Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Re: Re:

Chập đôi nó lại càng ngon hơn bỏ bớt chi uổng lắm! :D

2. hpham

hpham Advanced Member

chập đôi lại thì có còn 47uf nữa ko bác?????????????????????????. Em ko biết cách xài tụ này chỉ em với

3. mengkut

mengkut Advanced Member

Chập đôi lại thì là dung kháng là 47u x2. Bác nên dùng trước choke 1 nửa và sau choke 1 nửa thì ok.

4. ironiron

ironiron Advanced Member

Re:

Bác cho em hỏi cái này mua ở shop nào ạ ?

5. madein_80

madein_80 Approved Member

Cảm ơn các Mon. Em đọc bài viết và theo dõi bác AudioTo làm âmly Em là người mê đồ Hi end nhưng tiếc là em ở xa thủ đô quá không mua được những linh kiện để DIY 1 cái amli đèn. Em mong bác nào có kinh nghiệm cho em xin địa chỉ mua hộ em linh kiện để em DIY 1 cái âm ly như bác AudioTo. EM có thể làm được Clatssic,, Trở có thê mua được. còn lại em cần sự giúp đỡ. Mong nhận được tin các bác. Thank all

6. madein_80

Không có bác nào giúp được em ạ. Bác nào có chỗ mua đồ em gửi mua giùm em với mê quá mà không mua được đồ. vùng sâu vùng xa khổ thật

7. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Bạn cho minh địa chỉ mình gửi cho bạn mấy bóng lắp cho dc một amp bóng đèn. Có gì Pm cho mình.
    Nhưng nói trước mình chỉ có bóng của Nga thôi
    Có gì Pm cho mình.

8. madein_80

Cám ơn bác dũng trước nhé. Em cố gắng làm 1 bộ mà bác gửi cho

9. hpham

hpham Advanced Member

Re:

Cho em hỏi hồi tiếp kiếu trực tiếp này lấy ở đâu?trở về đâu? bác nào biết chỉ e với. Em đã làm xong và vui sướng với cái đầu tiên nhưng muốn thêm hồi tiếp cho mạnh chút. Thank tất cả bác đã chia sẽ kinh nghiệm trong topic nay

10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Theo sơ đồ mạch nguồn cho EL34 - SE của bác AudioTo vẽ (hình đính kèm đầu), các bác cho em hỏi là từ từ chỗ nguồn điện 5V ở Biến thế nguồn, đi vào hai chân 8 và 2 của đèn nắn 5U4G, thì chân 8 nối với điểm 0V, chân 2 nối với điểm 5V.
    Nếu như biến thế nguồn của em dùng là biến thế nguồn tự quấn, quấn theo cách chỉ dẫn của bác Rùmbeng trong topic hướng dẫn quấn MBA nguồn, thì chỗ nguồn 5V ra của biến áp sẽ là nguồn xoay chiều, nó đảo chiều liên tục nên để mắc được theo như sơ đồ của bác AudioTo thì phải nắn dòng thành 1 chiều, để có cố định được 2 điểm là 0V và 5V phải ko các bác?
    Em gửi kèm theo hình minh họa cho cái MBA em vừa quấn được.
    Mong các bác giúp đỡ để em tiếp tục ráp đứa con đầu lòng EL34 SE

Attached Files:

11. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Vấn đề Bác hỏi thì em xin trả lời như sau: Điện áp 5 v này là điện xoay chiều. Chân 5 v nghĩa là đầu dây vào của cuộn 5 V mà Bác quấn trên BA, còn 0v là đầu dây ra. :wink:

12. rock0em_h_x

Hic. Em mới tập quấn MBA, nên lúc quấn cũng ko để ý đến việc lưu ý đầu dây vào, đầu dây ra của những cuộn 6,3V và 5V. Giờ thì bọc lõi và ngâm verni, vô Fe và bắt trạm cố định mất rồi.
    Giờ nhìn vào biến áp thì chỉ thấy có hai điểm quy định là nguồn điện 5V, chứ ko biết đâu là dây vào, đâu là dây ra cả.
    Bác có cách nào để giúp em phân biệt được ko? Vì em ko phải dân kỹ thuật, nhưng lại mê mấy món này, học theo và quấn vậy thôi.
    Hic

13. tuanhaitin

- Gay rồi, Em sợ nhất món này, khi quấn làm dấu đầu dây, nên cũng chưa biết cách xác định đầu dây như trường hợp của Bác. :(

14. audiofind

audiofind Advanced Member

Bác muốn xác định chiều dây quấn của cuộn 5 vol và 6,3 v dễ lắm , bác chọn đại mỗi đầu của 2 cuộn đấu nối tiếp lại nếu đo áp AC tổng 2 đầu còn lại là 11,3v (áp tăng lên) là cùng chiều, nếu chỉ còn 1,3v (giảm đi) là ngược chiều.

