Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Hình mạch điện bác vẽ đẹp lắm , hèn gì bác đi dây tube amp đẹp. Cái mạch nếu ghi chú thích thêm CS(Watt) của các điện trở thì khi di mua linh kiện ít bị lúng túng

2. NoBG

NoBG Advanced Member

Xin hỏi bác Rumbeng 1 chuyện củ. Trong hình chụp của 2 tụ dầu của bác co ghi là 250VAC nnhung bác lai nói là 450VDC max. Có phải là 250VAC thi có thể dùng được 450V cho DC?

Tôi có khoãng 30 con như vậy, 48uF /370VAC, mới toang, con trong hộp. Made in USA. Tôi mua để dùng cho việc khác không phải cho tube amplifier.

Theo ý bác thì dùng cho power supply thì "bá phát" ?

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác "Không Bao giờ" này ghê quá :D chuyện cũ mà nhắc lại, chắc em quên nên gõ nhầm 350 thành 450 :cry:

Em không rành về tụ lọc đâu, nhưng một số tụ dầu ( nếu không phải là loại dùng cho động cơ điện gì đó ) thì dùng cho tube Amp rất OK.

Hồi xưa em dùng tụ dầu 45uF/400VDC mà xài điện 420 có sao đâu .

Ai biết xin chỉ dùm em cái .
    Hay là điện áp đó họ ghi "làm việc" thay vì "max" ??

4. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Em vừa vào trang web bán cái tụ đó kiểm tra lại thì nó ghi thế này AC250V /DC450V .Vậy thì nó không liên quan đến MAX với MIN gì cả .Nếu là AC250V thì nó chỉ chịu được điện áp xoay chiều là 250V .Và DC450V thì nó chịu được điện một chiều là 450V .Tuy nhiên đây là tụ công nghiệp của bác kim chi nó có thể làm việc ở cả hai chế độ điện áp là xoay chiếu và một chiều.Nếu tụ của bác cũng nghi cả hai thông số trên (AC VS DC ) thì bác có thể yên tâm dùng vào mục đích của bác . Còn nếu tụ của bác chỉ chạy dòng AC thì không lên cho vào dòng DC .Không biết có đúng không có gì các bác chỉ giáo tiếp .

5. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Bác quá khen bao giờ cho em làm Ampli đẹp bằng bác .Thưa bác em đã đính chính vụ (W) cho điện trở rồi ạh .Nào mời các bác tập ráp nhào vô .

6. SAA

SAA Advanced Member

Bác Rùm ơi trong topic quấn biến áp nguồn , Bác chọn điện áp cấp cho 5U4G là 350V nhưng trong sơ đồ mạch thì điện áp cấp cho đèn nắn là 410V ; Dzậy bi giờ chọn quấn theo điện áp nào đây . Nhờ Bác tư vấn dùm ?

7. SAA

SAA Advanced Member

Các Bác ơi trong topic quấn biến áp nguồn , Bác chọn điện áp cấp cho 5U4G là 350V nhưng trong sơ đồ mạch thì điện áp cấp cho đèn nắn là 410V ; Dzậy bi giờ chọn quấn theo điện áp nào đây . Nhờ Bác tư vấn dùm ?

8. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Điện áp ở sơ đồ gốc là 410 V nhưng trên thực tế thì không cần tới mức ấy .Chỉ cần điện áp 300V là đủ .Bác xem lại sơ đồ nguồn em vẽ lại sẽ rõ .Chúc bác vui

9. nguyenha

nguyenha Advanced Member

Bác Audioto oi, cáI bác vừa ráp nghe hay không ạ ? Em mới kiếm được em đĩa than Technics, định đua đòi làm theo, không biết có ổn không ? em thấy mấy em của bác Rum sao nhiều đèn thế con trong sơ đồ bác vẽ có 3 đèn à : 1x 6SN7, 1x EL-34 với em đèn nắn 5U4G, vậy là sao ạ ?

10. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Đèn 5U4 là đèn nắn nguồn dùng chung cho cả 2 kênh, còn 6SN7 và EL34 là đèn pre, công suất mỗi kêng dùng 1 bóng, vị chi là bác phải x2 thành 2 bong 6SN7, 2 bóng EL34 và 1 bong 5U4G

11. AudioTo

AudioTo Advanced Member

@Nguyễn hà.

