Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Lạ quá các bác ah; cuối tuần vừa rồi em rảnh rỗi tháo cái BA nguồn của Nhật ra kiểm tra sao nó bị chập (nó là cái BA nguồn của con hàng đỉnh Pioneer CT9A) thấy chập cuộn thứ, sau đó tháo tiếp cả cuộn sơ ra luôn để quấn lại thành điện 220V thấy cuộn sơ hãng nó quấn với hệ số rất cao là vào khoảng 5,45 vòng/V trong khi đó nó dùng lõi FE EI mềm màu xám diện tích đo được 10cm2, vấn đề là mục đích như vậy là để chạy cắm điện stanby hay do lõi FE xấu ?, lâu nay thấy mấy bác nói Hãng Nhật quấn BA thường hệ sô N thấp hơn thường từ 38 - 40 thôi , ở cái BA này thì là 54 ?

2. thanhnamvu

thanhnamvu Advanced Member

Cụ tính nó chạy 100v hay 110v.

3. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

không có chuyện fe xấu đâu cụ ạ có lẽ nó tính vậy là vì cái đó là BA cấp trước nên ngâm điện suốt ngày tính cho hệ số an toàn cao thôi

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Em tính nó chạy 100v cụ ah

5. thanhnamvu

Em nghĩ nó tính điện áp cap hơn cho an toàn.

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn cụ Tú, theo cụ mình có thể quấn lại BA này theo cách tính bình thường với hệ số 45 - 48 được không nhỉ , thấy hãng nó quấn phí dây quá :?:

7. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

nếu cụ vẫn sử dụng vào vị trí cũ thì không nên . còn nếu cụ chuyển đổi mục đích sử dụng thì có thể tính lại được

8. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em có cục nguồn xuyến tháo máy công nghiệp
    Vào 120v 2 cuộn:
    1. BK-BN-RD: đo thử thấy RD-BN=4.5ohm, RD-BK=18.7ohm
    2. BK-BN-RD: đo RD-BN=4.5ohm, RD-BK= 18.4 ohm.

Ra 1 cuộn BL-BL. các cụ xem hình: http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 7.jpg.html

Em đang có nhu cầu 01 biến áp cho pre bán dẫn- BA3: đầu vào 220v ra 22v - 0 - 22v nên em dự định:
    1. Tháo cuộn thứ ra, nối tiếp cuộn 2 cuộn sơ rồi cuốn lại cho gọn.
    2. Để nguyên vậy không phá. Nối tiếp 2 cuộn sơ . Tận dụng cuộn thứ đấu một đầu xuống mát thành màn chắn tĩnh điện. Cách điện cuốn mới cuộn thứ 22v - 0 - 22v.

Nhờ các bác chỉ giùm em thiệt hơn của từng cách ahj. Thấy cái xuyến đẹp nên lăn tăn chưa dám phá nhưng cần phải phá để đảm bảo kỹ thuật cho một con biến áp nguồn pre thì em cũng phá tinh nó trong một nốt nhạc ahj ;-)

9. caoan

caoan Advanced Member

Báo cáo các bác sau khi quấn song 8 cái biến áp mới ngộ ra rằng hệ số quấn biến áp EI khoảng 42 là ngon nhất......vậy mà có lần em quấn hệ số 48.....lãng phí quá.... :)

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Hờ hờ, cụ không thể lấy 1 hệ số đó cho cả thẩy to lẫn bé được đâu, quy tắc là càng to thì càng cao :mrgreen:

11. caoan

caoan Advanced Member

do biến áp em làm thưởng nhỏ hơn 200w vì vậy mà yên tâm làm, nhưng em làm xong hết rồi mớ ngộ ra :mrgreen: đợi quấn những cái sau vậy......

12. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em thấy càng đồ gấu hệ số vòng càng cao nên cụ cứ yên tâm mà phung phí dây ahj
    Em bữa vớt được hơn 10 cục biến áp, vì chẳng trong nó răng nên phải tháo ra coi. Fe EI 18, vào 110 mà cuộn sơ 14 lớp tổng 882 vòng ra 3 cuộn 20-0-20 :lol: . Fe cực hịn vì em mua mục đích chính mà lấy fe.

13. caoan

caoan Advanced Member

Sau khi vo fe biến áp của em chỉ có 2 cái đạt tiêu chuẩn là ko kêu o o, 2 cái ko đạt do ghét sát tai vào thấy có tiếng kêu nhỏ.....vậy phải xử lý lại chán thế...... :(

14. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

báo cáo cụ diyampli BACL của em xong roài. :D

Attached Files:

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Áp chuẩn ghê :D
    Chúc mừng cụ, mặc áo đẹp cho em nó nữa là xong, em quấn xong sơ cấp cục mới rồi cụ ah sẽ gửi cho cụ khi hết nghỉ lễ.

