Cùng nhau tự quấn biến áp nguồn

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 3/12/05.

1. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

@grandnguyen.

Biến áp nguồn FE 3.2x5.0 . Hệ số vòng/vôn=2.8.

Công suất Pmax= 144W, Iin=0.65Ampe (nên chọn dây sơ cấp 0.50mm đến 0.55mm).Trong trường hợp này dùng dây 0.5mm để quấn sơ cấp.

Cao áp dùng dây 0,25mm , đốt tim đèn dùng dây 1,2mm.
    Số vòng sơ cấp = 616 vòng 0.50mm.
    Cao áp 280V - 0 - 280V = 784 vòng lấy ra điểm giữa làm mát khi nắn điện hai nửa chu kỳ quấn tiếp 784 vòng (dây 0.25mm).
    Đốt tim quấn 18 vòng dây 1.1mm. Nếu đèn nắn điện nung ka tốt gián tiếp kiểu 9 chân như EZ81 hoặc tương đương thì quấn thêm 18 vòng dây 0,75mm để đốt đèn nắn điện, trường hợp dùng đèn họ 5U…, 5Z… thì quấn 15 vòng dây 1.1mm.
    Giấy lót lớp 0.05, bìa cách điện giưac các cuộn dây 0.2mm.

Trên đây là thông số biến áp nguồn cho dự án của bạn là quá thừa thãi với mạch SE, cao áp ra sẽ rất cao, nếu có kinh nghiệm lắp EL84 với cao áp cỡ 380V trở lên thì không sao, còn không bộ EL84 sẽ “toi”.
    Biến áp kiểu này khi dùng cho mạch push pull sửa lại cuộn dây đốt tim là 18 vòng dây 1.45mm và bỏ cuộn đốt tim đèn nắn điện đi là OK.

Chúc bạn thi công thật đẹp.

Last edited: 21/1/18
    hoangphung likes this.
  2. grandnguyen

grandnguyen Approved Member

vâng cảm ơn bác rất nhiều! bác cho em hỏi lần nữa nhé
    như bác hướng dẫn em hiểu như sau:
    sơ cấp: 616 vòng dây 0.5mm
    thứ cấp:
    cao áp: 280-0-280 quấn tổng là 1568 vòng (quấn 784 vòng ra CT xong quấn tiếp 784 vòng)
    đốt tim: cho 6SN7 và EL84 (3.15-0 -315v) là 18 vòng, dây 1.1mm, quấn 9 vòng ra CT quân thêm 9 vòng nữa phải không ?
    còn đốt tim cho đèn nắn em dùng 5u4g thì là 15 vòng dây 1.1mm ah
    em ráng làm đẹp hết cỡ để không phụ tấm lòng nhiệt tình của bác

Last edited: 22/1/18
  3. Tuantranphu

Đúng như vậy.

Riêng đèn 6SN7 thì bỏ không nên dùng vào ampli này mà dùng đèn 9 chân tăm ( kiểu noval ) cụ thể là đèn 6H2П, 6H3П hoặc 6H1П của Liên Xô ngày xưa rất sẵn và hay, dễ làm, dễ thay, dễ hay được mà nhìn cái ampli tác phẩm lại đẹp… luôn luôn nói không với đồ DIY xấu xí.

Cá nhân tôi luôn có ý nghĩ và thực tế rằng mỗi sản phẩm DIY của mình phải là một tác phẩm đẹp vì mình còn phải bày, phải nghe thường ngày.

Last edited: 22/1/18
    grandnguyen likes this.
  4. grandnguyen

Vâng e cảm ơn bác rất nhiều, trc mắt em sẽ dệt cái nguồn theo số liệu bác giúp, sau đó là đi kiếm fe dệt OPT
    (Em kiếm đi hàng đồng nát rất nhiều fe xám), sau đó vào mạch, chắc còn phải nhờ bác chỉ bảo và giúp đỡ nhiều. Mong nhận thêm đi sự nhiệt tình giúp đỡ của bác...