Bác sì tìn nói đúng rồi đấy ạh.Mạch ampli đèn có rất nhiều loại như SE ,PP..vv. Ampli của bác Rùm beng có khi bác ấy dùng mạch PP cho lên số đèn nhiều hơn ,còn của em là SE lên ít đèn hơn và cũng rễ ráp hơn .
    -Theo như sơ đồ mạch SE thì chỉ có 2 đèn là đèn 6NS7 và đèn EL34 .Vì là (Sing gừn SE ) lên phải làm hai mạch như thế cho R&L .Vậy là một cái Ampli EL34 SE ta cần tất cả là 5 bóng ,Một bóng cho nắn nguồn (5U4G) ,2 bóng tiền khuyếch đại là 6SN7 ,và 2 bóng công xuất EL34 .
    -Còn về vấn đề hay hay không thì phụ thuộc vào linh kiện bác ráp .Nhưng nói chung là Ampli đèn có đặc điểm là (Mip) và (tép) nghe rất mềm mại tách bạch .Còn tiếng bass thì khó nói vì cái này đang là vấn đề nan giải của Ampli ráp .Chúc bác thành công .

12. nguyenha

nguyenha Advanced Member

xin lỗi các bác, em mới thử lần đầu nên chuối lắm ạ,

thế bây giờ cái sơ đồ mạch nguồn em làm y hệt, còn sơ đồ mạch tín hiệu em phải làm sao ạ ? bác có hứng thì vẽ dùm em được không ạ ?

với lại Ngoai biến thế nguồn với 3 đầu ra em còn cần biến thế nào khác không ạ ? Ý em hỏi là trong cục biến thế nguồn thì đầu ra của nó đã có sẵn , 300V 5V và 3,15V rồi ạ, cứ thế mà nối trực tiếp vào mạch thôi đúng không ạ ?

em thấy máy các bác làm sao lắm mấy cục giống biến thế quá làm em sợ.

13. Capricornus

Capricornus Advanced Member

Cần thêm 2 biến áp xuất âm ( OPT ) .
    Số lượng đầu ra bao nhiêu vôn ? bao nhiêu Ampe ? phụ thuộc vào từng mạch mà mình muốn ráp .

14. nguyenha

nguyenha Advanced Member

Choke 5H 200mA dùng để làm gì thế ạ ? em có thể kiếm nó ở đâu , nhà em ở Bình Thạnh, HCM ? Xin lỗi hỏi các bác nhiều quá,

15. Capricornus

Mua 300K 1 cái
    Tự quấn nếu tìm được NVL
    Thay bằng con điện trở 100 ohm/10W

Có nhiều lựa chọn .

16. AudioTo

AudioTo Advanced Member

@Thầy Rùm .Sao không thấy thầy ở đây mà lại thấy có bài .

@Nguyễn hà .Bác chịu khó đọc lại topic này ,từ từ một hai hôm bác sẽ vỡ ra đựơc nhiều điều đấy .

Choke ,sơ đồ em đã hỏi và đã vẽ lại ở những trang trước ,bác xem lại nếu không hiểu em sẽ vẽ lại rồi gửi tặng bác .Chúc bác vui

17. nguyenha

nguyenha Advanced Member

oái bác Audio oi, em coi lại cái hình bác chụp ruột gan em đèn của bác, em thấy bác xài tới hai cái choke, trong khi C5 sau khi nhận điện một chiều từ đèn nắn chỉ có một line, vậy là sao ạ ? hay bác chơi luôn 2 cái C5, nếu rảnh bác vẽ lại dùm em cái nha, em chẳng biệt j hết, xin lỗi bác

18. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Nếu mạch cần choke 5H 200mA mà ta lại có 2 choke 5H 100mA thì tội gì không chơi . Bác ÔTô chơi 2 choke 2 tụ vì ..... bác ấy có nhiều tiền, nên vẽ ra để nhìn nội y Amp cho nó cân xứng .

Bác nên đọc kỹ rồi hỏi, sẽ có ích hơn là nhờ người khác vẽ .

