Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em sài cái Victor hiển thị số mà, hay cách đo của em sai??? Sau khi tắm rửa tĩnh tâm lại em đã rút đèn 5U4G ra và đóng điện lại đo thử chân 2, 8 đèn 5u4g thì thấy 5,4 v; chân 4 và 6 thì thấy 630v bình thường như không có chuyện gì xảy ra, hic không bít em đèn nắn có mệnh hệ gì không :evil:

2. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

uầy thế đồng hồ của bác giống của em rùi. Em cũng sài victor , nếu của bác model giống của em thì em này ... Rất khó chết . Em này lúc đo điện chỉ bùm khi ... Cắm nhầm nấc đo tụ và mA :mrgreen: (em bị nhầm khoản này khá nhiều lần, may sao cái đồng hồ nó ... Trâu , lần đứt cầu chì, lần bùm diode, lần đoản mạch, may cái chọc vào nó vẫn sống được đến hum nay :D ) . Bác ktra lại cách cắm dây đo, nếu giống của em thì đo điện cắm 2 dây ngoài cùng bên phải :D

3. Suotngayloavoidai

Thôi chết em rùi bác Hoàng ui, đúng là do buồn ngủ em cắm nhầm que trên đồng hồ sang phần đo dòng A của DC rùi vì thấy nó có ký hiệu dòng DC. Chắc cái đồng hồ không việc gì vì lúc sau em rút bóng nắn ra đo Vol AC vẫn thấy chạy. Em cắm như vầy :D :

Attached Files:

4. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em thì hay làm theo cách: Đóng điện vào thì điều đầu tiên là nhìn chằm chằm vào mấy cái đèn, xem nó có đỏ phiến hay hồng phiến gì ko.
    Nếu sau 3-5 phút mà mấy cái đèn nó chỉ đỏ sợi đốt tim, phiến vẫn xám vẫn đen thì mới an tâm đo đạc gì thì mới đo!

Giờ bác kiểm tra lại các mối hàn, mối dây, xem có chạm chập gì ko, nếu ổn thì bác mới cắm 5u4g vào và đóng điện!
    Chờ đèn nắn nó nóng lên, phiến phiếc đen xám bình thường, bác mới đo.
    Đầu cọc âm (-) thọc xuống mass, đầu cọc dương chọc vào các điểm cần đo. Nhớ là chú ý là điểm CT nối mass đầu tiên, sau đó đến chân (-) tụ lọc đầu, sau đến 1 chân trở xả (220K) rồi chân (-) của tụ lọc B+.
    Bác thử nối mass vỏ máy cho phần nguồn luôn, rồi đo !
    Phần nguồn (hoặc các phần khác), bác chịu khó đi mass, cấp cao áp theo đúng thứ tự trong schema gốc, sẽ tốt hơn!
    Đo lại rồi cho anh em biết kq với nhé!

Attached Files:

5. huyhoanghp96

Tai nạn nghề nghiệp, lần sau bác cẩn thận hơn là được :D (Câu này em nhắc em nhiều mà ... Vẫn mắc phải :( ). Bác vặn sang nấc đo dòng vẫn thấy số 1 thì may sao chỉ đi con cầu chì đằng sau đồng hồ, mà nó tới ... 20A lận :shock: có gì thì chỉ hỏng 1 nấc đấy ,các nấc khác bác cứ yên tâm sài .(Vì Vom của bác giống của em, cái này trâu lắm, em đo hơn 1000v nó vẫn hiện đúng, chính xác là 1024v )
    P/s: em nghĩ đo AC thì bác cũng phải chuyển que đỏ về đầu kia chứ :D đến khi đo DC bác lại chuyển que ạ, làm đêm nó ...hãi thật :mrgreen:

6. Suotngayloavoidai

- Hì thì định làm xong phần nguồn đo đạc tí rồi đi ngủ cho ngon mà bác, nào ngờ nó làm 1 phát tỉnh cả ngủ 8) . Lúc đo AC em để que đỏ bên phải, đến lúc đo DC chẳng biết thế nào nhìn thấy ký hiệu DC bên trái thế là nhấc que đỏ chuyển sang mà chả suy nghĩ gì, chuyển kim đo về DC thế là chọc. Nếu em để lại nấc đo dòng mà đồng hồ nó hiện số 1 là vẫn chưa bị hỏng phải không ạ?

7. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Chọc nhầm là chuyện bình thường :D
    Nếu đang để thang đo V, bác chọc nhầm thoải mái chả sao cả. Nếu đang để thang đo A hoặc Ohm mà chọc nhầm mới nguy hiểm ạ.

Hic, viết xong mới nhìn thấy hình bên trên của bác. Bác cắm sang lỗ đo A để chọc vào đo V thì ngắn mạch cái đồng hồ rồi. Nhưng chắc chỉ chết cái cầu chì thôi, bác tháo ra thay vô cái khác là xong

8. Suotngayloavoidai

- Tối qua Em về ktra lại cái Vom rồi, không sao cả, hú vía. Nhưng phát sinh vấn đề #: điện áp (lúc chưa cắm bóng nắn) chân 2 và 8 là 5,2V; chân 4 và 6 là 630V. Khi cắm bóng nắn em đo B+ được những 400V, không biết tại sao lại cao thế? Xin ý kiến các bác, em có 1 vài thay đổi theo hình

Attached Files:

9. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Bác đo tại 2 chân 4 và 6 thì được 630 volt thì áp nguồn đơn là 315 volt, Nếu nắn bằng Diode thì Bác nhân 1,4 thì ra áp DC khoảng 441 volt, Còn đèn thì Bác đo được 400 vdc khi chưa có tải thì bình thường Bác.

10. huyhoanghp96

Chưa tải bác ạ, bác cứ lắp các tầng vào rùi đóng điện, nếu nguồn tốt thì với 630v vào và bác sài 5u4g/5u3c thì sẽ còn quanh vùng 350vdc :D

11. Suotngayloavoidai

- Như vậy là vẫn OK với mạch này phải không bác? Em cứ phải hỏi cho chắc ăn rùi mới dám mầm tiếp phần tín hiệu. À toàn bộ trở 220K em thay = 200k có sao không bác hay cứ phải tìm đúng 220K?

12. rock0em_h_x

Trở 220K thì chỉ có con ở phần nguồn là cần công suất cỡ 1W, mà con này bác có thể thay bằng con 1M, hoặc 470K ... Những con này có nhiều trong cục nguồn máy tính, lấy cái con trở xả sau cặp tụ lọc nguồn của cục nguồn PC lắp vào là OK!
    Những con trở 220K còn lại chủ yếu là trở thoát lưới đèn, ko cần công suất lớn, em toàn dùng loại 0.25W - 0.5W, em thấy những con 220K loại này cả đống, bác có mấy cái bo TV, màn hình, cục nguồn PC, cứ tìm kỹ thì cả đống!
    Mà dùng 200K luôn cũng đc nếu bác có sẵn rồi!

Kiếm hoặc quấn cục choke đi bác, lắp SE ko có choke e là hơi ù đó!
    Hồi trước em cũng thay bằng con trở 100ohm, nhưng ù kinh khủng, sau đó em quấn choke, đo được 5H, thay thì giảm ù đáng kể.
    Ngoài ra hình như choke nó còn ổn dòng nữa thì phải, em thấy trong data các bóng nắn nó đều có phân tích lọc có choke và ko có choke, kết quả em thấy có choke lọc thì bóng nắn cho B+ thông số tốt hơn, ko biết phải vậy ko nhỉ ?

