Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Mấy diode này hầu hết là loại Fast Switching được dùng rất nhiều trong TV. Chủng loại này gần như không có Soft Recovery.

2. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

ặc ặc, bác đúng là không lo xa rồi, đáng lẽ bán đặt luôn của bác Công thì khỏe quá, Em ở Hà Nội xa quá không giúp bác được, bác nhờ mấy bác trong SG giúp cho hoặc mua ở http://www.Saigonhifi.com nhé.

@Bác Dze: Thanks bác nhiều, em sẽ cố gắng tìm được schotky diode để thử :D .
    Chúc vui.

3. conan4283

conan4283 Advanced Member

Đại ca ới có tin nhắng :mrgreen: . Hình như có con Trimer 500K trong kho thì phải anh ui :oops:

Attached Files:

4. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Cặp trimer đó có 2K thôi, loại 500K thì anh chỉ còn 1 chiếc. Cố gắng tìm thêm 1 chiếc nữa đi :)

5. danchu

danchu Advanced Member

Ở chợ trời HN có rất nhiều chân đèn 7, 8, 9 chân, giá rẻ nwax chỉ 10K/chiếc

6. Blue_wave

Theo datasheet thì MUR860 là loại "Ultrafast with Soft Recovery: <60ns" rồi mà.
    Nếu mà anh thích soft recovery thì cứ yên tâm mà dùng :wink:
    Cố lên anh, sang tuần làm quả giao hữu giữa "hộp kẹo" và "hộp khăn" :wink:

7. BachDuong

BachDuong Moderator

Trong chợ có bán diode schottky nhưng chỉ chịu được đến 40V. Bác hỏi ở cửa hàng đối diện chị bán đèn

8. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Hix, em dạo qua shop Saigonhifi thì thấy giá đế mắc gấp 3 lần giá đèn T_T ... các bác làm ơn chỉ em chỗ nào mua đế ở HCM re rẽ tí đi!!!

Em đã mua FE40 và mấy thử linh tinh đủ để bắt đầu quấn roài các bác à. Cho em hỏi thêm 1 câu hơi xxx là:

Thứ cấp 280-0-280 thì mình quấn sao ạ ?! 2 cuộn 0-280 rời nhau hay là 1 cuộn 0-560 và chia giữa (làm theo kiểu này thì ghi là -280V - 0V - +280V đúng không ạ) ...

Nếu thứ cấp là 0-220V-250V-280V thì mình quấn 1 cuộn dây thôi nhưng có 4 chỗ out: 0V - 220V - 250V - 280V phải không ạ

9. thanhgamo

Bác nói đúng rùi đấy ạ, bác quấn thành 0-560V rồi rút ở giữa làm center. Bác quấn thế này để dùng đèn nắn còn nếu nắn bằng diode thì chỉ cần 0-280 là đủ rồi.
    Ví dụ thế này nhé: Fe 40 của bác tạm tính là 2.2 vòng/volt thì
    - Sơ cấp bác quấn: 220*2.2=484 vòng.
    - Thứ cấp 280*2.2=616 vòng sau đó bác lấy ra điểm center sau đó quấn tiếp 616 vòng nữa là được 280-0-280 volt.
    - Đốt tim 6.3 volt thì 6.3*2.2=13.8 vòng có thể lấy tròn thành 14 vòng.
    Kính bác.

10. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Mấy con MURxxx nguyên thủy của hãng Motorola làm cáy đây gần 20 năm về trước đều thuộc chủng loại Ulra Fast chứ KHÔNG có Soft Recovery nên giá nó khoảng dưới 2USD/con. Nay mang tên ON Semiconductor. Trong datasheet của Motorola xưa và ON nay vẫn KHÔNG quảng cáo Soft Recovery.
    Dạo này Fairchild lại quảng cáo có thêm Soft Recovery nhưng đọc hết datasheet thì không thấy nói đả động đến Soft Recovery. Em nghi là Fairchild có thể thay đổi thiết kế nguyên thủy chút đỉnh bằng công nghệ để có được Soft Recovery chút đỉnh hơn nguyên thủy rồi quảng cáo nhưng thực chất vẫn không phải là Soft Recovery. Với giá bán quá rẻ của Fairchild em cũng không tin là có Soft Recovery nữa.
    IXYS có làm diode Soft Recovery giá thường là 3USD/cái rẻ hơn IR 1 chút nhưng không thể dưới 2USD/cái. Tất nhiên đây là giá bán ra đơn lẻ chứ giá mua 1000 con thì lại truyện khác.

Vài thông tin chia xẻ các bác.

11. thanhgamo

Em thấy trong phần Features của nó có đề ultra fast with soft recovery, do vậy em tin luôn mới chít chứ.

12. boong

boong Advanced Member

Chị Bạch cho em hỏi một câu thế này:
    Tầng đầu dùng 1/2 đèn E88CC tầng sau dùng cả hai nửa của đèn 6H13C cho một kênh thì có vấn đề gì ko ạ.

