Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. tta60

tta60 Advanced Member

Bác nói là cộng trừ, nhưng trong thực tế là chỉ là cộng thêm vào phải không bác?
    Thứ tự cuốn các cuộn cứ từ trên xuống dưới như trong file excel: đầu tiên là sơ cấp rồi đến các cuộn thứ cấp?
    TA

2. tta60

tta60 Advanced Member

Bác nói là cộng trừ, nhưng trong thực tế là chỉ là cộng thêm vào phải không bác?
    Thứ tự cuốn các cuộn cứ từ trên xuống dưới như trong file excel: đầu tiên là sơ cấp rồi đến các cuộn thứ cấp?
    TA

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

1. Cũng có trừ bác ạ , ví dụ có mạch nắn đèn , hãng họ nói 280V dùng đèn có rơi áp là 45V , nhưng khi mình có đèn nắn rơi áp ít hơn 20V chẳng hạn , nên lúc đó mình chỉ lấy cao áp ra 270V thôi :D

2. Đúng rồi .

4. tta60

tta60 Advanced Member

Rắc rối quá!

5. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Chắc tại văn em nó dở .

Như vầy há , giả sử thằng khoai tây nó khuyến cáo là 280V để nghe Amp kiểu của nó . bác nghe kiểu của bác 300V hoặc 260V nghe mới " dễ chịu " thì ... Bác phải quấn lại biến áp à ? :D :D

Hoặc muốn giảm áp bác lại đi sắm thêm điện trở , với dòng 0.5A thì cứ muốm giảm 2V thì điện trở cần 1W , vậy muốn giảm 20V thì điện trở lúc đó >10W -> thiện tai thiện tai .

-> Biến áp có nhiều cấp điện áp ra khác nhau là 1 ƯU ĐIỂM của biến áp quấn so với biến áp của hãng :D

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Hâm nóng chủ đề trước khi bị ế .... dạo này bác Gemini gì đó chơi sx hàng loạt trên dây chuyền thì em thua gồi :cry: :cry: :cry:

Giới thiệu series: Quangteo, Apcc1234 và Nguyenstyle

Attached Files:

7. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác Rùm quấn Tansformer đẹp thật, hết chô chê. Giống như là Pro. Xin hỏi bác Rùm là ở VN mua EI laminate (core)và bobbin (ống chỉ để quấn dây cước) ở đâu, có đễ mua không?

Tôi cũng đả quấn xong 3 cái biến áp và 1 con choke, nhưng không mua được đồ mới nên trông xấu xí nên không dám "trình làng".

Cái máy quấn của bác trong cũng tốt quá. Bác mua ở VN hay ở bên TQ? Tôi lúc đầu định biến chế cái may quay khô mực mua ở chợ An Đông nhưng không thành công, sau đó mua 1 cái cũng tương tự như máy của bác, nhung xấu hơn. Tôi mua trên Ebay giá là 30 USD, tien gởi từ Hông Kông tốn hết 35 tổng cộng là 65 usd.

Nhờ bác chỉ dẫn giùm. Xin cám ơn bác nhiều.

8. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác làm em ngượng chết. :roll:

Em mua Fe EI đầy ở chợ, tùy theo kích cỡ mà 1 bộ của nó dao động từ 60-75K , tuy nhiên nếu mua Fe mỏng <= 3 tấm/mm thì đắt hơn 10K/bộ. nhưng nếu mua cả lô khoảng 40Kg thì chỉ 15K/Kg, đương nhiên là mua tại Chợ Nhật Tảo, Fe mới 100% của TQ do Việt nam dập, Fe mới rất đều, ba-dớ mịn hơn, các tấm Fe rất khó tách nhau ... bởi còn dính lớp dầu mỡ chống sét .

Em chưa hiểu cái Robbin mà bác đề cập, lõi nhựa cho Fe EI thì khoảng 5K/cái, tuy nhiên cũng rất nhiều loại, có loại trông rất chắc chắn, pro nhưng cũng có loại như là ... đồ tái sinh.

Tay quay bán đầy ngoài chợ Nhật Tảo, nếu ú ớ thì họ bán 120K, nhưng thực chất chỉ 115K cho dù họ có gào thết tiền Nhân dân tệ lên giá :cry: :cry: thì mặc kệ .

9. NoBG

NoBG Advanced Member

Cái máy quay nầy mà tôi phải mua hơn 1 triêu. Tức hôn?
    Phải chi biết dược mạng VNAV.net sớm 1 chút thì đâu có mua lậm

Còn cái Bobbin mà tôi nói thì chính là cái khung bằng nylon để quấn dây đồng chung quanh lõi thep. Xin lổi tôi đã đánh nhầm thành chử "robbin".

