Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. lyhuynh23

lyhuynh23 Approved Member

em đã nghe wa bộ đèn của ông anh vợ rồi, tiếng ra sạch sẽ chi tiết hơn, đáp ứng tốt nhu cầu nghe nhạc của em hơn là bán dẫn, hơn nữa đồ mình bỏ công ra ráp dù có dở thì cũng thấy hay mà...em cũng đang kiếm đồ, hàng này chắc ko gấp dc đâu...
    thank bác chia sẻ.

2. lancer

lancer Advanced Member

6922 đi Bác, nó có nhiều bóng gấu và tiếng cân bằng hơn, bản thân E thì dùng 6dj8 vì E thích chất của nó.

3. fortheking

fortheking Advanced Member

Dù sao chỗ này toàn nói về EL34, bác xúi làm 6922 thì mở topic khác đê... :!:

4. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Chào toàn thề anh em vnav.
    Chào riêng bác Rùm và bác Audioto.

Em năm nay 27 tuổi, là kiến trúc sư, vừa lấy vợ nhưng cái sự ham chơi còn quá nhiều... lao đầu vào âm thanh mới gần 4 tháng nay thôi và luôn bứt rứt, bởi chưa tự mình DIY được cái amply đèn nào.

Nay em quyết tâm tự làm cho mình 1 cái ampli đèn.....sau khi rành rọt kỹ thuật sẽ tham gia giải SUMO hoặc CHIMCHICH bằng những tác phẩm khác. Kính mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em hướng đi để em thỏa mãn mình. (nếu các bác k sợ có thêm đối thủ :lol: ).
    Những kiến thức nền cần thiết em sẽ sục sạo trên các topic của diễn đàn. Riêng phần định hướng xin các bác cho em ý kiến chân thành. Em vô cùng cảm ơn ạ!

Bộ dàn nhà em hiện tại:
    - CDP pioneer T-06
    - Loa Tannoy Lomond SY25: cái này hình như là 8ohm, 90db???
    - Dây loa Neotech DIY, dây tín hiệu made by Dungaudio (loại thiên trầm)
    - Ghu nhạc: Guitar, vocal, acoustic, country, nhạc nhẹ..... rất kén nhạc việt (chỉ nghe Lê Hiếu, Mỹ Linh, Tuấn Ngọc, Trần Tiến, Anh Thơ, Thu Hiền, Trung Đức.....)

Mong các anh tư vấn và hướng dẫn giúp em làm ampli đèn hợp với hệ thống sẵn có và hợp với ghu nghe của mình. Nếu có sơ đồ mạch tham khảo cho em xin luôn và giải thích giúp em những thắc mắc trong quá trình DIY.
    Khả năng của em 10t-12t (cái này tích ghóp làm dần và em muốn làm cho nó ra trò luôn!!!)

Mong được các anh hồi âm.

5. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Như thế này thì có vẻ không kén nhạc Việt lắm bác ợ :mrgreen:

6. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Em đọc hết các topic về diy âm ly đèn nhưng chẳng hiểu được mình phải bắt đầu từ đâu.
    Bác nào nhiệt tình chỉ giúp em với.
    Em đã diy xong một âm ly bán dẫn và một pre bán dẫn, oải nhất là tìm kiếm linh kiện.
    Em hay nghe nhạc vàng. Ngân sách thì có hạn ( phải làm dài kỳ )

7. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Em xin mạn phép trả lời: :lol: :lol: :lol:
    - Theo em trước tiên bác phải xác định mục tiêu lâu dài của bác: CDP và Loa.
    - Thể loại âm nhạc trường kì: Nhạc vàng???
    - Sau đó nhờ anh em tư vấn ampli đèn nào phù hợp với bộ dàn trường kì.
    - Xin mạch ampli hoàn thiện, hỏi các bác cao nhân về những vấn đề chưa rõ.
    - Tổng hợp các loại linh kiện cần có (mua loại xịn hay dổm tuỳ túi tiền, theo em làm dài hơi nên mua linh kiện ngon 1 chút, bóng đèn mua sau cùng)
    - Mua, mượn hoặc xài ké dụng cụ: vom, mò hàn...
    - Tính toán cách đi dây, bố trí linh kiện cho hợp lí và hợp với style chasis định làm.
    - Bắt tay vào hàn, làm chasis hoàn thiện.
    - Sau khi kết thúc thì mua bóng đèn lắp vào..... như vậy vừa dài hơi, vừa sử dụng hợp lí tg rảnh rỗi.
    KẾT THÚC DIY, NẾU AMPLI K KÊU COI NHƯ BÁC XUI, TAY NGHỀ KÉM... :lol: (EM ĐÙA)
    P/S: BAO GIỜ BÁC THỰC HIỆN NHỚ GỌI EM QUA COI KÉ VỚI, VÌ EM CŨNG ĐANG MÁU.

