Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. hpham

hpham Advanced Member

Em đo được như sau:
    EL34:
    chân 3 (330VDC)
    chân 1-8 (21VDC)/trở thoát 320KOhm
    chân 5 (-16VDC)

6H8C
    chân 3 (1.14VDC)
    chân 5 (290VDC)
    Chân 6 (78VDC)

Bác chỉ em đo henry và điện trở thuần được ko em ko biết cách đo. Đo henry fai có máy đ chuyên dụng fai ko bác
    1/4 volume thì điện áp ra loa bên nhỏ =0.7 điện áp ra loa bên lớn
    1/2 volume thì điện áp ra loa bên nhỏ =0.5 điện áp ra loa bên lớn
    Có nghĩa là volume càng lớn thì sự chênh lệch CS ra của hai vế càng lớn.
    Nếu OTP lệch thì phải thay cái mới hay sữa lại được? OTP e đặt quấn.
    Cám ơn bác nhiều

2. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Với áp B+ 350 VDC và B++ 290v. nếu bác dùng điện trở giảm áp cho 6H8C là 12k thì dòng cho tầng đầu là 5mah. tầng EL34 dòng là 65mah. Bác chạy dòng hơi thấp, Bác giảm trở này còn 300 ohm xem sao.
    - Đo henry thì có đồng hồ VOM điện tử có bán tại Sieuthiav. đo điện trở thì Bác cứ đo bình thường như đo điện trở (đo cuộn dây sơ cấp và thứ cấp) Do BÁc đặt quấn thì nên gởi lại chỗ quấn kiểm tra cân chỉnh lại nếu còn thời gian bảo hành. chúc Bác thành công

P/S: Em lắp amly này lâu rồi nên một vài thông số em không nhớ chính xác, Bác có thể xem qua những trang trước có nói về các thông số áp bias, điện áp và dòng cho từng tầng.

3. hpham

hpham Advanced Member

65mA cho EL34 là thấp hả bác (max 80mA) em thấy hai bóng EL34 mặc dù không bị đỏ phiến nhưng nóng quá chừng nên em ko dám tăng dòng lên nữa. Để em thử giảm còn 300Ohm coi sao.
    Dòng cho tầng đầu em đọc hoài ko thấy khoảng bao nhiêu là được, bác tình sao ra 5ma cho tầng đầu vậy?Em giảm trở 12k này xuống để tăng dòng lên được ko?

4. tuanhaitin

- Đèn El34 nóng là do đốt tim đó Bác, nếu chạy dòng thấp quá thì tiếng sẽ xìu, của em chạy 350 VDC tại anot, trở Thoát em dùng 300 ohm, thì tiếng mơi được căng. Bác cứ tính điện thế giữa 2 đầu con trở rồi đem chia cho giá trị điện trở là ra liền. Nếu Bác muốn tăng dòng thì giảm giá trị điện trở R 10 (hiện tại 220 ohm), khi đó áp bias cũng thay đổi. trước khi thay đổi Bác đo trước và nghe thử, Sau khi thay đổi cũng đo và nghe xem hiệu quả. chúc Bác thành công.

Attached Files:

5. hpham

hpham Advanced Member

Cám ơn bác chỉ dẫn em sẽ làm theo thử. bác cho em hỏi luôn đèn pre 6H8C thì dòng tại catot max la 20mA. Hiện tại của em la 5ma nếu em tăng lên dòng lên cỡ 15mA thì công suất ra đèn EL34 có thể tăng thêm fai ko (sẽ phải tính toán lại trở catot EL34 cho phù hợp)

6. tuanhaitin

- Bác nên chỉnh từng tầng cho ổn rồi tiếp tầng khác, chứ không bị Tẩu thì mệt. Mình không có cái Os so lo cop nên chỉ chỉnh bằng tai thôi. Chúc Bác thành công.

