Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Vậy cái OPT này có vè không làm vừa lòng chàng sinh viên nghèo Blue_wave rùi :D.
    Theo em các anh em đã dùng OPT thì phải ổn một tí, nếu OPT chất lượng kém xài đỡ thì sao không dùng mạch OTL?.
    Đến amply đèn công suất nhiều cao thủ còn lựa chọn OTL thay cho OPT để đảm bảo băng thông mừ.

2. BachDuong

BachDuong Moderator

Đúng vậy! Anh chàng Sóng Xanh này đã chơi OPT thì phải bắt hắn xùy tiền ra mua Tamura hay Audio Note. Còn nếu rẻ thì phải rẻ hẳn kiểu tube + mosfet thì hắn mới ưng cái bụng :D

3. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Chị Bạch Dương ơi,

Chị nói rõ hơn phần nguồn được không ạ. Em định sẽ tự quấn, hay dỡ gì cũng là của mình ^^"

Nó gồm:

Cuộn sơ cấp: 220V

Cuộn thứ cấp:
    280V - 100mA: cái này là mấy cuộn vậy chị (1 hay là 2)
    6.3V - 3A: cái này em cũng không biết là mấy cuộn.

Không biết còn thiếu sót gì không, thôi kệ, em đi mua máy quấn đã rồi tính sau!
    Cám ơn chị nhiều ^^"
    SLmutmut.

4. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Chết em rồi, em cũng định "hello the world" cùng với bác Slmutmut bằng một dự án con nhà nghèo vậy mà chị lại vào hùa với anh Thanhgamo đàn áp em thía này :mrgreen:
    Em xin trình bày thế này được không ạ:
    Sinh viên nghèo, không đủ xiền chơi OPT xịn nên em định làm phát OTL cho nó... vung vít :)
    Mạch này dựa trên một nửa bóng 6DJ8/ECC88 ở tầng input, output stage cũng có vẻ đơn giản, dùng nửa bóng 6AS7 (6080) cho mỗi kênh và chạy chế độ cathode follower đủ khả năng kéo được tải 32Omh trở lên. Xuất qua tụ 680uF.

Phần nguồn đốt tim và cao áp (150V) em định dùng họ nhà LM và sò bán dẫn cho nó tiện

Chassic thì em định bố trí thế này

Em thấy mạch này không quá phức tạp, vừa túi tiền còm của em, bóng 6DJ8 đang còn một mớ, linh kiện bán dẫn lại còn một rổ từ các dự án trước.
    Nhờ các chị, các bác xúm vào góp ý cho em để mai em ra chợ mua đồ về mần luôn :D

5. BachDuong

BachDuong Moderator

Góp ý nhé:

1.Phần nguồn: mạch regu theo kiểu hỗn hợp giữa nối tiếp + song song -> tốt! Nhưng nếu có thêm một con choke đằng trước cũng chả hại gì mà lại tăng hiệu quả lọc.

2. Phần tín hiệu: không ổn lắm. Thứ nhất là 1/2 đèn 6DJ8 kéo 6AS7 hơi xìu vì đây là một trong những loại đèn rất khó kéo. Thứ 2 là trở kháng ra không thể dưới 32ohm nếu không dùng hồi tiếp, mà dùng tí hồi tiếp vào thì lại giảm gain. Thứ 3 là mạch này đơn giản quá, không xứng tầm lãng tử Bluewave :mrgreen:

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Nếu đã mất công quấn thì bác dùng hẳn dây to một chút cho nó dễ quấn và cục nguồn chịu được dòng lớn. Thông số thì như thế này:

1. Sơ cấp: 220V
    2. Thứ cấp: 0-220V-250V-280V (nhiều mức điện áp để dễ thay đổi mạch nếu thích); dòng từ 150mA trở lên.
    3. Cuộn đốt tim: 1 cuộn 6,3V 3A (dùng dây 1,2 mm) hoặc 2 cuộn 6,3V 2A.

