Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Em lục lại mớ linh kiện cũ thì thấy đã có tới 90% so với sơ đồ mạch :lol:
    Căn cứ vào tình hình hiện tại, em dự kiến như sau:
    - Phần nguồn em sẽ dùng adapter rời cho nó hí-èn :mrgreen: , bộ adapter này có ngõ ra 13VDC/1A. Em định thêm một mạch DC-DC convert/step-up lên 24VDC cho đúng thiết kế mạch.
    - Cặp bóng Mullard 6DJ8 Britain Made vừa chôm được của anh Thanhgamo sẽ được đem ra thí nghiệm. 8)
    - Hộp đựng khăn tít siu vừa chôm được của amply vô địch sẽ được đem ra làm chassic cho "chiếc hộp âm nhạc" này. :lol:
    - Thời gian dự kiến cho dự án này là 01 tuần.

Sắp tới đích rồi, các bác cổ vũ em nhiệt tình vào nhé :D

2. BachDuong

BachDuong Moderator

Có vẻ máu nhỉ?
    Adaptor thì có gì khác bộ nắn lọc AC-DC đâu? Pin hay accu mới gọi là sạch
    Em gợi ý đặt tên cái amp này là "giàn thiên lý" :mrgreen:

3. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

:D Bác Bờ-lu-wây nhanh thật, em mới mua được cái máy quấn và 3 cuộn dây thôi ... vẫn chưa mua được FE40 ... ai biết nó bán ở tiệm nào của Nhật Tảo thì chỉ em với, em tìm mãi không ra T_T

4. Blue_wave

Giàn thiên lý hay giàn mướp gì cũng được, miễn là nó... kêu :D

Em định tích hợp chú headamp này vào P1.7 nhưng nghĩ lại thấy nên làm rời cho cơ động, dùng adapter là giải pháp tình thế.
    Chị nghĩ sao nếu ta dùng thêm option 9V battery ngay sau phần CCS? ngoài việc nâng cao áp thì lựa chọn này có cải thiện chất lượng nguồn không nhỉ?

5. metalhead

metalhead Advanced Member

Headphone amp kêu hay không thì em không biết, có điều amp vô địch thì chắc chắn sẽ kêu :lol:
    Em đang không hiểu tại sao bác phải dùng DC/DC converter làm gì, chỉ việc bỏ mạch nắn trong cục adaptor đi, dùng mạch bội áp là xong :wink:

6. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

.

Híc, em ở Hà Nội mà còn biết chỗ bán FE các loại nè bác. Ở chỗ đối diện tiệm Ngọc đi thêm vài hàng về hướng đường Lý Thường Kiệt có bán đó bác, nhiều là đằng khác. Giá thấy rẻ hơn ở Hà Nội.

@Chị Bạch Dương:cái vụ CSS bằng battery 9V có vẻ rối rắm chị nhỉ, nếu thay bằng điện trở có được không và chất lượng có bị kém đi không ạ.
    @LÃng Tử Blu guây: Bác làm xong sớm cuối tuần em chạy sang nghe và học hỏi nhé.
    Em khoái nhất cái hộp giấy ăn của bác, he he vụ này cái Headamp chưa kêu sợ cái amp "khủng" kia kêu trước. :lol:
    Chúc các bác buổi tối vui vẻ.
    Kính.

7. Blue_wave

Em tính giữ nguyên cục adapter, dùng thêm con LM2577T làm step-up regulator từ 13VDC lên 24VDC

8. BachDuong

BachDuong Moderator

Cái CCS vừa có tác dụng ổn dòng cho tầng đầu, vừa là dạng linh kiện buộc phải dùng trong mạch thấp áp vì nếu dùng trở tải 15K chẳng hạn thì sẽ sụt cỡ vài chục V trên trở. Đại loại là CCS sẽ có trở kháng AC cao hơn hàng trăm lần trở tải nhưng lại có trở kháng thuần DC thấp hơn nhiều so với trở.

@ Bluewave: đã đành ECC88 là loại đèn thấp áp nhưng nếu Uak cỡ 2 chục Volt thì quá thấp và phải set dòng rất nhỏ, nên người ta mới option thêm viên pin 9V nữa cho thoải mái.

Nếu kiên quyết chơi kiểu áp thấp nhiệt đới để dùng adaptor thì xin mời bác chuyển sang dùng các loại bóng submini như 6111, 6286, 1AD4. Chưa biết chừng mấy cái bóng bút chì cỡ 1k/bóng lại ăn đứt 6DJ8 chân vàng vì tuy nhỏ người nhưng con nhà võ :D Chưa kể mấy cái mi nhon như 6286 còn là DHT hẳn hoi. Còn nếu anh lãng tử Sóng xanh thích chơi DHT loại to lớn hoành tráng mà vẫn chọn phương án áp thấp thì có thể tìm mấy bóng chuyên dùng trong các radio chạy pin đời cổ như 01A, 30. Tuy nhiên điều trị món này hơi khó vì nó có microphonic. Thôi em đi ngủ kẻo nói một lúc nữa thì chính em cũng tẩu luôn :D

