Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. trung_son

trung_son Advanced Member

Theo em bác nên quấn thêm chục vòng vào rồi cắm điện đo xem chục vòng đấy đc bao nhiêu vol thì mới xác định đc mình cần phải tháo ra bao nhiêu vòng mới xuống đc 17 vol ạ.

2. Django89

Django89 Advanced Member

E đã hạ xuống ròi và đo được 17v ròi,e chỉ mún hỏi nó có ảnh hưởng gì ko ah?

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Em dự định làm nguồn (fe phổ thông có bán tại các cửa hàng điện) với kích thước lõi 32 x 50; áp vào 220 VAC; các mức áp và dòng ra gồm:
    + 13 VAC dòng 2 A;
    + 320 VAC dòng 0.3 A.

Các bác xem và giúp: Với các thông số trên thì nên sử dụng dây cỡ nào cho mỗi cuộn và hệ số vòng/vôn có thể chọn thấp nhất mà không bị hỏng là bao nhiêu?

:)

4. metalhead

metalhead Advanced Member

Nói chung chung mà bác cứ chém như đúng rồi thế này thì người mới chơi họ hiểu nhầm hết :D
    Bỏ qua các yếu tố như phẩm chất lõi, kết cấu lõi, ứng dụng của biến áp... thì công suất biến áp phụ thuộc chủ yếu vào khối lượng của bộ lõi chứ không đơn thuần là diện tích phần trụ quấn dây đâu ah.
    Với các loại lõi biến áp thông thường (vòng mạch từ kín và có diện tích không đổi) thì khối lượng lõi thép tỉ lệ với thể tích, và qua đó là tỉ lệ với tích số của diện tích trụ quấn dây và diện tích cửa sổ.
    E xin hết

5. ALNICO

ALNICO Advanced Member

@ bác Cổ Bóng: Theo king nghiệm lang băm bốc thuốc chó dại cắn của em :mrgreen: thì cục của bác có CS cho phép là 144VA, nhu cầu bác đưa ra ngốn hết 122VA. Vì vậy khi quay tay sẽ khá hồi hộp mỗi khi nghĩ đến lúc mặc quần cho Fe.
    Quấn:
    Pri: 799 vòng / 0.6 mm
    Sec1: 1167 vòng / 0.4 mm
    Sec2: 47 vòng / 12 mm
    Vòng/vôn: 3.5

Với Fe chợ, lần cuối cùng cách đây 3 năm em dùng làm nguồn cho Pre HRD(vưỡn chạy ok). Ngoan cố hơn, bác nào vẫn sài Fe chợ, để yên tâm chơi lâu dài mà không bỏng tay và sụt áp khi chạy Amp, nên mần cục bự hơn tính toán gấp 1.5 hoặc 2 cho chắc cú.

6. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Bác cho em hỏi thăm về công suất của Fe C-core tính theo khối lượng thì tính như thế nào ah? Em dự định làm một cục biến áp cách ly cho bộ dàn bằng lõi này.

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Mới nhìn sơ qua đã thấy không quấn được rồi :D , bác Vintagetube không cần CT ah ?

8. caoan

caoan Advanced Member

cụ có sở thích làm biến áp cách lý bằng C core ko , em thấy có 1 bỗ lõi tuyệt vời đai cực kỳ đẹp , tổng khối lượng khoảng 11kg ....tuy nhiên phải làm cốt để quấn... giá bộ core này chắc khoảng 400k, em cũng rất kết nhưng nó to quá em lại không khoái biến áp cách ly.... , em đoán sơ bộ thì bộ core này đủ công suất cho toàn hệ thống âm thanh nhà bác.

9. caoan

caoan Advanced Member

Em ko gỏi lý thuyết chỉ biết thực hành thôi bác . Em đã tháo 4 quả biến áp C Core tthif thấy rằng hiệu suất đều ghi rất cao... đây là biến áp nguồn nhật và Đức, khối lượng 1 cái có 1,2kg thôi trên đó ghi rõ ràng từng thông số....Em đã tháo ra và quấn lại nếu không quấn cao áp có CT thì còn thoải mái cửa số để quấn ... Em đã lam thực tế còn bác bảo em chém thì em thua.... Với D core em chỉ lấy hệ số vòng /vôn là 45 quấn 1100 vòng sơ cấp , chạy không tải biến áp mát lạnh, tuy nhiên do gông từ làm tạm vì vậy nó dung. Tuy nhiên rung không phải do không đủ vòng mà do mình siết chưa chặt đó là cái khó của C core với EI. Các bác gỏi lý thuyết thì đưa ro thông số cụ thể , chi tiết và dễ hiểu cho anh em biết chứ không thể nói suông lý thuyết được.....

10. tuanhaitin

- Bộ này hiện đang ở đâu vậy Bác? Nếu ở Sài Gòn thì em chơi chứ xa quá thì tốn kém tiền ships. Về lõi quấn thì làm chút là có ngay, ngon hơn cả lõi nhựa bán ngoài chợ.