Cách quấn nguồn thế nào thì hỏi ông Rùm

7. thanhgamo

Đúng vậy, đã trót mang danh lãng tử phong lưu xứ Hắc Long Giang hoa lệ thì phải làm HP amp khủng cho xứng tầm, mạch này... để em, em đang có 1 bóng 6H13C đây, chắc cũng thay cho 6080 được.
    Thật ra em thấy mạch này cũng hay vì có cái bóng kép hình quả lê trông đẹp phết, chứ mấy cái bóng con con lại trông giống Pre hơn là amplifier.

8. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

:D Dạ em xin báo cáo các bác, báo cáo chị Bạch Dương là em đã kiếm được đủ bóng cho cái amp rồi ^^" ... Tiện đây cho em chân thành cảm ơn bác Congtubes vì nhờ có bác mà em biết được cái loại "có núm" này nó là thế nào ^^"

Tụ tị thì bác Công cũng hứa là khuyến mãi mấy con tụ 0.22 200V (em chưa biết tụ này phải cỡ ?V nữa) ... hi vọng là xài tốt ^^"

Trở thì em hi vọng không quá khó khăn ...

Chassic thì đã có một bác nhận làm giúp, nhưng em chưa dám phiền vì chưa có đầy đủ linh kiện để em có thể mường tượng ra hình hài "tình đầu" của mình.

Vấn đề tồn đọng hiện tại là nguồn và con choke 10H ... Nguồn thì tự quấn (chắc chắn là dở nhưng thôi kệ, cái đầu tay thì cũng tự mình thông cảm cho mình vậy) ... còn con Choke thôi, bác nào dư thì để lại cho em 1 con được không ạ (em chưa thấy hình thù nó ra sao cả :shock: )

À hôm nay em ghé thấy nó bán cái máy quấn 160K ... giá vậy là rẽ hay mắc ạ (em thấy bài bác Rùm viết là 115K nhưng hình như là lâu rồi ^^")

Chân thành cảm ơn chị Bạch Dương và các bác, cảm ơn diễn đàn vnav.vn đã tạo một sân chơi và nơi học hỏi rất bổ ích cho newbie như em!
    SLmutmut.

9. BachDuong

BachDuong Moderator

Làm gì có bóng nào có núm nhỉ?

Tụ 0.22uF 200V là được rồi, trong giới hạn cho phép.

Bác quấn nguồn được thì choke lại trở nên quá đơn giản vì quấn choke dễ hơn quấn nguồn. Bác cứ kiếm thêm một bộ Fe cỡ Fe nguồn hay nhỏ hơn rồi dùng dây cùng cỡ với dây quấn nguồn quấn đại cho gần đầy cửa sổ, được bao nhiêu H thì được :D

10. Blue_wave

Okie, vậy em thêm choke khoảng 8H 100mA ngay sau tụ C7 nhé, chị mà gật là em layout trước phần này luôn.

Em khoái mạch này vì mấy lý do:
    1. Đơn giản
    2. Single-ended
    3. Không cần hồi tiếp (em nhắm vào loại headphone 62 Ohm trở lên)
    4. Không dùng biến áp xuất âm
    5. Bóng 6AS7 nhìn cứ như 300B :lol:

Chỉ cho em biện pháp khắc phục đi chị ới.

11. thanhgamo

Bác này có suy nghĩ giống em thía, bác làm trước em làm sau nhé.
    Cái này gọi là ăn cỗ đi trước, lội nước em xin đi sau để kế thừa kinh nghiệm của bác :lol: .

Chúc các bác ngủ ngon.

12. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

Cái này em thấy bọn tầu nó làm, các bác xem hộ có dùng được không ạ, giờ kiếm được FE để cuốn OPT khó quá trời, vả lại còn phải đổi loa để phối lữa, làm quả Head Phone cho nó lành

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Đúng, nhưng nó khó kéo hơn 300B một chút, ăn dòng lớn hơn 300B một chút và nóng hơn 300B nhiều chút :D . Gì chứ lắp headphone amp mà dùng bộ nguồn cỡ 300mA là em tránh xa.