13. BachDuong

BachDuong Moderator

6H13C tương đương 6AS7. Nếu bác dùng 2 nửa bóng theo mạch cathode follower thì trở kháng out xuống được ~ 30ohm nhưng tầng lái đòi hỏi có voltage swing lớn gấp đôi.

Tuy nhiên trong mạch headphone thì chúng ta không quan tâm quá nhiều về vấn đề công suất và với 6AS7 ở chế độ Ia rất nhỏ như trong mạch của bác Bluewave đã post thì cũng không đòi hỏi Vin cho 6AS7 quá lớn, nhưng lúc này đèn sẽ hoạt động ở đoạn đặc tuyến tương đối méo.

Có 2 cách để sửa mạch của bác Bluewave:

1. Thay ECC88 bằng 6S45P có gain lớn hơn, tăng B+ và giảm Rk của 6AS7

2. Giữ nguyên đèn ECC88 nhưng mắc một tụ boot trap từ điểm giữa của trở anode (chia đôi trở Rk của đèn đầu bằng 2 trở có giá trị 1/2) ngược trở lại output (cathode đèn CS). Tụ này đóng vai trò như một đường hồi tiếp dương và đèn CS không còn thuần là cathode follower nữa mà giống như dạng ground cathode trong khi vẫn giữ trở kháng ra thấp. Tham khảo: http://www.tubecad.com/2005/July/blog0050.htm

Còn nếu bác có headphone > 300 ohm thì dùng mosfet làm CCS cho 6AS7 rồi xuất tụ ở anode, hay hơn là xuất tụ ở cathode.

14. Blue_wave

Kêu rồi các bác ơi :lol:

Em tiêu trọn cả cái week-end vào chú headamp này, kết quả như sau:
    Phần nguồn em lục được một bộ adaptor khác có Vout là 35VDC nên vẫn quyết định theo đuổi thiết kế của ngài Sijosae.

Dùng mạch test để layout.

Em vẫn dùng LM317 để regu đốt tim cho E88CC. Setup xong và chạy thử thì mạch hoạt động ngay, nhưng mấy chú LM317 rất nóng vì tỷ số Vin/Vout lớn. Em phải dùng tạm mấy chú trở sứ sẵn có để hạ áp trước regu.

Mất một buổi gia công lại chiếc hộp đựng khăn thì em đã có được một vỏ máy xinh xinh thế này

Đưa vào hệ thống, chạy thử một số track của Allan Taylor và CD Carmen của E-Sophie Mutter. Âm thanh rất khá, chi tiết, chi tiết và.... chi tiết :D , tiếng trầm chưa đạt lắm, vẫn còn tiếng ù nền (rất nhỏ).

Mấy hôm nữa rảnh hơn em sẽ làm kỹ lại phần nguồn, hy vọng sẽ loại bỏ hẳn ù xì và cải thiện được chất âm của chiếc amply hạt tiêu này.

Xin cảm ơn bác SLmutmut đã mở cái topic rất thú vị này, cảm ơn chị Bạch và các bác đã nhiệt tình tư vấn cho newbies chúng em. Chiếc headamp đầu đời này em sẽ dành tặng cho cậu cả nhà em nhân ngày 1/6 với âm mưu lôi kéo thêm đồng minh :lol:

Chúc các bác một tuần làm việc mới vui vẻ!

15. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Thấy cái ông cởi trần quần cộc trong cái núm kinh quá. :mrgreen:

16. BachDuong

BachDuong Moderator

Chúc mừng chiếc hộp tít siu biết kêu của ngài Bluewave. Hóa ra đây chính là nguyên nhân mà AE man không ra sân CL chiều nay :D

Dây interconnect thì ổn rồi nhưng cái chiết áp hơi yếu nhỉ? Trở bias của đèn đầu bao nhiêu ohm anh Bờ lu quây?

17. Blue_wave

Vầng, chiều em cũng nhận được tin nhắn rồi nhưng mà đang loay hoay với cái headamp này nên không kịp ra sân.

Em hiện dùng 825 Ohm chị ơi.

18. BachDuong

BachDuong Moderator

825 thì hơi lớn. Bác điều chỉnh con trở đó sẽ thay đổi âm thanh.

Tiếng bass còn có thể do tụ xuất âm nữa. Nếu thay Elna bằng Black Gate 470uF thôi cũng sẽ thấy khác.

19. metalhead

metalhead Advanced Member

Kiểu này chắc em cũng phải ăn theo nói leo phát :D, mà hình như cục amp này làm rề cũng được hả các bác

20. BachDuong

BachDuong Moderator

Nếu làm rề thì bác phải làm switch đôi hoặc công tắc để chuyển giữa 2 chế độ pre và headphone. Bên pre gắn tụ xuất âm nhỏ thôi, cỡ từ vài trăm nano Fara đến vài uF, tùy thuộc trở kháng đầu vào của power amp sẽ phối ghép mà tính toán.