19. nguyenha

nguyenha Advanced Member

thế thì ổn rồi, trong sơ đồ 2 của bác Audio có hai đường vào 3.15V nối với hai đường ra thứ cấp 3,15V của biến thế nguồn, nhưng theo bác Mod nói thì em phải double cái mạch tín hiệu lên tức là 2x CD-In, 2x Volume,và 4 bóng , thế thỉ nối hai cái mạch tín hiệu này với biến thế nguồn sao ạ ?

20. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Thực sự chưa rõ , 3.15V là thứ cấp hết , nó chính là 6.3V có điểm giữa nối mass
    2x CD in : tức là vào 2 kênh Left và Right
    Volume chỉ cần 1 volume đôi ( stereo ) hoặc 2 cái đơn . ( đọc lại các topic về linh kiện )

4 bóng gì ? các bạn đã nói rõ rồi :2 bóng tiền khuếch đại và 2 bóng công suất .

Biến thế nguồn cho áp ra phải qua mạch nắn điện DC, từ đó mới nối điện DC vào mạch .

21. nguyenha

nguyenha Advanced Member

tức là thế này ạ, sau khi qua biến thế nguồn, 220V sẽ cho ra 6.5V ( 2 dây 3.15V) mỗi dây nối với một dây trong mạch tín hiệu , tức là trong mạch tín hiệu ( hình 2 của bác Audio đấy ạ ) sẽ có 2 dây nối trực tiếp với đầu thứ cấp biến thế nguồn, nhưng đằng này có tới 2 mạch tín hiệu, một cái cho left, một cái cho right, em nối cả 4 dây vào biến thế nguồn luôn ạ ? 2 dây chập lại ấy mà.

Em xin lỗi vì chưa đọc kỹ, nhưng quả thực tại nòng lòng quá, khuya rồi, bóng đá hay v ậy mà không coi, thức đọc hướng dẫn của các bác nè

22. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

6.3V đó chỉ để đốt tim đèn thôi, cái này không vẽ trong mạch .

Thôi để mai tỉnh táo đọc lại topic một cách bình tĩnh hơn nha !

23. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Chỗ này đúng nếu thứ cấp 6,3 có dòng là 3A trở lên, nếu dòng nhỏ hơn thì biến thế phải có 2 ngõ ra 6,3v. Bác cứ tính tổnh cộng nguồn của 2 bóng EL34 và 2 bóng 6SN7 là bao nhiêu A thì biến thế nguồn cần phải có ngõ ra đáp ứng được điều đó. Bác có thể tra Datasheet của đèn EL34, 6Sn7 ở đây:
    http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

Có ko hiểu gì bác cứ hỏi thật nhiều vào, sư phụ R&B của e giải quyết được hết.
    Sư phụ nhỉ :lol:

24. nguyenha

nguyenha Advanced Member

các bác ơi.
    Hôm nay em đã qua nhà ông thầy dạy lý hồi PT để hỏi, nhưng ổng bận quá nên hỏi được có chút xíu.

Về nhà coi lại tiền để thứ 6 đi chợ Nhật Tảo nhưng có 800K, xin thêm mẹ được 200k nữa ( mẹ kêu nhảm nhi, mày sao mà làm được nên cho nhiêu đó à ), vậy là em co 1tr, hy vong tuần sau thi xong xin xỏ mẹ thêm.

Thứ sáu em sẽ mua tất cả những lin kiện để ráp cái mạch như của bác Audio vẽ , nhưng không biết nhiêu đó có đủ mua 1 cục biến áp nguồn ( 300-0-300, 5 và 6.3 ) với hai em OPT chưa ạ ? còn cả đèn , chassis với mấy thứ khác nữa. hay là em tự quấn ?

em có đọc cái bài về quấn biến áp của bác Rumbeng nhưng quả thực là em thiếu dụng cụ với kinh nghiệm. Mong các bác cho lời khuyên.

25. Capricornus

Không đủ rồi . Thôi làm cái chassi tạm , mua đèn 6Pi3C cho rẻ đã .
    Biến áp nguồn thì tự quấn, tay quấn có thể nhờ ai đó cho mượn . Mua dây đồng thì hỏi bác Rumbeng .

Đắt nhất vẫn là OPT .

Share This Page

Loading...