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Với những kiểu biến áp có bulon ép thì chuyện o o với em là hơi khó, khi ghép phe cụ nhớ ghép theo chiều máy nó dập phe 1 bên sẽ bớt khe hở tránh ong vo ve.

17. hien040180

hien040180 Advanced Member

Sau khi vo fe biến áp của em chỉ có 2 cái đạt tiêu chuẩn là ko kêu o o, 2 cái ko đạt do ghét sát tai vào thấy có tiếng kêu nhỏ.....vậy phải xử lý lại chán thế...... :([/quote]
    Với những kiểu biến áp có bulon ép thì chuyện o o với em là hơi khó, khi ghép phe cụ nhớ ghép theo chiều máy nó dập phe 1 bên sẽ bớt khe hở tránh ong vo ve.[/quote]
    vào phe mà không có kinh nghiệm thì vo ve là bình thường, còn thừa ra vài lá Fe mới chết chứ, công suất ảnh hưởng, BA sẽ nóng lên :lol:

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Hôm đọc mấy bài bên FB của các cụ audio điện tử nói tháo phe UPS đủ kiểu, hay nhất là kiểu chịu hy sinh 1, 2 lá phe rồi ráp lại sau lại dễ vào. Em phán bậy, em tháo ra đủ ráp vào còn muốn thêm 1-2 lá các cụ cười như phá mả :lol:

19. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Lời đầu tiên cho em xin lỗi các bác vì đã đào mộ chủ đề này. Theo dõi các topic của diễn đàn cũng đã nhiều, em cũng đã quấn xong sortie và biến thế nguồn, linh kiện như trở, tụ, cuộn lọc, đèn nắn và các đèn em cũng đã chuẩn bị tương đối.

Hiện giờ là em sẽ chỉ cần theo sơ đồ và chích chọt, thử và sai. Thế nhưng có một vấn đề em phân vân mãi chưa dám thực hiện, đó là điểm CT của biến thế nguồn nối mass như thế nào vậy mấy bác ? Nó cứ thế mà nối xuống phải không ạ ? Trong cuộn cao thế đối xứng hai đầu có điện, điểm CT đó em nối xuống mass có thể có điện thế cao qua trở của cathode và ...... không ạ ?

Em phân vân quá chưa dám hàn mass CT và chưa cắm điện, mong các cao nhân đi ngang nghía mắt qua nơi này giúp em qua con lươn này với, cám ơn các thánh nhiều he he he !!!

20. caoan

caoan Advanced Member

Với những kiểu biến áp có bulon ép thì chuyện o o với em là hơi khó, khi ghép phe cụ nhớ ghép theo chiều máy nó dập phe 1 bên sẽ bớt khe hở tránh ong vo ve.[/quote]
    vào phe mà không có kinh nghiệm thì vo ve là bình thường, còn thừa ra vài lá Fe mới chết chứ, công suất ảnh hưởng, BA sẽ nóng lên :lol:[/quote]
    ko keu vo ve các bác à, mà ghé sát tai thấy kêu o o, cầm tây thì ko có cảm giac dung, mà sao ổn áp xuyến nhà em nó cũng kêu o o nhỉ, em làm biến áp thử tải chưa thấy cái nào bị nóng cả...các bác thử để biến áp trên 1 cái bàn cứng thử tải và nghe nhưng phải thật yên tĩnh, ghé tai sát gần cô vỏ ốp, nếu ko kêu thì chỉ em cách chống kêu với.....

21. xbackarowana

Các bác ơi, giúp em phần mass CT với, em có đăng bài hỏi ở trên rùi í ạ

22. thanhnamvu

Cứ hàn theo sơ đồ đi bác. Sau đó nối mas với chassis, cẩn thận hơn thì chassis nối đất.

23. xbackarowana

ôi cám ơn bác, bác đúng là cứu tinh của đời em, hôm nay nghỉ lễ em quyết liều một phen đây !!!

24. thotrangvn

thotrangvn New Member

Có ai biết dây input va out put của cục nguồn này không? Giúp mình với.

25. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

e định quấn nguồn cho el34 vói tông số sau: ( fe 3, dày 60, rộng lõi 52)
    sơ cấp : cở dây số vòng

220v 0.7 mm 484 vong

thứ cap

320 0.4 mm 704 vong

6.5 - 1.3mm 15vong

6.5 - 1.3mm 15vong

6.5 - 1.3mm 15vong

vậy e phải mua dây bao nhiêu (gram) cho mỗi lọai, giúp e với

Share This Page

Loading...