Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Với dữ liệu bạn nêu thì có 2 trường hợp xảy ra:
    1/ Lõi sắt bạn dùng không tốt, có thể nói là lởm
    2/ Số vòng/volt bạn tính có thể quá thấp so với lõi hoặc biến áp quá tải ;

2. Pilab

Pilab Advanced Member

Em dự định làm nguồn trên fe lưỡi 32, dầy 50 (fe thường bán ở cửa hàng điện dân dụng); vào 220V; các mức điện áp ra:
    + 320V 200mA;
    + 6,3V 5A;
    + 6,3V 5A;
    Bác tính giúp em các thông số cần thiết vì mấy lần làm đều rất nóng, lần này em làm lại...
    Tks bác :)

3. khuehn

khuehn Advanced Member

FE chợ thì bác đừng quấn BA làm gì cho mất công mất tiền, bác kiếm loại FE ít nhất cũng là loại FE xám hay dùng trong USP hoặc FE khác tốt hơn, BA nguồn nóng thường do chất lượng FE kém thôi :idea: ;
    Việc tính toán quấn BA thì rất dễ bác kiếm được FE nào ngon mình tính ngay cho :D

4. NMT

NMT Advanced Member

nguồn nóng là do fe cũ, khi rã ra làm tróc lớp cách điện nên dòng fuco cao làm nóng fe,
    fe chợ mua mới, vào fe kĩ thì không nóng, lấy Bmax =1T

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Không đúng đâu , FE tốt là chất nó tốt FE có cũ khi rã BA cũng không làm tróc được lớp cách điện của nó, FE chợ ở đây là chất lượng kém hàm lượng Silic ít, cắt nham nhở vào FE không cẩn thận là đổ máu :!: nên khi quấn BA thì nóng; nên khuyên dùng FE cũ mà là FE của Đức, Nhật, Mỹ, Hungari, Nga ... thì OK , công quấn BA là cao lắm đó nha :D

6. ALNICO

ALNICO Advanced Member

Có lần rảnh việc, em chơi Fe chợ quấn cục nguồn cho Amp chim sâu để xem Fe chợ nó tệ mức nào. Trải nghiệm rất thú vị, nguồn nóng và điện áp bị trôi dần xuống theo thời gian các bác ah :)

7. ALNICO

ALNICO Advanced Member

Có lần rảnh việc, em chơi Fe chợ quấn cục nguồn cho Amp chim sâu để xem Fe chợ nó tệ mức nào. Trải nghiệm rất thú vị, nguồn nóng và điện áp bị trôi dần xuống theo thời gian các bác ah :)

8. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Cụ Khuê chắc nói fe chợ những năm 90 trở về trước? Lúc mà người ta còn lấy tole dập thành là fe?
    Bây giờ fe chợ thì cắt rất đẹp, vuông thành sắc cạnh, ko có vụ cắt nham nhở đâu. Đồng ý là chất lượng ko bằng fe xịn nhưng quấn nguồn cũng ok, mình quấn biết bao nhiêu cục nguồn dùng fe chợ có bao giờ bị gì đâu? Quan trọng là khi quấn thì tính công suất giảm đi chút so với fe xịn là ok.
    Xem topic quấn nguồn của bác Rumbeng đó, toàn dùng fe chợ đó thôi!

9. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Đúng là phe chợ giờ cắt cũng rất đẹp, mỗi tội dày, nhìn dại, hiệu suất thấp, xài loại này muốn chắc ăn thì cục nguồn phải to 1 tí :D . Em thường kiếm phe nhật, hàn, ...thậm chí UPS để quấn chứ không xài hàng chợ (vì tiếc công quấn)

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Rồi nó sẽ tự cháy cuộn sơ cấp ... sẽ được đến ... sắt vụn vì nó vốn là tôn có ít hàm lượng Silic thôi, FE này được cắt dập không chuyên nghiệp nên rất sắc cạnh sơ ý là ... :shock:

Có một loại FE chợ nhưng hơi hiếm được cắt từ FE của các máy biến thế hạ áp điện lực thì rất tốt ... nếu nhận ra FE này thì dùng cũng ổn :idea:.

Mình đã có nói ở trên công quấn BA rất cao + tiền mua dây rất đắt :( nên lựa chọn FE xịn quấn BA nguồn cho đảm bảo thời gian đâu để lo nghĩ chuyện BA bị nóng... và chi phí thế nào khi quấn lại BA nguồn...

