Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Bluestar

Bluestar Advanced Member

Giá bác ấy mua cách đây một nhiệm kỳ rồi, 5 năm,... :)
    Kính

2. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em kiếm được chỗ mua đèn và Choke rồi. Em dự tính mua thế này trước:

- Đèn EL34: 2 cái
    - Đèn 6SN7: 2 cái
    - Đèn 5U4G: 1 cái
    - Choke 5H/200mA: 1 cái

Nguồn và OPT chắc sẽ thuê cuốn. Các thiết bị khác thì em xin các bác tí lời khuyên nhẩy - Vụ này em chưa mua bán bao giờ cả ạ :(

Bác Đi ô tô ko biết đã về VN chưa nhỉ?

3. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

E làm phần nguồn như hình vẽ của bác Rùm thế này ạ:
    Nhưng mà đo giữa chân 8 và đầu chụm của 2 điot ko thấy có điện áp 1 chiều.Các bác chỉ cho e cách kiểm tra đèn với ạ, e dùng đèn 5Ч3C của Nga

4. Bluestar

Bluestar Advanced Member

2 con diot đấu lộn đầu rồi bác ah,...bác chỉ cần đấu ngược 2 con diot lại xong ngay... :)
    KÍnh

5. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

E làm đc rồi, cảm ơn bác.E làm máy móc wwa nên mạch nhầm mà ko bít.
    To bizicafe: Bác mới chơi(giống e:D) nên cứ mua bóng rẻ về làm thí nghiệm trước đã, 5U4G mà loại của Mỹ cũng cỡ 400k 1 quả đó bác, bóng tương đương của Nga có 50k thôi (5Ч3C), còn mấy bóng kia bác wwa topic của bác Ultra xem còn nhờ đc bác ý vác về cho ko, EL34 china cỡ 6usd/bóng thôi.

6. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Giải pháp hay đấy, chứ vác mấy cái kia về hí hoáy hàn xì có khi toi mất nhỉ :D Thanks bác.

7. nguyentronghung

nguyentronghung Advanced Member

Chào các bác, các bác cho em hỏi ké 1 chút, em đỡ phải mở topic mới...giờ em định thay bóng 6h23n = 1 trong 3 loại sau: 6DJ8, 6922, 7308 ... các bác cho em biết chất âm của 3 loại bóng trên được ko ạ ? giá cả hiện nay như thế nào ạ, em nên thay bóng nào là hợp lý nhất ? em muốn cải thiện độ chi tiết và nghe vocal cho nó tình cảm hơn ạ :mrgreen: mog được các bác tư vấn.Thân ái !!!

8. tungdt1963

tungdt1963 Approved Member

Em cung có câu hổi như vậy các bác chỉ giáo nhé

Attached Files:

9. fortheking

fortheking Advanced Member

Em làm ra mà toàn tiếng Ù :lol: giờ phải lọ mọ thêm nữa. Buồn quá.

10. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

phải ù thì chỉnh sửa xong mới sướng cụ ạ, em ghét nhất là lắp phát kêu ngay, chẳng còn hấp dẫn nữa :D

11. fortheking

Em vừa thực hiện đi mạch con EL34 SE xong nhưng 1 kênh nghe được và 1 kênh không nghe được. Em đã tiến hành:
    1. Đổi linh kiện bên nghe và bên không nghe với nhau: gồm đèn, tín hiệu vào, tụ, trở ... mà nó vẫn thế, kể cả em thay biến trở đôi thành đơn cũng không ăn thua.
    2. Đi rất kỹ mass về chasis
    ...
    3. Chập mass 2 chân biến trở volum thì nghe 2 kênh nhưng rất nhỏ ... (em bổ sung)
    Các bác chuẩn đoán giúp em nhé... để em nghỉ Quốc Khánh 2/9 có cái để nghe.
    Cảm ơn.

12. regular

regular Advanced Member

Hàn lại chân đèn chưa? Có thể có 1 chân bị lộn kg?