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Dạ thưa Bạch tỉ tỉ nếu tỉ tỉ đã mệt thì để em!
    Em xin hóng hớt đôi chút là nếu muốn chơi áp thấp dùng adaptor thì còn 1 loại bóng nữa rất tốt và rẻ, bền, đẹp, nhỏ gọn không cần đốt tim gọi là ... "bóng BÁN DẪN" có ký hiệu 2Nxxx, 2SAxxx, 2SCxxx, 2SKxxx :mrgreen: SPAM

10. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Chị Bạch tư vấn nhanh nhanh để thi đấu đi. Trong này có loại đó. :mrgreen:

11. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Ôi toàn là các bác đại cao thủ không à ... em lập ra cái topic này đúng là hơi tủi (vì nghe các bác nói mà chẳng hiểu cái mô tê chi rứa :lol: ) ... BTW, Thôi cứ từ từ, hi vọng là khoai nó cũng nhừ :roll:

Em nghĩ headamp (headphone amply) thì không kể đến công suất, nếu thiết kế với kích thước - cân nặng - điện áp càng nhỏ thì càng tốt (tất nhiên là sự trả giá cho chất lượng là trong tầm chấp nhận được!)

@Chị Bạch: Em nhớ có lần bác Via gởi con amp bút chì ra thi đấu với bác Kiên-Xồm, chị có biết kết quả thế nào không ạ ... Mí lại nếu chị biết mấy con bút chì đó bán ở đâu thì chị guide cho em phát, em vô cùng cám ơn chị ạ ^^

12. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Cụ mutmut có thích chơi bóng 5675 thì Em xin biếu. Nếu không thích làm Hét-phôn Amp thì Cụ dùng làm TV bosster cũng OK luôn.

13. thanhgamo

Vâng, em đã hiểu ý chị rùi, em cũng "cảm giác" nó như vậy, thanks chị nhiều lém. Em bắt tay vào việc đây, em có cái "hộp kẹo khá xinh, lần này sẽ dành cho HP amp hibrit
    Em dự tính làm 2 nguồn cho nó máu (1 nguồn riêng cho CSS). Em chỉ hơi áy náy về chất lượng âm thanh có "ổn" không. Thui, nhắm mắt đưa chân vậy, em nguyện làm chuột bạch cho các bác :lol:.

14. BachDuong

BachDuong Moderator

Bụt dạy: "đèn ở trong tâm, người có duyên phận ắt đèn sẽ tự tìm đến". Bác có duyên phận nên bác DIY Lover đã đề nghị được tặng bác đèn bút chì 5675 đấy thôi :D

Cái loại đèn bút chì đó ở VN ta giá đang rất rẻ vì ít người chịu khai thác mấy cái bóng mini này, có lẽ do nó không hoành tráng :D . Rất nhiều anh em trong diễn đàn biết chỗ có thể kiếm được ở đâu nhưng không nói ra vì sợ rằng sau đó anh em khác sẽ hết đồ để chơi với giá rẻ. Em nói thế chắc bác hiểu.

15. Blue_wave

Úi xời, bác làm em giựt cả mìn :mrgreen: , đang gần tẩu theo kiểu tube rồi bác lại tiêm thêm mấy cái xxx vào đầu em.. he he... em đi trồng cây chuối một lúc cho nó lấy lại cân bằng đây :D
    Nói gì thì nói, chơi solid một hồi rồi bây giờ em lại muốn thấy cái đốt tim nó lập lòe chút đỉnh :wink:

Ngài Dzê đã chịu cất lời rồi thì em xin được lắng nghe, thanks.

16. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

"đèn ở trong tâm, người có duyên phận ắt đèn sẽ tự tìm đến"

Thiện tai, thiện tai ... đệ tử đã hiểu, không nên cưỡng cầu, có lòng, có duyên thì ắt sẽ đạt thành!!!

@DIY-Lover: Xin chân thành cám ơn bác! Bác cứ giữ đó cho em, khi nào xong cái dự án mà Bạch tỉ tỉ đề ra thì em mới dám nhận ạ!

Các bác ơi, các bác có cao kiến gì về headamp xin các bác hé lộ xiu xíu cho em út được nhờ ạ. Giờ em đọc chưa hiểu biết đâu sau này sẽ hiểu :lol:

17. DIY-lover

Bác muốn làm nhanh gọn thì Em cũng có cái mạch sẵn là Aikido, chịu khó giặt là một tí là có Headphone nghe thôi.

Attached Files:

18. BachDuong

BachDuong Moderator

Đúng đấy, đã sẵn cái này thì bác SLMM làm luôn cho tiện. Mạch Aikido là một mạch hay và nhiều tuỳ biến.

