Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. hoangviethty

hoangviethty Approved Member

các bác cho em hỏi cách quấn cuận dây chống nhiễu cho biến áp nguồn mình quấn và đấu nối như thế nào vậy

2. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Quấn xong sơ cấp bác quấn một lớp dây (càng nhỏ càng sát nhau càng tốt) , một đầu bác nối vào mass biến áp , một đầu bác đút cái ghen vào dấu đi. Cầu kì nữa thì quấn xong thứ quấn thêm lớp nữa rồi làm tương tự như lớp trong kia :D

3. hoangviethty

hoangviethty Approved Member

cảm ơn bác huyhoanghp96 nhiều nhé .nếu quấn hai lớp như vậy thì hai cuận này mình có cần phải quấn ngược chiều nhau không hả bác

4. huyhoanghp96

Thế nào cũng được bác ạ , miễn là 1 đầu dấu đi và một đầu xuống mass :D

5. mapngo

mapngo Advanced Member

cùng chiều cho dễ đi bác, nếu chống nhiễu bác trở vê mấy trng trc e mới hỏi xong, e thực hành luôn rồi :D

6. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

siêu thị av đang bán băng dính đồng bác mua về làm chống nhiễu đúng thuốc luôn rất rễ làm

7. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Đã bác nào quấn biến áp cách ly chưa, em tìm tài liệu về món này nhưng không thấy.
    Cái nguồn khó thế còn quấn được nên em muốn quấn cái cách ly chơi, bác nào có tài liệu về nó em xin.

8. LoD

LoD Advanced Member

em nghĩ nó có khác gì biến thế nguồn thường đâu bác.... vì mục đích của nó chỉ để cách li cuộn sơ và thứ thôi mà

9. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Và có thể là kiếm Fe loại to to, quấn công suất lớn 1 tý dùng cho dư dả!
    Em đi sắt vụn có thấy mấy cục Fe EI nhưng mà nó to khủng luôn, Chiều dài lá Fe em đo đc ... 1 gang, xếp dày khoảng 10cm :shock:
    Chắc nó là biến áp cách ly phải ko các bác?

10. anhduong8286

anhduong8286 Approved Member

Quấn xong sơ cấp bác quấn một lớp dây (càng nhỏ càng sát nhau càng tốt) , một đầu bác nối vào mass biến áp , một đầu bác đút cái ghen vào dấu đi. Cầu kì nữa thì quấn xong thứ quấn thêm lớp nữa rồi làm tương tự như lớp trong kia :D[/quote]
    cảm ơn bác huyhoanghp96 nhiều nhé .nếu quấn hai lớp như vậy thì hai cuận này mình có cần phải quấn ngược chiều nhau không hả bác[/quote]
    Thế nào cũng được bác ạ , miễn là 1 đầu dấu đi và một đầu xuống mass :D[/quote]
    vâng em cảm ơn bác huyhoang96 và bác mapngo nhé

11. anhduong8286

anhduong8286 Approved Member

vâng cảm ơn bác huyhoang96 và bác mapngo nhé đúng cái em đang cần . :wink:

12. caoan

caoan Advanced Member

Nếu có thể và cần cửa sổ rộng bác mua loại này về chia ra làm 2 cục, quấn 1 cục nguồn tiết diện lõi là 25 , số vòng vôn giảm xuống , cửa sổ rộng tho hồ cuốn...hehehe

13. onggianhangheo

onggianhangheo Advanced Member

Re:

em ko hiễu cái chữ màu đỏ là sao? đáng lẽ là tính cho sơ cấp chứ bác

14. huyhoanghp96

Re: Re:

Tổng công suất biến áp tiêu thụ thực chất là công suất thứ cấp, nhưng thực tế do chất lượng Fe nên hiệu suất biến áp không phải 100% (trừ biến áp tự ngẫu) ,tùy vào chất lượng Fe mà hiệu suất biến áp đạt được bao nhiêu, thông thường an toàn thì P thứ = 80% P sơ hay Pp = 0.8 Ps

15. huyhoanghp96

Tổng công suất biến áp tiêu thụ thực chất là công suất thứ cấp, nhưng thực tế do chất lượng Fe nên hiệu suất biến áp không phải 100% (trừ biến áp tự ngẫu) ,tùy vào chất lượng Fe mà hiệu suất biến áp đạt được bao nhiêu, thông thường an toàn thì P thứ = 80% P sơ hay Pp = 0.8 Ps

16. onggianhangheo

thanks bạn! vậy là công suất sơ cấp cũng chính là công suất thứ cấp phải không?

17. onggianhangheo

thanks bạn! vậy có nghĩa là công suất thứ cấp cũng chính là công suất sơ cấp đúng không? bạn cho mình hỏi là khi quấn thứ cấp thì các đầu 0V mình cho về 1 mối và nối chung nhau hết hả? với lại sau mỗi lơp(bất kỳ sơ cấp hay thứ câp) là mình đầu phải dán giấy hết hả?