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Hình như ở VM :D , mình lanh chanh chém tí :lol:

12. trung_son

trung_son Advanced Member

Toois qua em mượn cái đồng hồ Fuke hịn về đo cục nguồn xem nó nóng bao nhiêu độ thì thấy nó có 36 độ vậy mà sờ vào khoảng 2 phút thấy nó cũng kha khá nóng :( mặt nhôm của amp thì 32,8 độ . Bác hoangquyetkd bảo thế này là đc rồi còn ji nữa anh nên em nghĩ nguồn nó mà nóng ngoài 50 độ chắc chỉ sờ tay vào chứ ko giữ đc lâu.
    Vây nên nguồn bác nào mà bị nóng nhưng vẫn sờ tay vao đc lâu lâu thì yên tâm ạ. :)

13. caoan

caoan Advanced Member

CHUẨN QUÁ, NHƯNG KO BIẾT GIỜ CÒN KHÔNG. EM CÓ THỂ GỬI VÀO SÀI GÒN MIỄN PHÍ... TUY NHIÊN LẠI MẤT NHIỀU THỜI GIAN...HIHI :)

14. tuanhaitin

- Lõi Double C luôn à Bác? Nếu vậy thì quá ngon, Để em truy tìm xem ở Sài gòn có loại này không? Nếu không thì làm phiền Bác Caoan một chuyến :mrgreen:

15. caoan

caoan Advanced Member

Nếu trong đó không có lõi như ý em sẽ tìm cách chuyển vào giúp bác....

16. metalhead

Hehe bác chém có 1 câu, e ý kiến bác lại bắt e trình bày lý thuyết rõ ràng cụ thể, thế có bất công quá ko? :)
    Theo e được biết, công thức hay được sử dụng để tính toán công suất biến áp là:
    P = const x B x F x I x Ff x Fs x Ac x Aw
    const: hằng số (lâu rồi ko tính toán và quấn biến áp nên e ko nhớ rõ lắm)
    B: từ thông chạy qua lõi thép
    F: tần số hoạt động của biến áp
    I: mật độ dòng điện chạy qua dây dẫn
    Ff: hệ số điền đầy cửa sổ của dây đồng
    Fs: hệ số điền đầy lõi của lá thép
    Ac: diện tích phần trụ quấn dây
    Aw: diện tích cửa sổ
    Theo công thức này, công suất được quyết định bởi :
    - Phẩm chất của vật liệu: B, Fs, I
    - Kết cấu của biến áp: I, Ff, Fs
    - Ứng dụng của biến áp: I, B
    - Thể tích/khối lượng lõi: Ac x Aw
    Đa phần biến áp C core, xuyến... có kích thước, khối lượng nhỏ hơn với biến áp EI chủ yếu là do vật liệu tốt hơn (chạy được ở Bmax cao hơn, tổn hao ít hơn ở cùng 1 giá trị Bmax...) chứ không có gì là cao siêu cả :D
    Xét về tiết diện lõi, e lấy ví dụ với 2 bộ EI wasteless 22x50 và 44x25 (cùng tiết diện) nhưng nhìn qua ai cũng hiểu bộ nào có thể chịu công suất lớn hơn.
    Còn nếu bác vẫn tự tin kinh nghiệm thực hành của bác là đủ rồi thì e ko dám í kiến với bác nữa :D

17. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

- Diện tích chỉ tính một mặt cắt C, công suất tinh lõi Bác dùng P=(S/1.2)2

[/quote][/quote]
    Công thức này tính Diện tích chỉ tính P=(S/1.2)^2 mới đúng chứ bác? Hay em nhớ nhầm.[/quote]
    - Đúng rồi Bác, máy tính em kiếm dấu bình phương không có :mrgreen:[/quote],

Của em diện tích mặt cắt có 10 cm2 tính ra được khoảng 70 W, cũng xíu bác nhỉ.

18. caoan

caoan Advanced Member

Em theo trường phái thực hành chứ cũng không chơi lý thuyết... Tuy nhiên những công thức bac đưa ra cũng gần giống với những gì em tính...hihi

19. metalhead

Công thức e đưa ra chỉ mang tính định tính thôi vì còn chưa có giá trị hằng số và đơn vị tính toán mà bác cũng thấy gần giống ah? Không biết công thức của bác ntn? :D

20. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Các bác cho em hỏi vấn đề này với ạ:

Em quấn cục biến áp cách ly (lõi xuyến): vào 220V, ra 110V. Lõi tầm 12kg, em quấn dây 2mm 196 vòng sơ cấp, 98 vòng thứ cấp
    Tuy nhiên quấn xong em cắm điện thì sụp CB ... như thế là sao ạ?

21. metalhead

Nghĩa là bác cần làm mạch soft start cho nó :D

22. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Ý em hỏi là các bác có gặp tình trạng tương tự không ạ? Em cắm không tải mà sao cũng sụp CB?

23. caoan

caoan Advanced Member

Công thức tính máy em theo cách này, em thấy tây nó có công thức tính còn đơn giản hơn, hệ số bao giờ cũng thấp hơn của người Việt mình tính, nhưng em tìm lại ko được em chơi theo cái này đúng với Việt luôn
    1,42 x U = K x 2 x f x 3,14 x S x W x Bm
    - U=230V
    - f=50Hz
    - S: tiết diện lõi
    - W: số vòng dây
    - Bm: Mật độ từ thông lớn nhất của fe (tùy fe = 1,2~1,8)
    - K hệ số phụ thuộc nhiều thứ. Thường lấy K=0,9

24. Pilab

Pilab Advanced Member

@ Bác khuehn: Em dùng cầu nắn 2ốt nên không dùng CT bác à.
    @ Bác ALNICO: Nếu em dùng dây sơ 0.65 mm nhưng chỉ quấn cỡ 600 vòng (cỡ 2.7 vòng/vôn) để tăng được cỡ dây thứ cấp thì có thể đạt công suất tối đa cỡ 150 VA được không bác?

Tks các bác :)

25. quangnt

quangnt Advanced Member

bác giảm số vòng sơ xuống thì áp ra cũng giảm theo. Còn tăng cỡ dây thì dòng chịu được tăng lên, đỡ nóng

Share This Page

Loading...