Còn các mạch khác thì bác cứ làm từ từ, vì kiểu gì thì nếu đã trót tay nhúng chàm (trót dính vào DIY) sẽ không dừng lại ở một vài cái amp đâu :mrgreen:

19. DIY-lover

20. DIY-lover

21. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Ôi bác DIY-Lover tốt với em quá! Giặt là thì em cũng biết chút ít, có lẽ mạch này em làm được ^^" ... nhưng nói ra bác đừng chữi: Em quyết làm xong cái mạch đầu tiên của chị Bạch Dương đã, có thể sẽ lâu nhưng chắc là học được nhiều, dù gì em cũng đã có bóng, tụ, trở, còn thiếu biến áp và choke (2 cái này em sẽ tự quấn).

Ý tốt của bác DIY-Lover em xin chân thành cám ơn ạ! Em sẽ làm mạch này sau khi làm xong cái của chị Bạch Dương ^^"

Cám ơn các bác rất nhiều!
    Kính!
    SLmutmut.

22. thanhgamo

Thạy đua vũ trang với Lãng Tử Blue_wave, em lục đống linh kiện cũ cũng thấy đủ 91% so với mạch.
    1 cặp 6N23p-EB sẽ được đưa ra làm chuột bạch :lol: .
    1 cặp Elna Duorex 2 50V-100uF xuất âm.
    1 cặp 4700uF-50v siemens lọc nguồn.
    4 chú Mur860 cho điện 1 chiều sạch gần bằng đèn.
    1 Hộp kẹo tết made in indonesia làm chassic
    1 đôi biến thế chợ trời mua từ ....lâu lắm rồi không nhớ
    .... trên hình

Dự kiến, cuối tuần sau sẽ thi đấu với Pure tube HP amp hiện đang dùng của em.
    Các bác cổ vũ em nhiệt tình với nhé.

Attached Files:

23. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy không biết em đã năn nỉ các bác tin bao nhiều lần là FRED (FAST Recovery Diode) hay Ultra Fast Switching Diode (loại MURxxx) ... mục đích không phải là "sạch" hay còn gọi là ít ồn lúc chuyển mạch như đèn van nắn điện mà chỉ mục đích chuyển mạch nhanh để tăng hiệu suất lúc nắn điện của nguồn xung vốn là xung vuông. FRED hay Ultra Fast Switching nếu không thuộc chủng loại đặc biệt ví dụ như có thêm tính năng SOFT Recovery đôi khi còn cho độ ồn chuyển mạch còn cao hơn diode loại thường như 1N4007 nữa là đằng khác.

Trong ứng dụng nắn điện Audio của chúng ta hầu hết là nắn điện sóng Sine (50/60Hz) không có độ dốc như sóng vuông trong nguồn xung thì hoàn toàn không cần đến tính năng chuyển mạch nhanh của diode Fast Switching làm gì đã vậy nếu diode đó không có tính năng SOFT Recovery (chứ không cần FAST). Lúc này 1 con diode nắn điện loại thường cộng thêm với tụ điện song song với từng diode là giảm thiểu luôn độ ồn chuyển mạch. Chỉ mất công là hàn thêm cái tụ cho mỗi diode thôi. Còn chơi FRED hay Fast Switching đôi khi còn thêm ồn mà gắn thêm tụ song song vô còn gây ra phản ứng phụ lại kém hiệu quả hơn so với dùng chung với diode thường.

Lão Phát (PASS LAB) hình như đâu đó đã từng tuyên bố không thích FRED hay Fast Switching Diode chắc là có lý do!

Nếu các bác muốn chơi cho cầu toàn và có gì đó đặc biệt thì nên chơi HEXFRED (chứ không phải là FRED) của hãng International Rectifier (IR) thì có luôn Fast Switching và SOFT Recovery cùng 1 lúc. Ngoài ra hãng IXYS cũng có sản phẩm tương tự nhưng em vẫn thích của IR làm hơn vì nó là hãng đầu tiên làm sản phẩm này. Đương nhiên HEXFRED mắc hơn FRED gấp 4 - 8 lần. Đến giờ phút này em hiếm thấy những tay DIY hay những thiết kế gia chê HEXFRED.

Còn nếu kiếm được Schotky SiC thì ... miễn bàn chỉ trừ khi hoạt động nhiệt độ môi xung quanh trên 70 độ C.

24. thanhgamo

Cảm ơn những thông tin quý baú trên của bác "Dzê em", em cứ tưởng dùng Fred cũng tốt như schotky rùi chứ, em tìm mãi không bít mặt mũi con schotky như thế nào nên dùng Fred, mà em thấy mấy cái chipamp như L3875 và LM3886 kit bọn nó toàn dùng Fred với lại tra datasheet thấy nó đề là "low switching noise" nên ham.
    Nhân tiện bác Dze cho biết loại diode hình hạt đỗ nghe nói dùng cũng tốt phải không ạ.
    Kính.

25. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Hix ... các bác ơi, em đang cần mấy cái đế đèn cho con 6J9P và 6X5 ... ở đâu bán vậy các bác?!

Share This Page

Loading...