5. grandnguyen

chào bác
    mấy hôm trc được bác chỉ số liệu quấn biến áp cho EL84 SE em đã quấn xong chưa ngâm vecni cách điện đã xiết fe rất chặt nhưng đo chỉ đc điện áp sau bác xem giúp em có ổn không hay phải tháo ra quấn lại ơh
    cao áp em em quấn 784 vòng ra CT và quấn tiếp 784 vong thì đc điện áp sau: 270v-0- 270v hai vế cân nhau.
    đốt tim nắn 5U4G em quấn 15v dây 1.1 chỉ đc 4.8v
    và đốt tim chỉ đc 2.9V -0 -2.9 V cân nhau.
    đây là hình em đo đc.
    biến áp chạy ko tải mát lạnh luôn ợ
    liệu có dùng đc không hay em lại phải rã ra quấn lại hả bác,
    lần đầu chưa có kinh nghiêm lên em vật vã mới quấn và vào fe đc nên chỉ đc như này về mặt hình thức bác bác ah chắc phaie làm 3-4 cái nữa mới ra hồn.
    bác xem giúp em nhé, cảm ơn bác dot tim 5U4G.jpg BA1.jpg dot tim 5U4G.jpg dot tim.jpg

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nếu bạn không ngại thì nên quấn lại hai cuộn đốt tim đèn vì như bạn nói thì áp không tải như vậy còn áp có tải sẽ bị thiếu hơi nhiều đèn sẽ hoạt động nhưng không hiệu quả. Tất nhiên nó vẫn hoạt động và được cái tuổi thọ của đèn sẽ kéo dài thêm tương đối nhưng tiếng sẽ không được căng đâu nhé....

grandnguyen likes this.
  7. Tuantranphu

Lần đầu quấn thế là đẹp rồi.

Điện áp 270V =784 vòng có nghĩa là hệ số vòng/vôn = 2,9 vòng/1 vôn.
    Vì 784 vòng =280V theo yêu cầu của bạn (270Vx 2.8= 784 vòng)

Tôi tính cho bạn là 2.8 vòng /1 vôn cơ mà ( xem lại bài trên đầu trang ).

Còn 15 vòng đo được 4.8V, nếu đúng 15 vòng phải đo được 5,17 Vôn hoặc là sơ cấp bạn quấn thành 638 vòng mất rồi mà tôi tính cho bạn chỉ 616 vòng thôi.
    Tôi tính cho bạn 15 vòng = 5,357 vôn, khi tải sợi đốt đèn nắn điện với dòng 3 Ampe sẽ còn khoảng 5,05 vôn là quá đẹp; Còn đốt 6,3 Vôn = 18 vòng là có tải khoảng 2,5 Ampe còn không phải là 6,42 Vôn ( 2 đèn EL84 đã là 1,52A rồi chưa kể mấy cái đèn dòng 0,3A hoặc 0,6A nữa )

Tóm lại là thi công không chính xác so với thiết kế, nay phải chỉnh sửa lại.
    Trong trường hợp này tháo thứ cấp đốt tim quấn lai thêm mỗi cuộn 1 vòng, vì bạn thi công sai so với tính toán ban đầu.

Chúc bạn sửa lại tốt.

Last edited: 1/2/18
  8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu quấn đúng số vòng thì khả năng đ h đo trị số nhỏ ko chính xác.

9. grandnguyen

Cảm ơn bác e sẽ sửa lại thứ cấp đốt tìm luôn xem ah. Em quấn đủ số vòng những Fe vào kho qua em thiếu mất 1 Fe liệu có phải là do thiếu mất 1 lá Fe không ạh

10. grandnguyen

Để em kt lại cái đồng hồ xem ah. Nhưng em nghĩ khả năng đó thấp ah.
    Cam ơn bác cho ý kiến

11. grandnguyen

Vâng cam ơn bác em sửa lại theo chỉ dẫn của bác Tuấn xem thế nào, úp lại sau khi sửa rất mong nhận đc sự ung hộ giúp đỡ của các bác để có thêm động lực diy

12. grandnguyen

Vâng cam ơn bác em sửa lại theo chỉ dẫn của bác Tuấn xem thế nào, úp lại sau khi sửa rất mong nhận đc sự ung hộ giúp đỡ của các bác để có thêm động lực diy

13. grandnguyen

Chào Bác Tuấn
    em lại phiền bác chút ạ,
    em cuốn lại thứ cấp thì đốt tim nắn lên 7.2 v em quấn thành 20v vì sợ sụt áp liệu áp có cao quá không ah.
    còn hai cuộn đốt tim thì lên 4 V em quấn 12vòng - CT- 12 vòng
    liệu sau khi có tải sụt áp xuống có bị cao quá không ạ
    mong bác chỉ dẫn giúp nếu cần quấn lại để em quấn lại bớt vòng đi ah
    E Cảm ơn và rất mong nhận đc phản hồi chỉ dẫn của bác.

