Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Mời bác tham khảo.

2. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

E cám ơn bác nhiều, nhưng e chưa hiểu sao phải quấn 110v, và giữa sơ và thứ có lớp dây 0.2 1 đầu nối mass đầu còn lại nối đâu ah?

3. LUU LINH LANH

Nếu quấn SƠ 110V thì khi cắm vào nguồn điện nhớ cắm qua 1 biến thế có cửa 110v nha bác !

Nếu đc bác quấn các cuộn đốt tim 6,3V có CT (rút giữa) nghĩa là 3,15V-0-3,15V. Cái đầu rút giữa bác nối với mass. Như vậy amp sẽ hạn chế ù xì bác nha. :lol:

4. hien040180

hien040180 Advanced Member

tính khối toán cho biến áp nguồn ei thông thuờng:
    1- tính diện tích tiết diện lõi tôn S=axb tạm tính công suất máy p= (S/1,2)^2( bình phương biểu thức)
    2- tính dòng của mỗi cuộn dây: i= p/u, sau đó tính đuợc dường kính dây thông qua tiết diện dây
    tiết diện cuar dây cuốn là s = pi * r^2, r là bán kính dây đo bằng thuớc panel.
    mật độ dòng điện có thể chọn là A= 2,5-3(ampe/mm^2) thậm chí biến áp to còn chọn lớn hơn. A càng lớn càng đỡ nóng nhwng không chọn A lớn quá vì khi đó không vừa diện tích cửa sổ. ( diện tích cửa sổ là chiều cao h* c, c là rộng cửa sổ, thông thường thì c= a/2) quan hệ i= s*A, biết i và chọn A =3 ta có thể tính được s và do đó biết cỡ dây cần chọn thích hợp,
    3- tính vòng dây: w(vòng/v)= k/ S, k thường chọn tuỳ loại tôn, nếu là tôn dân dụng trong các âm li miền nam lắp dáp, tôn chợ chọn k= 48-50, tôn nhật mĩ(bẻ 1 đến 2 lần đã gẫy) chọn k=40, tôn rất dẻo của mĩ (đen xám) k=38-40 hoặc thấp nữa. tính vòng dây xong thì tính tiếp chiều dài 1 vòng: q= 2a+2b+3,14*c, nhân số vòng thì được chiều dài dây cần cuốn, sau đó tính khối lượng dây đồng cần mua m = s*q*8,9= 3,14*r^2* q*8,9(gam). 8,9 là khối lượng riêng của đồng, nếu cuốn dây nhôm thì khối lượng riêng là 2,7.
    cách tính này để tiết kiệm dây tối ưu, muốn chính xác nữa các bác có thể trừ bớt cả vỏ emay rất mỏng nhwng không cần thiết.
    4- cuốn dây và vào tôn;đo diện tích cửa sổ để phân bố dây cho hợp lí tránh thừa dây và thiếu dây, một số loại tôn nằm ngoài quy chuẩn có diện tích tiết diện quá hẹp hoặc quá rộng(một số tôn đức) sau đó cuốn dây theo lớp xác định: lấy chiều cao h chia cho đường kính dây để tính số vòng dây/ lớp cần cuốn. ước chwngf số lớp sơ và thứ cho vừa cửa sổ. giữa sơ cấp và thứ cấp cuốn một lớp dây mỏng hoặc 1 lá đồng mỏng không khép kín, nếu khép kín sẽ chập biến áp, một đầu hàn vào mát làm màn chắn tĩnh faraday chống ù. vào tôn khéo sao cho hết lá tôn không bỏ thừa. kiểm tra ba sau khi cuốn bằng đồng hồ ôm giữa dây và tôn. dùng bóng đèn 40w,220v để thử cũng được
    5- chuyển đổi cỡ dây 110v và 220v em thấy nhiều bác dùng kích thước dây giảm đi 1/2 là sai. khi áp tăng gấp đôi thì đường kính của dây không giảm 1/2 mà là 1/căn 2 tức là dây 110v là d thì dây cuốn sơ cấp thay bằng 220v phải là d/căn2= d/1,42 để công suất biến áp không thay đổi. tương tự vậy nếu chập đôi 2 sợi dây 1mm lại thì cường độ dòng điện thu được chỉ nhỏ bằng cường độ dòng điện của 1 sợi dây 2mm/2( A)
    những cuộn dây mà cần áp đối xứng nên cuốn rút giữa chống nhiễu.
    chúc các bác có biến áp chạy tốt. :D

5. hien040180

Đây là fe xám dẻo của mĩ đã chọn hệ số k=40 khi cuốn lại từ fe phế liệu làm lại cả áo chạy suốt 24 giờ khi bỏ quên máy chỉ ấm tay.

