Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. lenamit

lenamit Advanced Member

Đúng vây :mrgreen:

2. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Đúng vây :mrgreen:[/quote]
    Cái này thì em đồng ý với các bác. Với áp thấp thì chơi kiểu chập đôi chứ áp cao thì chịu vì thực chất dây chập đôi có điện áp chênh nhau đúng bằng mức điện áp định quấn ( VD: 100V-0-100V thì ở 2 đầu ra điện sẽ là chênh nhau 200V ). Vấn đề ở đây em cần các bác nhà mình thảo luận là với những cách quấn mà em đã trình bày ở trên thì xét trên góc độ kỹ thuật đúng sai ở đâu và tại sao như vậy ah? Mời các bác cho ý kiến.

3. caoan

caoan Advanced Member

Bác ơi về nguyên tắc thì chập đôi hay tách riêng thì không sai ở đâu.Em nghĩ chọn cái cụ thể mà anh em hay làm . Nếu thich bác cứ thử nghiệm thực tế.Như vậy đỡ loãng topic.

4. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Topic nay liên quan đến việc quấn biến áp nguồn bác ah. Thử nghiệm thì em cũng thử nghiệm rồi nhưng em muốn đưa lên đây là để cho anh em cùng thảo luận thêm về bản chất vấn đề đúng sai thế nào thôi. Có thể mình làm không cháy nổ gì cả nhưng lại không biết tại sao nó lại như thế. Trên diễn đàn này có nhiều bác rất giỏi về kỹ thuật nên nhiều khi các bác ấy chỉ giải thích một vài dòng ngắn gọn cũng làm cho mình vỡ ra những việc mà nếu tự tìm hiểu thì phải mất rất nhiều thời gian trong khi kết quả cũng như thế. Bác chịu khó nhìn xuống chữ ký của em đi ah.
    Thân mến

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Tích cực hỏi ... là trường phái chơi audio của em :lol: :lol:
    Mình tích cực hỏi, sẽ có các bác nhiệt tình tích cực trả lời các thắc mắc đó. Để mình biết thêm và để anh em chưa biết đọc vào cùng biết!
    Em thì hỏi cũng nhiều, đọc ké cũng nhiều, và cái gì thắc mắc vẫn tích cực hỏi. Hehe

6. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Em cũng ..... tích cực hỏi :lol: các cụ cho ý kiến vấn đề chập đôi 2 đầu đầu cuộn dây mà 2 đầu cuối vẫn có điện áp ra của bác anhbayxi .Mong các cụ chỉ giáo :D

7. caoan

caoan Advanced Member

Nôi dung bác hỏi đã nói quá rõ ràng nếu bác đọc từ trang 1 , chứng tỏ bác không đọc từ đâu.

8. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Nôi dung bác hỏi đã nói quá rõ ràng nếu bác đọc từ trang 1 , chứng tỏ bác không đọc từ đâu.[/quote]
    Em có đọc nhưng không có thấy phân tích về kỹ thuật bác ah

9. caoan

caoan Advanced Member

Nếu bác hỏi kỹ thuật thì hỏi thằng sãn xuất emay cách điện tại sao mà chập 2 dây nó phóng điện qua nhau? Chứ ở đây bác hỏi câu này có thày giáo dậy điện có khí còn khó trả lời.Thế bác định nghiên cứu sản xuất dây đồng à?

10. huyhoanghp96

Hix té ra là 2 cụ hiểu nhầm nhau , em xin can :mrgreen:

Cụ anhbayxi muốn hỏi là sao quấn dây chập đôi , chập 2 đầu đầu lại lấy CT , 2 đầu cuối vẫn có áp ra :roll:

Cụ caoan hiểu lộn thành tại sao quấn dây chập đôi 2 dây phóng điện qua nhau :roll:

Thiệt là bó tứ chi :mrgreen:

11. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Thật đúng là bác caoan này không để ý câu hỏi của em rồi :(
    Ở đây em hỏi là với cách đấu có điểm CT thì giữa 2 cách làm đúng sai về kỹ thuật thế nào

12. caoan

caoan Advanced Member

:( Thôi em đi lo vụ mạch của em đây. Em còn chưa làm xong cái mạch của em còn dang dở...