14. rubinh0c

rubinh0c New Member

em xin đánh dấu, biết đâu sau này cần có cái để tham khảo

15. nguyenha7940

Đèn điện tử muốn hoạt động hiệu quả thì điện áp sợi nung phải ở trong giới hạn của nhà sản xuất quy định , áo của các cực ở trong giới hạn của nhà sản xuất quy định tháp quá hoặc cao quá các loại điện áp trên đều không phát huy hết hiệu quả của từng đèn.
    Ở đây nói về riêng sợi đốt nếu để áp sợi đốt nhỏ hơn áp quy định đèn bức xạ sẽ kém dòng cần thiết không đủ nó sẽ hoạt động như đèn chị già tuổi thọ cao và người dùng đèn ít ai muốn nó hoạt động như vậy. Nhưng với một số đèn công suất cao tần có giá thành cao ngất ngưởng tại các trạm phát thanh sóng ngắn, sóng trung ngày xưa thì người ta lúc đầu cho chạy non áo sợi nung một thời gian sau đó thì nâng lên điện ấp sợi nung đủ áo và rồi đến giai đoạn cho điện áp sợi nung lên khoảng 7V như bạn đang định cuốn và khi dùng ở chế độ đó chỉ trong thời gian ngắn rồi bỏ đèn đi... và nếu bạn định cuốn cuộn sợi nung của bạn thì đèn của bạn sẽ hoạt động giống như vậy...chỉ dùng thời gian ngắn là bỏ đèn đi.
    Có một số dục pre người ta còn dùng mạch ổn áp cho điện áp nung tim đèn để nâng cao tuổi thọ của đèn dù đèn của họ chỉ là 12ax7..
    Có trường pre có phần phono nhưng phần đó có lúc dùng lúc không. Mình đề nghị chủ máy làm mạch khi nào phono dùng thì đèn ở đó mới hoạt động khi nào không dùng thì cho 4 bóng đó ngủ hẳn để kéo dài thời gian hoạt động của đèn đó bạn..

Last edited: 3/2/18
    grandnguyen likes this.
  16. grandnguyen

E định để đốt tim đèn nắn ơ khoảng trên 5 V chút ít nhung thấy có bạn quấn đủ V sụt áp khi có tải mất hơn 1 V nên em quấn dư quá tay, tại vẫn non quá cái này có phải sửa lại phải ko bác chắc để tầm 5.5 V là ok bác nhỉ ?
    Áp đốt tim 6sn7 và el34 em có 4 V liệu có cần hạ thấp xuống nữa ko ạ
    Bác xem cho em xin yếu kiến chỉ dẫn với, loay hoay quá
    Cảm ơn bác

17. nguyenha7940

Bạn quấn dây như bảng tính của bạn này à...bạn cứ quấn thế đi miễn là mấy cuộn của sợi đốt quấn cho nó to đúng cỡ vào hoặc dư cỡ dây ra thì không có sụt áp mấy còn bị sụt áp của cuộn sợi đốt chắc do dây bé quá đó bạn. Nhưng như hình thì bạn đã cuôns xong rồi còn đâu nữa. Còn như
    Điện áp sợi đốt của mấy cái đèn 6sn7 và el34 là 6,3V mà bạn. Bạn để có 4V thì đèn hoạt động sao hiệu quả....

grandnguyen likes this.
  18. grandnguyen

Em thấy sơ đồ bác Rùm cho ơ toppic hương dẫn tự lắp amly đèn là 3.15 V mà bác. Vắng biến áp em cuốn xong rồi ạh. Nhưng em vẫn lăn tăn điện áp nên em gỡ ra quấn lại, với lại hình thức vẫn lem nhem quá em chua ưng, quấn lại lần này điện áp đốt tim nắn của em lại xuống còn 6.4V, còn nắn el84 là 3.2 V rồi ạh.
    Cảm ơn bác đã góp ý em xem lại mạch xem ạh, nếu nhầm em lại quay tay lại ạh, cũng thấy hay hay... biến áp cũ phe xám này em kiếm đc mấy chỗ đồng nát bán nhiều lắm ạh, lại mua lại cuốn luyện tay nghề luôn,
    Nhân đây bác cho em hỏi em nắp el84 này cuốn OPT theo số đồ Se của bác tea blue là ok hả bác để em đi nhặt biến áp em kiếm luôn phe tranh thủ mấy ngày tết luyện tay ạh

19. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

@grandnguyen: EL84 3,2v đốt tim sao được, nhân 2 lên mà bác. Đa số đốt tim 6,3v hết (dải đốt tim 5-7v, có bóng 6-6,6v).

grandnguyen likes this.
  20. grandnguyen

Em nhầm bác ah, Đèn L34 -em thấy mạch 3.15 - CT- 3.15 V

21. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Kính thưa cả nhà! Em có cái el 84 pp chạy điện 117v 60hz nếu dùng 110 tiếng ko được ngọt ngào chi tiết bằng dùng điện 115v nhưng do máy dùng điện 60 hz nên ba nguồn rất nóng. Em xin ý kiến các bác có nên làm lại cục nguồn khác 220v 50hz không. Em mù tịt về các mức điện áp cho mạch, xin chỉ bảo, em xin cảm ơn !
    Dụng cụ em rất đầy đủ ah. Xin các bác giúp.

22. nguyenha7940

Biến áp 60hz dùng 50hz nó nóng là phải thôi...
    Còn làm lại biến áp muốn đảm bảo công suất thì phải thay cả bộ lõi, lõi mới phải to hơn lõi cũ tương đối đấy. Và do đó lại liên quan tới chỗ bắt biến áp còn đủ không... Đường đi hơi xa...
    Còn không chấp nhận nâng áp lên một tý như cách bạn đang làm nếu chạy khoảng 1g mà độ nóng có cao nhưng chấp nhận được thì cứ để thế mà dùng còn hơn. Sau giải tán cũng dễ...

23. tran minh phuong

Nếu nghe vừa tai thì biến áp khá nóng với mức nóng này thì chỉ một lúc sau âm thanh bị lỳ. Em có hai cục biến áp r- core 220v- 27v định cho 1 cục quấn đốt tim 1 cho cao áp nhưng chưa biết đốt tim cao áp bao nhiêu vol. ( vì sợ 1 cục ko đủ công suất) kính nhờ. Em xin cảm ơn!

24. nguyenha7940

Bựn gí cái đồng hồ vào là ra liền mà. Sợi đốt là 6.3 V rồi. Dòng 4 bóng là khoảng 0.8x 4( 0.76x4 ) cộng mấy cái đèn đệm nữa là xong...À mình có làm một cục pre scott nó dùng 6 bóng 12ax,au và nó đấu sợi đốt theo kiểu 3 bóng này nối tiếp nhau thành 36V sợi đốt và dùng nguồn sợi đốt 30VDC điện áp đốt non để kéo dài tuổi thọ của bóng... Vây bạn đang cơ sẵn cuộn 27V nếu dòng của cuộn đó ~1A thì để nguyên cuộn đó cấp cho 4 cái bóng el84 xem ( 6.3 x4= 25.2+ R sụt áp ...) đỡ phải cuốn còn cần thì làm thêm cuộn sợi đốt cho mấy bóng đệm đơn giản hơn không làm như vậy khi lõi cấp đủ công suất cho phép ...Còn cuộn cao áp khi xác định được áp được dòng rồi thì quy ra thôi... Đoạn này thì mình không dám múa rìu qua mắt thợ...
    Cuốn hai cuộn biến áp như vậy, vậy có chỗ lắp không...

Last edited: 1/4/18
  25. tran minh phuong

Cái thằng tây nó to hơn anh em mình mà sao nó làm cái ampli bé thế ko biết. Chắc phải cơi nới thôi bác ah. Bóng công suất nằm cách xuất âm có vài cm nung nóng làm mất treble một bên em đang che tạm bằng lá đồng. Chắc phải nâng cấp thôi bác ah. Thôi để em đo thử rồi nhờ bác tiếp vậy.
    Tiện bác giúp luôn em ko dùng phono nên rút hai bóng này ra máy vẫn hát bình thường, hỏi bác có ảnh hưởng gì ko. Em mới chơi đèn, bác thương nhé.

Last edited: 2/4/18

Share This Page

Loading...