Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. lvm

lvm Advanced Member

Của bác đây

Nắn bằng diode :

Sơ cấp :
    Dây 0.4mm - 600 vòng

Thứ cấp
    215 Vac - 552 vòng - dây 0.35mm
    6.3V - 16 vòng - dây 0.7mm
    5V - 13 vòng - dây 1.1 or 1.2mm

Cuốn sẽ ra được cuộn 220|| 215-0-215 | 6.3-0-6.3 | 5 -0

Thép EI lưỡi 32mm - dày xếp chồng 64 mm

2. Simple

Simple Advanced Member

Có thắc mắc xin hỏi AE:
    Vecni mua về thấy nó có vẻ hơi đặc.
    Có hỏi nơi bán vecni pha với gì cho nó loãng ra để dễ ngấm sâu vào tận bên trong các lớp dây quấn?
    Mình nhận được câu trả lời: pha với xăng xe máy!!!

Có AE nào theo công thức như vậy chưa???
    Liệu như vậy có đúng không?

Công quấn được cục nguồn và OPT "phê" quá, nên phải hỏi kỹ càng!
    Mong nhận tin của AE. Thanks

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Vecni pha với xi len bác à!
    Bác ra các cửa hàng hóa chất, hỏi mua xi len, bác muốn nó ngấm đc sâu, mau khô thì bác pha thêm nhiều xilen tý, nếu muốn đặc thì pha ít xi len.

Em thường pha 1/2 lít véc ni với 1/4 lít xi len để ngâm biến áp!

4. audiofind

audiofind Advanced Member

pha với dung dịch xilen bác ơi! Bác ra mấy chỗ bán hóa chất dùng cho ngành gỗ (sơn, vẹcni) hỏi mua là có, khoảng 35.000 đ 1 lít.Cái này dùng rửa Fe, lau chùi vec ni sau khi ngâm biến thế rất tốt. Dung dịch này để vệ sinh bo mạch và pha với nhựa thông để phủ lên bo mạch cũng rất tốt và đẹp. Chú ý cái này rất dễ bay hơi, phải kiếm chai thủy tinh nút kín không thì nó bốc mùi suốt ngày rất khó chịu và mau bay hơi hết. Chúc bác vui vẻ.

5. lvm

lvm Advanced Member

Vài một ưu điểm nữa là "Xilen" nó rất chi là độc :D

6. Simple

Simple Advanced Member

viewtopic.php?f=44&t=34534&start=25
    Theo topic trên đây thì xilen để tẩy vecni và có thể làm giòn và chảy khung nhựa biến áp!
    Vừa mua xilen (còn gọi : xăng kem) từ cửa hàng bán sơn về ngâm thử cái cuộn cảm. Ối trời ơi, cái lõi nhựa màu đen của bộ lọc tần (hàng chợ mua về không dùng, đem ra thí nghiệm) bị chảy ra. Còn lõi nhựa màu trắng mua riêng để quấn thì không sao. Chưa biết có ảnh hưởng đến lớp emay hay không?
    Ra hỏi kỹ lại tiệm bán sơn sao lại bị như vậy? Họ nói có loại dung môi khác nhẹ hơn, không làm chảy nhựa: Acetone (hay xăng thơm)! Và xilen mạnh và nóng hơn acetone.
    Do vậy, nên đến mua các hóa chất này ở nơi bán dây đồng và fe biến áp chuyên dùng cho chắc ăn.
    Còn xăng xe máy chưa ai thử sao? Vì tiệm bán dây đồng (nơi mình mua dây) khuyên dùng loại xăng xe!

7. Simple

Simple Advanced Member

Sau mấy tiếng đồng hồ thì lõi nhựa như thế này đây (vecni pha với xăng kem-xilen):
    Lõi nhựa đen thì chảy nhũn ra:

Lõi nhựa trắng thì bị hở cả phần mặt trụ tiếp giáp với 02 mặt phẳng hông:

Gửi cho các AE rút kinh nghiệm.
    Đỡ phải tìm tòi!

Attached Files:

8. SAA

SAA Advanced Member

Sao ngâm chi đến mấy tiếng dữ vậy Bác, em thường chỉ ngâm đến khi vecni hết sủi tăm tức là vecni hết rút vào cuộn dây là em vớt ra cho ráo rồi đem phơi thôi ( Em nói đại theo cách em thường làm ,trúng hay trật gì mong các bác bỏ qua :mrgreen: )

9. Simple

Simple Advanced Member

Không phải bác ah!
    Em ngâm chỉ khoảng 10ph thôi. Đợi 02 giờ sau kiểm tra thì kết quả như vậy đó!

10. caoan

caoan Advanced Member

Em mua day emay hỏi họ về cái vecni ngâm biến áp , thì ông này bảo đấy là sơn cách điện dùng cho ngâm biến áp, em chưa mua nhưng có vẻ không phải là vecni cách điện hay sao ý...

11. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

vevni là hỗn hợp giữa cồn công nghiệp và cánh kiến cái này dùng làm bóng bề mặt của gỗ ko pha với xilen còn sơn cách điện thì em ko biết hóa chất này là hỗn hợp gì có bác nào biết chỉ giáo cho anh em nếu ko thì quấn xong mang ngâm rồi vớt ra mỗi dây đồng ko thì uổng công quá các bác nhỉ

12. rock0em_h_x

Em dùng loại véc ni (dầu bóng dùng cho gỗ) LOBSTER, mua xilen 50K/lít về pha ngâm, hơn cả chục lõi biến áp từ nguồn, OPT, choke ... có làm sao đâu! Đủ loại lõi đen, lõi trắng, lõi nâu, lõi vàng.
    Ngâm xong, phơi nắng cho khô, thấy rõ 1 lớp véc ni khô phủ kín bề mặt, và chỗ nào hổng có véc ni trám vào .... khi chạy ko rung .... Em nghĩ vậy là OK rồi!

Bác ngâm mà chảy cả lõi đen lõi trắng, em đoán mò do mua phải xilen ... đểu :lol: :lol: :lol:

13. audiofind

audiofind Advanced Member

KHÔng biết bác rút ra được kinh nghịêm gì từ việc này? chứ việc sử dụng xilen để pha loãng vecni để tẩm máy điện chẳng có gì là 'sai lầm' cả vì từ trước đến giờ người ta vẫn làm như vậy, chẳng sao cả. Còn nếu bác nào thử làm 'chuột bạch' lấy xăng 95 hay dầu hơi ra pha vecni mà thành công thì tốt quá, vì nó rẻ hơn xilen nhiều mà lại dễ mua. Có 1 lưu ý là không phải nhựa nào cũngchịu được dung môi mạnh.

14. LoD

LoD Advanced Member

các bác ra khu bán dây đồng ở nhựt tảo kiếm mua vecni hiệu THIEF loại thùng 20 lít và dung môi để pha loãng có tên chợ là dầu thông có đặc điểm là trong suốt mùi hắc hắc, cay nồng pha với nhau cho đến khi có độ loãng như ý........ biến thế trước khi tẩm thì vệ sinh sạch sẽ và phơi nắng cho cục biến thế thật nóng không thì cho vào nồi hấp nóng cũng được.... sau đó nhúng ngập vào vecni đã pha loãng.... do biến thế đang nóng nên vecni sẽ rút hết vào các vòng dây..... ngâm khoảng 1-2 giờ để ráo sau đó đem đi phơi nắng cho đến khi vecni khô là được.

15. caoan

caoan Advanced Member

Những vòng cao áp cuối cùng trong biến thế nguồn , hic hic, em quấn theo lớp gọn gàng cuốn cùng thừa 5mm không biết có đủ cho đốt tim không đấy?

Attached Files:

16. rock0em_h_x

Lúc thiết kế bác có thiết kế cho cuộn đốt tim nữa ko?
    Nếu đã có thiết kế thì bác nhẩm tý là ra ngay ấy mà. Ví dụ cuộn 5V/3A đốt đèn nắn, dùng dây 1.3 mm (dòng 3.45A cho nó ... khỏe) , 1 lớp, sẽ chiếm hết khoàng 1.3 + 0.1 = 1.4mm, rồi cứ thế bác cộng với lớp giấy cách điện .... là ra ngay.
    Nếu mà lúc thiết kế cục nguồn, ko có đốt tim, thì nên tính Tổng công suất đầu ra (cao áp + đốt tim) rồi xem dây sơ cấp nó có ... chịu nổi ko, nếu vẫn đủ công suất thì ... quất vào cho gọn :D

17. garbolino

garbolino Advanced Member

Lúc mua bác thấy họ đựng Xi len trong cái gì, bác có thấy cái bình đựng nó bị méo mó biến dạng gì không?
    Em ngâm cục nguồn vào trong Xi len rồi đi nhậu, 3 ngày sau mới nhớ ra, vớt ra cái lõi nhựa đểu vẫn còn nguyên, chả sao hết và cục nguồn xài luôn tới giờ có sao đâu.
    Chắc họ đưa lộn ..... Bàu Đá cho bác mất rồi :lol:

18. Simple

Simple Advanced Member

Là tiệm bán dầu sơn bán bác ơi, mình hỏi mua xilen, họ nói còn gọi là xăng kem, dùng pha với vecni.
    Họ đã vô chai 0,5L sẵn rồi!
    Vecni mình mua trước đó lâu ngày thấy đặc quá khó thấm vào lõi, nên tìm cách pha loãng.
    Cho hỏi có tỉ lệ pha dung môi và vecni cách điện cụ thể không? Hay pha theo cảm tính. Do đã mua rồi mà quên hỏi.