13. audiofind

audiofind Advanced Member

Ở đây em hỏi là với cách đấu có điểm CT thì giữa 2 cách làm đúng sai về kỹ thuật thế nào[/quote]

Cách 1 ko phải CT! Áp từ 0-> 13.5 có, nhưng 2 đầu 13.5 không phải 27v

14. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cách 1 ko phải CT! Áp từ 0-> 13.5 có, nhưng 2 đầu 13.5 không phải 27v[/quote]
    Em đo có bác ơi. Đính chính là em đo trên 2 đầu đủ 27VAC nhưng chưa gắn trực tiếp vào tải.

15. thedung

thedung Advanced Member

Em đo có bác ơi. Đính chính là em đo trên 2 đầu đủ 27VAC nhưng chưa gắn trực tiếp vào tải.[/quote]
    Ngày mới tập ráp am đèn ,sư phụ em bảo chập đôi dây lại cho dễ quấn mà cân nhau .Lấy điểm bắt đầu làm CT ,sau thì một cao nhân lại bảo như vậy thì nắn đèn chỉ có một bán kỳ .Tuy rằng quấn vậy nhưng đo áp hai đầu vẫn đúng ,chả hiểu sao nữa .Trước nắn vậy thì theo như mọi người nói áp ko ổn định ,sau dùng cả hai cuộn nắn mass ảo thấy cũng vậy chả khác ,có lẽ do nguồn em quấn toàn thừa nhiều quá nên nắn cả toàn kỳ hay bán kỳ đều đủ dòng nên ko thấy khác cũng nên .

16. audiofind

Ngày mới tập ráp am đèn ,sư phụ em bảo chập đôi dây lại cho dễ quấn mà cân nhau .Lấy điểm bắt đầu làm CT ,sau thì một cao nhân lại bảo như vậy thì nắn đèn chỉ có một bán kỳ .Tuy rằng quấn vậy nhưng đo áp hai đầu vẫn đúng ,chả hiểu sao nữa .Trước nắn vậy thì theo như mọi người nói áp ko ổn định ,sau dùng cả hai cuộn nắn mass ảo thấy cũng vậy chả khác ,có lẽ do nguồn em quấn toàn thừa nhiều quá nên nắn cả toàn kỳ hay bán kỳ đều đủ dòng nên ko thấy khác cũng nên .[/quote]

Làm cách 1 không phải nắn toàn kỳ. cách 2 mới là đúng.

17. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Ngày mới tập ráp am đèn ,sư phụ em bảo chập đôi dây lại cho dễ quấn mà cân nhau .Lấy điểm bắt đầu làm CT ,sau thì một cao nhân lại bảo như vậy thì nắn đèn chỉ có một bán kỳ .Tuy rằng quấn vậy nhưng đo áp hai đầu vẫn đúng ,chả hiểu sao nữa .Trước nắn vậy thì theo như mọi người nói áp ko ổn định ,sau dùng cả hai cuộn nắn mass ảo thấy cũng vậy chả khác ,có lẽ do nguồn em quấn toàn thừa nhiều quá nên nắn cả toàn kỳ hay bán kỳ đều đủ dòng nên ko thấy khác cũng nên .[/quote]

