Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. menhacxua

menhacxua Approved Member

chào các bác. cho e hỏi 1 tí nhé. số là e đang có 1 e tube pp dùng bóng 6BQ5 của ông anh ko chơi nữa để lại và e cũng đang có dư 4 bóng 6BQ5 nữa. e định mắc song song thêm 4 bóng nữa vào phần công suất được ko ạ. có cần phải thay đổi gì trong mạch ko, BA xuất âm của e nó đang dùng là của national 12W, vào 15K, ra 4 đến 16 ohm. mong các bác chỉ giúp cho. e cam ơn rất nhiều.

2. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bác có thể làm mấy bước sau:

1- Kiếm cái biến thế nguồn có công suất gấp đôi (cùng điện thế nhưng dòng ra gấp đôi)

2- Kiếm cái BA xuất âm có công suất gấp đôi ví dụ như 24-30W VÀ có tổng trở phân nửa ví dụ như loại 6 - 8K ra 4 -16 Ohm

3- Tăng số lượng bóng nắn điện (nếu có) lên gấp đôi.

4- Tăng giá trị tụ lọc nguồn lên gấp đôi nhất là tụ sau cuộn cảm hoặc điện trở mắt lọc. Không thể tăng giá trị tụ lọc nguồn ngay sau đèn nắn điện! Nếu nắn điện bằng diode thì cứ tăng tụ nguồn giá trị lên gấp x lần vô tư.

---> Cuối cùng nếu không ù xì hoặc tóe lửa và quan trọng là người nghe còn tại thế không bị giựt điện trong quá trình mod để thưởng thức thì hy vọng sẽ tận hưởng được âm thanh có công suất gấp đôi! :)

3. tantan

tantan Advanced Member

Em xin hỏi các bác đĩa chỉ ráp ampli đèn đáng tin cậy ,ở Saigon.cám ơn

4. candy_sniper2007

candy_sniper2007 Advanced Member

Quán RUMBENG, đường Ba Vân, Q. Tân Bình....hic...địa chỉ này vô là bác ráp ampli trong 49 ngày thôi...hic...thê thảm :lol:

5. zeze

zeze Advanced Member

Các bác cho em hỏi 1 tí nhé :) .
    Theo em được biết thì cùng 1 loại amp đèn (cùng kiểu bóng), thì dân DIY có thể thiết kế mạch sao cho hoặc tăng GAIN, hoặc giảm GAIN. Nếu GAIN cao thì chỉ cần mở volume nhỏ cũng đủ nghe, nếu GAIN nhỏ thì phải vặn volume lớn mới đủ nghe đủ. Em không hiểu nhược điểm và ưu điểm của của GAIN cao và thấp. Vì nếu theo tác dụng vừa nêu trên, thì chắc ai cũng thiết kế mạch cho GAIN cao. Mà trong thực tế em lại thấy có bác thiết kế mạch cho GAIN thấp thôi.

6. TheRainMan

TheRainMan Approved Member

có bác nào biết ở hà nội muốn mua đế đèn 6c33c và cái chiết áp kép 100k tôt để làm đầu vào thì mua ở đâu ko chỉ em với

7. candy_sniper2007

candy_sniper2007 Advanced Member

Giúp bác luôn: qua tiệm bác Phương đồng nát ở ngách (hay hẻm nhỉ) 325 Nguyễn Trãi P. Thanh Xuân ạ, giá rẻ bèo..hi...hi...

8. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Em cũng có théc mét giống bác này. Người ta thường dùng hồi tiếp âm để giảm gain, tăng băng thống, nếu như gain mạch ko dùng hồi tiếp âm (như mạch có hồi tiếp âm nhưng có chỉnh linh kiện lại cho nó ít gain) bằng với gain cảu mạch dùng hồi tiếp âm thì băng thông 2 mạch có bằng nhau ko vậy mí bác ơi. :!:

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Thường thì như vậy nhưng nếu xét kỹ thêm thì truyện tăng băng thông này chưa chắc là luôn xảy ra và rất nhiều trường hợp nếu có tăng băng thông thì chỉ tăng ở 1 mức nào thôi cho dù có giảm gain đến mức nào đi nữa.