Giải pháp khắc phục là thay cái bóng này bằng cái con Mosfet mà Aleph team còn trữ kha khá. Có 2 phương án:

1. Dùng 6DJ8 làm input và IRF610 xuất cathode follower
    2. Dùng IRF610 tải Mu-Follower cho 6DJ8

14. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Em có góp ý một chút về 2 mạch trên:
    - Mạch khuyếch đại: Bác nên làm 1 CCS thay cho R2 (47k) dùng IRF9610 + MSPA92 (tương tự như trong mạch Aleph 1.7) và 1 CCS dùng IRF740 (IRF840) + MSPA42 thay cho R7 (3.3k) (tương tự như trong mạch PF99)
    - Mạch nguồn cao áp: Con Q1 MSPA92 đấu sai cực C và E, khi làm các Bác nhớ đảo lại nhé. R14 = 560 là sai rồi => chọn R14 = 56k ->100k (1-2W)

15. Blue_wave

Vậy là hybrid hở, tận dụng được IRF610 thì em cảm thấy thinh thích rồi. :)
    Xin chị nhón tay cho em cái mạch!

@ DIY-lover: Thanks bác, em sẽ chú ý chỗ sai đó.

16. BachDuong

BachDuong Moderator

17. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Chắc xin đổi tên topic là " Cùng Bờ lu quây "HELLO WORLD" tube headphone amp". :mrgreen:

18. Blue_wave

Cảm ơn chị, cảm ơn giáo sư Sijosae!
    Nhìn cái mạch này là em thấy ưng cái bụng liền :lol:
    Khoái nhất là cái chỗ chân source của IRF610 được tận dụng cho nguồn đốt tim... he he, khỏe re.
    Nếu cứ thế này mà phang thì dễ cho chị quá :mrgreen: vì vậy em lại làm khó chị tiếp nè:
    Em muốn dùng bộ nguồn của P1.7 sẵn có (60VDC) thì phải thay đổi linh kiện thế nào để phù hợp?
    Em xin hứa làm đến đâu sẽ post bài và ảnh đến đấy! :D

19. sieuthiav

sieuthiav Advanced Members

Hu hu, em hông chịu đâu, em muốn bác Blue_wave lắp pure tube Headphone amply cơ chứ như thế này thì hơi đơn giản đối với bác ấy quá, hơn nữa nếu em mà làm Hibrit thì thà em làm buffer tube + opamp chắc còn đễ hơn mà âm thanh chưa chắc đã kém Hibrit bằng fet này.

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Kô thà được đâu kụ ui :) cái hi bờ rít ở trên tầng ra nó là SE còn đa số các opamp phổ thông là PP ợ !

21. BachDuong

BachDuong Moderator

Càng tốt, B+ 60VDC thì cái bóng ECC88 khoái hơn là 24V

- Con CCS trên anode đèn ECC88 bác thay bằng IXYS 10m45s, đặt điện trở set dòng R ~ 210ohm.

- Do áp ở anode đèn ECC88 (~ áp ở S của IRF610) cao hơn so với trong mạch cũ, nên con LM317 không phù hợp, phải thay bằng một con chịu áp lớn hơn như LT783, hoặc dùng BJT hay N-Chanel FET ở vị trí này. Đơn giản nhất là dùng MJE340, làm cầu phân áp giữa B+ và mass hoặc dùng zenner, LM317 để set điện áp giữa base và emitter của MJE340.

22. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Hix, Em vừa mua 2 cục biến thế vuông:

1 Cục nguồn vào 220V (do thấy đúng là 220V) - nguồn ra 24V ghi chữ 3A to đùng (đo được 1.2V mà cây kim nó không có nằm yêu 1 chỗ) ---> Vất đi rồi

1 Cục nguồn vào 220V, nguồn ra là 12-0-12 ---> Đo bằng đồng hồ cũng rứa, chẳng được 1V chứ đừng nói 12V ---> Vất tiếp

(Em dùng đồng hồ kim, khi đo các giá trị DC của pin 9V thấy bình thường, trước giờ dùng rất tốt)

Chán biến thế Nhật Tảo quá đi thôi !!!

23. Blue_wave

Em tiến hành ngay đây, thanks!

@ Slmutmut: Bác đã chuyển thang đo trên VOM về chế độ đo AC chưa vậy?

24. BachDuong

BachDuong Moderator

Có còn thừa IRF610 thì cho em xin một đôi nhé, gần match cũng được :D

25. Blue_wave

Yes, m'am :)

Share This Page

Loading...