Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đã thử theo cách của bác, đúng là có ... trong vài giây! :)

Nếu quấn thêm màn chắn giữa sơ và thứ thì khi dùng bút thử điện sẽ không sáng đèn nữa phải vậy không bác?

Tks các bác :)

Em đã lắp tải thứ cấp và chạy...

2. thanhnamvu

thanhnamvu Advanced Member

Em hỏi ngoài lề tí ạ.Có cụ nào hướng dẫn cho em quấn cái moto của máy sủi bể cá không ạ. Kí hiệu là Hailea ACO-6604. Hôm qua mở ra thấy đứt 1 đầu dây em gảy được ra và hàn lại,trông giống cục choke ,chỉ có E không có cục I đo R= 30r cũng giật tê tê,cắm điện thử thì...Bùm.

3. thanhnamvu

Cái nc đó sài điện 220v thì số vòng/v có tính như quấn nguồn ko bác.

4. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Cái đó nên ...mua bác ạ, vì chắc nó sài dây nhỏ khó quấn, tốn thời gian. Em đoán là đồ Chị na, còn nếu bác vẫn muốn thử nghiệm thì tháo vòng dây ra, đếm số vòng cẩn thận, cân thử, rồi mang 1 đoạn giây ra tiệm bán dây đồng bảo cho loại kích cỡ y hệt, số lượng thì mua tăng lên chút cho dư dả, rồi về quấn thôi. Nhưng em không đảm bảo là giá thành nó thấp hơn mua mới đâu nhé :D

5. vancoi89

vancoi89 Advanced Member

các bác cho em hỏi tí được không ạ
    Bây giờ mua dây đồng ,vecni,và EI ở đâu ạ và giá cả thế nào cảng cụ thể càng tốt.VD:dây đồng thì bao nhiu tiền 1 lạng ạ.EI và vecni nữa.Em cần tính chi tiết vì ngân sách rất eo hẹp
    cảm ơn các bác trước
    Em ở HN !
    À nếu ở Hải Dương thì mua dây đồng ở đâu ạ.cả linh kiện điện tử nữa

6. vancoi89

vancoi89 Advanced Member

CÁC bác cho em hỏi tí
    Bây giờ thì mua vecni,dây đồng và lõi EI ở đâu ạ.
    Giá cả thế nào ạ cụ thể dây đồng bao nhiêu

7. thanhnamvu

Ở đâu thì bác cứ dò từ mấy ông quấn quạt, động cơ là ra ngay. Còn giá khoảng >20k/lạng tùy theo cỡ dây, loại dây. Chúc bác sớm tìm được.

8. phamdong1988

phamdong1988 Approved Member

Chào các Bác, em đang dự định quấn lại cục nguồn cho em ampli 6p3c pp, cấu hình 2 đèn 6h8, 2 đèn 6h9, 4 đèn 6p3c, dòng tổng khoảng 350 ma, nguồn e nắn bằng điot, gôm cuộn cao áp 0-270-300 v, đốt tim 6,3 v-2a. Có bác nào đả quấn chưa cho em hỏi về lỏi fe cần bao nhiêu, em đang dùng fe32, cở dây cần thiết ạ, còn số vòng em tính được . Trước em quấn dây sơ 0,65, thứ 0,32 mà sợ không đủ dòng.
    Có bác nào ơ đồng nai hay lân cận thì ới em với ạ, mong được các bác chỉ thêm cho em

9. thanhnamvu

Với tk của bác em nghĩ phải cần 3 cuộn đốt tim như vậy.Dây thứ cấp dòng như vậy phải dùng dây cỡ 0,45.Từ cuộn thứ cấp, đốt tim sẽ tính được công suất- dây sơ cấp(dây sơ cấp phải tính dư dòng) .FE 32 mà quấn cục này sợ không đủ cửa sổ, cứ chơi FE to tí cho dễ quấn( cái này xem từ trang 1 sẽ tính được.Chúc bác sớm thành công.

10. phamdong1988

Tại lúc trước e mới chỉ lắp 1 kênh nên bây giờ lắp cho cho đủ 2 kênh nên cần quấn lại nguồn ạ. E định dùng fe36 không biết được không bác nhỉ

11. thanhnamvu

Sao bác không để nguyên 2 cục nguồn lắp duo mono cho đỡ phí khỏi mất công quấn. Còn vẫn muốn quấn bác đọc lại từ đầu sẽ quấn đc. Tôi tính dây sơ cấp phải dùng dây 0,7, bác chọn cỡ FE, độ dày tính ra diện tích xem có đủ công suất ko. Từ đó tính dc số vòng/lớp và số lớp từ đó tính xem có đủ cửa sổ không. Nếu không đủ phải chơi FE lớn hơn.

