì đấu nối 2 điểm nào với chân đèn nắn để có được điện áp đi vào đèn nắn = 452VAC/400mA ???

Attached Files:

20. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Sai rồi bác ơi, đây là đấu song song.
    Đấu nối tiếp mới đúng, đầu cuộn này đấu vào đuôi cuộn kia, đó chính là CT - center tap.
    Điện áp cao cuốn kiểu chập đôi hơi nguy hiểm, vì cuối 2 cuộn sẽ có áp trên 800 V :mrgreen:

21. rock0em_h_x

Như vậy là phải quấn nối tiếp ạ?
    Vậy như hình minh họa dứới đây phải ko ạ?
    Quấn 2 cuộn, mỗi cuộn 252 vòng dây, tương đương 226V. Nối tiếp lại, thì tại 2 điểm A và C ta được 452V. Điểm nối tiếp giữa 2 cuộn (đuôi cuộn L1 đấu với đầu cuộn L2) chính là Center Tap phải ko ạ?

Em thấy trong sơ đồ mạch nguồn, CT sẽ nối mass. Như vậy nó có bị đoản mạch và .... bùm ko ạ?
    Vì theo em hiểu thì áp giữa điểm A và CT là 226VAC?
    Em hỏi có lẽ hơi xxx xxx, nhưng em thắc mắc lắm.

Attached Files:

22. thedung

thedung Advanced Member

Chập đôi hai sợi lại ,điểm bắt đầu sẽ là 0v ,điểm cuối tách ra là được và sẽ đi vào đèn nắn .Ko sợ nó phóng điện sang nhau đâu vì khi chập đôi vì mọi điểm tiếp xúc nó đều có dòng với áp = nhau .

23. thedung

thedung Advanced Member

Mà lõi sắt như thế nào mà chỉ có hơn một vòng /vôn vậy .lõi mình tới 24cm mà vẫn hơn hai vòng mới đỡ nóng .

24. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác làm thế này sẽ không sợ đánh lửa, tuy nhiên mạch nắn của bác sẽ trở thành nắn bán kỳ (2 diode của đèn nắn coi như chập đôi).

25. thedung

thedung Advanced Member

Đúng rồi ,chỗ này em đã sai .Nếu dùng cách này B+ sẽ ko được ổn định lắm và tốn nhiều tụ lọc hơn .

Share This Page

Loading...