Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. mapngo

mapngo Advanced Member

cảm ơn bác
    1. e quấn 2 cuộn rồi chập 1 đầu làm trung tính để ra là + -24v mà bác, như vậy công suất max tại 1 thòi điểm là 72W+ 154W(cuộn sơ cấp)=226W hay 72+72+154=298W ? có nghĩa là khi đấu như vậy thì 2 cuộn thứ cấp cùng làm việc 1lucs hay mỗi cuộn làm 1 nửa chu kì a?
    - trên BA này nguyên bản đề 200VA có phải 200W ko a?
    -BA này e làm nguồn cho ampli 7294 liệu có đủ công suất ko a?( cho IC hàng chợ vì e thấy áp ra hơi thấp )
    2. e đã làm theo cách của bác.ý e là bọc đồng chống nhiễu sau khi quấn ạ
    3.e quấn xong rồi ạ, miết bằng tay tùng vòng một nên hơi khoai :lol: , quấn xong e nhúng vào dung dịch màu đỏ (e ko biết tên) người ta hay dùng tẩm cuộn dây động cơ khỏng 5' rồi đem phơi.tối nay e về vào Fe rồi tẩm lại lần nữa. như vậy có đảm bảo ko ạ?
    P/s: đây là lần đầu e quấn BA và cũng là dự án DIY thứ 2 của e, hỏi hơi nhiều mong các bác thông cảm :D

2. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

1) 2 cuộn Bác quấn, mỗi cuộn là 24 VAC đúng không? Em chưa hiểu
    có 2 cuộn sao tính làm 3.???
    200VA khác với 200w. 200VA nhỏ hơn 200W vì 200VA còn nhân với một hệ số nhỏ hơn 1 nữa mới tính ra đơn vị w.

2) Bọc chống nhiễu ngoài nữa thì quá tốt rồi, lớp chống nhiễu ngoài bác bao luôn cả phần lõi sắt luôn.

3) Khi Bác tẩm nhở pha thêm dung dịch làm loãng để vecni dễ thấm vào. Vi em cũng được biết một số BA quấn cuộn sơ dây lớn không chặt sẽ dễ gây rung biến áp khi có tải. Bác nên siết đầu dây vào và ra để bảo đảm.

P/s: nguồn tối đa cho TDA khoảng +-40VDC.

Attached Files:

3. mapngo

mapngo Advanced Member

1) 2 cuộn Bác quấn, mỗi cuộn là 24 VAC đúng không? Em chưa hiểu
    có 2 cuộn sao tính làm 3.???
    200VA khác với 200w. 200VA nhỏ hơn 200W vì 200VA còn nhân với một hệ số nhỏ hơn 1 nữa mới tính ra đơn vị w.

2) Bọc chống nhiễu ngoài nữa thì quá tốt rồi, lớp chống nhiễu ngoài bác bao luôn cả phần lõi sắt luôn.

3) Khi Bác tẩm nhở pha thêm dung dịch làm loãng để vecni dễ thấm vào. Vi em cũng được biết một số BA quấn cuộn sơ dây lớn không chặt sẽ dễ gây rung biến áp khi có tải. Bác nên siết đầu dây vào và ra để bảo đảm.

P/s: nguồn tối đa cho TDA khoảng +-40VDC.[/quote]
    1. mỗi cuộn thứ là 24 VAC ạ, dây 1.2 nên công suất mỗi cuộn là 24 x 3 = 72 W, 154W là e tính công suất cuộn sơ 220v x 0.7A(dây 0.6)= 154w nên tổng công suất 3 cuộn là 72+72+154= 298W
    2. bao luôn cả phần lõi sắt là thế nào ạ? e chưa hiểu, e tưởng chỉ bọc như lớp chống nhiễu giữa sơ cấp với thứ cấp ?

4. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

1. mỗi cuộn thứ là 24 VAC ạ, dây 1.2 nên công suất mỗi cuộn là 24 x 3 = 72 W, 154W là e tính công suất cuộn sơ 220v x 0.7A(dây 0.6)= 154w nên tổng công suất 3 cuộn là 72+72+154= 298W
    2. bao luôn cả phần lõi sắt là thế nào ạ? e chưa hiểu, e tưởng chỉ bọc như lớp chống nhiễu giữa sơ cấp với thứ cấp ?[/quote]

Công suất quận sơ >= tổng công suất các quận thứ + hao hụt. Sao bác lại cộng cả sơ lẫn thứ để tính tổng công suất của cả biến áp?

5. tuanhaitin

- Có một lớp chống nhiễu giữa cuộn sơ và thứ (chống nhiễu giữa sơ và thứ). Một lớp chống nhiễu ra bên ngoài (chống nhiễu từ BA ra bên ngoài), lớp này Bác quấn khi đã vô Fe rồi.

P/S như vậy là bác quấn có:

1 cuộn sơ 220v
    2 cuộn thứ ( mỗi cuộn 24 VAC)

Mục đích Bác dùng cho TDA 7294 thì em hiểu như vầy. Bác sẽ nắn điện bằng nguồn đôi (vì Bác có dây chung center) ra nguồn đôi một chiều là +- 24*1.4= +-33.6 VDC. Vậy công suất sẽ là 144w.

thêm tấm hinh về chống nhiễu

Attached Files:

6. mapngo

mapngo Advanced Member

- Có một lớp chống nhiễu giữa cuộn sơ và thứ (chống nhiễu giữa sơ và thứ). Một lớp chống nhiễu ra bên ngoài (chống nhiễu từ BA ra bên ngoài), lớp này Bác quấn khi đã vô Fe rồi.

P/S như vậy là bác quấn có:

1 cuộn sơ 220v
    2 cuộn thứ ( mỗi cuộn 24 VAC)

Mục đích Bác dùng cho TDA 7294 thì em hiểu như vầy. Bác sẽ nắn điện bằng nguồn đôi (vì Bác có dây chung center) ra nguồn đôi một chiều là +- 24*1.4= +-33.6 VDC. Vậy công suất sẽ là 144w.

thêm tấm hinh về chống nhiễu[/quote]
    đúng rồi ạ,cảm ơn bác rất nhiều.
    - vậy tổng công suất sơ cấp với thứ cấp là 144W+ 154W=298W, với lõi FE của e: lá dầy 0.5mm, lưỡi 32mm x 60mm, BA dài 95mm, rộng 60mm, cao 80mm , lõi FE nặng 3.3kg thì có chịu dc công suất trên ko a?vì cũ nó đề 200VA. e ko hiểu tính từ lõi FE ra công suất ntn. lõi này của Mĩ ạ.
    - lớp chống nhiễu ngoài hàn thành vòng tròn khép kín và có cần nỗi mass ko ạ? vì e ko thấy dây nối?

7. tuanhaitin

- Lớp chống nhiểu ngoài thì không vì khi cuộn vào nó chạm vào lõi Fe rồi.
    - Giữa sơ va thứ Bác nên tách rời ra. Công suất thật của BA chỉ tính có một bên thôi không gộp chung giữa bên sơ và thứ. Lõi này thì đủ 200VA. Em cũng tính dựa vào kinh nghiệm thôi, vì FE em làm là FE tháo máy.

8. mapngo

mapngo Advanced Member

bác nhiệt tình quá, cảm ơn bác rất nhiều.tối về e sẽ tiếp tục :D

9. mapngo

mapngo Advanced Member

BA của e đây, còn 2 lá FE e chịu ko cho vào dc,sơ cấp chỉ quấn dc 55 vòng nên ra dc 22vôn :( (e đoán cân bị thiếu vì theo tính toán 3 lạng vẫn còn thừa với 60 vòng)
    e đang tẩm và thử với tải là bóng đền 100W, nối tiếp 2 cuộn thứ cấp dc 44v thì tóc bbóng đỏ,để khoảng 2h sờ thấy hơi ấm. hi vọng là cái đầu này suôn sẻ :D