7. hhthnh

hhthnh Advanced Member

em cũng đang chuẩn bị lắp EL34, chờ tìm đủ linh kiện là lắp chưa biết tình hình như thế nào !! Chỉ biết đứng ngoài nghe ngóng thôi !!!!! :eek:

8. hpham

hpham Advanced Member

lạ quá bác ơi, Em giảm con trở R10(220Oh) tầng đầu xuống 100Ohm thì diện thế đo được cũng giảm đi đúng 1/2 giá trị cũ có nghĩa là dòng vẫn không thay đổi là 0.5mA. Có phải mỉnh phải thay đổi thêm giá trị điện trở nào nữa thì mới tăng dòng tầng đầu lên fai ko?

9. tueletan

tueletan Advanced Member

Chào các Bác ở topic. Em ở Tuy Hòa-Phú Yên, thành phố biển cách Nha trang về phía bắc 120km. Em cũng là newbi, tham gia diễn đàn cũng đã lâu, đọc nhiều bài viết về amply đèn mà chưa được 01 lần thực hành lắp ráp cho thỏa cái ước mơ.
    Hôm ở Nha trang Contest 2012 em được nghe tận tai chất âm của amply đèn, về nhà nghe lại đồ bán dẫn sao không phê bằng. Em đã vận động mấy anh em trong hội quyết định lắp 01 âmply đèn để chơi và mở đầu cho phong trào chơi amply đèn tại Tuy Hòa.
    Tuy nhiên qua thời gian nghiên cứu em muốn khởi đầu bằng mạch EL34 SE của bác audioto. Nhưng do topic đã lâu nhièu hình không còn nữa nên toàn đọc chữ nhiều mà không hình dung được. Có bác nào lưu đầy đủ tài liệu về hình ảnh liên quan trong topic này cho em xin nhé. Kính chào các bác.

10. caoan

caoan Advanced Member

Bác đọc lại đi có cả mạch vẽ lại rất cụ thể và chi tiết...

11. phantronghieu09

phantronghieu09 Advanced Member

e mới vào nghề. cũng đam mê dyi amply đèn 6l6 se. các bác chỉ giúp dùm e. cần nhũng gì, và kiến thức để ráp nhu thế nao ? cảm on các bác

12. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Đầu tiên bác đọc hết topic này đã, sẽ rất bổ ích :D
    Cần:
    - biết hàn và sài đồng hồ đo, biết phân biệt linh kiện , tụ trở , biến áp , ... Và biết sơ qua về kiến thức điện tử cơ bản
    -Chọn sơ đồ phù hợp, càng ít linh kiện càng tốt .
    -Xác định khả năng đầu tư (đạn định bắn :mrgreen: ) , chọn linh kiện hết khả năng của mình. Nặng nhất OPT có 3 phương án : Ktế dư dả chơi đồ hãng ,Ktế vừa vừa đặt quấn ,Ktế hạn hẹp ... tự DIY :mrgreen: tất nhiên sẽ có trường hợp Ktế dư dả nhưng muốn tự DIY, vì máu .Tiếp tới là tube và các linh kiện khác.
    -Tính toán đặt làm , mua hoặc tự DIY nốt cái chassis.
    -Ráp mạch . Bác có thể tự sướng theo phong cách riêng, vì lắp amp tube là cả nghệ thuật. Đóng điện và trải nghiệm mùi lạ .
    -Thưởng thức thành quả . Chúc anh thành công :D

13. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Và làm đi làm lại vài lần cái quy trình như Huyhoang nói ở trên là ... là chốt hạ, đem sản phẩm lên kệ và tự sướng.
    Biết đâu bác cũng nghiện và ... đòi ráp thêm vài cái nữa :lol:

14. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Các bác cho em hỏi: Ráp EL 34 SE theo mạch này của bác Tô thì dùng OPT mấy ký ạ? Em quấn OPT theo hướng dẫn ở đây của bác Tea là 2,5k (fe 32) có phù hợp không?http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?t=194

15. rock0em_h_x

ủa, em tưởng bác đang ráp EL34PP cơ mà!