13. fortheking

Hic, em đã dồn hết tập trung để hàn lại từng kênh thì em nghĩ em không hàn nhầm đâu.
    Với lại tất cả các số đo 2 kênh đo như nhau (+/- 0.5V) nữa ạ.
    Thx bác.

14. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác thử vặn lớn bên không nghe coi nó có kêu nhỏ nhỏ hông?

15. HST

HST Advanced Member

Đầu tiên bác thay cặp dây interconnect khác dùm em vì em cũng từng bị thế này 1 lần.
    Thấy điện áp đo 2 kênh chênh nhau ít như thế thì quá ok và chắc đèn cũng đã hoạt động trên cả 2 kênh.
    Bác kiểm tra thêm phần tin hiệu vào, opt ra + loa nữa, mass volume chập chung thì em vẫn làm vô tư > đường nào cũng nối về mass cả...

16. minhhp6365

Mình có lần bị như vậy , lò mò mãi ruốt cuộc cái con trở catot tầng pre thiếu mass :roll:

17. fortheking

Cuối cùng thì trong 1 chiều mưa tầm tã, bác REG đã bắt mạch được em nó. Lỗi ngớ ngẩn của newbie là cọc loa chạm chasis do khoan lỗ vừa đủ với cọc vặn vào. Sau khi xách mũi khoan to hơn làm lại thì mọi việc đâu vào đấy và amp đầu tiên không phải chắp vá của em được hoàn thành không ù xì và hay trong tầm tiền :D. Một lần nữa, cảm ơn các bác đã giúp em hoàn thành dự án, đặc biệt là bác REGULAR.
    Kính.

1. Những ngày đầu tập tễnh:

2. Sau lần đầu vấp ngã:

3. Thêm 1 lần vấp ngã:

Xong bước cơ bản rồi, giờ em lo bước đau khổ đây: NÂNG CẤP

18. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Chúc mừng bác!

Mạch của bác trông hoành tráng phết nhỉ :D Em cũng phải lắp đến lần thứ 2 nó mới hót, hi hi, nhưng mạch của em trông khí đơn giản.

19. lyhuynh23

lyhuynh23 Approved Member

Chào các bác,

tình hình là sau 1 thời gian tìm hiểu trong box đèn này, em cũng muốn ráp 1 bộ để nghe ( EL34, 6V6, KT88...) làm sao ra khoảng 40W, 1 tháng nay em đã tìm đủ mọi nơi nhưng ko thấy ai bán mấy bóng cs này. :(

em thì hiện tại còn tệ hơn bác AudioTo lúc trước, ko có đồ nghề, ko biết chỗ mua, ko biết gì về điện tử, mong các bác tư vấn dùm em nên ráp ampli xài bóng gì (em nghe hòa tấu, nhạc vàng, trữ tình...nói chung là tiết tấu chậm) trong tầm tiền sv mới ra trường.

mấy topic khác chỉ nơi mua linh kiện nhưng giờ vật đổi sao dời rồi, ko tìm ra nữa, mong các bác giúp em để tự tay ráp 1 cái amp đèn vừa nghe, em chỉ rảnh dc t7, cn nên tranh thủ 2 ngày này, theo dõi nhìu topic nhìu tài liệu nhưng ko có đồ để làm nên ko nắm dc gì hết :(

hiện giờ em cần:

đồ nghề:
    1. Đồng hồ đo: cái này giá khoảng bao nhiu và nên mua loại nào?
    2. Mỏ hàn hay súng hàn? giá cả và nơi mua?
    3. Nhựa thông + chì: loại nào thì được hay cái gì cũng được?