Attached Files:

6. hien040180

công suất biến áp không thay đổi. tương tự vậy nếu chập đôi 2 sợi dây 1mm lại thì cường độ dòng điện thu được chỉ nhỏ bằng cường độ dòng điện của 1 sợi dây 2mm/2( A)
    Ví dụ: một biến áp có đầu ra là 0-13v , cường độ dòn điện i= 5a cho đốt tim đèn. Cần dây cuốn đường kính d.
    I =5= A*s = 3,0*3,14*r^2 nên r= 0,73mm nên d= 1,46mm chọn cỡ dây 1,45mm thông dụng. Vì lý do ko có dây sẵn trong nhà nên đã dùng dây tương đương bằng 2 sợi chập đôi thì để có dòng 5a cần phải lấy 2 sợi chập đôi có đđường kính là d' = d/1,42 =1,0 mm thì 2 sợi chập đôi này có dòng I = 5a. Còn chập 2 sợi 0,73mm thì dòng điện chỉ là 2,5a. Cuốn 2 sợi 0,73mm sẽ tiết kiệm đc nửa lượng dây đồng. Còn cuốn 2 sợi 1 mm chập đôi thì khối lượng dây không đổi.

7. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Vâng cám ơn bác nhiều, e đã hiểu, cho e hỏi FE quấn choke mua ở đâu ah, e cần loại 28 hoặc 30

8. LUU LINH LANH

Fe choke tôi hay mua chỗ bà 9 nhưng khó kiếm lắm. Fe chợ mua loại nhập của ĐL fe 32 x 35 dây 0.28 quấn 2.700-3.000 vòng là đc. Nếu ko bác mua con trở nhôm 50W-100w/80-100 Ohm thay choke cung ok.

9. Truongnguyen77

Truongnguyen77 Advanced Member

Chào Bác em đọc bài viết của Bác thật đầy đủ và dễ hiểu , rất bổ ích cho những Bác làm sau
    Thanks..

10. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Bác cho e hỏi thêm, nếu sơ cấp 110v thì các cuộ thứ có thay đổi gì ko? Sơ tính được 205vòng, e quấn 230vòng có sao ko?, giữ sơ và thứ e quên quấn 1 lớp như bác hướng dẫn có cách nào khắc phục ko vì e lỡ quấn xong cao áp rồirồi :(

11. LUU LINH LANH

Ha ha ! Ai lần đầu cũng vậy bác ạ. Tốt nhất là bác cứ chịu khó dỡ ra quấn lại cho chăc ăn, vì lỗi nhiều quá. Bác lấy số vòng dây/vol đi rồi x với các mức điện áp rồi ghi ra 1 tờ giấy để trước mặt quấn cho khỏi quên nha. Chúc th cong.

12. hoangphung

hoangphung Advanced Member

cũng không cần cầu toàn quá đâu bác, hiệu quả mang lại không phải lúc nào mình cũng nhận được. giờ bác chia số vòng sơ cấp cho volt bác định dùng là bao nhiêu vòng/volt, rồi nhân với volt đốt tim, cái này cần nhất.

cao áp không cần quá chính xác đâu, hơn nhau vài chục volt đổ lại thì hạ áp bằng điện trở. 1 tầng lọc choke mất chục volt. trở thì vài chục volt mới hiệu quả, rồi sụt áp khi có tải nữa, nên từ tụ đầu tiên sau nắn phải cao hơn anode đèn dự tính khoảng 100volt.

230 vòng : 110volt = 2.09v/volt

2.09 x 6.4volt đốt tim = 13.381 vòng (bác nên quấn luôn 14 vòng) 12 vòng ra dây rồi 12 vòng tiếp.

mà bác quấn fe bao nhiêu mà bác lấy có 2 vòng volt vậy bác.

13. LUU LINH LANH

Bác cho e hỏi thêm, nếu sơ cấp 110v thì các cuộ thứ có thay đổi gì ko? Sơ tính được 205vòng, e quấn 230vòng có sao ko?, giữ sơ và thứ e quên quấn 1 lớp như bác hướng dẫn có cách nào khắc phục ko vì e lỡ quấn xong cao áp rồirồi :([/quote]

cũng không cần cầu toàn quá đâu bác, hiệu quả mang lại không phải lúc nào mình cũng nhận được. giờ bác chia số vòng sơ cấp cho volt bác định dùng là bao nhiêu vòng/volt, rồi nhân với volt đốt tim, cái này cần nhất.

cao áp không cần quá chính xác đâu, hơn nhau vài chục volt đổ lại thì hạ áp bằng điện trở. 1 tầng lọc choke mất chục volt. trở thì vài chục volt mới hiệu quả, rồi sụt áp khi có tải nữa, nên từ tụ đầu tiên sau nắn phải cao hơn anode đèn dự tính khoảng 100volt.