13. Suotngayloavoidai

[quote="rock0em_h_xTrở 220K thì chỉ có con ở phần nguồn là cần công suất cỡ 1W, mà con này bác có thể thay bằng con 1M, hoặc 470K ... Những con này có nhiều trong cục nguồn máy tính, lấy cái con trở xả sau cặp tụ lọc nguồn của cục nguồn PC lắp vào là OK!
    Những con trở 220K còn lại chủ yếu là trở thoát lưới đèn, ko cần công suất lớn, em toàn dùng loại 0.25W - 0.5W, em thấy những con 220K loại này cả đống, bác có mấy cái bo TV, màn hình, cục nguồn PC, cứ tìm kỹ thì cả đống!
    Mà dùng 200K luôn cũng đc nếu bác có sẵn rồi!

Kiếm hoặc quấn cục choke đi bác, lắp SE ko có choke e là hơi ù đó!
    Hồi trước em cũng thay bằng con trở 100ohm, nhưng ù kinh khủng, sau đó em quấn choke, đo được 5H, thay thì giảm ù đáng kể.
    Ngoài ra hình như choke nó còn ổn dòng nữa thì phải, em thấy trong data các bóng nắn nó đều có phân tích lọc có choke và ko có choke, kết quả em thấy có choke lọc thì bóng nắn cho B+ thông số tốt hơn, ko biết phải vậy ko nhỉ ?[/quote]
    - OK em có sẵn trở 200K rùi bác ạ. Con trở 12K từ B+ chuyển thành B++ đó em dùng 11K có được không ạ? Cục choke từ từ rùi em sẽ kiếm phe quấn hoặc mua bác ạ (liệu 3 đến 10H, dòng 200mA đến 300mA có được không ạ vì tìm hoài không thấy có 5H/200mA như bác Tô nói). Em muốn nó kêu (hoặc rên cũng được) 1 tí cho có khí thế rùi bổ sung, chỉnh sửa tiếp bác ạ lúc đó nó mới hăng :D

14. huyhoanghp96

ok hết bác , choke 200mA đủ sài rùi bác, bác cứ lắp cho kêu rùi tính tiếp, cái gì làm đc tốt nhất thì bác làm ngay từ đầu là đc :D

15. Suotngayloavoidai

Sau bao đêm mất ăn, ngày không ngủ được, trưa nay EL 34 SE của em đã cất tiếng khóc (í quên tiếng hát). Em xin post ít ảnh lên đây để báo cáo kết quả, đồng thời khích lệ các bác newbie đang toan sự vào lớp vỡ lòng tube như em.
    - Ráp tạm 1 kênh nghe thử:
    - Ruột gan, trông như mặt giặc:
    - Giàn bóng cùi bắp:
    - Mặt sau và Nguồn+OPT made in tự tui (đây là lần đầu tiên em tự quấn nguồn và opt đó :D )
    - Tắt điện, em nó đang in action:
    - Phối thử với cặp surround (ôh có tiếng rùi, nhưng là tiếng ù :( .
    Call bác Tuaudio gấp, ah há do đấu mát chưa chuẩn, chỉnh chọt lại tí, OK nghe tốt rùi tiếng ù chỉ còn nhỏ thui, phải ghé tai vào loa mới thấy, tuy nhiên mở to thì bị vỡ tiếng). Hừ đợi đấy chờ cái này khô thay cho cái trở dùng tạm thì chắc hết ù luôn hehe
    - Phối với JBL cao to đen hôi, ôi trời Quang Lê hôm nay hát Sương trắng miền quê ngoại sao tê tái đến nao lòng cứ như 20 mươi năm rùi chưa về thăm ngoại vậy 8) , Alan Taylor thì năn nỉ Darling Save the last dance for me sao mà nỉ non quá, mình mà là girl thì có lẽ Save all the dance for ổng mất :lol:
    - Cuối cùng cho em được cảm ơn các member đã động viên giúp đỡ em trong quá trình thực hiện, cảm ơn bác Rock, bác Vietdung, bác Huyhoang, bác Tuaudio và nhóm DIY Nam Định..., cảm ơn Diễn đàn đã cho em những trải nghiệm không thể quên... :cry:

16. huyhoanghp96

chúc mừng bác đã thành công với đứa con iu dấu này. Có cái nì em khuyên bác một chút, bác nên nhanh nhanh ...ráp nốt kênh còn lại, kẻo phê quá mà quên mất thì chít ... Giống em mãi vưỡn nghe 1 kênh :lol:

17. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Nhìn các bác DIY Amp Đèn mà em cứ chảy nước miếng thôi ạ.
    Các bác cho em hỏi tại sao lại như vậy ạ :(

18. Suotngayloavoidai

@huyhoanghp96: Cám ơn bác đã động viên. Em sẽ đi lại dây cho gọn và lắp con choke mới quấn vào bác ạ (Em đo được có 3,5H thui, fe 26 của amply Nhựt em quấn 2000 vòng mà được có dzay)
    @mrnhjkahp: Cứ mần mạnh đi bác ạ. Các cụ có câu: "Đường tuy gần nhưng không đi thì không bao giờ đến" em ngẫm quả là chí lý

19. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Hi tình hình mình vẫn đang DIY dở con Amp bán dẫn ợ.
    Mình làm xong sẽ chuyển qua DIY đèn ...
    À bác chủ Review chất âm của sản phẩm đầu tay đi chứ ợ :)

20. Suotngayloavoidai

- Hì khi nào hoàn thiện em sẽ review, mới nghe qua em đánh giá: đây là con amply EL34 SE hay nhất em đã từng nghe (Vì Em đã nghe con EL34 SE nào trước đây đâu :lol: )

21. rock0em_h_x

Chúc mừng bác!
    Em cũng khởi đầu bằng con EL34 SE theo hướng dẫn của các bác trong topic này!
    Bác chịu khó ráp xong 2 kênh đi, rồi nghe và ... tiếp tục cầm mỏ hàn để chỉnh chọt.
    Bác chạy SRPP cho kêu rồi nghe 1 thời gian, sau đó thử cho tầng đầu (6SN7/6H8C) xuất anode (chập đôi triode hoặc mỗi kênh 1 triode) thì nghe ko những " Quang Lê hôm nay hát Sương trắng miền quê ngoại sao tê tái đến nao lòng cứ như 20 mươi năm rùi chưa về thăm ngoại vậy" mà còn "Bác nghe xong Quang Lê hát Sương trắng miền quê ngoại - Bác xách va li ... về thăm quê ngoại luôn" :lol: :lol: :lol:

22. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

sao dây dợ lằng nhằng thế em .em định thiết kế địa đạo CỦ CHI mới hay sao chiều mai đi làm về qua anh lấy ít dây nhựa về mà trói linh liện đưng trói bằng dây đồng thế kia nghuy hiêm lắm

23. caoan

caoan Advanced Member

Hihi bác làm nhanh quá nhỉ, em còn đang giai đoạn cuốn nguồn hihi...

24. Suotngayloavoidai

- Làm chậm sướng lâu bác ợ!!!!

25. khoaitaybb8320

khoaitaybb8320 Approved Member

Các bác cho em hỏi với ạ.
    Hôm nay em mua mấy cái tụ về để chuẩn bị làm cái EL34SE theo các bác, tuy nhiên em thấy có vấn đề không hiểu xin được hỏi các bác a:
    1 - Tụ em không thấy có cực (+) và (-) --> khi ráp thì ráp thế nào cũng được ạ?
    2 - Em hỏi tụ nối tầng 0.22mf 630V không có --> em thay bằng tụ 0.22mf 1000v được không ạ hoặc trị số tụ lớn hơn hay nhỏ hơn thì thế nào ạ?
    3 - Tụ lọc nguồn 100mf 450V không có em thay bằng tụ 100mf 400v có vấn đề gì không ạ.
    Em xin được chỉ giáo ạ.
    Trân trọng

Share This Page

Loading...