Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Khà khà, sướng quá !

nhưng em xin đính chính " For us " và " Not for me "
    Nói chung mỗi người mà giúp một tay thì tay em trong Forum chúng ta được nhờ, Thằng tây nó nhìn DIY chơi đỡ tủi .

2. btlinh

btlinh Advanced Member

Chào các bác,
    Em thì không quấn được, nhưng đang ráp TDA7294, vậy các bác chỉ giúp em chỗ mua biến áp nguồn chất lượng tốt ở HN với.
    Em cảm ơn.

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Gởi các Bác đang "rập rình" quấn biến thế nguồn cho Ampli dùng bóng EL34, em vừa quấn xong một chú, thấy vừa vặn nên có vài lời :

Fe sử dụng : Fe36 dày 6cm , tỷ lệ 2.15vòng/vôn .

Sơ cấp :
    220V : Dây 0.65 , 474 vòng, 7 lớp

Thứ cấp :
    0-10-290-310-330-350-380V , dây 0.35 ( 250mA ) , 8 lớp
    6.5V 2 sợi 3A dây 1.2 : 14 vòng
    3.25-0-3.25 V 2A dây 1mm : 7 vòng-CT-7 vòng
    5.1V 3A dây 1.2 : 11 vòng

Hiện biến áp đã xong, đang ngâm verni , chưa khô
    Mai em post lên ạ !

Kính báo :lol:

4. NoBG

NoBG Advanced Member

5. NoBG

NoBG Advanced Member

Khi nào đi Taiwan thi tôi chắc chắn sẽ mang về 1 cặp. Lúc trước cứ vài tháng đi 1 lần nhưng dạo nầy không đị được. Gởi qua bưu điện thì phiền quá. Tôi cũng giống như bác, cũng muốn đóng góp nhưng gì mình có thể làm được và muốn trao đổi kinh nghiệm hiểu biết với anh em. Thực sự rất vui mừng khi thấy mấy bạn chơi "công phu" quá. Với điều kiên hiện tại trong nước mình chơi được như thế là hay quá rồi, đáng hãnh diện rồi. Tôi có thì giờ thì lên mạng xem các bác làm tới đâu rồi. Tôi cũng có chut kinh nghiệm muốn "share" nhưng thấy các bác hay quá nên không dám "múa rìu"

Luôn tiện xin hỏi bác và những ai có kinh nghiệm trong việc quấn transformer.

1. Tôi đang quấn 1 cái Power cho đèn 6C33C, dùng cho stereo. Dự dịnh là sẽ chạy SE thử 1 thời gian, nếu không hay thì đổi thành Push-Pull cho nên quấn lớn, tính ra hơn 350VA. Dây dùng cho thứ cấp hơi nhỏ (0.4mm). Mình muốn dùng "dây đôi" để tăng current capacity. Mình nghĩ có 2 cách quấn:

Thứ nhất là chập 2 sợi dây lại quấn cùng 1 lúc. Cách thứ 2 là quấn 2 cuộn rieng biệt, trước sau. Sau do sẽ nối 2 cuộn song song.

Vậy theo kinh nghiệm của bác, cách nào tốt hơn? Xin xem hình phía dưới.

Câu hỏi thứ 2 là về việc đốt tim cho 6C33C. Dốt theo kiểu Serial tôt hay parallel tốt? Nếu dốt Parallel thì 6.3V nhưng dòng điện đòi hỏi đến 6.6A cho mổi bóng. Để dạc được dòng diện nầy, ít nhứt phải dùng dây quấn 1.5mm. Sợi dây to quá rất là khó quấn. Các bác ráp 6C33C đốt cách nào? Kết quả của 2 cách đốt có gì khác nhau không? Lần đầu tiên thử đèn của "đế quốc" nên không rõ lắm.

Attached Files:

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em không rành , nhưng cũng muốn phát biểu ý kiến cá nhân

1. Áp cho 6C33C thấp ( >200V ) , dòng cao nên dùng dây lớn . nếu bác dùng dây đôi thì cũng cỡ 0.28.
    Nếu quấn từng cuộn 1 thì 2 cuộn không chênh lệch mấy về điện trở ( số vòng như nhau ), em nghĩ chắc không khác gì.

2. Quấn đốt tim cho 6C33C trên lõi lớn, 40 hoặc 45 thì lõi nhựa đủ chỗ cho chúng ta quấn 2 cuộn 6.3V trên cùng 1 lớp, sau đó mắc song song lại. dây 1.5 là đúng rồi, còn gì nữa đâu mà giảm .

Mời các bác khác .