Câu trả lời chung chung đơn giản là "Không"

10. hienlinh03

hienlinh03 Advanced Member

Em hỏi các bác, Muốn giảm bass thì làm thế nào ạ, ngoài việc thay tụ nối tầng trị số nhỏ hơn còn cách nào nữa không ạ?

11. Супер

Супер Advanced Member

Có nhiều cách ah.Thay tụ thoát cathode,thêm mạch lọc hay đơn giản là cắm thêm cái EQ bên ngoài :lol:

12. F55HN

F55HN Approved Member

em Ở HN muốn chơi một amp tube ,các bác chỉ chỗ cho em đến gập đàn anh nào ở hà nội ,giúp vì em dốt cái món diy này lắm, mong anh em ráp gíup cho một chiếc, em cảm ơn nhiều

13. menhacxua

menhacxua Approved Member

vừa rồi e mới tậu được 1 em amp tube sansui sm10 mới toanh (sx năm 1962). nhưng khi em nó hót thì bị méo tiếng ở 1/2 volume. em pó tay. mong các bác xử lý giúp. thanks.

14. thangnguyenpv

thangnguyenpv Approved Member

Dạ trước hết e xin lỗi vì lôi lại Topic này ah.
    Đọc từ đầu (Bài gửi đầu tiên là 2006) - vậy cũng là 4 năm, e không biết là sẽ có tội gì, hay lạc hậu quá không khi e dự tính làm như bác Audioto chủ Topic ah.
    Sau 4 năm, chắc có nhiều thay đổi, các bác nhỉ
    (E có PM cho bác RB vì e sợ, nhưng với lời động viên của bác RB, e mạo muội post bài đầu tiên ở Topic này luôn ah.
    (Nếu các bác cho phép, e sẽ nối tiếp Topic này từ đây ah)

Câu hỏi đầu tiên: Mạch SE này có "đáng" làm ở thời điểm hiện tại không ah? ^_^

15. fortheking

fortheking Advanced Member

Ai cũng hỏi câu kinh điển này (trong đó có em)? :lol:
    Giờ em không hỏi nữa mà vừa làm vừa hỏi, làm đến đâu hỏi đến đấy. Tội là tội bác RÙM, dưng mà cứ dí ổng.
    Just do it!!! Theo em biết kể cả bác nữa thì có nhiều tay đang đu dự án này lắm (nên hèn gì hỏi bác RÙM câu nào, ổng cũng có phần hơi gắt gỏng :lol:, em đùa đấy)

16. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Thưa bác. nếu bác mới bắt tay vào DIY thì sẽ rất " đáng " để làm bác ah vì đây là topic giới thiệu rất kỹ cách DIY 1 amply đèn điện tử 1 cách cơ bản. Âm thanh mà nó mang lại cũng rất khá và nó còn phụ thuộc vào linh kiện nữa. Còn nếu bác đã có khả năng DIY rồi thì hãy tự mình khám phá thêm. Chúc bác DIY được sản phẩm ưng ý

17. thangnguyenpv

Dạ cám ơn 2 bác ợ, e đã xúc tiến dự an này, đã lắp mạch chay cho 1 kênh, và đã dám cắm điện vào chạy (trong khi chờ chassis nhờ vả 1 anh mộc)

Bóng e dùng là:
    - Nắn bằng 5U3C (BA không có CT để tiết kiệm kích thước) và 2 Diode 1N4007
    - Tiền khuếch đại: 6H8C chạy SRPP như ở mạch gốc.
    -Công suất: 6P3C :D
    (Bóng lần đầu nên mua đồ dể kiếm cho lành ^_^)

E post lại cái mạch gốc cho dễ nhìn ah :D
    Dùng anh google cho 6H8C, thấy e nó chạy dòng tĩnh 9mA, tra trên đặc tuyến của nó, e chạy ở Vak ở mỗi đèn cỡ 145V, và tính ra, rồi thay R10 = R2 = 330 Ohm (áp phân cực cỡ 3V), B++ 310V, có mắc tụ bypasss cho Cathode (100uF, 100V)

Rồi Google tiếp cho 6P3C, thấy nó chạy dòng tĩnh 72mA, áp lưới -14V, tính ra trở thoát Cathode là 194 Ohm và theo mạch, e giữ nguyên là 180 Ohm. Sau khi ráp và đo, thấy áp lưới đúng 14V, tính ngược lại dòng tĩnh là 77.77 mA (cũng gần đúng số thiết kế).