Những năm đầu khi mới có VNAV mình cùng các bác hồi đó DIY amp đèn mua FE ở tại HN lõi to và đẹp lắm có cả chụp chống nhiễu không biết ở trong thiết bị gì của Hàn Quốc cuộn sơ cấp là 110V, tận dụng luôn quấn BA nguồn Amp đèn... kết quả là chạy cũng nóng lắm nhưng không cháy mình vẫn dùng đến giờ do lười quấn lại, nên lõi FE cứ phải xuất sứ G7 là yên tâm :D :lol:

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn nói chí phải, mình thấy FE tốt bán trên VM chỉ 25K/Kg tội gì không khuân về mà quấn mua FE chợ làm chi, mua tại HN cũng chỉ 50K/Kg loại này quấn BA mới đáng công vả lại dùng nó cũng có nhiều lợi ích sử dụng về lâu dài :idea:

12. trung_son

trung_son Advanced Member

Em toafn quấn Fe nguồn tháo máy mà ko hiểu sao chạy lâu vẫn hơi nóng mặc dù lấy hệ số 48,hay cụ khuê tính giúp em cục nguồn cho KT 88SE sem nó có mát hơn ko nhé :) .
    Fe em đang có 36x5 Fe nguồn nhật
    Sow cấp 220vol
    thứ cấp 340-320-0-320-340,300Ma
    60Vol 100ma
    6,5vol 3A x2
    6,5vol CT 2A
    Em thanks cụ nhiều!

13. trung_son

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn quấn BA nguồn này chọn FE sát quá :D nên chạy lâu vẫn hơi nóng thì chả sao cả, hệ số 48 cho FE Nhật là quá thoải mái rồi, mình tính thì cũng thế hoặc giảm xuống 46 thôi, BA này dùng tốt rồi không phải quấn lại đâu nhé :lol:

15. trung_son

Mây cục trước là nguồn cho ampl khác còn cục cho KT 88se em chưa quấn ,hay cụ tính giúp em vụ này đi :)

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Ý mình đề cập là cái cục FE đó không đủ cho việc quấn nguồn với số liệu như vậy đâu :lol:

17. caoan

caoan Advanced Member

MẤT CÔNG LÀM QUẤN FE TO ĐI CỤ ƠI CÚ LỦN MỦN VỚI CÁI 32 VÀ 36 LÀM GÌ CHO MỆT, CŨNG TỪNG ĐÓ CÔNG QUẤN EM QUẤN FE 40 CHO ĐỠ MẤT CÔNG... BIẾN ÁP KHỎE RE...

18. trung_son

Em tính dư công xuất lẫn của sổ mà!

19. caoan

caoan Advanced Member

eM CHƠI HẲN FE 45 QUẤN NGUỒN ...KEKE, BỊ PHÓNG ĐIỆN CAO ÁP EM CUỐN LẠI BẰNG CẶP C CORE NẶNG 4KG CÔNG SUẤT KHOẢNG 300W MÀ EM VÂNC CÒN THẤY BÉ..HIHI

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Đó là bạn tính toán, tuy nhiên nếu quấn theo số liệu đó sẽ bị chật cửa sổ, Theo đúng như bác Caoan cứ FE to mà quấn tiết kiệm chi phí dây quấn mà lại mát rượi, bám bác này FE gì cũng có ah :lol: :mrgreen:

21. trung_son

Em cần cái hài hoà tổng thể trên mặt amp chứ nhìn nó không có bố cục thì chán lắm ạ :)

22. caoan

caoan Advanced Member

EM LÀM NGUỒN RỜI CHO NÓ KHỎE...HIHI, MÔT NGUỒN DÙNG CHO TẤT CẢ, DÙNG THỜI GIAN QUẤN NGUỒN QUẤN OPT...HIHI :)

23. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em đã quấn nguồn cho em EL34 SE bằng phe chợ 45 mà chạy lâu vẫn nóng, đến lúc quấn cho EL34PP bằng phe 40 ngon chạy cả ngày sờ chẳng thấy gì vả lại nếu cái amply bé tí mà cục nguồn to tướng thì cũng...xấu (tốt nhứt là chỉ hơi dư tí thôi cụ ạ, vừa đẹp, vừa chống lãng phí). Cụ thật biết lo xa cho sự nghiệp DIY khi dùng nguồn rời hihi, tuy nhiên lúc cần bê chim đi đấu mà phải bê cả cái cục nguồn tổng hợp mấy chục ký thì cũng mệt nhỉ :lol:

24. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác tính thế nào mà dư cửa sổ. Cuộn biến áp này nếu bác có chế lõi phíp dày 1mm cũng không đủ. Em có quấn biến áp cho El34 SE lưỡi 3,5cm x 5,0cm cao áp ra 300v-0-300v đã khít hết cửa sổ rồi.

25. caoan

caoan Advanced Member

Dạ em tính ra thì nó cũng không vất bằng làm dự án nào quấn nguồn , quấn choke cho dự án đó...Em tính ra nếu bê đi thì phần nguồn năng khoảng 12kg là cao + thêm phần rời nó khoảng 6 -7 kg, cả bộ khoảng 17-20kg còn có khi nhẹ hơn cả một cái amply của các bác..hihi :biến áp nào mà chạy không nóng thì em ngĩ nó là loại siêu cao cấp rồi...hihi

Share This Page

Loading...