Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

R3,R5,R7 : tính bằng ohm
    MF : Metal film, điện trở màng than
    Bác cứ dùng điện trở TQ là OK rồi.Nếu nhiều đạn thì chơi điện trở của saigonhifi

2. 1000chuong

1000chuong Advanced Member

Ngày chủ nhật bác nghĩ ngơi kỹ quá làm em dài cả cổ !!! Gặp lại bác mừng ghê !!!

3. 1000chuong

Báo cáo cục nguồn đã xong .Em bắt đầu ráp mạch đây ạ !
    Làm đến đâu hỏi đến đó,mong các bác quan tâm giúp đỡ.
    Đầu tiên là phần nguồn . Đường 5v cho vào chân 2-8 của 5U4 , còn chân 6-4 vào đường mấy vôn ạ ( đã quấn nhiều đường ra như các bác chỉ dẫn 250-280-300-320-350).
    Cảm ơn các bác nhiều !!!

4. 1000chuong

Tối hôm qua làm lễ đóng điện , em 6L6 đã cất tiếng hát chào đời .
    Lúc nào hoàn thiện em sẽ post hình . Cảm ơn tất cả các bác !!!

5. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Chúc mừng bác, bác DIY như tên lửa :lol:
    6L6 nghe thế nào rồi hả bác, bác vui lòng review vài dòng.

6. 1000chuong

Làm cho "NÓ" kêu được là em đã sướng lắm rồi!
    Như em đã nói là phải còn hoàn thiện vài thứ nữa , nhưng nghe thử thì thấy "có chất" lắm ,và không yếu như em nghĩ !
    Đang đợi bác Trà Xanh cho thông số để hoàn thành OPT.
    Còn vài thắc mắc mong bác Hùng giải đáp :
    Đường hồi tiếp sao chỉ có 680 ôm thôi ạ ?? Em nghĩ là phải lớn hơn nhiều chứ ?
    Cao áp em đang đấu vào đường 250V có đúng không ạ .Hay là chỉ cần đo những điểm vôn trên sơ đồ đúng là được ???
    Cảm ơn bác HungHKQ nhiều lắm ! Vì em không dám mở topic riêng nên bơ vơ quá ! May mà có bác quan tâm ! Với lại em ở "vùng sâu vùng xa"toàn đồ sưu tầm mới có được chứ không phải bước ra chợ mua linh kiện là có đâu ạ .
    Hay là DIY một âm ly đèn là chuyện " xưa rồi Diễm ơi !"
    Thôi kệ ! Đối với em đó vẫn là Hạnh Phúc !

7. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Oh, chưa có OPT làm sao nó kêu được vậy bác :lol:

Tùy theo đôi tai và tình hình thực tế để gia giảm, em thì không dùng hồi tiếp

Những điểm vôn trên sơ đồ mạch chỉ để kham khảo, hiện mình đang chạy cao áp B+ 270V và đang dùng đèn 6H6Pi thay cho 12AX7, đồng thời điều chỉnh lại trị số điện trở một số chổ trên mạch. Nói chung 6H6Pi nghe cũng rất khá (chẳng qua vì tồn kho 6H6Pi nên phải sử dụng hết) :lol: [/quote]

Thú thiệt với bác là nửa năm nay em toàn nghe bán dẫn và ít nghe đèn, nhưng một thời gian cảm thấy nghe bán dẫn nghe không sướng như nghe đèn nên em phải quay trở lại đèn. Rất vui đã có thêm một chiến hữu bước vào con đường DIY. Nếu có điều kiện hôm nào ta giao lưu một tí

Thân.

8. 1000chuong

À, quên nói với bác em sưu tầm được 1 cục OPT rin , không to lắm ,dùng để nghe thử ạ .

9. tanyenbai

tanyenbai Advanced Member

Hay quá trong đây toàn cao thủ,em muốn có bác nào giải thích cho em về đặc tuyến dương của bóng điện tử với.Vì em có mấy con bóng r811,nghe nói nó chạy ở đặc tuyến dương.Mong sự chỉ giáo của các bác.

10. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Kính các bác!
    Em đã lắp amp theo sơ đồ này.
    Theo sơ đồ thì el34 chạy chế độ 3 cực, giờ em muốn khai thác thêm chế độ 4 cực hoặc 5 cực qua công tắc chuyển mạch thì có được không và làm như thế nào mong các bác chỉ giáo!

11. pvt

pvt Approved Member

Kính các bác. Em mê cái món đèn này từ lâu lắm rùi nhưng bi giờ mới có dịp biết đầy đủ thông tin rõ ràng mạch lạc như vầy. Em máu lắm, lần này quyết tâm làm một con đèn để nghe cho nó đã. Khổ cái chỗ em đang làm việc hiện nay thì tìm đồ DIY hơi bị hiếm (chỉ có nguyên liệu làm bán dẫn thì nhiều, ý em nói là cát ý ạ), nên em tính cuối tháng 8 này về SG mấy ngày thì tranh thủ đi thâu lượm những món cần thiết để đem qua đây ráp cái con EL-34 này. Khổ cái là đang kẹt ở vụ biến thế nguồn, choke và OPT; vì nếu em đặt hết ở VN mà đem qua đây thì phải trả tiền hành lý quá tải lè lưỡi luôn.

Em xin hỏi các bác cho em thông số cụ thể của biến thế nguồn và OPT đề em đi hỏi thử ở đây có chỗ nào quấn không, ví dụ công suât (hoặc cỡ dây hoặc dòng cực đại cuộn thứ cấp 380V là bao nhiêu ? lõi Fe cỡ nào vv... ). Cuộn OPT thì dây thứ cấp & sơ cấp cỡ nào được vậy các bác ? Choke thì thay bằng con trở 100 ohm x 7 W là được phải không các bác (P = RI^2 = 100 x 0.25^2) ?

Em có ý kiến này nêu xxx quá thì các bác đừng cười. Nếu không quấn biền thế được, Ở đây em thấy có bán cục biến thế 220v x 380 v nhưng chưa kiểm tra xem công suất (VA) là bi nhiêu, hy vọng dùng làm nguồn cao áp cho đèn được. Nguồn đốt đèn ? đang loay hoay vụ này. Em nhớ cục nguồn máy tính có ra 5V và 12V x 3A, chắc mình mod được từ 12V (nối tiếp hai sợi đốt 6.3V thì có 12.6V, mình dùng 12V chắc cũng OK ?), còn không thì gắn qua trở giảm 12V xuống còn 6.3V, nhưng công suất của con trở này tới 52W lận chắc làm máy sấy được (I=max 3A cho sợi đốt ?) Các bác xem qua có duyệt được không ?

Con OPT chắc phải nghiến răng khuân qua đây quá. Em phiền bác trà xanh hay bác nào thương em quấn dùm 2 con OPT, em xin gửi chi phí ạ.

Các bác nào có các con đèn 5U4G, 6SN7 (hoặc tương đương), EL-34 ... còn dư thì để lại cho em. Lần này về được có mấy ngày, sẽ tranh thủ đi chợ NT để thâu lượm những món còn thiếu.

Xin các bác thương dùm hoàn cảnh xa xôi vựot khó như em mà ra tay giúp đỡ ạ. Kính.

12. 1000chuong

Chào bạn PVT !
    Nếu bạn bắt đầu DIY thì theo kinh nghiệm của mình bạn nên mở một topic mới , ông đi qua bà đi lại mỗi người giúp mỗi tiếng , học hỏi rất hiệu quả !
    Bạn viết bài ở đây rất ít người đọc .
    Về cái vụ quấn biến thế nguồn và OPT, bạn vào topic XƯỞNG CHẾ TÁC của bác Trà Xanh sẽ biết rất rõ, ghi lại thông số cụ thể rồi thuê thợ cơ điên ( chuyên quấn mô tơ , quạt điện...) là làm được .
    Còn vụ bạn vào Sài gòn mấy ngày ??? Hì hì ! Vào rừng lo gì thiếu củi !
    Chúc bạn nhiều may mắn !!!