12. thanhnamvu

Sao bác không để nguyên 2 cục nguồn lắp duo mono cho đỡ phí khỏi mất công quấn. Còn vẫn muốn quấn bác đọc lại từ đầu sẽ quấn đc. Tôi tính dây sơ cấp phải dùng dây 0,7, bác chọn cỡ FE, độ dày tính ra diện tích xem có đủ công suất ko(P=S*S). Từ đó tính dc số vòng/lớp và số lớp từ đó tính xem có đủ cửa sổ không. Nếu không đủ phải chơi FE lớn hơn.

13. thanhnamvu

Hôm nay quyết định đè em sủi bể cá ra quấn. Mua dây 10 về quấn đầy cửa sổ,chẳng đếm vòng gì cả. Hàn, lắp lại cắm thử chạy êm ru các bác ạ.Dễ thật...

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Nếu nắn di-ốt thì Fe 36 xếp dày 60mm đáp ứng đủ nhu cầu của bác. Còn muốn rộng dãi, kinh nghiệm quấn chưa nhiều thì nên chọn Fe38 cho dễ.
    Chúc bác hoàn thành sớm.

15. dvcsun

dvcsun Approved Member

Ở HN thì bác vào chợ trời, phố Trần Cao Vân có mấy hàng bán biến áp có đủ cả FE, dây đồng, lõi, etc...
    Dây đồng 25k/1 lạng.
    FE 32 mình mới mua cả bộ gồm FE, lõi, gông là 100k (FE hàng chợ thôi).

Thân.

16. phamdong1988

Vâng, e cũng dự định quấn fe36 bác ạ. E quân cũng được mấy cục nguồn và cặp opt rồi, em sẽ cố gắng quấn để đủ chổ . Cảm ơn các bác

17. dvcsun

dvcsun Approved Member

Em có cuộn biến áp thào từ amply nhật thông số trên vỏ như hình.

Tuy nhiên đầu vào cuôn prim (phần trên không nối dây) có 3 chân trước dây đấu vào cọc đầu và cuối.

Em không hiểu cọc giữa để làm gì ??? Liệu có dùng được cho điện 220V không ???
    Trông nó khá đẹp và pro nên em vẫn tiếc chưa tháo ra cuốn lại :mrgreen:
    Mong các bác cho ý kiến.

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Biến áp nguồn của Nhật thường có con rơle nhiệt bảo vệ nằm trong cuộn dây, cuộn sơ của BA này sẽ đấu 1 đầu vào cọc bên phải một đầu đấu vào cọc bên trái, nếu không vào điện thì đấu vào cọc giữa (lúc này còn rơle nhiệt đã tèo rồi), BA này chỉ dùng cho 100V nếu cắm 220V sẽ thấy con rơle nhiệt đứt ngay, BA này là 23V CT làm được ối việc :D

19. dvcsun

dvcsun Approved Member

Điện 100V thì dùng thế nào bác?? Chắng lẽ thêm cục đổi nguồn :evil:

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu bạn có sẵn nguồn điện 100V thì dùng luôn, nếu không có sẵn nguồn điện 100V thì nên quấn lại để dùng điện 220V cho tiện :D

21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Đây là biến áp Fe hàn, nếu tháo ra quấn lại e rằng hơi 'căng'.

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình cũng đã nhìn kỹ rồi có thể không phải FE hàn, BA nguồn Nhật đời cũ của các amp đa số là FE thường, về sau này những năm 90 trở lại đây thì các BA nguồn của Nhật đa số là FE hàn :idea:

23. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

----
    Nếu không hàn thì may cho bác chủ.
    Bác khuehn dạo này còn nhiều dự án không? Quấn biến áp nguồn xong hết chưa? Thấy bác nhiều món lắm nhưng hình như bác bỏ đèn nghiêng về bán dẫn rồi phỏng? :)

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình Không bỏ đèn mà vẫn chơi đấy chứ, năm nay hoàn thành quả Phono L3 AN phê quá vẫn để nguyên lúc lắp đến nay (cởi truồng) để thưởng thức 8) , mùa này nóng nên mấy cái Amp đèn nhường chỗ cho chip amp và Pre Hiend :D , mấy dự án về bán dẫn được cái là hiệu quả cao linh kiện dễ kiếm làm phát ăn ngay mà chất lượng cũng đáng xem xét :lol: , mấy hôm nữa mát trời mình sẽ khởi động lại dự án EL84 SE, mấy cái BA nguồn thì muỗi thôi :lol: chỉ cần có thời gian là OK, đang dòm thấy dự án phono MC dùng K170BL rất có triển vọng đang chuẩn bị xúc tiến !

25. thanhnamvu

Em đã quấn một cục bằng FE hàn rồi. Đa số những cục này tẩm sơn khá kĩ, cố cạy rời EI ra rồi kẹp Eto lấy máy cắt cắt hết đường hàn là các lá FE rời ra ngay. Quấn xong xếp đảo EI như bình thường không ảnh hưởng gì.

Share This Page

Loading...