7. NoBG

NoBG Advanced Member

Cám ơn bác. Nhưng câu hỏi thứ 2 chắc bác không hiểu rõ ý tôi.

Ý tôi muốn nói là khi đốt tim đèn 6C33C thi nen đốt 12.6V (serial) hay là 6.3V(parallel)?
    Nếu đốt 12.6V thì chỉ cần 3.2A, con đố 6.3V thi phai den 6.6A.

Không biết 2 cách nầy có ãnh hưỡng gì đến "performance" hay không?
    Khong biết bac Teablue rap 11 cái 6C33C đốt tim bach loại nào?

8. NoBG

NoBG Advanced Member

Hinh như bác quấn nhiều vòng quá, vừa tốn dây vừa thiếu window.

Với kích thước của FE bác xài, thi "turns per volt" T=1.8 là vừa. Nếu quấn tốt, công suất của nó có thể đến hơn 300VA.

Công thức tính là:

T=N/V = 38/a (cho điện 50Hz)
    T = 32/a (cho đien 60Hz)

a= cross section area cua FE in cm2

Truong hop cua bác a=3.6x6 = 21.6

T= 38.8/21.6 = 1.79, lấy 1.8 la ăn tiền

mai rãnh nói tiếp.

9. Thelinh

Thelinh Advanced Member

Theo tôi "tuns per volt" còn phụ thuộc vào chất lượng cùa lõi từ nữa (B - giá trị cảm ứng từ của lõi). Công thức thực nghiệm (nếu B= 10 000 gauss, loại lõi tốt trung bìng như thép Nga chẳng hạn) số vòng cho 1 vôn: T= 45/S, trong đó S là diện tích thật của lõi. Xin các bác thỉnh giáo.

10. Thelinh

Thelinh Advanced Member

Theo tôi "tuns per volt" còn phụ thuộc vào chất lượng cùa lõi từ nữa (B - giá trị cảm ứng từ của lõi). Công thức thực nghiệm (nếu B= 10 000 gauss, loại lõi tốt trung bìng như thép Nga chẳng hạn) số vòng cho 1 vôn: T= 45/S, trong đó S là diện tích thật của lõi. Xin các bác thỉnh giáo.

11. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Dư window cả ly bác ạ .
    Tỷ lệ 1.8 chắc dành cho Fe được sx bên Mỹ :lol: :lol:

Em toàn chơi từ N: 48-50 luôn

@ Vì nguồn ra trạm 2 bên nên một số công thức lấy vòng/vôn lỡ cỡ có thể không cho ra đúng vôn yêu cầu ( vì lẻ vòng )

12. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Tự quấn biến áp nguồn

Bác nào có Công thức tính toán để quấn biến áp không ? Tính xong là làm liền thì càng tốt.
    Trước đây tui có sách thực hành điện tử chỉ cách tính toán quấn biến áp rất thực tế. Nhưng mất rồi. Bây giờ ra tiệm sách toàn là chỉ cách tính toán nhức đầu luôn, đọc xong không biết phải làm gì ? chắc trình độ tui kém quá.
    Nhờ các bác giúp đỡ.

13. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác nói chí phải .
    Thép em dùng chắc của TQ do anh VN dập , tùy lô hàng mà có loại màu xanh , mỏng ( 1mm=3.5tấm ) , lại có loại lên đến 0.4mm/tấm

Xài tỷ lệ nhỏ dễ bị "ăn đòn" tụt áp lắm.

14. Luxman38FD

Luxman38FD Advanced Member

kiểu này được không bác Rùm?

280V-250V-220V-0-220V-250V-280V: 0.16A
    0-6.3V: 2A ( x 3)
    5V: 3A
    cho các loại tube 6V6,6F6,6BM8,6AC5
    42,71A,7189A,6BQ5
    6GW8,KT88,KT66,12E1
    6550A,EL34,VT52
    6L6GC,12E1,6B4G

Em moi của thắng Nhật lùn Hasimoto, cái này nó tính cho input 120V nếu mình dùng 220V thì có gì khác không bác, chơi 1 phát dùng được cả đống bóng cũng tiện bác nhể?
    :mrgreen: Bác chỉ em ráp cái này vào công thức của bác nhé, mà em tính nắn bằng 5U4GB hoặc 5Z3P thì để thứ cấp 5V 3A có được ko hay fải thế nào bác? Cám ơn bác.