230 vòng : 110volt = 2.09v/volt

2.09 x 6.4volt đốt tim = 13.381 vòng (bác nên quấn luôn 14 vòng) 12 vòng ra dây rồi 12 vòng tiếp.

mà bác quấn fe bao nhiêu mà bác lấy có 2 vòng volt vậy bác.[/quote]

Vâng, đúng là cũng ko nên cầu toàn quá,nhưng tuyệt đối ko đc bừa bãi sao cũng đc.! Như vậy làm sao quấn đc opt? Làm sao cho ra đc 1 cai amp cho tương đối nghe đc đây? :(

14. hoangphung

hoangphung Advanced Member

quấn cái đầu tay ai cũng sai sót nên nhìn sản phẩm rất xấu, nếu cứ miệt mài nắn nót cho giống hãng thì cái ham muốn nhiệt thành nó bay mất, cứ làm đừng chạm chập cháy nổ là được, sau này lên amp xong, tự khắc thấy cái gì của cái ampli xấu, chưa được, nên làm lại, thì lúc đó sự nhiệt thành lên gấp đôi lúc đầu.

em có đôi lời thôi. cũng nên động viên tinh thần người mới chứ vùi dập hồi chả ma nào làm luôn.

15. LUU LINH LANH

Trời ơi ! Sao bác lại nặng lời suy diễn thế ! Tôi chỉ muốn bác ấy có đc sp diy bước đầu tốt hơn những người đi trc,ko phải trả nhiều học phí 1 cách vô ích mà thôi. Diy amp đèn cũng đã có hàng trăm hàng ngàn người bước vào nhưng rơi rụng cũng ko phải là ít...Có người quấn BA nguồn mới đóng điện đã cháy nổ, opt thì có tiếng hát trong opt...như vậy vừa lãng phí tiền của công sức và gây ra chán nản vô cùng...rồi bỏ luôn. Nhưng nếu ngay từ những bước đầu chập chững mà có đc những kqua nhỏ nhoi thôi cũng đem lại cho người ta niềm vui sướng đến tột cùng...và đam mê đi tiếp đấy bác ạ ! :D

16. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

E chân thành cảm ơn ý kiến hai bác, bác nào cũng có ý hay cho newbie như e, fe em dùng 38, dày 70, lõi e tự làm, fe e tháo cục nguồn usa, e lấy hệ sô 50 thì 1.88 vòng trên vol, nếu lấy hệ số 47 (vì có bác nói là fe tốt ) thì 1.7 vòng, ( theo bảng excell của trang 1)
    E quyết định lấy hệ số 50 thì sơ e quấn dư 5 vol( 230 vòng) chắc ổn hả bác?
    E quên quấn lớp chông nhiễu 0.2mm như bác LUU LiNH LANH chỉ ( e cũng nghe nhiều người khuyên, nhưng hiện tai e đang dùng nguồn cũng ko có lớp này vẫn ok ) --- > vậy e quấn 1 lớp ngoài cùng 1 đầu để ko một đầu nối mass thì có hiệu quả gì ko?
    E cũng tính quấn cho xong lắp fe vào để đo chính xác số vòng /vol , để có quấn lại được tương đối chính xác
    Mong ae chỉ dẫn thêm, e diy thích lắm và cám ơn hai a nhiều!
    P/s LUU LINH LANH dây 0.9 cho sơ e thấy nhỏ hơn bản tính của bác rùm có thiếu csuất ko bác

17. LUU LINH LANH

Mấy năm trc tôi cũng đã nhận đc rất nhiều sự giúp đỡ của ae trên diễn đàn này. Tôi đã từng quấn hàng chục cục BA nguồn theo nhiều HS nhiều cách tính toán gia giảm khác nhau nhưng tất cả đến nay vẫn an toàn và h động tốt. Về lý thuyết cơ bản thì tôi ko có chỉ cóp nhặt kinh nghiệm của mọi người mà làm thôi. Hiện nay tôi quấn BA nguồn như sau :
    # Fe 36 x 60 fe chợ loai tốt - 2,2 vòng/vol. Dùng phổ biến cho amp Chim Ưng,Chim Chích.
    # Cuộn sơ 110V- Dây đồng 0,9 ( Theo bác Rùm thì là 0,6 or 0,65 thôi)
    # Thứ cao áp 1 cuộn ko có CT dây 0,45. Khi nắn thì dùng thêm 2 con diod + đèn nắn.
    # Thứ đốt tim dây 1ly chập đôi có CT để chống nhiễu ( trừ quận 5V cho đèn nắn).
    - Giữa sơ và thứ có lớp dây mỏng chống nhiễu. Nếu quấn lớp ngoài cùng chắc vẫn có tác dụng.
    - Giấy lót : giữa các lớp dây thì = giấy mỏng 0,1. Giữa sơ và thứ - thứ = giấy dầu 0,2 .
    - Quấn chậm chãi từng lớp chặt tay. Tuân thủ hệ số vòng/vol đã định, nếu tăng thì cùng tăng hay giảm thì cùng giảm.
    - Ngâm vecni rồi ghép fe. 2 fe 1 lần đủ E và I,vỗ cho đều cho khít, xiết đai ốc cho đều cho chặt .Rồi lại ngâm vecni Ok !

