Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. trung_son

trung_son Advanced Member

Đc cái là chạy ko tải 15 phút thì hơi ấm tí (nói chung là mát ) :) Nguồn êm ro mặc dù chưa xiết chặt hết sức có thể vì nếu nó ngon thì em nới ra mai ngâm sơn cách điện.

quả này thì mai tháo ra quấn lại từ đầu cho nó nhiều kinh nghiệm ạ :D hơi bị tốn dây đồng :lol: .

2. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Em nghĩ vụ này đơn giản mà ... Rỡ ra quấn lại làm gì :shock:
    Bác làm theo cách của em nhanh gọn lẹ :cry:

3. trung_son

2 cuận nung đèn nó nằm ngoài cùng quấn xong em đếm đi đếm lại cẩn thận mới ngâm sơn ,phơi khô xong em kiểm tra tỉ mỉ rồi mới dán giấy cáh điện mà :shock:

4. trung_son

Vâng mai em tháo qua cái chỗ 340 Vol khoảng 40 vòng lấy 1 đầu ra 310 vol rồi quấn thêm 100 vòng nữa rồi tiếp tục quấn lại quận nung đèn công xuất .
    @ các bác cách này ổn ko ạ?

5. trunghieuhp89

Oke bác ...
    Nhưng mà nhớ quấn xong đừng ngâm cách điện vội....
    Vào FE dồn E sang 1 bên I sang 1 bên lấy chân dẵm rồi đo... Đo đạc oke rồi tháo ra ngâm .

6. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Khi trước mình đã nói rồi. Khi quấn tắt điện thoại DĐ đi. Tập trung vào mà quấn.
    Nhưng còn vớt vát bằng cách:
    1. Kiểm kỹ thứ cấp cap áp xem có phải làm lại không? để còn chữa cháy.
    2. Quấn lại thứ cấp nung sợi đốt của một cuộn ( nhưng vẫn phải làm cả vì dỡ ra từ ngoài vào vào trong ).
    Lần này phải tuyệt đối tập trung ( vì chưa ra giàng ). Còn người làm quen rồi thì vừa làm vừa dưa lê dưa chuột thoải mái.
    À nhưng máy quấn nào chả có công tơ rồi kia mà?
    Còn một cuộn nung sợi đốt 19.54 Vôn = quấn tới 32 vòng rồi còn gì nữa... quấn quen tay rồi.

7. trung_son

Cháu có gắng cẩn thận hết sức có thể,nhưng vì cháu vừa quấn vừa lo tiếp khách bán hàng nên giờ nó mới ra thế này :( nhưng có 1 điều lạ ở chỗ 2 cái quận nung đèn công xuất sao nó lại lệch nhau nhiều thế đc,cái này cháu tắt đi bật lại đo đi đo lại nó vẫn vậy :( Hiểm quá chú ạ.[/quote]

Khi trước mình đã nói rồi. Khi quấn tắt điện thoại DĐ đi. Tập trung vào mà quấn.
    Nhưng còn vớt vát bằng cách:
    1. Kiểm kỹ thứ cấp cap áp xem có phải làm lại không? để còn chữa cháy.
    2. Quấn lại thứ cấp nung sợi đốt của một cuộn ( nhưng vẫn phải làm cả vì dỡ ra từ ngoài vào vào trong ).
    Lần này phải tuyệt đối tập trung ( vì chưa ra giàng ). Còn người làm quen rồi thì vừa làm vừa dưa lê dưa chuột thoải mái.
    À nhưng máy quấn nào chả có công tơ rồi kia mà?
    Còn một cuộn nung sợi đốt 19.54 Vôn = quấn tới 32 vòng rồi còn gì nữa... quấn quen tay rồi.[/quote]

Chú ơi cái dây nó 1.4mm cháu phải quấn tay mà chú,mà chú tính thử xem 1.4 nhân với 43 hết 60mm rồi làm sao cháu cách R/L 1cm đc .Cháu vẫn thấy chỗ này nó hiểm ạ bên 19 bên 8 . cháu sợ do day emay chập từ R vào L nhưng cháu đo thông mạch thì 2 quân ko thông nhau đâu ạ

8. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

theo em chả mấy khi được quấn hai lần nếu chỉ quấn thứ cấp vẫn không ổn vì sơ cấp thiếu 10 vòng với những quận cao áp thì sai lệch tí ko sao nhưng đốt tim thì chỉ hơn 0,1=>0.2 v là tim đèn sáng lên trông thấy
    vụ dây đồng ko lo ve chai thu mua cũng gần nửa tiền lo gì chỉ mất quá lắm 2/3 thôi :D

9. trunghieuhp89

May quá chỗ em thu về đc 1/2 :mrgreen:

10. quangnt

quangnt Advanced Member

bác tìm đúng nguyên nhân rồi :lol: , xem kỹ nếu chỉ sai thứ cấp thôi thì hãy dỡ ra quấn lại, còn sai cả sơ thì để gọn vào góc nhà chờ bán đồng nát, mua cốt khác quấn lại nhanh hơn, :D

11. trung_son

Vâng em nói cho vui vây thôi chứ em mua dây thừa nhiều lắm ạ. :D
    vì ham mê học hỏi muốn DIY cho mình chơi nên em cũng ko tính toán đâu ạ. :D

12. trung_son

Vậy giả sử em sai ở cuận sơ cấp vậy bác có cách nào để biết nó bị sai ko ạ?