15. rock0em_h_x

Bác giải thích rõ hơn tý giúp em đc ko ạ?
    Ví dụ thế này:
    Nguồn 5V: thể hiện bằng 2 chấu 1) và 2). Chưa biết chấu nào là 0V, chấu nào là 5V
    Nguồn 6,3V: thể hiện bằng chấu 3) và 4). Chưa biết chấu nào là 0V, chấu nào là 6,3V.

Bác giải thích cách đấu như thế nào để biết được là chấu nào quy ước là 0V của mỗi nguồn được ko ạ?
    Cảm tạ bác nhiều!

Attached Files:

16. phongftk

phongftk Advanced Member

Có gì gay đâu? Trước em cũng không xác định vào ra gì hết, vẫn nghe tốt bác ợ.
    Bác cứ lắp hết đi, không sao đâu.

17. audiofind

0v chỉ là quy ước: nếu bác chọn 1 là 0 , bác đấu 2 và 3 đo 1 và 4 nếu được 11,3v thì 3 là 0v, 4 là 6.3v . Nếu 1.3v thì 3 là 6.3v, 4 là 0v.
    Thực ra, các xác định đầu dây chỉ cần thiết khi đấu nối tiếp hay// các cuộn dây, hoặc quấn opt. Còn nguồn bác cứ vô tư.

18. rock0em_h_x

Cám ơn bác nhiều. Vậy thì em ko phải lăn tăn gì khi đốt tim cho đèn 5U4G nữa. Cứ mắc hai đầu nguồn 5V vào chân 2 và chân 8 là OK.
    Dùng nguồn tự quấn như em thì chắc là phải mắc thêm 2 con diot vào hai dây của nguồn 350V đầu vào như hình dưới đây các bác nhỉ?
    Con Diot này thông số như thế nào để em còn kiếm?

Attached Files:

19. tuanhaitin

- Nếu Nguồn cao áp của Bác là 350v-0-350v thì không cần 2 con Diode này. Hai con Diode này dùng để tạo mass giả, nhưng trên hình thì vẽ bị ngược.

Attached Files:

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu dùng 350Vac cộng với 2 con diode thì ngõ ra sau đèn được tầm bi nhiêu vôn (giả dụ tải thông thường 120mA) bác ơi ? :wink:

21. tuanhaitin

- Em chỉ cho Bác sĩ làm. Kiếm cái tải 120mA tán vào, rồi lấy cái đồng hồ VOM, chỉnh thang đo 600VDC đo. Bác đọc là thấy liền. Khỏi mắc công tính toán chi cho mệt cái đầu :lol: :lol:

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

trùi, em là newbie và các anh em newbie khác đọc hướng dẫn của bác thì .... biết đến khi nào mới ráp được ampli hè. thì làm gì cũng phải tính toán trước 1 chút cho nó chu đáo í mà. bật mí cho em nhé bác ơi.

tải 120mA là sao bác ơi ?

nhân tiện nhờ bác giúp em nói ưu và khuyết của dùng biến áp mass thật (center tap) và biến áp mass giả (không có CT) khi nắn đèn.

em hỏi thiêt tình.

23. rock0em_h_x

Nguồn cao áp của em tự quấn, chỉ có hai đầu dây, quy định là nguồn 350V. Không có 350-0-350 nên phải dùng diot rồi.
    Như vậy là dùng hai diot mắc như hình của bác chứ ko phải mắc như hình bác Rùm ạ?
    Hai con diot này thì thông số thế nào ạ? hay là cứ dùng đại 2 con diot nào cũng được?

24. audiofind

2 con diod đấu ngược đầu lại, để vậy nó bùm đấy. Thực ra mạch của bác cũng giống mạch nắn diod cầu, thay vì dùng 4 con diod đơn thì thay 2 con = 1 đèn nắn kép mà thôi, chọn 1N4007 là được (Lúc này sụt áp qua bộ nắn sẽ nhiều hơn mạch qua diod cầu do sụt áp qua đèn nhiều hơn, chất âm theo dạng "đồng tính" : vừa mềm mại của đèn vừa mạnh mẽ của diod bán dẫn :lol:

25. rock0em_h_x

Như vậy là đấu theo hình của bác tuanhaitin rồi!
    Lúc trưa em rã được mấy con diot từ cái màn hình CRT cũ. Nó ghi là 1N4007 GP rồi bên dưới dòng này, nó có vẽ biểu tượng gì gì đó và còn ghi ký hiệu 114. Mấy con diot này dùng được trong trường hợp của em chứ các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...