18. hien040180

Đọc bài của các Bác e thấy các bác dùng biến áp lãng phí tôn thế. Em cuốn thì cũng ko nhiều nhưng nghiệm 1 điều là: cỡ dây các bác lấy to hay nhỏ phải phụ thuộc vào từng loại BA nếu các bác chọn dây quá to thì thừa cửa sổ, cuốn ko hết dây, dây quá nhỏ thì ko phát huy hết công suất máy, mà cần dùng loại dây vừa đủ hết cửa sổ để tối ưu hiệu suất. Bác vtc đang làm đúng là tôn mĩ bác cứ chọn k=40 mà cuốn cỡ dây nếu dùng 110v hết cs Băcs dùng dây 1,4-1,5mm đg kính. Nếu dùng dây nhỏ ko hết cs, nếu dùng k lớn quá số vòng dây quá dài làm nóng BA mà sinh nhiễu nhiều, k quá nhỏ thì nóng BA đấy, nếu tôn Mĩ mà thấy quá xấu(cong, vênh nhiều, han rỉ) thì cùng lắm là chọn k=42 thôi. Bác lanh đã bảo bác rồi mà bác kĩ quá. Bác cuốn màn chắn ra ngoài thì có tác dụng gì đâu. Màn chắn này lọc đi xung nhiễu của cuộn sơ cấp, của nguồn điện tác dụng lên thứ cấp cho khỏi ù xì mà bác, nếu nghe nhạc mà BÁc mute âm thanh đi thì bác sẽ cảm nhận rõ tác dụng của màn chắn.

19. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Vang e hiểu ah, phải tháo ra quấn lại rồi, khuôn e tự làm khi vô fe ko sat mép, e chưa ngâm vecni, cắm điện thử thì thấy cuộn6.5v12 vòng e đo thực tế được 5.2 vol, ciộn 340v e đo được 307v
    Không rung , ko kêu cũng mừng :D

20. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Ae đi ngang qua tính dùm e , để equấn 1 lần ăn ngay ah :D
    E lấy lõi biến áp của my luôn, nó hơi khác lạ chút ah: dài 53, rộng 42, sâu 59, fe của e xám mỏng
    E cám ơn trước
    Sơ 110v
    Thư 340-300-20 -0 dòng 400ma
    6.5v 3.5 a x 2 cuộn
    6.5v 2a 1 cuộn
    Vậy của e tính bao nhiêu vòng trên vol ah

21. Z600

Z600 Advanced Member

hình như fe này kích thước hơi dị
    chắc luoi nó tầm 20-22 thôi nhỉ. e sợ kích thuoc này ko đủ công suất đâu. bác để cái này quần choke hoặc opt là đẹp
    hiccc fe xám mỏng bác kiếm đâu thế

22. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Fe 38 bình thường bác ah, vì lõi e đo bên ngoài, vì dây mình cuốn xung quanh lõi, còn bên trong lõi thì vẫn vô vừa cho fe38, chiều dài 55 e trừ hao
    Fe này e mua mấy cục nguồn mỹ e tháo ra lấy fe và lõi của nó ah

23. Z600

Z600 Advanced Member

túm lại là 38x55 thì tiết diện trụ dc 20.9cm vuông
    em tính tạm ra dc 2.1-2.2vong/von bác lấy hệ số này nhân ra dc tổng số vòng. bác cứ lấy 2.2vong/von là lấy hệ số 47 cho chắc ăn.

24. Truongnguyen77

Truongnguyen77 Advanced Member

25. hien040180

em mượn cái hình của bác nào trang trước. Bác vtc muốn tính chuẩn thì bác cần cung cấp các thông số của tôn a,b,c,h và chất lượng tôn thì mọi người mới tính cho bác đc bác ạ.

Attached Files:

Share This Page

Loading...