OPT e dùng là 3K (có UL ở 1K, ra 4Ohm, 8Ohm - nhờ bác thợ quấn BA quấn cho) - B+ là ~340V

Nhưng kết quả e hok bik nó ra làm sao nữa - e nghe = loa vệ tinh của loa vi tính, nguồn nhận vào cũng từ vi tính luôn, thấy vẫn nghe ra lời, nghe nhạc, nhưng không phải từ ampli vậy

E đo Va (6P3C) được ~ 100V - như vậy sụt áp trên OPT quá lớn - e tức thì rút ra ( vì thấy nó không bình thường)
    và dẹp mọi tính toán lại, để hỏi các bác cho lành.

E đang băn khoăn nguyên nhân chính là cái OPT, không biết có đúng không nữa, mà có thể do nguồn vào, có thể do loa dùng không đúng mục đích, hay mới DIY lần đầu mà mod từa lưa

Xin các bác kê đơn giúp trường hợp này ah

Attached Files:

18. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

E thấy mấy bác bảo 6SN7 là đèn 3 cực kép, vậy có nhất thiết phải dùng 2 đèn 6SN7 trong dự án này ko vậy?

19. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

E thấy mấy bác bảo 6SN7 là đèn 3 cực kép, vậy có nhất thiết phải dùng 2 đèn 6SN7 trong dự án này ko vậy?

20. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Đương nhiên là phải dùng 2 bóng vì bác thấy trên shema thì mỗi kênh chẳng cần 2 nửa bóng 6SN7 là gì

21. thangnguyenpv

Cơ mà nếu không muốn SRPP thì phải mod sao nhỉ?

Phải chăng cần Ra1 từ B++ xuống chân 2, và thêm 1 cái Rk2 từ chân 6 xuống mass :D và R2 lúc đó bị bỏ đi ?

Xin các bác chỉ bảo thêm ah >"_"<

22. drfunnytee76

drfunnytee76 Advanced Member

Các bác có biết ở SG có bác nào gia công amp đèn 6c33c ko ạh... em đanh tính làm 1 cái pow = 6c33c đây

23. thangnguyenpv

Dạ cuối cùng cái amp này của e cũngđã hót được rồi ah.

E cám ơn bác rumbeng rất nhiều vì những PM của bác :)
    Và cám ơn bác TeaBlue vì Threads bên Xưởng chế tác :D

E hiện tại đang dùng Amp này đánh loa Victor rất rất cổ (đọc nhãn là MSB-10, nhưng google là BLA_204B ah)

Nhưng hiện tại có 1 vấn đề, là âm thanh ra loa bị rít ah, có 1 tần số cao cứ phát ra ở loa, e hok bik là do đâu (chắc e phải tìm dây tốt và đi dây lại từ Input vào đến đèn 6H8C hy vọng hết :)

Dạ cám ơn các bác rất nhiều ah.

24. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em đang bắt tay đóng thùng cho đôi Fostex FE206En, nhưng cũng bắt đầu hóng hớt cái vụ Tube này. Có lẽ sẽ theo chân bác Đi ô tô Audi này (mặc dù em chẳng biết đến bao giờ có 4 bánh mà đi :( ) làm một em EL34 sau khi hoàn tất loa.

Topic này hay thật!

25. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Cơ mà các bác mua EL34 ở đâu mà rẻ thế nhỉ? Chỉ có mấy trăm ngàn 1 cặp là sao? Em thấy các bác rao trên VNAV Shop toàn mấy trăm đô 1 bóng mà?

Bác RÙM BENG ơi, chỉ giùm em được ko ạ?

Share This Page

Loading...