18. quangnt

quangnt Advanced Member

điểm 0v là điểm khi bác quấn ra 2 đầu đối xứng nhau thì điểm giữa của cuộn dây sẽ là điểm 0v (ví dụ 110v - 0v - 110v; 15v - 0v - 15v..) nhưng do cách quấn không hoàn toàn giống nhau (ví dụ không đều tay, số vòng hơi lệch) nên bác đo giữa hai điểm ra với điểm chung ( vd 0v-110v) đã có thể khác nhau tí chút. Còn có nên đấu các điểm 0v với nhau lại hay không thì thiển nghĩ là không nên. Việc quấn giấy cách điện giữa các lớp là cần thiết, tuy nhiên nó phụ thuộc vào độ dày lớp cách điện và độ rộng cho phép của cửa sổ, vài lời với các bác, có chi chưa đủ các bác bổ sung thêm :D

19. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Đầu có cần đấu điểm 0 vol của tất cả các cuộn lại với nhau, vừa rườm rà, vừa khó thi công, vừa ... làm vậy cũng chẳng để làm gì
    Ví dụ cuộn cao áp 300V-0-300V, thì quấn từ điểm đầu cuộn đến 300V, rồi ra dây, rồi lại gập nó trở lại, quấn tiếp đến 600V (tính từ điểm đầu tiên) hoặc 300V (tính từ điểm rút giữa.
    Cuộn đốt tim: 6.3V-0-6.3V/ 3.15V-0-3.15V cũng quấn tương tự, mỗi cuộn có 1 CT riêng, cho nó mạch lạc.

Còn khi lắp mạch, nếu câu CT xuống mass thì tất cả chúng nó đã ... thông mạch với nhau cả

20. onggianhangheo

thanks bác nhiều. nếu ko nối các đầu mass lại với nhau thì nếu thứ cấp mình quấn 3 cuộn thì phải cho ra 3 đầu mass riêng lẽ hả bác. như vậy em thấy nó rườm rà quá. em thấy mấy cục biến áp ngoài nhật tảo thì chỉ có 1 mass duy nhất mà thôi. bác có thể cho e lý do để mass riêng ko?

21. onggianhangheo

thanks bác rock0em_h_x nhiều nha. cách quấn của bác hay đó.

22. quangnt

quangnt Advanced Member

nhật tảo gì thì em chưa xài nhưng để ý nhiều người họ làm cũng chỉ có 1 chân 0v chung; giả sử họ cần đầu ra 5v, 16v, 110v chẳng hạn thì họ quấn thứ từ 0-5v ra 1 đầu 5v rồi quấn tiếp đến đầu 16v (so với 0v hoặc 11v tính từ cọc 5v) lại ra và cuối cùng ra đầu 110v; như vậy chỉ có 1 điểm chung 0V, điểm 0v ấy không đối xứng cho 1 cuộn nào cả. Còn tại sao không lấy chập 0v lại thì có nhiều lý do, theo em hiểu thì nếu BA có nhiều điểm 0v giả sử là 0v điểm giữa của 1 cuộn nào đó, có nghĩa khi đo so sánh giữa hai điểm 0v thuộc 2 cuộn khác nhau thì trị số có thể #0v; khi đấu chung lại, lúc đó điện áp lấy ra sẽ thay đổi trị số bởi số vòng dây, cỡ dây ở 2 cuộn khác nhau lại được đấu 1/2 cuộn này nối tiếp với 1/2 cuộn kia (giống như đấu chéo). Em hơi dài dòng do không quen diễn đạt, bác nào thấy chưa chuẩn sửa lại giúp em và giúp cho bác onggianhangheo, thanks :)

23. huyhoanghp96

Có 3 trường hợp :
    -Lấy 0v để thành 0v - 5v - 23v - xxV như sếp ntquang nói
    -Lấy điểm giữa CT hay center tap là 0v, cái này đòi hỏi điểm 0v là điểm chập của cuối cuộn 1 với đầu cuộn 2.
    -Đốt tim tube đưa 1 chân về 0v (trong trường hợp mass mạch là 0v) chống ù ...
    Ngoài ra các trường hợp khác thì không giải quyết gì :D
    P/s: em đoán biến áp nhật tảo bác nói đến là Minh Quang, nếu thế thì nó là TH1 và TH2 :D

24. onggianhangheo

vậy là lúc quấn nguồn đôi thì phải để mass riêng rồi. thanh bac nha...! nhờ bác mà em mới hiểu. và cả bác huyhoanghp96 nữa.

25. jet

jet Advanced Member

e mới mua biến áp Hoàn Cầu 25v 8A. các bác cho hỏi cái này thật sự được khoảng mấy A

Share This Page

Loading...