21. metalhead

Cám ơn bác
    Vậy em tính dùng 1 con relay loại nhỏ nhỏ xinh xinh để chuyển kênh là được bác nhỉ, tính toán thế nào bác giúp em luôn được không, mạch PA đằng sau sẽ là 1 con chip amp kiểu LM3886 hoặc TDA7294.
    Còn một vài vấn đề nữa, em hỏi luôn để tối nay ngồi vẽ PCB:
    - 2 con sò dùng IRF630 có được không ạ?
    - Mạch nguyên bản như trên có cần thay đổi gì không ạ?
    - Em không hiểu sao trong mạch dòng đi qua con LM317 chỉ có 150mA thôi, trong khi đốt tim của 6922 đã là 300mA rồi?
    - tụ lọc nguồn: táng tụ to hơn (10-12mF, em đang thừa) có được lợi hơn không?
    - Dùng chung tản nhiệt (tất nhiên vẫn cách điện) cho mấy em sò có được không?
    ...

22. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác làm thế nào để khi chuyển chế độ thì source của mosfet chỉ nối với 1 tụ output thôi.
    Còn cách tính toán tụ xuất thì theo công thức f= 1/ 2 *Pi *R *C
    Trong đó:

C là giá trị tụ nối tầng, tính bằng đơn vị F
    R là trở kháng sau tụ nối tầng (có thể là trở kháng input của tầng sau hoặc trở kháng input tầng sau // trở load)

VD: với TDA7294 thì trở kháng input là 100k thì phải (không sure lắm) thì C = 0.22uF có thể cho tần số cắt thấp nhất xuống tới 7,2 Hz -> về lý thuyết là tha hồ bass

Còn khi ghép với headphone thì trở kháng vào của headphone nhỏ nên mới dùng tụ to

Về nguyên lý thì bác có thể thay IRF 610 bằng rất nhiều loại mosfet hay transistor, nhưng có thể IRF610 là một trong những loại mosfet có thông số tốt nhất cho ứng dụng này nên được nhiều người sử dụng. Bác có thể thay bằng IRF510 là gần với 610 nhất. Nói chung món bán dẫn này em không thạo lắm, bác check các thông số của mosfet rồi tự tính toán cách thức phân cực nếu thay IRF630 vào mạch trên.

Bác hỏi thì em mới để ý chi tiết này. Đúng là cũng hơi lạ. Để em nghĩ thêm xem

Mạch trên tác giả dùng với pin hoặc accu. Nếu bác làm nguồn DC thì cần nắn lọc cẩn thận, tốt nhất là dùng mạch nguồn regu

Nếu đã cách điện thì dùng vô tư, nếu tản nhiệt chung đủ lớn

Mấy câu trên nhẽ ra ông Bluewave phải trả lời mới đúng :D

23. metalhead

Giờ thì em đã hiểu sơ sơ :wink:
    Chẹp, tính em đã dốt lại còn lười, nên bảo em tính thì :roll: , thôi thì móc túi ra mua 1 cặp IRF610 về xài, cho nó lành
    Hehe, em đã nghĩ ra, 1 vế = 150mA, 2 vế = 300mA, kể ra đôi lúc mình cũng xxx tệ, sau đó lại thông minh ... thậm tệ :lol:
    Rề gu, có rề gu... thêm 1 em LM317 nữa chắc đủ
    Tạm vậy đah, cảm ơn bác nhiều lắm ah :wink:

24. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Hix ... các bác đúng là cao nhân! Mới hôm trước còn đang tính toán, hôm nay đã cho em nó ra lò rồi!!!

@Bác Blue_wave: Cái amp đẹp lắm bác ạ!

Em cũng bắt đầu quấn biến áp rồi :oops: ... dạ có 1 vấn đề em muốn hỏi ạ: Tỉ lệ vòng/Vol là H/diện tích Fe ... (theo cách tính của bác rùm)

Em tính toán sơ sơ với H là 48 và FE36 thì ra khoảng 2.22 ... gia sử em muốn chắc ăn (vì em mới quấn lần đầu mà) em nâng tỉ lệ vòng/vol lên 3.0 thì có được không ạ?! (chắc chắn là nó sẽ làm tăng số vòng dây ---> có thể FE không đủ chứa nhưng ta tạm quên cái thực tế phũ phàng này đi và chỉ bàn về số liệu khoa học là điện áp thôi ạ)

Em làm như vậy có gì bất ổn không các bác?!

Thân chào!
    SLmutmut.

25. thanhgamo

He he, chúc mừng bác Blue-Wave với cái hộp khăn đã hát nhé. Hộp kẹo của em vẫn trục trặc cái biến áp nguồn nên chưa chạy được.

Điều bất ổn là tốn dây, trở thuần lớn hơn tí, tốn công quấn và có thể đầy cửa sổ không cuốn được.
    Còn quấn càng nhiều vòng / volt thì càng an toàn chớ không sao.

Share This Page

Loading...