Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. amator86

amator86 Advanced Member

Em có cục biến áp nguồn (pre HDR), có 2 cuộn 130VAC-100mA và 1 cuộn 6,3v-1,5A có tận dụng lại được để làm pre 12au7 không các bác nhỉ?
    Đấu nối tiếp 2 cuộn 130V trên vào có được cuộn 260V không hay nó bùm? :D

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái BA nguồn bạn mô tả vậy có thể đấu thành 260V CT, nếu đấu nối tiếp để thành 260V thì nắn cầu diode lên được cỡ 300V DC

3. amator86

amator86 Advanced Member

Hai đầu dây chập lại thì thành 1 dây CT hả bác, Hôm qua em thấy chỗ bác Hungbo có PCB của pre 12au7 mà mạch chạy B+ chỉ có 250V, như vậy cái biến áp nguồn trên có thể sử dụng luôn được không hả bác?

Attached Files:

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Hai cuộn dây giống nhau đấu cùng pha sẽ thành 1 dây CT, nếu đấu ngược pha tổng điện áp sẽ = 0V, biến áp nguồn trên có thể sử dụng được với điều kiện có cuộn choke từ 15- 20H lọc tốt nếu không sẽ bị ù

5. amator86

amator86 Advanced Member

Cái rề HDR có sẵn 2 cục choke 5H-50mA, nếu đấu nối tiếp 2 cục trên có đươc 10H không vậy?
    Và làm sao để xác định được các đầu dây đấu từ 2 cuộn 130V để biết đồng pha, ngược pha vậy bác? (Chắc phải dùng đồng hồ đo???)
    Cục nguồn trên vẫn còn thiếu đầu 14V, chắc phải gỡ ra mua dây đồng về quấn thêm phải không bác?
    Em cà rốt quá nên hỏi hơi nhiều nhỉ, bác thông cảm nhé :oops: :) Thanks

6. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Để biết đồng pha hay ngược pha phải có đồng hồ đo hay xem dây ra của biến áp đề xác định. Bác có thể làm 2 cách.
    + Dùng đồng hồ đo henry để xác định sau khi nối tiếp 2 cuộn. Ngược pha thì henry sẽ thấp hơn đồng pha. Cách này thì an toàn.
    + Bác đấu tạm 2 cuộn nối tiếp, sau đó cắm điện vào, nếu nghe biến thế gầm gừ là ngược pha, rút dây điện ra liền kẻo cháy biến áp. Ngược lại là OK. Cách này thì phải làm nhanh tay.

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Có sẵn 2 cục choke 5H-50mA , vậy thì làm 2 mắt lọc có choke mỗi cái 5H tổng số cũng đươc 10H rồi tạm OK, để biết đồng pha, ngược pha sau khi đấu bạn dùng đồng hồ đo 2 đầu ngoài phải được 260V nếu rất nhỏ là ngược pha phải đấu lại, mà có cuộn 6,3V rồi cần gì cuộn 14V (cuộn này cần khi làm phono đốt tim đèn phono cần DC 12,6V giảm ù tuyệt đối)

8. amator86

amator86 Advanced Member

Vì em nhìn mạch M2 thấy có cuộn 14VAC rồi qua mấy con IC 7812 nó ra 12V nên cứ tưởng là đi đốt tim cho bóng 12au7.
    Mạch M2 em chỉ thấy có cuộn 6,3v đốt tim cho đèn nắn 6X5
    Vậy bọn AN đốt tim cho 12au7 bằng gì vậy bác?
    Thanks

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bạn bọn AN đốt tim họ mấy đèn 12AU7 bằng DC 12,6V ah, tại mạch ổn áp nguồn có 2 đèn cùng đốt tim 6,3V là đèn 6X5 và đèn ECL82

10. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Các bác cho em hỏi kinh nghiệm với.
    Em có cái nguồn như sau:

Input: 220
    Output:

- cao áp: 320-0-320
    - 5V/3A for 5U4G
    - 6,3V/3A cho tim đèn Pre và công suất nhưng có CT, điểm giữa.
    Vậy em dùng cho đèn 6SL7 và đèn CS 6B4G đốt trực tiếp thì dây CT có cần ko ạ? Mà nếu phải dùng thì đấu thẳng vào mass phải không ạ?
    Riêng đèn 6B4G em có chiết áp chỉnh hum rồi. Ampli em dùng đèn 5U4G

11. quangnt

quangnt Advanced Member

không cần CT bác ạ, bác để trống

12. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Ct đưa vào chỉnh hum, đúng bài. Sao lại bỏ?

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

CT là để chỉnh "HUM" cho đèn nung tim gián tiếp, đèn 6B4G nung trực tiếp, nếu nắn lọc để nung DC thì không nối mass CT, nếu nối mass CT thì lại thành chỉnh "không hum" = "hum" :mrgreen:

14. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Vậy em hiểu rồi, cảm ơn bác

15. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Chào anh. EM ở HCM.
    Thấy bài anh RUMBEN quấn biến thế hay quá. Mình muốn làm thử 1 cái. Vì biến thế của ampli đèn nó ngộ quá, có nhiều điện áp vái dị, mà tìm hoài không có trên thị trương
    Giúp mình xử lý kỹ thuật như sau.
    Ví dụ : Biến thế của anh RUMBEN có sơ cấp 220v, quấn 498 vòng. Mỗi lớp có 64 vòng, cần quấn 8 lớp.
    Mình xử lý như sau : Khi mình quấn xong 1 lớp cố định dây lại rồi Mình phải cắt dấy lót kín 1 lớp đó, rồi lận dây qua quấn tiếp lớp thứ 2, và tương tự cho đến 8 lớp. XOng thì cắt giấy dày hơn, quấn cách ly tốt hơn cho các cuộn còn lại. Theo em hiểu là vậy đúng không anh.
    Nhưng khi quấn đến vòng cuối, đầu mút dây, nó nằm giữa, mình phải đưa dây ra ngoài, như vậy, nó tạo 1 "gân" trên bề mặt,. Khi quấn tiếp các cuộc thứ cấp khác, nó không còn bằng phẳng. Vậy mình phải xử lý sao, khi đưa dây ra có cái gân, mà khi lót giấy, vẫn tạo được bề mặt bằng phẳng để quấn các cuộn khác hả anh ?
    Nếu em cắt giấy chèn vào để phủ lấp gân, vậy nó ảnh hưởng nhiều đến điện áp không ?
    Mong anh tư vấn kỹ năng thực hành với, Mong nhận hồi âm, Em có đọc gần hết 60 trang, mà còn thắc mắt quá

16. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hờ hờ, bác Rùm đã rùm 1 cái, quy ẩn giang hồ rồi, em trả lời được ko bác? :mrgreen:
    Khi đưa dây ra, nó tạo gân trên bề mặt, nhưng cái mặt đó hổng phải là chỗ cửa sổ Fe nên ko lo chuyện nó chiếm diện tích cửa sổ.
    Bác cứ lót cái chỗ tiếp xúc giữa cái mối dây bẻ quặp đó với cái lớp phía dưới đã quấn bằng 1 tấm giấy mỏng cho an toàn là đc.

Nó có cộm lên tý, nhưng giấy cách sơ - thứ thường dày, 0.2-0.25mm, nên nó sẽ góp phần hạn chế sự "gân", các lớp sau vẫn quấn bình thường, chẳng cần phải lót hat đệm gì cho mất công.
    Chúc bác thành công :D

17. anhphuc_dhkhtn

anhphuc_dhkhtn Approved Member

chào các bác !
    chả là e cũng đang tí toáy làm amp đèn, hiện e đã cuốn xong cái biến áp nguồn nhưng gặp một số vấn đề sau, các bác xem có cách nào giải quyết hộ e với:
    e quấn biến áp cho EL34 PP sử dụng EI36:
    Sơ cấp: 220v - 502 vòng dây 0,7mm
    thứ cấp:275v - 612 vòng dây 0.5 mm
    đốt tim 6,3v - 15 vòng dây 1mm
    hiện nay e đã quấn xong, tuy nhiên khi e cấp điện cho sơ cấp, đo điện = đồng hồ thì hoàn toàn bình thường, nhưng chỉ cần đưa vào mạch, k cần tải, chỉ có diot nắn cao áp thì biến áp rung và e đo thì dòng cao áp lên >2A, không đưa vào mạch thì lại bình thường.
    vậy bác nào biết hay đã từng gặp trường hợp như thế này cho e phương án xử lý với.

Attached Files:

18. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bác đo như thế nào để biết đc dòng cao áp >2A?
    Và biến áp rung và có phát nóng bất thường hay ko?

Nếu ban đầu biến áp im re, nguội tanh khi cắm ko tải. Nhưng khi cắm vào mạch, nó rung ầm lên và phát nóng bất thường thì bác kiểm tra lại một số thứ dưới đây nhé:
    Bác kiểm tra lại mấy con diot xem có con nào chết ko?
    Kiểm tra lại mấy cái tụ lọc nguồn xem có con nào ... thối ko (dùng đồng hồ kim để kiểm tra xem có con nào ... kim lên cao rồi ko chịu về hay ko?)
    Kiểm tra lại xem có hàn trở xả ko, nếu có trở xả thì xem ... có hàn lộn giá trị ko? Ví dụ đáng nhẽ trở xả 220K thì hàn nhầm con ... 2.2K :lol:

Em có lần quên ko kiểm tra tụ, cứ thế là hàn, cắm điện thấy biến áp nóng ran, áp sụt gần gần đến đáy, đo chẳng lên.
    Hết hồn rút ra, kiểm tra là có con tụ đã ... thông mạch :lol:
    Thay tụ lại ngon ơ

Các bác cho thêm ý kiến bắt mạch giúp bác dhkhtn với :D

p/s: Dưng mà nếu chỉ có 1 cuộn đỏ đỏ mà chiến cả 4 quả EL34 thì ... hát ko nổi đâu bác ơi :lol:

19. lvm

lvm Advanced Member

Trở xả thường mắc như nào bác vẽ minh họa giúp em với, và giá trị tối ưu thường là bao nhiêu ợ ! :D

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Trở xả thường mắc // với tụ lọc nguồn, giá trị tối ưu thường là 220K/2W :idea:

21. amator86

amator86 Advanced Member

Nếu bộ lọc nguồn amply có 2 tụ trong đó có 1 tụ kép: 30uf-600v và 100+100uf-500v thì trở xả mắc // vào tụ nào hả các bác?

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn nên mắc trở xả // vào tụ 100+100uf-500v nhé :idea:

23. giangvp

giangvp New Member

các bác giúp em với tại sao em quấn cái biến áp nguần lõi sắt 3,4 và 5,0 cho am ly dèn diện vào 220v ra 2 dầu 200v và 1 dầu 6,3v diện ra dầy dủ mà sao chạy khoảng 30 phút nó nóng dữ lắm mong các cao thủ giúp em với hay em tính sai cảm ơn các bác nhiều

24. giangvp

giangvp New Member

các bác giúp em với biến áp nguần của em quấn xong chạy khoảng 30p là nóng lõi sắt 3,4 và 50 diện 220 ra 2 ,dầu 200v và 1 , 6,3v mong các cao thủ giup3 em với

25. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Trong trường hợp em kiếm được FE ngon , kích thước dư hơn FE tính thì vẫn quấn như bt chứ ạ ?

Share This Page

Loading...