Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. dmc

dmc Approved Member

các bác cho e hỏi nguyên lý hoạt động của em amp đèn này với ah:
    trước đây em cứ nghĩ như thế này:
    tin hiêu ( nguồn phát) đi vào bóng nắn rồi đi vào bóng tiền khuếch đại rồi đi qua cái gì đó sau cùng rồi đi ra loa.
    ma ở tấm hình bác đi ô tô up lên thì em lai thấy tín hiệu đi vào qua volum?
    em hơi thắc mắc?
    em mới tập tành nên muốn hiểu tường tận 1 chút mong các bác chỉ giáo giúp với ah>
    em mún thực sự hiểu đc em nó ah?
    thân các bác

Attached Files:

2. phongftk

phongftk Advanced Member

Do thông thường người ta thích vặn âm thanh lúc to lúc nhỏ nên mới cho tín hiệu qua volumn, còn bác không thích vậy có thể bỏ volumn đi, lúc đó tín hiệu truyền vào thế nào thì ra thế ấy in=out (trong tình huống này muốn vặn to nhỏ thì sử dụng volumn của nguồn phát hoặc pre).

3. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Chào Bác. Em xin trả lời Bác. Bóng nắn dùng để nắn điện xoay chiều sang một chiều, nên tín hiệu không đi vào đây.
    - Tín hiệu đi đến Volume để chiết áp tín hiệu vào nhiều hay ít mà ta muốn nghe lớn nhỏ.
    Thân.
    P/S. Báo các Bácem vưà lượm được ít phe xám 28 để nâng cấp phe OPT của em.

4. dmc

dmc Approved Member

ah vậy thì em đã hiểu
    vậy là tín hiệu chỉ đi qua bóng tiền khuếch đại và bóng driver thôi ạh?
    vậy còn cuc opt la để giới hạn ohm cho phù hợp với loa của mình ah?
    em hiểu thế có gì sai không ah?

5. tuanhaitin

- Đúng đó Bác. Để hiểu rõ hơn nữa Bác nên tham khảo một số topíc liên quan đến đèn thì có cái nhìn rõ hơn. Đây chỉ mới là phần lý thuyết, khi bắt tay vào làm thì sẽ có nhiều vấn đề phát sinh. Chúc Bác vui với kiến thức về amly đèn.

6. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Mình cũng đang có ý định học theo tập tành ráp đèn , nhưng chả biết gì về mạch và điện cả .Nhìn mạch ở trên mình rối cả lên .Nhờ các Bác có lòng hảo tâm có thể vẽ lại dùm mình riêng rẽ 2 vế của mạch tín hiệu không ạ ?

Attached Files:

7. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Đây chính là hình của 1 kênh bác ạ

8. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Mời bác, ngày xưa em cũng như bác, phải vẽ lại như ở topic này http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=46&t=42606

9. nguyenlan

Cám ơn Bác Bizicafe nhé . Mình đã đọc qua tiết mục của Bác post lên rồi ( 04-6-2010 ) . Bác có thể giúp mình lần nữa không ạ ? Là vẽ lại dùm mình :( Đây là cái mạch sau khi tham vấn, em thêm thông số chi tiết, đồng thời tổng hợp đầy đủ các linh kiện để tiện bác nào muốn lắp thì chỉ việc vác danh sách đi mua về hàn thôi .) sau khi Bác đã tham vấn Bác Trà Xanh . Con Linh kiện cứ theo Bác kê lên mua là ráp được phải không ạ ?

10. nguyenlan

Cám ơn Bác Bizicafe nhé .

11. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

B/c ae trên diễn đàn,sau hơn 1 tháng đc sự quan tâm giúp đỡ và chỉ đạo sát sao :lol: của các cấp TIỀN BỐI trong làng D.I.Y âm ly đèn,tôi đã hoàn thành DA EL34 SE và đang phối ghép rất tốt với cặp HEATHKIT 3 tấc đồng trục thùng DIY. Thật sự tôi cũng ko ngờ là mình lại có thể tự ráp đc 1 cái âm ly đèn nghe khá như thế...
    Qua đây tôi cũng xin gởi lời cám ơn đến bác Rùm chủ nhân ông của topic này.Nơi khơi gợi lòng đam mê d.i.y của tôi.Cám ơn bác LenaMit Phan Rang đã chỉ bảo rất nhiều lại còn gởi cho 1 cây đèn nắn Mỹ và 1 số tụ,trở ...Cám ơn a niubai68 Biên Hòa cũng đã tư vấn giúp đỡ rất nhiều về kiến thức điện tử và cho 1 số tụ trở choke ...Ngoài ra còn nhượng lại cho 1 cặp OPT rất hay giá hữu nghị. Cám ơn a BlueStar đã gởi cho 1 cặp bóng CS 6P3C của Nga và rất nhiều ae khác ...trên diễn đàn đã nhiệt tình góp ý về mọi mặt.
    Với tinh thần " nhà nhà có âm ly đèn" tôi xin đề nghị bác Rùm hoặc bác lenaMit xâu chuỗi cô đọng lại giáo trình DIY EL34 SE để mọi người có thể dễ dàng DIY.
    Sau đây tôi xin trình làng đứa con đầu lòng của mình,để phần nào khích lệ những người mới còn đang thập thò ...:
    Xin chào tất cả,chúc mọi điều tốt lành!