Attached Files:

File size:
      78,8 KB
      Views:
      410
  10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

- 2 lá Fe, bác chèn giữa chèn ra, có thể sẽ đóng vào đc, nhớ đóng lực đều, ko gì lá Fe nó quăn như vỏ đỗ là bỏ luôn đấy!
    - Dòng màu đỏ - chưa hiểu lắm. Có nhầm lẫn gì chăng?, sơ cấp quấn có 55 vòng? Bác dùng AC vào 22V? Hic, em nghĩ 1 hồi thì tẩu luôn :shock:

11. mapngo

mapngo Advanced Member

hì bác, vì có 1 lá bị quăn nên e ko dám cho vào nữa, với lại 3 lá vuối e phải đóng cùng chiều mới vào dc.
    ý e là e tính cuộn sơ cấp 220V, 2 cuộn thứ cấp 24 VAC/ 60 vòng/ 1 cuộn, vì thiếu dây nên chỉ quấn dc 55 vòng nên áp ra là 22VAC/ 1 cuộn. nối tiếp 2 cuộn là 44VAC.
    e ngâm BA cả tối với bóng sợi đót 100W cả tối khỏng gần 5h mà sờ thấy ấm khoảng 40- 50 độ, như thế đã dc chưa ạ?
    e đo dc 44VAC và 0.19 A

Attached Files:

12. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Bác thử tải với bóng đèn 220 V - 100W ở điện áp có 44W thì công suất tiêu thụ có 4 W thôi. Nếu muốn thử tải khoảng 170W thì bác phải dùng 4 bóng 12 V/50W nối tiếp nhau hoặc 120 W với bóng 35W

13. mapngo

mapngo Advanced Member

vậy ạ, e ko biết về điện nhiều và đây cũng là lần đầu e tự quấn biến áp nên cũng làm liều, vừa làm vừa học mà bác. hì, cho đến bj thì vẫn ổn ạ, e sẽ kiếm bóng về thử theo bác hướng dẫn. cảm ơn bác.
    p/s:e vừa hoàn thiện tạm thời 1 bo Ampli 7294, đấu nguồn vào thì vẫn chưa có vấn đè j :D

14. rock0em_h_x

Các bác ơi.
    Em có cục Fe ngâm tẩm véc ni kỹ càng rồi, giờ véc ni nó thấm vào từng kẽ hở, nó khô lại và bám cứng vào lá Fe. Có chỗ dày cộp véc ni.
    Giờ em muốn tháo Fe đó ra dùng chỗ khác, có cách nào đánh bay hết lớp véc ni khô bám đó ko ạ?

Ngâm cục Fe vào dung môi nào thì nó hòa tan hết được ạ?

15. audiofind

audiofind Advanced Member

Ngâm xylene rồi lấy khăn lau sạch!

16. rock0em_h_x

Vâng, cái món ngâm xilen này em cũng đã nghĩ đến, vì lúc quấn xong pha loãng véc ni bằng xi len, thì giờ hòa tan nó chắc cũng bằng xi len.
    Chỉ có điều, mùi nó kinh quá, ngâm xilen xong mà sau đó còn ngồi lau sạch cả đống Fe đó chắc phê lòi mắt! Hức hức :( :(

Cám ơn bác nhiều

17. audiofind

audiofind Advanced Member

Làm việc phải có phong thủy, ngồi theo hướng, khi làm việc với hóa chất phải có cái quạt, khẩu trang, kiếng :lol:
    NGười đâu mà lười thế! :lol: lười thì cứ ngâm vào rồi sau khi vô fe lại lấy khăn nhúng xylene thấm xung quanh cục Fe trước khi xiết ốc. Lúc đó vec ni bị mềm ra, khi xiết ốc các lá fe lại ép sát vào nhau.