15. Aries

Aries Advanced Member

16. Luxman38FD

Em hỏi tí

Thế nếu em dùng mạch này, thì làm BAN theo của nó luôn hả bác, mình có chuyển qua nắn bắng bóng được ko?Con PT-180 này thì thông số như sau 280V-250V-0-250V-280V: 0.22A
    6.3V: 2.5A ( x 3)
    5V: 3A
    dùng đc bóng 6V6, 6F6, 6L6-GC, 6BM8, 6B4G, 6BQ5, 7189A

Attached Files:

17. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Re: Em hỏi tí

Bác cứ chọn mạch , việc dùng bóng hay diod để nắn và tính biến áp nguồn thì có các bác trên diễn đàn .

Nhưng nó ảnh hưởng kinh phí đó nha, ví dụ dùng diod thì tốn ít hơn là đèn .

18. Luxman38FD

em thấy cái mạch này dùng bóng em có, em fân vân về ngồn của nó, nếu dùng mạch này mà thay diod bằng 5U4Gb thi fải thế nào bác? đèn thì có sẵn, ko fải mua, còn để nguyên dùng diod thi fải mua roài :p

19. tta60

tta60 Advanced Member

Tôi loay hoay mãi mới xong được một cục biến áp nguồn, chẳng hiểu có dùng được vào việc gì không nhưng cứ post cho các bác cười vui. Chỉ có đống Fe cũ nên cái gì cũng phải DIM: lõi bìa, nẹp sắt...
    Tôi cắm điện, đấu 6C33C vào để khoảng 2 tiếng đồng hồ mà không thấy có hỏa hoạn, biến ápthì có ấm lên. Như vậy có chấp nhận được không?
    Đếm được tất cả là 30 cái đầu dây! Fe vừa dài vừa rộng nên tôi cuốn linh tinh các thứ theo đúng tinh thần "thừa giấy làm chi chẳng vẽ voi...". Cho các đầu dây qua tấm bìa để đánh số rõ ràng, phòng khi mới tập lắp, lẫn lộn lung tung thì nguy. Cuối cùng sẽ phải làm thêm cái cũi để nhốt nó vào chứ để vậy thiên hạ thấy đêm về mơ xấu.
    Kính

Attached Files:

20. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em phục bác luôn, phất cờ từ trong gian khó.

Nhưng 7Kg chưa là gì đâu, em sợ món này chạy 6C33C khi có tải là tèo đó. Nghe bác teaBlue nói cục biến áp của bác ấy bự hơn .

Theo em nghĩ bác cứ dùng "đứa con đầu đời" của mình để test Amp còn khi ráp chính thức thì có lẽ nghĩ đền việc mua Fe mới về quấn 2 cục ( lần này thì tay nghề sẽ lên à nhen)

Bác có thể đặt mua 2 bộ Fe+lõi rồi chuyển tàu hỏa ra HN.

Xin chúc mừng sản phẩm DIY đầu tay .

21. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

À quên :

- Rờ tay có chấp nhập được không ?
    - Có tiếng rung cơ khí không ?

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Dùng 12.6V hoặc 6.3V đều được, và không quan trọng . Cái quan trọng là khi quấn nguồn đốt tim sao cho dễ dàng . Vậy thì cứ quấn 2 cuộn 6.3V/3.3A cho 1 cây 6C33C-B , lúc đó muốn dùng 6.3V hay 12.6V tùy hỉ . Dễ dàng ở đây là dùng dây 1.5mm , khi quấn sẽ nhẹ tay hơn dây đồng 2mm . Và sau này còn trưng dụng cục nguồn cho các đèn khác thường gặp là 6.3V
    Tất cả các tube amp dùng 6C33C-B của em đếu đốt 6.3V bằng cách đấu song song 2 cuộn 6.3V . Nhằm bảo đảm tim đèn không đều thì ít lệch hơn khi dùng nối tiếp

23. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

220 thì dây lớn hơn thôi .
    Quấn có CT thì phải dùng F36 rồi.
    Công thức thì có gia giảm tí , bác xem nha

Attached Files:

24. tta60

tta60 Advanced Member

Bác ơi, bình thường thì không nghe thấy gì, rờ tay thấy hơi nóng. Nếu lấy một thanh sắt đặt lên nó thì mới nghe thấy tiếng rung. Liệu có xài được không đây?

25. tta60

tta60 Advanced Member

Bác ơi, nhưng đây là biến áp cho monoblock mà, tôi còn phải sản xuất thêm một thằng nữa. Tôi làm theo tính toán của bác đấy, nhiều cuộn có sử dụng cả dây to hơn thiết kế!

Tôi cũng tính là sẽ test cái thằng này rồi tính tiếp.

Tôi cũng sắp đi công tác Saigon, thế nào cũng phải làm phiền bác đó. Có được không bác?

Kính

Share This Page

Loading...