8. bluemoon1974

Thank bác nhiều
    một số vấn đề em cần quan tâm trước khi làm là:
    Mạch hoàn thiện nào dễ làm, dễ tìm linh kiện mà nghe phải OK một chút
    + Chon mạch dễ làm mà không mua được đèn thì hỏng
    + Hoặc làm xong rồi nó chỉ kêu được "vậy thôi" thì chán,
    + Để kêu ngon thì phải mua đèn thật mắc thì em lại bó tay
    Trước em làm Pre và Amp bán dẫ thì chỉ cần nó kêu thôi nhưng kết quả lại quá OK. hehe...
    Trên diễn đàn thấy có nhiều dự án quá, hoa hết cả mắt mà mình thì lại mù tịt nên "Chẳng biết bắt đầu từ đâu"
    Ps: Em là dân TC nên không rành về điện đóm, do đó cái nào dễ và rõ ràng thì em theo, chỉ biết cầm mỏ hàn thôi mà.
    -

9. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Thực lòng với bác, cái câu này em giải quyết chưa xong. Vì:
    - Chờ mòn mỏi k có anh em nào ra tay cứu giúp. (trừ bác loadeu rủ em làm 807, cơ mà em k biết hợp với bộ dàn em k, với lại bác ý bảo làm 807 do thấy đèn đẹp nên em k dám theo.)
    - K có bạn bè hay nhóm nào quen cả, nên chưa được thưởng thức âm đèn trọn vẹn, chứ nói gì đến việc mượn nghe thử với dàn mình.

Còn vấn đề DIY, em tệ hơn bác vì chỉ mới làm được 2 cái Cmoy cho headphone (theo mạch có sẵn mà k hiểu gì hết), kết quả cả 2 đều kêu nhưng được vài bài là bị rè...k biết sửa).
    Em là dân KT, tay nghề kém, lại cưới vợ rồi, kinh tế eo hẹp...nên chọn phương án mua đèn sau. Cái vụ này em nghĩ hợp lí vì đèn đóm bây giờ em thấy phong phú quá (k biết đúng k???), mà anh em phần lớn làm theo những kho đèn sẵn có --- nên sẽ tư vấn mình làm ampli đèn quen thuộc thôi.

Em tên Tú - 27 tuổi - đt: 0937030900. Em ở trọ bên quận Tân Bình, 43/7 Cộng Hòa (gần maimax CH), phường 4.
    Bác có giao lưu nhóm họp rủ em với. (đặc biệt là đi coi anh em DIY và nghe ké ampli đèn)

10. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

cụ mà theo đại hiệp loadeu là tẩu nặng đó ah! :lol:
    giống cái thân em đây :twisted:

Attached Files:

11. bluemoon1974

.
    Bác có giao lưu nhóm họp rủ em với. (đặc biệt là đi coi anh em DIY và nghe ké ampli đèn)[/quote]

Em chưa có được cái hân hạnh này, chỉ một mình tự làm tự thưởng thức sản phẩm của mình, thỉnh thoảng bí quá lên 4R hỏi có các cao thủ trả lời cho là tốt rồi.
    Chưa được nghe ké bao giờ nên chắc nghĩ sản phẩm của mình làm ro là OK. :lol:

12. HHK

HHK Advanced Member

chào các bác
    Nếu có 1 sơ đồ trong tay thì làm thế nào để tính được công suất ra loa? lấy ví dụ luôn sơ đồ mạch của topic này trong trang 1, bác nào ghé qua trình bày từng bước 1 cho em áp dụng vào mạch khác nhé.
    thanks

13. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Chào tất cả anh em Vnav. Em đang ráp 1 amly EL34 SE. Đã hoàn thiện chassi và các linh kiện liên quan (OPT, BA, Choke. ....>tự quấn lấy.) Em đang băn khoăn về các thông số để đo kiểm như Bias, Dòng qua Anot. Em có tra trên datasheet từng bóng (6H8C, El34) Nhưng không biết cách thực hiện đo kiểm sao cho đúng. Mong các anh giúp đỡ. Cảm ơn đã xem tin.