19. caoan

caoan Advanced Member

Gửi bác Rock : Em tính dây 0,75, ra mua người ta đưa cho dây lõi 0,75 và cả e may là 0,79 lên nó hơi bị to,tín ra thì vừa đủa 2 cuộn 6,3V 5A, 2 cuộn 5v-4A , tuy nhiên em thấy nó vừa khít cưa sổ lên hơi buôn, nó rộng tý nữa thì mình quấn cách điện dày cho nó an toàn và đẹp hơn...

20. garbolino

garbolino Advanced Member

Khả năng rất cao là họ bán cho bác dung dịch Hudson, loại này dùng để tẩy sơn trên bề mặt kim loai, làm tan luôn cả nhựa, loại này giống acid, phải đựng trong chai thủy tinh.
    Còn xăng kem hay Xi len thì không làm chảy nhựa, có thể đựng trong bình nhựa hoặc bịch nilon, nên không thể làm biến dạng cái lõi nhựa của bác được.

21. mapngo

mapngo Advanced Member

chào các bác, e đọc hết 43 tr này để quấn cái BA đầu tay cho ampli 7294 nhưng vẫn còn vài thắc mắc muuốn nhờ các bác chỉ giúp:
    1. nguyên bản sơ cấp BA 240vongf/110 vôn, dây 0.9, CS đề 200VA.kích thước gông từ:c80 x đ5 x r60 mm, lưỡi 32x60, lá dầy 0.5mm( của mĩ)
    vậy e tính quấn sơ 220 vôn/490 vòng dây 0.6mm, thứ 2x 24 vôn/54 vòng x 1.1= 2x 60 vòng có đúng không ạ?
    nếu nguồn đôi như tnay thì công suất ra max bên thứ cấp là 24v x3a= 72w hay 2x 24v x3 a=144w ạ?(tại 1 thời điểm)
    2. để chống nhiễu giữa sơ với thứ cấp e dung đồng lá dày 0.05mm rộng 40mm ( rộng của lõi nhựa là 45mm)có dc ko ạ?nếu dc lá đồng này có phải nối mass ko ạ?
    sau khi quấn xong có cần bọc tiếp ra ngoài ko ạ?
    3. đêm qua e quấn thử thì dây 1.2 phồng lên ở giữa ko vừa cửa sổ mặc dù e tính theo công thức bác RÙM cho là vẫn còn thừa :( ,làm e lại phải hì hục tháo hết ra và chỉ quấn 1 lớp băng dính điện sau 2 lớp dây sơ cấp để tiết kiệm của sổ.e quấn tay ko có máy nên ko biết làm thế nào để ép dây 1.2 xuống, vậy làm thế nào để quấn dc mà khi ko có máy ạ? máy ạ?(e ko cần nhanh ạ)
    nhờ các bác giúp để tí nữa e tiếp tục :D ,

22. lvm

lvm Advanced Member

Bác tính theo cái file Bác Rùm thì 99% bị thiếu cửa sổ bác nhé .

23. mapngo

mapngo Advanced Member

đêm qua e hì hục quấn lại(từng vòng một)thì vừa cửa sổ rồi bác ạ, còn vấn đề 1 bác nào giải thích giúp e với?

24. hungdnc

hungdnc Advanced Member

Em đang lang thang Vũng Xình, cơ mà quê em Chợ Sắt
    Công thức tính độ rộng cửa sổ rõ ràng thế làm sao mà thiếu được hả bác? Bác tính toán cỡ dây, giấy lót thực tế không chuẩn hoặc non tay quấn, thiếu cửa sổ là do bác chứ đâu phải tại công thức của bác Rùm.
    Bác nói thế lần sau ai dám chia sẻ nữa hả bác?

25. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

1) Công suất mã mà Bác tính khi dùng nguồn đôi để nắn ra điện áp DC ra là +-36 V DC thì công suất là 144w. khi dùng nguồn đôi nắn ra một nguồn đơn +36 v thì công suất còn một nữa 72 w. Khi Bác dùng 2 nguồn này đấu song song rồi nắn điện ra một nguồn đơn + 36 v DC thì công suất bằng max 144 W

2) Bác dùng được lớp đồng mỏng thì chống nhiễu cực tốt. lưu ý là đầu và và đầu ra của tấm Cu chống nhiễu sẽ không được chạm nhau nếu không sẽ bị ngắn mạch một vòng dây gây cháy BA. Bác phải nối một đầu ra cho xuống más thì mới có tác dụng chống nhiễu. Nếu không có lá đồng thì quấn một lớp dây 0.15 mm để chống nhiễu. Một đầu của cuộn dây cho xuống mass, đâu 2 kia thì bỏ trống.
    Em chưa hiểi ý này của Bác. Bác tính bọc chống nhiễu sau khi quấn xong àh?

3) Nếu không có máy quấn thì em khuyên Bác nên xin, mượn, cướp hay mua về làm. làm xong rồi đóng điện thì BA sẽ rung dữ lắm, tốn công và thời gian.
    Trước khi quấn Bác tải công thức này về để tính cửa sổ. Chúc Bác vui với DIY

P/S có gì sai các Bác xem sửa giúp em.

Attached Files:

Share This Page

Loading...