18. rock0em_h_x

hi.
    Tại vì hôm trước em lỡ tham ... hít hơi nhiều mùi xi len, đơ đơ ngơ ngơ mất cả buổi sáng.
    Rút kinh nghiệm, lần này em sẽ làm vào ... xxx chiều tà :lol: , với bảo hộ mũ nón đầy đủ. Chứ đc nghỉ ngày cuối tuần, mới sáng ra máu quá hít xi len ngơ ngơ đơ đơ thì mệt lắm.

Em sẽ ko lười, em định ngâm cho véc ni tan ra rồi ngồi lau từng lá. :)

19. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Đúng rùi ngâm vào xilen anh ạ :D
    Vừa lau vừa quay quạt thổi bay ra ngoài, có cái quạt con cóc là hay nhất anh ạ :D

20. rock0em_h_x

Đang tìm để sưu tầm 1 quả quạt con cóc này mà chưa tìm ra đây!
    Phải đúng kiểu quạt con cóc cổ ngày xưa ấy. He he :lol:

21. anhduong8286

anhduong8286 Approved Member

cảm ơn bác trangnguyennguyen và bác lvm) và toan thể các bác trong topic đã giúp em trong vụ tính toán biến áp nguồn cho pre 12au7 tình hình là em đã quấn xong sản phẩm đầu tay muốn trình diện ảnh em nó cho các bác nhưng không ắp được ảnh lên chán quá dù sao cũng cảm ơn toàn thể topic :D

22. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Chúc mừng bác. Up ảnh đơn giản thôi bác, có điều kích thước giới hạn, hình như 600x800 thì phái, kích thước file không quá 150k thì phải.

23. mapngo

mapngo Advanced Member

e làm rề đèn cho ampli 7294, định dùng bóng 6sn7 hoạc 6dj8 vì mạch e thấy đơn giản và dễ làm :D , e đã có lõi fe lưỡi 35 x 50,kích thước là ngáng 105 mm,cao 88mm,sâu 50mm(lúc tháo ra e đã làm hỏng 2 lá vì nó đổ keo chặt quá :(
    e định quấn thê này có dc ko ạ:
    sơ cấp 660 vòng / 220v vôn dây 0.5 mm khoảng 3 lạng
    thứ cấp 300-275-250- 0- 250-275-300 vôn, 990 vòng x 2 dây 0.3mm khoảng 3.5 lạng
    5 vôn 17 vòng dây + 6.3 vôn 21 vòng dây 1.2mm khoảng 1.5 lạng
    cách điện e dùng băng dày nilon 0.2mmm , chống nhiễu e dùng băng đồng 0.12mm.
    nhờ các bác có kinh nhiệm kiểm tra lại hộ e với,cảm ơn các bác trước ạ
    ps: lõi fe này nguyên bản e cân dc 3.4kg cả dây quấn, mẫu xám còn xuất xứ thì e chịu. nếu thành cô ng thì đây là cái thứ 2 e tự quấn sau cái BA nguồn của ampli 7294 :mrgreen:

24. zanhuynh

zanhuynh Approved Member

Chào các Bác!
    E có câu hỏi này chưa trả lời được, e đọc lướt qua các bài viết các Bác thấy các Bác biết nhiều nên nhờ các Bác giúp e tay.hehe.
    E muốn biết tuổi thọ của lõi sắt dùng để quấn transformer (hay sự thay đổi các đặc tính của lõi sắt này theo thời gian), có tài liệu kỹ thuật chi tiết cái này càng tốt.
    Xin cảm ơn các Bác !
    Chúc các Bác luôn mạnh khỏe để cho những ai thắc ko biết hỏi đâu thì có các Bác giải đáp dùm.hehe

25. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Cục này quấn đủ làm cho 1 amp SE anh ơi, ngoài ra còn thiếu đốt tim :D
    Thứ cấp cao áp như anh lấy là đc nhưng chỉ cần 80mA.
    Đốt tim 6.3V / 1A
    :D

Share This Page

Loading...