14. fortheking

Bác cứ ráp xong, chụp ảnh rồi cho thông số, các bác ấy mới bàn tán được ạ. Chắc cú thì bác:
    1. Đảm bảo đốt tim nắn ổn
    2. Cắm bóng nắn 5u3C của bác vào
    3. Khỏi cần cắm mấy bóng kia.
    4. Đo áp DC ở anod & kathod của 6H8C, El34.
    5. Post thông số đo đạt để các bác tư vấn thêm.

Theo kinh nghiệm của em thì em đo vào chân 1 & 8 (giống nhau) của bóng công suất EL34, nếu ÁP tương ứng với trị số con TRỞ thoát bác lắp cho ra được DÒNG 70~80mA là ổn rồi ạ.
    Ví dụ: em đo được chân 1&8 là 20V, tương ứng với con trở thoát Kathod 270 Ohm ---> cho ra dòng 20/270 = 0.074 A = 7AmA là đạt.

Mời bác xem lại giai đoạn đo đạt ạ: viewtopic.php?p=11607#p11607

Chúc bác thành công.

15. hungis

hungis Advanced Member

Trên 4R hiện nay có nhiều dự án ampli đèn của bác Ultraline: EL84 Push Pull, 300B SE, ... và của các bác khác bác có thể tham gia, theo em bác nên làm ampli SE trước vì mạch dể thực hiện hơn.

16. huylongxuyen

huylongxuyen Approved Member

tda chán rồi .giờ nghiên cứu bên đây mog các cao thủ giúp em nhe.có gì thắc mắc e sẽ hỏi

17. tuanhaitin

Báo cáo các Bác em đã lắp xong amly đèn EL 34 SE. TRước hết em xin chân thành cảm ơn bác fortheking đã cho em mượn em máy quấn dây và hướng dẫn em tận tình. EM xin post một số ảnh
    Ảnh em nó sau khi hoàn thiện.
    Phía sau, để cho giống hàng hảng, tác giả đã làm tấm lắc để tên tác giả.
    Nhìn từ trên xuống.
    Nhìn từ sau

Bên trong em nó. sau khi tháo ra hết để sơn phết.
    Toàn bộ chassi em nhờ mấy anh trong công ty làm giùm. Các nguyên liệu thì em mod chỗ này một ít, chỗ kia một ít. chỉ tốn tiền mua 2 tấm nhôm 97 nghìn, còn lại chân đế bằng inox em tự chế. Tổng chi phí cho em nó là 3,5 triệu. Tốn nhiều nhất là công sức bỏ ra, kể cả đầu tư chất xám. Nhưng bù lại thì ta được rất nhiều.

18. fortheking

Chúc mừng bác đã bước dzô đường thương đau đầy ải u mê, ai chưa qua chưa phải ... bị vợ cằn nhằn. Vế xanh em xin nhận, còn vế đỏ em biết gì chỉ đó. Thành công là 99% công sức của bác rồi.
    Bác làm pro quá, chụp hình cũng lột tả hết công sức nữa :lol:

19. huyxuan2005

huyxuan2005 Advanced Member

Bác này khéo tay gớm, em cũng tính ráp 1 em chạy 6b4g mà chưa thực hiện được cũng thấy buồn ghê, thôi thì chúc mừng bác nhé

20. tuanhaitin

Cảm ơn bác Fortheking và huyxuan2005 đã quá khen. Em đang làm rề của Bác Diylove. Khi nào xong em sẽ post một số hình ảnh.

21. TuanAudio

TuanAudio Advanced Member

Thấy các Bác làm công phu quá. Chắc mình tìm con đương ngắn nhất để đi đến đích vậy. Mua một cái Amply đèn rẻ tiền về tháo ra rồi ráp lại. Chắc mất 2 ngày là có một cái để dùng. Cái nào không vừa ý thì thay và nâng cấp. Chứ bây giờ học từng tên của mấy cái mạch này đến bao giờ thuộc. Đây là gọi là kiểu "đi tắt đón đầu" mà người ta vẫn nói. Người Trung Quốc luôn áp dụng kiểu này nên họ chế ra hàng nhái nhiều cái rất nhanh. :)

22. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

@tuanhaitin: Mối hàn bọc co hết rồi sao ... mod? :oops:

23. tuanhaitin

em mua co đốt 4 mm về đốt từng sợi dây điện. Dây điện em lấy từ cục nguồn máy tính. Hơi tốn công chút nhưng tiền thì không nhiều.

24. hainghialk

hainghialk Approved Member

giá một cặp đèn cũ EL34 là bao nhiêu vậy bác rùm

25. tuanhaitin

giá 1 cặpđèn EL34 của Nga Ngố hamonic là 1 triệu bác (mới 100%). của mullas khoang 3 triệu.

Share This Page

Loading...