Attached Files:

10. Macao

Macao Advanced Member

Ái chà chà, trong hình có cái lõi 2 tầng ở giữa hình như không phải mua ở VN, cộng với dây đồng đỏ choét thế kia thì em biết bác NoBG không phải tay mơ rồi, VNAV quả là rất may mắn khi có những thành viên như bác tham gia chia xẻ kinh nghiệm. Kính bác.

11. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Màu dây ... ghê quá , giá bao nhiêu vậy bác No BlackGate ơi ?

12. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Bác Rùm đừng buồn. Đây gọi là giải phóng sức lao động, để bác Rùm có thêm thời gian làm những món khó hơn, mà dây chuyền công nghiệp không làm được.
    :?

13. NoBG

NoBG Advanced Member

Tôi tình cờ mới biết được mạng VNAV do 1 người quen giới thiệu. Thật vui mừng biết được ở VN bây giờ có nhiều bạn "mê" DIY và có rất nhiều "cao thủ vỏ lâm" quá.Có thì giờ
    Dây đồng bạn thấy trong hình đó tôi mua rẽ trên Ebay, mỗi cuộn (6" spool) nặng khoãng 4 ,5kg . Tôi mua 2 cuộn, 1 cuộn là AWG-20 (0.81mm) dùng làm sơ cấp, 1 cuộn AWG-26 (0.4mm) để làm thứ cấp cho Power. Bác đừng để ý đến "màu mè", quan trọng là quấn xong có đẹp như của bác RÙM hay không? Và quan trọng hơn là quanlity như thế nào, có đạc tiêu chuẩn hay không thôi.

Tôi không biết dây đồng của các bác mua ở SG như thế nào, nhưng dây tôi mua được là của hãng ESSEX WIRE, theo tiêu chuẩn MW-80C. Loai nầy chịu được 155 độ C.

Còn mấy cái "lõi nhựa" (tôi thường gọi là bobbin cho nó giống ... nhà nghề :D ) là tôi "xin" của 1 hãng Mỹ tên là COSMOS. Tụi nầy chuyên sãn xuất bobbins và những thứ phụ thuộc cho biến thế. Tôi viết email kêu nó gởi vài cái samples là tụi nó gởi tới cho liền 1 tá. Vấn đề là tụi nó không có sẳn nhữ thứ mình cần. Nói ra thật mắc cở, tôi đã lợi dụng chức vụ mình làm để làm việc riêng.

Cái bobbin 2 tầng mà bác thấy đó nó gọi là "split bobbin", chổ quấn dây được ngăn ra làm 2 phần, 1 bên quấn Pri., môt bên quấn Sec., như thế thì vấn đề isolation rất là tốt nhất là quấn bến thế cao áp. Nhưng nó cũng có 1 cái bất lợi là "hiệu xuất" không cao lắm, nhiều lúc bên sơ cấp thì dư, bên thứ cấp thì thiếu. Loại nầy chỉ tốt khi quấn biến thế cao áp và cao tần.
    Vì biến áp cao thế đòi hỏi phải "isolated" tốt và cao tần thì không cần phải dùng nhiều vòng dây.

Tôi đã quấn xong 3 cái power, mỗi cái khoang 200VA (dùng bobbin EI-125, có cái lưỡi rộng 32mm cao 50mm), chỉ mới dùng 1 phần nhỏ của dây thôi. Cứ để đó mai mốt xài tiếp. Tôi định build 2 cái ampli, 1 cái là push-pull dùng KT-88 hoặc EL-34 và 1 cái SE dùng 300B. Tôi đang quấn Push-Pull OPT thì biết được mạng VNAV. Sau khi lướt qua 1 vòng tôi vội vàng thay đổi dự tính ban đầu ngay. Không thèm chơi 300B nửa, quay sang làm 6C33C-B. Muốn chơi đồ "đế quốc" cho biết!

Mong các bạn trên diễn đàn có kinh nghiệm về bóng 6C33C tạn tình chỉ giáo. Tôi sẽ post sơ đồ lên để nhờ các "cao thủ" chỉ dẫn những chổ sai lầm.

Chúc các bác happy DIY.

14. NoBG

NoBG Advanced Member

Sao bác biết NoBG là No BlackGate?
    Biết đâu nó là "No BillGate"?

Nói vậy chớ bác Rùm hay thật.
    Tôi cương quyết không .. xài BG.
    Hom nao rãnh mình noi chuyen về vụ BG choi cho vui.

Khong ngờ trên mang VAAV lai co người tri kỹ. Hiểu mình quá...

15. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em cũng say No với Blackgate :D :D
    Sẽ có chủ đề : BG tại sao Yes and No

16. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

http://www.vnav.net/modules.php?name=Fo ... 1&start=45

Tính biến áp nguồn chi Pre thì phải thay trị số của Fe trong File Excel chứ, để fe40 thì quấn xong cái lỗ nó to ... mình chui qua cũng lọt, nhưng được cái là Amp Pre nó .... nặng nên gấu :cry:

17. bentre

bentre Advanced Member

Bác Rùm ơi!
    Bác mới than chủ đề ế ẩm quá! Vậy cho em mở hàng cái biến áp nguồn và Choke được không? :mrgreen:.Em cũng biết thế nào bác cũng phát biểu: "Người em như con mắm í"! hì hì. Tại cái topic này bác sinh ra thì phải nuôi chứ sao :D
    Fe của Choke ngoài chợ không có sao bác?

18. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Khà khà, chủ đề là " Cùng nhau " mà :D
    Thật ra em còn đang nợ 1 cái biến áp cho EL34 SE, chưa thể "nuôi" cái Pre của Bác được .

19. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Vô chủ đề " Choke" mà xem, bạn Macao nói rồi, Henry thì cao lắm nhưng không tác dụng gì .

Fe cho biến áp Pre thì dùng Fe 28 hoặc 32 .

20. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Ngồi buồn tính biến áp nguồn cho Amp mono block EL84SE

Vào 220V dây 0.4

Ra : 300-280-0-280-300V ( 110mA ) dây 0.23
    0-6.4V ( 2A ) cho EL84 và ECC81 dây 1mm
    0-6.4V ( 1A ) cho EZ80 dây 0.7

Fe 32 dày 5cm , 3.13 vòng/vôn .

Nhìn nó mini cho nó ...dễ thương
    ( mặc dù biết quấn biến áp stereo thì đỡ tốn công hơn )

21. bentre

bentre Advanced Member

Nếu fe 28 thì nhập vào chổ nào trong bảng tính thông số biến áp nguồn vậy bác Rùm?
    Kích cở fe!
    Lưởi!
    Dày!
    Kế bên ô rộng lõi (F14) là thông số gì vậy bác Rùm?

22. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Fe 28 nhập 2,8 dưới chữ lưỡi
    Dày thì nhập vào 5 nếu dày 50mm
    Rộng lõi : ô nàu bảng tính tự tính nếu bác dùng Fe chuẩn : nó bằng 1.5 lưỡi trừ 4
    ví dụ : Fe 28mm thì rộng lõi sẽ là 28x1.5 = 42 mm, trừ phần nhựa thì khu vực thực quấn tối đa là 38mm

23. bentre

bentre Advanced Member

Bảng tính thông số thì em hiểu rồi. Bây giờ biến áp nguồn em tính như sau(lưỡi fe=36, dày 60):
    Sơ cấp: 220V
    Thứ cấp 1: 160-0-160V, 0.25mA
    Thứ cấp 2: 6.3V, 1A
    Thứ cấp 3: 6.3V, 0.6A
    Thứ cấp 4: 15-0-15V, 1A
    Em thấy kết quả như sau:
    Sơ cấp: dây=0.58mm, số vòng= 488.9 <=> 489
    Thứ cấp 1: dây=0.35mm, số vòng= 355.6 <=> 356. Cái này có CT nên sẽ quấn thành 2 cuộn, mỗi cuộn 356 vòng
    Thứ cấp 2: dây=0.7mm,số vòng= 13
    Thứ cấp 3: dây=0.54mm, số vòng=13.9 <=> 14
    Thứ cấp 4: dây=0.7mm, số vòng=33.3 <=> 33. Cái này cũng cần có CT nên sẽ quấn thành 2 cuộn, mỗi cuộn là 33 vòng
    Vậy bác Rùm xem em tính có đúng không? :roll: . Nếu đúng thì ngày mai em đi mua fe về làm thử thôi!
    Em thấy các biến áp bác quấn không có CT. Vậy giả sử 2 cuộn 160-0, 0-160V thì bác sẽ quấn thành 320V, 350V để sơ cua. Nếu thế thì cái GND của mạch pre này nối vào chổ nào?

24. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Phải tính đến việc mình đi mua mà không có lõi, nên dự trù 2 phương án lõi : 55mm và 60mm
    Giả sử 60mm, thì xem thử nhá
    160V gì mà 0.25mA , lộn rồi, 250mA chứ
    Nhưng 250mA thì quá to để cho Pre amp

Cũng 14 vòng luôn chứ
    34 vòng luôn
    Vụ CT tính sau nha, xác nhận mấy cái trên trước đã

25. bentre

bentre Advanced Member

Đúng là em lộn, 250mA ạ. Chỉ cần có 20mA, nhưng dây nhỏ quá em sợ khó quấn! Với lại quấn da7y nhỏ còn dư cửa sổ thì xấu :mrgreen:
    Rồi! Các thông số em đều thông qua hết rồi! Vậy CT thì tính sao bác Rùm? Ngoài tốn dây còn tốn gì nửa không? Thông thường bác cho ra các cuôn dây sơ cua lệch nhau khoảng 50V thì làm cách nào? Nối thêm một cuộn nhỏ nửa??? Số vòng cuộn thêm= 50V x số Vòng/ Volt?? :roll:

Share This Page

Loading...