13. trung_son

Quận cao ap chỉ nối chỗ đầu ra 340 vol thôi chú ạ,còn lại tất cả từ sơ đến thứ ko nối bất kì chỗ nào ạ.

14. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Kết luận vụ này tại đây như sau:

1 Quấn lại thứ cấp cao áp trước tính là 630 vòng, nay sơ cấp bớt 10 vòng thì quấn 508 vòng ( trước tính là 516 vòng ) và tận cùng là 610 vòng ( trước tính là 630 vòng ).
    2. Hai cuộn sợi đốt đủ 11 vòng đếm bằng mồm cùng công tơ cho chắc ăn.
    3. Hết sức tập trung để tránh lỗi như lần này.

Thực hiện đúng các bước trên là kết quả tốt. Dây to vẫn dùng thoải mái vì sơn mua ở cửa hàng vật liệu điện bằng chai lavie nó không cứng như sơn R805 của Đức mà phải bỏ dây nhất là dây từ 0.35mm trở lên dùng bình thường ( nó còn non ).

15. trung_son

Kết luận vụ này tại đây như sau:

1 Quấn lại thứ cấp cao áp trước tính là 630 vòng, nay sơ cấp bớt 10 vòng thì quấn 508 vòng ( trước tính là 516 vòng ) và tận cùng là 610 vòng ( trước tính là 630 vòng ).
    2. Hai cuộn sợi đốt đủ 11 vòng đếm bằng mồm cùng công tơ cho chắc ăn.
    3. Hết sức tập trung để tránh lỗi như lần này.

Thực hiện đúng các bước trên là kết quả tốt. Dây to vẫn dùng thoải mái vì sơn mua ở cửa hàng vật liệu điện bằng chai lavie nó không cứng như sơn R805 của Đức mà phải bỏ dây nhất là dây từ 0.35mm trở lên dùng bình thường ( nó còn non ).[/quote]

Mai cháu sẽ làm lại đúng như chú dặn vì cháu thấy cuận sơ chắc là ổn ạ.Lúc cắm điện cháu lấy tôvit đặt lên Fe nó ko hút tị nào chứng tỏ nó ko bị thiếu dây đúng ko chú?

16. Tú audio1973

thêm một đề nghị bác này nên thiền trước khi quấn ,trong khi quấn và sau khi quấn vẫn thiền trong lúc cắm điện :lol:

17. trung_son

Thiền 2h giờ như cao nhân quấn OPT của hãng Audio Not hả bác :)
    Đến cặp OPT chắc ko dám quấn ở chỗ làm ạ,bê hết đồ về nhà tối túc tắc 3 ngày xong 1 cục cũng đc .

18. Tú audio1973

bác hiểu ý em rồi đấy còn opt thì bác nhân 3 x 3 cho nó lành bác ạ phải chăc cú chứ ko có cơ hội sửa đâu

19. caoan

caoan Advanced Member

Kinh nghiệm của em khi quấn biến áp nguồn : Em lấy hệ số vòng/v làm chuẩn , vì bác tăng giảm số vòng thế nào thì tỷ lệ cũng như nhau. Dây thứ cấp em quấn dây 1.6mm cho 2 cuộn đốt tim 6.8v, 2 cuộn 5.7v, khi chạy sụt áp là vừa đẹp...em chơi đèn nga áp cao hơn một tý chắc không vấn đề gì. Bác đo điện trở thuần = đồng hồ số, nếu thứ cấp nó gần bằng sau thì số vòng tương đương ( quận đốt tim đèn thôi nhé , cao áp sẽ lẹch 1 đến vài ôm..) .chúc bác thành công.
    Ps: em quấn đi quấn lại vẫn tận dụng luôn dây cũ....hihi

20. quangnt

quangnt Advanced Member

lần đầu bao giờ cũng khó các bác nhỉ, nhưng như bác này rất mạnh dạn, không nản, em tin chắc chắn bác sẽ thành công, chúc vui :D

21. trung_son

Báo cáo các bác hôm nay em quyết định tháo hết ra quấn lại từ đầu :mrgreen:2 tiếng buổi chiều em quấn xong sơ cấp 381 vòng.Lần này thì chính xác ko lệch 1 vòng nào ạ
    Gửi các bác tấm hình xem có ổn ko vì em thấy khe hở còn lại đc khoảng 80mm không biết có quấn hết đc thứ cấp ko đây , hi vọng là vừa đẹp ạ.

Attached Files:

22. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

80 hay 8mm vậy bác ? 80 thì quá sướng :lol: mà 8mm thì hơi hẹp. Mà quấn sơ bác lót giữa các lớp làm gì cho tốn cửa sổ, quấn chậm xếp đều là được và chú ý cách điện tốt chỗ ra dây.
    Sao quấn cao áp có CT bác không chập đôi dây mà quấn cho cân ? quấn 2 cuộn khó cân về thông số lắm với dân amater.

23. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Muốn chắc cú (hơi mất thời gian tí :mrgreen: ). Bác cách điện sơ cấp cẩn thận đi, rồi kiếm dây nhỏ (tí tháo vứt đi khỏi phí) quấn thử 11 vòng, vào fe cắm điện thử đo xem có đúng 6,3V không nhé :D

24. trung_son

Em ko nắn đèn mà nắn điot anh ạ,nắn đèn mất 2 quả Gz34 = 4 quả bóng công xuất đắt quá anh ạ. :(

25. trung_son

Có lẽ mất thêm chút công nữa như bác bảo cho nó lành :mrgreen: xong là xong luôn khỏi phải lăn tăn bác nhỉ :)

Share This Page

Loading...