Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Đây Bác. thông số của 1n4007GP. Chịu được 1000 volt, dòng 1 ampe. Dùng quá OK.

Attached Files:

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hi.
    Như vậy trong trường hợp mạch của em, em nối hai con diot làm mass giả cho nguồn 350V thì có thể dùng những con diot 1N4005 GP, 1N4006 GP, 1N4007 GP rồi. Mấy con này rã từ đống mạch tivi, màn hình của em cả đống luôn.

3. hpham

hpham Advanced Member

Cho em hỏi sao làm hồi tiếp như mạch bác Adioto lấy ra ở chân 3 của EL34 qua trở 220K về lại chân 3 đèn pre thì khi bật hay tắt hồi tiếp chẳng nghe thấy khác nhau gì cả?

4. rock0em_h_x

Hình như còn có con gì gì đó ký hiệu là S1 nữa thì phải.
    Em cũng chẳng biết nó là gì

5. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Các sếp có thể cho em cái sơ đồ mạch đầy đủ, có ghi chú điện áp B+, B++ và tại các chân đèn không ạ. EM đọc hoa cả mắt mà không thấy chỗ nào có cả. Sơ đồ nào đã DIY thành công ý ạ.

6. rock0em_h_x

Đây, em lấy sơ đồ này của bác bizicafe và đã lắp kêu. Cơ mà theo 1 số ý kiến các cao thủ thì nên tụ lọc nguồn nên dùng tụ dầu (đồ cũ thì là dùng của Nga - nhưng mà giá hơi đắt), trị số dao động từ 10 - 47uF/450VDC thì sẽ ngon hơn. Bác mới lắp thì cứ lắp tạm tụ hóa theo như sơ đồ này cũng được.

Attached Files:

7. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Cấp báo cấp báo,amp SE EL34 đang hát ngon lành thì bỗng dưng im tiếng,nhìn xuống thấy đèn nắn GZ34 phiến đỏ rực vội vàng ngắt điện kiểm tra. May quá đèn nắn vẫn an toàn,cầu chì đứt,cục nguồn tự quấn nóng hơn bình thường hú hồn...Thử lại lần nữa với bóng nắn rẻ tiền vẫn đỏ phiến...Đo kiểm lại thấy điện đốt tim 5,6V,cao áp 298-0-298V ...Thử lại lần nữa phiến lại ko đỏ ,chẳng biết sao nữa...Vậy rất mong mọi người giúp đỡ .Tks !

8. LUU LINH LANH

Chào các bạn, ko biết có phải bị mất mass tại CT (300-0-300)...Tôi cứ hàn lại tất cả các đầu dây mối dợ riêng cái chân mass CT ko hàn lại,khi thử thì lúc phiến đỏ lừ lúc ko. Tôi hàn lại chân mass CT thử lại cả tiếng rồi chưa thấy sao,bật tắt nhiều lần cũng ko thấy làm sao. Có lẽ do chân mass CT lúc có lúc ko nên nó bị đỏ phiến. Đ/nghị các bạn cho ý kiến thêm nha! Tks !

9. cuongnm

cuongnm Advanced Member

bác có tí nhầm lẫn ! :lol: . ko hàn CT cao áp khi nắn đèn là bác làm hở mạch nguồn , lúc này mạch điện trên ko còn là mạch khép kín nữa .
    tóm lại là chân CT NHẤT THIẾT phải được hàn vào mass !
    bác nên tìm pan ở những lk tham gia lọc nguồn như tụ (rò , chập ) , choke ( chạm mass, chạm vỏ ), ...vv bác ạ !

10. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Cho cháu xin thêm 1 ý kiến là mass mạch nối vào chassis , nhưng CT biến áp không nối hoặc bị lỏng khỏi mass mạch thì khi sờ vào chassis sẽ :shock: phải không ạ :mrgreen:

11. LUU LINH LANH

Cám ơn bạn cuongnm, chân CT NHẤT THIẾT phải được hàn vào mass đúng vậy của mình nó bị hở nên có lúc bị mất mass. Mình chỉ ko biết có phải do mất mass CT mà phiến đèn nắn bị đỏ hay ko thôi? Từ chiều tới giờ amp vẫn hát bình thường như khi chưa xảy ra sự cố nói trên.
    Nhân đây cũng có thể giúp các bạn khác khi gặp sự cố tương tự thì biết mà xử lý.Chào mọi người !

12. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Đèn đỏ phiến , bác kiểm tra các tụ có bị dò , mạch có chập , hay set dòng mạch lớn quá vượt mức cho phép, quá áp đốt tim.... nên đèn bị đỏ phiến :D

13. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

14. rock0em_h_x

Chơi PP EL34 đi bác! Đánh loa 100W/ 6Ohm/ 93dB của bác
    SE EL34 em đã làm, đánh loa Pioneer cỏ của em, 70W/8Ohm/93dB cũng khá ngọt ngào, tuy nhiên nếu xét toàn diện thì hơi yếu lực (loa cỏ, tai trâu và trình ... niu bi :lol: )
    Em nghe các cao thủ khuyên chơi SE nên mần luôn loại đèn 3 cực: 300B; 211; 8.... gì gì đó :D

Hiện em đang đánh bằng PP EL34 uy lực hơn, chắc hơn và khỏe hơn :D

15. Suotngayloavoidai

- Bác cho em xin sơ đồ mạch PP EL34 đi, chi phí so với SE có thêm nhiều không ạ?

16. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Cám ơn bạn cuongnm, chân CT NHẤT THIẾT phải được hàn vào mass đúng vậy của mình nó bị hở nên có lúc bị mất mass. Mình chỉ ko biết có phải do mất mass CT mà phiến đèn nắn bị đỏ hay ko thôi? Từ chiều tới giờ amp vẫn hát bình thường như khi chưa xảy ra sự cố nói trên.
    Nhân đây cũng có thể giúp các bạn khác khi gặp sự cố tương tự thì biết mà xử lý.Chào mọi người ![/quote]

Đèn bị đỏ phiến ko liên quan gì đến điểm CT của cục nguồn đâu bác ạ. Khi CT không nối mass tức là chưa có cao áp cấp cho mạch. Đây cũng là cách dùng Rơle hay công tắc để đóng trễ cao áp đối với những amply hay pre sử dụng bóng đắt tiền. :D
    Bị đỏ phiến bác kiểm tra tụ xem có bị hỏng dẫn đến nối tắt mạch không hoặc chạm chập đâu đó phần lọc nguồn cao áp.

17. rock0em_h_x

Mời bác qua đây: viewtopic.php?f=46&t=76657

- Chi phí à? Thêm tiền cho 2 bóng EL34, cặp 6SN7 thay bằng 2 cặp EF86 và ECC82.
    - Nếu bác quấn OPT và quấn nguồn thì .... bọn này SE và PP chi phí tương đương!
    - Tụ trở thì cứ đồng nát mà tương, kêu rồi mới nâng cấp sau,khi nó hát rồi, bạn muốn Mcap, Jensen hay BG gì gì đó thì tùy (em chưa được đụng đến mấy con này bao giờ ... em giờ toàn Rubycon)
    Nhờ các anh em vnav em đã ráp xong, giờ đang mod

18. Suotngayloavoidai

- OK, thanks bác. Em sẽ ngâm cứu EL 34 của bác. Có gì không hiểu sẽ nhờ bác giúp nhé :D

19. hpham

hpham Advanced Member

Đánh được bác ơi, em đang đánh 4312 trơn thấy vẫn hay :lol:

20. rock0em_h_x

Nếu bác autobias như em thì bộ 4 bóng el34 phải match quad nhé. không thì nó đánh ko cân về cả âm lượng lẫn chất lượng. hồi đầu quấn nguồn, do ko đủ cửa sổ nên em không làm nguồn cho fixed, với lại cục nguồn của em đang chạy em cũng ko ưng ý lắm, đang tính kiếm Fe to hơn về quấn lại. Năm nay chơi auto, năm sau có khi thử fixed xem nó có hát nữa hay ko :lol: :lol:

21. hpham

hpham Advanced Member

Bữa nay em làm cái tải giả 8Ohm để đo công suất ra của ampli EL34SE ráp theo mạch trên thì hỡi ôi thất vọng. Một bên thì đo được 3.5VAC out còn 1 bên thì chỉ 1.6VAC vậy em có thắc mắc như sau:
    -Làm sao để cân bằng CS hai vế? Có phải do OTP ko tốt hay ko? Em đã thay đèn hai vế với nhau.Điện áp B+ là 350VDC
    -Muốn nâng công suất toàn bộ lên cỡ 2-3W thì phải làm gì

Các bác giúp em với e đang cú lắm vì cứ nghĩ được vài W ko ngờ ...

22. tuanhaitin

- Bác có thể đổi qua lại OPT đo kiểm để xác định có phải do OPT hay không? (xác định OPT có đều hay không?)
    - Với mạch này thì khó nâng cao được công suất vì một tầng đầu.

23. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Mạch này thực chất là Pow thì đúng hơn nhưng với công suất ra chỉ được 2-3W thì phải xem lại, nhẹ cũng phải 5W trở lên các bác ạ

24. hpham

hpham Advanced Member

EM tráo dây qua lại thì xác định được 1 cái OTP luôn cho ra cong suất 1/2 cái kia. Nhưng cái kia cũng chỉ khoảng 2W như vậy khả năng là do cái gì nhiều nhất? có phải biến thế nguồn hay ko?

25. tuanhaitin

- Bác xem qua công đoạn đo đạt viewtopic.php?p=11607#p11607
    - Nếu OPT không cân thì Bác đo henry và điện trở thuần RDC xem sao?

Share This Page

Loading...