13. nguyenvuspt

nguyenvuspt New Member

Re:

Chào bác Audio To, em là lính mới muốn lắp một cái amp như bác đã làm (EL34 SE), em đã đọc cái sơ đồ mạch của bác vẽ lại sau khi lắp xong. em muốn nhờ bác vẽ lại cho em xin cái mạch chi tiết cả hai kênh cho em có được không ạh để cho dẽ làm. Và nếu có thể bác cho em xin cái list các linh kiện cần phải mua như của bác ấy (kèm theo thông số bác nhé).
    Cảm ơn bác nhiều
    Nguyenvuspt

14. thanh389

thanh389 Advanced Member

Vào đây thấy mình còn xxx dốt vô cùng chả là ngày còn học về sửa chữa ĐT thầy giáo có giảng rất kỹ về cách sửa chữa thiết bị dùng đèn điện tử. Hồi ấy cách đây khoảng 10 năm các bác ah ngày đấy em nghĩ rằng làm gì còn ai dùng đèn nữa bán dẫn hết rồi còn gì lấy đâu ra đèn mà học sửa đèn làm gì. Vậy là em bỏ qua mục này bây giờ mới thấy mình xxx dốt không hiểu biết gì cả :x đến bây giờ thấy quá trời là chuộng đèn điện tử ngay cả bản thân em thấy anh em trên này Rùm Beng DIY nào pre nào la ampli mà toàn đèn không à... E cũng thấy hay quá cũng muốn tự mình làm ra một sản phẩm cho mình. Nhưng khổ nỗi chả có một tí kiến thức nào cả bây giờ em phải tự tìm hiểu và học hỏi lại thôi.Rất mong các bác trên này khai sáng cái đầu củ chuối của em thanks all mọi người trước nha.

15. mesl45

mesl45 Advanced Member

Vậy ý bác là thích làm cái gì trước đã chứ, vd: pre tube hay AMP tube :lol: :lol:

16. thanh389

thanh389 Advanced Member

báo cáo các bác nếu được các bác hỗ chợ tư vấn dạy bảo thì em xin nhờ các bác giúp em tự làm một con pre trước nhé thanks các bác nhiều :D

17. conheomap

conheomap Advanced Member

Em hỏi câu ngớ ngẩn tí: đèn nghe bao lâu mới nóng đủ độ phê thế các bác?

18. thichLP60

thichLP60 Advanced Member

Đầu tiên là: Money, sơ đồ, biến áp các loại (nối tầng, nguồn, xuất âm), tụ (nối tầng, lọc nguồn, tụ xả...), trở, dây dẫn, "sát si", cọc đấu loa, jắc RCA, thiếc, mỏ hàn, bóng đèn, đồng hồ đo, núm vặn, công tắc, một người có kinh nghiệm lắp Amply đèn và sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.
    Vậy là ta có thể tiến hành đc rồi !!!!!

19. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Nếu amp ráp đúng và hay thì vừa bật lên là phê rồi.
    Còn nếu dở thì đổ thừa là bóng chưa nóng hoặc chưa đủ thời gian chạy ... rà :mrgreen:

20. thichLP60

thichLP60 Advanced Member

Về mặt lý thuyết thì đèn chân không cần khoảng thơi gian bật là 5 phút là bắt đầu ổn định !! Tức là bắt đầu phê đấy các bác ah !!!

21. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em xin có ý kiến là : tất cả đều có thể hỗ trợ nếu bác bắt đầu bằng một câu hỏi cụ thể hơn.
    Đa số anh em đều bắt đầu như vậy hết ạ.

22. Record

Record Advanced Member

Lâu quá mới gặp bác Rùm ,chúc sức khõe .
    Thân

23. namosa

namosa Advanced Member

hay quá các pác ợ, em sáng ra được vô số thứ, rất cảm ơn các pác,

24. namosa

namosa Advanced Member

bác rùm chỉ dẫn anh em nhiệt tình ghê hem,

25. MusicAngel

MusicAngel Approved Member

Em nghĩ dân ca nên chơi ampli transistor là hay nhất vì chất âm transistor âm cao nhiều hơn hợp với dân ca, ko biết đúng không ? :shock:

Share This Page

Loading...