linh kiện:
    1. biến thế, biến áp gì đó: ở đâu quấn và giá cả như thế nào?
    2. bóng đèn, chân, đế đèn (ở đâu bán và giá cả? nếu mắc quá có nên mua bóng China về đóng ko?)
    3. tụ điện, điện trở, cầu chì (cần những loại tụ nào các bác list ra dùm em đi mua 1 lượt và nơi mua, giá cả?)
    4. dây điện (xài dây điện thường cũng được hay phải mua loại dây khác?)
    5. đầu cắm nguồn, công tắc, triết áp volume, núm vặn...
    6. chassic ở đâu đóng ạ? (em gửi kèm cái thiết kế chassic nháp em nghĩ ra, các các bác xem hộ em với)

em dự định đóng để sau này dễ dàng nâng cấp (theo kiểu thay bóng gì đó mà ko cần phải thay đế hay đi dây thay tụ), em muốn có 1 núm vặn hay 1 công tắc gạt để chuyển trở kháng ra loa: 4, 6, 8 Ohm chứ ko đóng cố định), có bác nào sẵn sàng giúp khi khó khăn để em chạy wa tham khảo ko ạh? em đang ở Thanh Đa, Bình Thạnh, TP.HCM.

Mong các bác giúp em, đang rất quan tâm!
    Cám ơn các bác!

20. fortheking

EL34SE của em

Theo dấu chân bác audioto, dự án EL34SE của em, phát động tháng 4/2010, khởi động tháng 7/2010, hoàn thành 10/2010. Trải qua một quá trình tự làm khá phê giờ em cũng có cái để mà nghe rồi. Mừng quá.

1. Đầu tháng 8 em xong cái đống rối nùi này, không nghe được:

2. Cuối tháng 8, mang qua bác RÙM góp ý cho một mách về làm lại như thế này, nghe được 1 kênh

3. Giữ tháng 9, em bỏ kiểu đi dây cũ, làm trên mạch 2 kênh thế này, cũng chỉ nghe được 1 kênh:
    [​IMG][​IMG]
    Tình trạng nghe được 1 kênh này kéo dài cũng độ 2 tuần thì bác REGULAR, xoắn tay vào giúp em nghe được đủ 2 kênh. Mạch em cũng khá ưng ý.

4. Đầu tháng 10, em lại bỏ kiểu đi dây cũ, tính lật mạch lại cho nó stardard nhưng không thành công do tụ cao quá, chasis không chứa nổi, và cuối cùng, nó tè le như thế này. Em đuối quá rồi thôi để vậy luôn.
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

Hôm mời mấy đứa bạn đến "thẩm ăn" (mang vịt quay theo), lúc đầu em chơi bằng đèn pre 6N8 của "chị na" tụi nó lắc đầu khôgn nói gì hết mà chỉ ngồi ăn :mrgreen: . Rồi em thay bóng 6SN7 RCA của bác Thái Hiền vào thì tụi nó ăn chậm lại rồi gật gù :lol: "Mày đầu tư cũng đáng công sức đó" (lúc này hết nửa két rồi). Thành phần thẩm ăn là chính gồm đủ nhi đồng cho đến U20, U30 đủ cả.

Tổng kết, em được tất cả: dụng cụ, linh kiện về điện tử, kiến thức, kinh nghiệm, 2 cục biến thế, 2 cục OPT tự quấn, nhất là sự ngưỡng mộ của ampli vô địch :lol: ... Mất quá ít: $ & tg. Đem lên bàn cân thì được nhiều hơn mất.
    Thôi, em xin hết, dài dòng quá.

21. regular

regular Advanced Member

Re: EL34SE của em

Thế chú đồng chí nhỏ áo cam ngồi bên trái kia khen hay chê? :lol:

22. fortheking

Re: EL34SE của em

Chắc amp dỏm quá nên đồng chí ấy chỉ ăn thôi, không màn thế sự, còn lâu lâu chạy đến chọt chọt, vặn vặn volum. :lol:

23. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Chào bác "Lý Huỳnh - 23 tuổi".
    Nói thật tình với bác nghe, mình nghĩ các bác DIY nhà ta sau khi đọc xong cái "sớ" của bác thì ai cũng "go back" cho xong. Vì đối với việc DIY TUBE bác mới toanh, "...tệ hơn bác Audio To lúc trước" mà bác đặt ra cùng lúc với cái list câu hỏi "trọn gói" luôn thì khó có bác nào chịu khó suy nghĩ để giúp bác được.
    Theo mình nghĩ bác nên tìm hiểu kỹ từng phần đều có trong diễn đàn này và đến phần nào khó hiểu thì bác có thể ké topic nào đó cùng chủ đề nhờ giúp đỡ hoặc bác mở topic mới nếu chưa có topic này; cũng có thể bác "làm tươi" lại topic mà bác đang tìm hiểu.
    Lúc mình mới tham gia dđ này cũng làm như vậy, các bác trên đây rất nhiệt tình và cũng còn tùy thuộc vào câu hỏi của mình nữa.
    Giúp bác tí nè!
    Mua đồ nghề DIY thì bác ra chợ Nhật Tảo, có đủ thứ ở đó. Àh bác ở TP.HCM thì tiện quá rồi; rãnh thì chạy ra chạy vào như cơm bữa cũng được mà, còn mình thì cách TP. tới 200Km mà có đồ DIY đầy đủ đây thôi. :)
    Những linh kiện như bóng đèn, tụ, điện trở, BA, OPT, chassis,... thì bác cứ vào mục "Chợ điện từ VNAV", tiểu mục "VNAV Shop - Showrooms" bác tìm các Shop bán đồ DIY cho TUBE thì có khá đầy đủ. Nếu cần món gì mà khó tìm thì có thể bác Search trong "nội bộ VNAV" cũng nhanh thôi.
    Vài lời giúp bác, hy vọng bác tìm được những gì mình muốn tìm.

24. lyhuynh23

lyhuynh23 Approved Member

cám ơn bác chia sẻ,
    vấn đề ở chỗ là chưa biết gì về điện tử cả, chỉ biết nghe nên mới lên hỏi cho cặn kẽ vậy, vì cái này mình chưa làm bao giờ cả.
    Mình thì đi làm luôn cả nửa ngày t7, ngày thường thì thường xuyên 9-10g tối mới ra khỏi cty dc, nên tranh thủ nửa ngày t7 và cn để làm, Nhật Tảo thì em biết nhưng bây giờ chợ nó dời rồi, ko biết rõ mình cần gì thì làm sao mà đi chợ dc bác???
    Vả lại đọc cũng nhìu, toàn nghe mấy đại ka nói Cô Hai. Đấu bà bà, Ba Vân....có biết địa chỉ cụ thể đâu mà lần, em cũng là dân tỉnh lên SG mà...1 sớ câu hỏi nhưng diễn đàn mỗi người trả lời giúp 1 câu là xong rồi và đó cũng là cơ sở để những người đi sau nữa khỏi phải hỏi nữa...
    Em đã vào Showroom và nghiên cứu hàng trong đó rồi, nhìn giá cả nó khác hẳn mấy topic DIY này, mua về ráp cũng ngang ngửa thậm chí chắc là mắc hơn hàng ráp sẵn...sv tỉnh lẻ mới ra trường bao nhiu thứ chi phí nữa mà bác nên muốn chơi cũng phải cân nhắc...chắc phải chậm tiến độ lại hoặc gác lại giấc mơ DIY tube amp thôi...
    kính bác!

25. minhhp6365

Bác gì đó ơi,
    Đầu tiên hỏi bác chứ bác nghe amp đèn nó hay hông so với bán dẫn? nếu bác thực sự nghe thấy hay thì hãy tính tiếp. Dễ dàng nhất là bác chịu khó canh trên này coi ai bán lại hàng DIY rẻ rẻ thì mua, nhưng nhớ kiếm loại bóng thông dụng như 300B; 2A3; EL84-pp ...., rồi về từ từ tự mod lại.
    Các bác ấy có linh kiện rẻ vì đã săn tìm tích trữ lâu rồi không nên so sánh. À mà khi bác thực sự cầm mỏ hàn vọc phá lung tung thì sẽ có mấy cao thủ trên này hỗ trợ bác khỏi lo.

Share This Page

Loading...