16. Suotngayloavoidai

- Hí hí, PP nghe chừng phức tạp wa với newbie bác ạ. Em quyết định không bỏ TBCN trước khi tiến lên XHCN. Nhất định (nếu thành công với SE), em cũng sẽ ráp PP thôi :D . Bác cho ý kiến về cái OPT đi ạ!!!!

17. rock0em_h_x

Thì bác Tea đã ghi rõ khi chia sẻ sơ đồ rồi đó bác:

Theo em thì bác nên kiếm Fe 35mm (hoặc mới quấn thì kiếm Fe 38mm cho chắc ăn, kẻo tràn cửa sổ) quấn theo sơ đồ OPT SE 2.5K-5K cho bõ 1 lần quấn, sau này có khi lại dùng đến!
    Chúc bác ... dẻo tay!

18. caoan

caoan Advanced Member

Quan trọn là tìm được Fe ngon thôi bác à... có thì Fe 32 , 38 hay 40 em cũng chơi luôn....

19. Suotngayloavoidai

- Em kiếm được bộ fe 32 cũng không được mỏng lắm ở hàng sửa chữa điện tử, ông bán hàng thề là fe của amply nhật, chẳng biết có đúng không, dùng quấn tạm vậy cho biết (nếu không hay thì sau này mua OPT luôn cho chuẩn hehe :D ).

20. rock0em_h_x

Fe 32 mm bác dùng sơ đồ 2.5K cho Fe 32mm.
    Fe nguồn của ampli Nhật, em có hỏi ý kiến của 1 bác đại cao thủ thì được biết là dày. Tuy nhiên nếu bác mua rồi thì cứ vậy quấn thôi! Quấn xong chỉ ngâm verni cái lõi, sau đó vô Fe siết đủ chặt, đừng ngâm verni cả Fe, đặng sau này kiếm được Fe ngon hơn về thay vào.

Fe UPS em còn quất nữa là. Cứ mạnh tay mà quấn, mà ráp, nó có cái hay của nó đó bác! :D

21. Suotngayloavoidai

- Help me, em vừa lọ mọ đêm hôm cố hàn xong cái phần nguồn của EL 34 SE. Cắm thử điện, bật công tắc thấy im re, đo thử chân 2, 8 đèn 5u4g thì thấy 5,4 v; chân 4 và 6 thì thấy 630v. Yên tâm em cắm đèn 5u4 vào, thấy ok, lấy đồng hồ đo thử 1 que vào mát nguồn (có CT) 1 que vào chân 8 (theo hướng dẫn đâu đó trong topic), đồng hồ chuyển thang DC 1000V thì ôi trời nổ cái bép :shock: --> giờ em vẫn còn run đây ạ :cry: , các bác cho em hỏi nó bị sao vậyyyyyyy

22. rock0em_h_x

Sơ đồ phần nguồn của bác thế nào ạ?
    Bác vẽ chi tiết lên cho anh em xem đc ko? Nhớ là ko bỏ sót bất cứ 1 chi tiết nào nhé!

23. Suotngayloavoidai

- Thì em lấy sơ đồ này để làm mà, có 1 số điểm khác như sau: Tụ dầu sau đèn nắn 5U4G là 50uF/450VAC (thực tế em đo chỉ được 47uF thôi), Choke chưa có em đấu // 3 con trở sứ 470 R/10w; trước khi ra B+ thì có 1 con trở 200K nối xuống mát (do em không kiếm được trở 220K như mạch). Cực - của tụ trước và sau 3 con trở sứ đều đã được nối mát. CT của phần nguồn cao áp em cũng nối xuống đường mát này ạ.

24. huyhoanghp96

Hà hà, nếu đồng hồ của bác là loại analog (kim) thì khoan hãy lo lắng. Lần đầu tiên em đóng điện ... Cũmg giống bác :mrgeen: mấy cái VOM chợ nó thía bác ah :D

25. huyhoanghp96

Hà hà, nếu đồng hồ của bác là loại analog (kim) thì khoan hãy lo lắng. Lần đầu tiên em đóng điện ... Cũmg giống bác :mrgreen: mấy cái VOM chợ nó thía bác ah :D

Share This Page

Loading...