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Chúc mừng bác, bác cứ để vậy nghe 1 thời gian rồi sau khi sưu tầm vài linh kiện để nâng cấp, bác đi mạch lại 1 lần nữa cho nó đẹp. Tham khảo xài tạm kiểu đi mạch của lão Jet :D
    Gởi mấy bác lần đầu DIY :D :
    -Ráp tạm lên 1 miếng ván
    -Lựa mạch nào càng đơn giản càng tốt( những mạch kinh điển)
    -Kiếm được bao nhiêu linh kiện cứ ráp lên cái đã rồi khi có thêm lk thì hàn tiếp.
    -...
    -...
    Chừng nào kêu rồi thì............

13. phongftk

phongftk Advanced Member

Bác Minh ới ời, em cùng hội Nhà Bè, Q.7 với bác nhưng kịch liệt phản đối việc bác khuyên newbie như rứa vì chính em đã làm như vậy. Một mạch-rừng-amazon trên 1 tấm ván chở đến nhà bác RÙM xem giúp. Bác biết không, lời khuyên đầu tiên là về làm lại cho nó đàng hoàng.
    Theo em với newbie là đừng quá nôn nóng cứ làm đâu ra đấy:
    • Chasis
    • Tập hợp linh kiện
    • Design + bố trí linh kiện <-- Bước này nên đầu tư nhiều thời gian và công sức: thực hiện sao cho vừa khoa học vừa dễ làm & dễ nâng cấp sau này, mà còn mang phong cách riêng nữa.
    • Cấp nguồn
    • Cấp đốt tim
    • Đi dây tổng thể.
    Nói chung làm chậm rất là thích, nó mới dễ vỡ òa sung sướng chứ đừng vội vã cho nhanh rồi hối tiếc.
    Em xin hết.

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chúc mừng bác đã hoàn thành cái ampli đèn đầu tay.

ước lượng tổng dòng toàn ampli tầm hơn 100mA. cục choke thấy hơi nhỏ hả bác ?

loa độ nhạy bao nhiêu bác ơi ? có bị ù không ?

15. sevensix

sevensix Advanced Member

Nghe Ok chua bác?
    Tém gọn dây nhợ lại , nghe cho đã rồi tiếp tục nâng cấp. he,he Xin chúc mừng

16. LUU LINH LANH

Cám ơn tất cả ae đã ghé qua hỏi thăm động viên và tư vấn thêm.Vâng,nói chung nó vẫn cần đc hoàn chỉnh và nâng cấp thêm nữa với phương châm NGON BỔ RẺ :lol: :lol: :lol:
    Chào thân ái !

17. niubai68

niubai68 Advanced Member

chúc mừng A với cái amp đầu tay. anh thay bóng pre loại tốt hơn thì sẽ hay hơn rất nhiều.
    phải công nhận A rất chịu khó, cái cảm giác ngồi trên giường thò tay bật công tắc sẽ không thể quên :D

18. tuanhaitin

- Nếu Bác không chê thì em có ít trở nén AB tặng Bác để Bác nâng cấp EL34. Thân.

19. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Hừm! ai biểu bác ráp nháp mà như cái mạng nhện làm chi cho ông Rùm ổng quáng ? :D Ráp nháp cũng phải đi dây nhợ mối hàn cũng kỹ lưỡng như lên đồ đi chơi với bồ mới được. Sau này khi được được rồi ráp lại lần nữa mới đẹp và 1 khi đã hạ mũi khoan xuống chassis rồi thì .....HẠ THỦ BẤT HOÀN ! hehehe

20. dmc

dmc Approved Member

Chúc mừng bác LUU LINH LANH đã thành công.
    Chúc đứa con đầu của bác càng lớn càng hót hay
    Thân các bác

21. LUU LINH LANH

KG bác Rùm và a AudioTo!
    Hổm rày giờ tôi mới phát hiện ra là hàn thiếu 1 con trở 220K trên đường tín hiệu từ RCA vào chân số 1 đèn 6SN7 xuống mass,trong cái amply đèn EL34 SE vừa mới DIY xong.
    Nhưng khi hàn vào tôi nghe tiếng nhạc lại có vẻ kém mềm mại du dương so với khi chưa có con trở 220K đó. Vậy bác Rùm và a AudioTo có thể giải thích rõ tác dụng của con trở đó đc ko?Có hoặc ko có con trở đó thì nó ảnh hưởng như thế nào đến chất lượng âm thanh của amply . Hoặc ae trên diễn đàn ai biết giải thích dùm xin cám ơn!

22. takiet

takiet New Member

Hâm mộ các bác quá, em mới biết về diy và tìm thấy topic này đọc liền 22 trang rồi. Thật là cuốn hút từ những kỹ thuật đau đầu rồi đến sự nhiệt tình chỉ bảo của các bác và cuối cùng là sản phẩm mà bây giờ em cũng muốn làm một cái. :cry:

23. LUU LINH LANH

Chào các bạn ,Amply EL34 SE DIY tôi đã thay đổi chassis và cách bố trí linh kiện nên nay đã hết ù và nhìn đẹp và cũng rẻ tiền hơn. Hình nó đây xin ae góp ý :

24. Pilab

Pilab Advanced Member

Chúc mừng bác! Một sản phẩm mang đậm phong cách DIY!
    Bác LUU LINH LANH à! Mấy biến áp trong ampli này bác tự quấn hay nhờ các bác khác quấn vậy?

25. hpham

hpham Advanced Member

Re:

CHo em hỏi tụ 3 cực (2+,1-) thì khi nối vào đèn nắn mà chỉ dùng 1 choke có được ko? Loại tụ này có phải tương đương 2 tụ hay ko? khi cần dùng 1 tụ thì chỉ xài 2 chân đúng ko? Em đang có tụ Mundorf 47uF+47uF / 450V thì xài thay thế tụ 47uF/450V của mạch bác Rum có được ko?

Share This Page

Loading...