Làm cách 1 không phải nắn toàn kỳ mà là nắn bán kỳ có U DC bằng với cách 2 mà thôi nhưng dạng sóng không giống nhau. cách 2 mới là đúng.[/quote]
    Thì em cũng thử chập 2 đầu đầu lại làm điểm CT và đo thử rồi vẫn có áp trên 2 nhánh dây cân nhau mà, chỉ có điều là em chưa chạy trực tiếp trên tải xem thế nào thôi. Nhưng em đã tháo ra và đấu lại theo kiểu truyền thống rồi (Cuối 1-Đầu 2) cho nó yên tâm. Có điều em muốn đưa vấn đề lên đây để các bác chỉ giáo cho về cái đúng sai trong việc đấu nối giữa 2 cách trên mà thôi.
    - Cách 1: Chiều quấn dây của 2 cuộn thứ cấp là ngược chiều nhau
    - Cách 2 Chiều quấn dây của 2 cuộn thứ cấp là giống nhau.
    Em xin gửi kèm cái sơ đồ cho các bác dễ nhìn ah

Attached Files:

18. audiofind

xin lỗi các bác! Em tẩu sau khi nhậu cụ 7 xị :mrgreen:

19. huyhoanghp96

khoan đã chú cho cháu hỏi chú đã thử đo 2 đầu cuối chưa ạ, tất nhiên là đo 2 nhánh vẫn có áp , mặc dù đấu kiểu 1 hay kiểu 2 ạ , quan trọng là điểm ct, 2 đầu cuối ạ :D

20. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Mình đã có nói ở trên rồi mà huyhoanghp96. Đo trên 2 đầu cuối vẫn đủ điện áp cho dù đấu dây theo cách nào đi nữa, chỉ có điều k thử qua tải thôi nên không biết nó sẽ bị sụt áp hay nóng do bị ngược pha gì gì đó thôi ( cái này là đoán mò nhé :D )

21. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác audiofind. Em chưa nói đến sau nắn mà em muốn nhờ các bác phân tích tại 2 cuộn thứ cấp thôi thì xét về pha, chiều dòng điện ... chạy trong 2 nhánh dây đó nó thế nào thôi ah? Thực ra nhiều khi làm theo kiểu thói quen hoặc tiện đâu thì đấu đó khi đo trên đồng hồ cũng không thấy gì nhưng có thể khi dùng lý thuyết để phân tích thì mới thấy là chưa đúng, đó là chưa kể đến ảnh hưởng đến thiết bị, linh kiện sau quá trình sử dụng bác ah.

22. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em cũng gà mờ về vấn đề này lém nhưng thích cách 2. Xin ý kiến các bác

23. caoan

caoan Advanced Member

em nghĩ bác cuốn chập day còn khó hơn cuốn thế kia. đã có cách tốt nhất để làm rồi bác dành thời gian tìm hiểu cái khác đi.. ví dụ như mạch rồi biến áp xuất âm chẳng hạn. Làng nhằng với cái nguồn thế mất công. Giả sử 2 cái như nhau thì bác lên làm cái mọi người hay làm.Bác lên kiếm Fe cho OPT và tìm bóng đi là vừa. cái gì cũng muốn hiểu sau thì chỉ có nghiên cứu sách tây là nhanh nhất. :D

24. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác caoan. Nhân tiện đi ve chai em nhặt được cái xuyến này nhưng nó bị cụt mất 2 đầu dây phần sơ cấp nên em đành phải tháo tung nó ra thì mới biết là nó quấn dây chập đôi và dùng luôn 1 đầu chập làm điểm CT. Mà đã tháo ra xong khi quấn vào không lẽ lại tách thành 2 sợi để quấn riêng lẻ vì vậy em mới phải lên đây hỏi các bác phân tích hộ. Chính vì cách nó làm không giống những gì mình đã biết nên mới phải sinh ra mấy câu hỏi này bác ah. Còn OPT thì chắc trong năm nay em chưa có nghĩ đến.

25. caoan

caoan Advanced Member

Thế thì bác phải nghiên cứu sự khác nhau giữa nguồn xuyến và nguồn EI , mà nguồn xuyến thì ít ai biết làm và làm thường phải làm bằng máy cuốn. Vì tính chất đường từ của 2 cái nó khác nhau....

Share This Page

Loading...