Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em đang học lớp vỡ lòng Tube thui bác. Đã pm số điện thoại, lúc nào rảnh mời bác qua em chơi :D

2. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

bài này viết không có dấu không đọc được

3. huyvannd

huyvannd Advanced Member

May vi tinh nha em bi hong, gau no pha qua cac bac ah,em vao bang dien thoai nen khong go duoc dau,cac bac thong cam,thanks cac bac nhieu,khi nao co thoi gian em se khan goi toi hoc tap cac bac

4. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

bác sửa ngay đi nếu ko là bị thông báo phạm quy mod cảnh cáo bây gờ

5. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Topic này hay quá, em đang ngâm cứu. Hy vọng là em sẽ có sản phẩm DIY như ý. Cám ơn tất cả các bác

6. linhvk

linhvk Advanced Member

em xin mạo muội trả lời thay các cao nhân 1 tí với hiểu biết còm của em

7. hpham

hpham Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi, nếu lắp SE khoảng 8W thì OTP khoảng bao nhiêu là OK(Komh,W,A)? Em ko biết cách tính nên bác nào biết chỉ em với. Thêm 1 câu hỏi nữa, tụ nối tầng trị số tăng hay giảm thì ảnh hưởng gì ah. Mọi người nói 0.22-0.4uf vậy nếu thấp hoặc cao hơn thì sao?

8. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Trở kháng của opt (KOhm) phụ thuộc vào trở kháng phía thứ cấp tức tải loa, và cách chọn điểm làm việc của đèn trên đường tải load line, bác có thể tham khảo trong tàng kinh các của vnav, trong đó có nói cả về công suất của opt :D
    Trị số tụ nối tầng hay các tụ trên đường tín hiệu ảnh hưởng tới tần số cắt, bác có thể suy ra từ công thức :
    Fcut = 1 / ( 2 * pi * R * C )
    :D

9. hpham

hpham Advanced Member

Em đọc lý thuyết mà ko có thực tế nên hiểu mơ hồ quá.Bác huy hoang cho e hỏi ví dụ mạch của toppic này, em tính mua OTP Harmond nhưng nó chỉ có thông số là OTP SE 10W vậy có xài được ko? Loa thì em dùng trở kháng 8ohm.

Vụ Fcut trước giờ em toàn tính sai theo công thức đơn giản f=1/RC hic hic. Em quên mất điện xoay chiều là phải có 2*pi Cám ơn bác chỉ giáo.

10. huyhoanghp96

Về lý thuyết thì không vấn đề gì khi sài OPT 10W cho mạch này, còn về tính nghệ thuật còn tùy vào tai bác :D
    P/s: Theo em nếu có thể bác chọn opt lớn thêm chút nữa :D

11. lovetubewa

lovetubewa Advanced Member

bác tính ráp đèn nào theo mạch SE

Attached Files:

12. hpham

hpham Advanced Member

Em tính thay cặp OTP cái đã ráp theo mạch này trước đây. Lúc trước em ráp linh kiện nhật tảo và OTP đặt quấn giờ tính đổi qua OTP hãng coi có gì hay hơn ko mà kiến thức còi quá nên phải hỏi các bác trên đây ah. CN em alo nha bác

13. Suotngayloavoidai

- Bác định thay OPT cái EL 34SE phải không? Theo em bác không nên thay bằng Hammond hay Edcor chẳng hơn được OPT của bác T... quấn đâu (nếu có thử thì bác làm cặp Tango shop Danang thì may ra...). Hình như bác cũng đang xúc tiến cái PP E34 phải không ạ? :D

14. cuongnm

cuongnm Advanced Member

DIY là để trải nghiệm , xin hỏi bác Suotngayloavoidai đã thay thế , nghe thử hết đám hăm - mông , ét - cờ ,tăng - gô và so sánh với opt của bác T gì đó chưa ạ , bác thấy chẳng hơn như thế nào ạ ?

15. hpham

hpham Advanced Member

Dạ đúng rồi e đăng ký OTP bên bác "X" cùng với bác mà. Em đặt hàng rồi thôi để về coi sao với Harmond.

16. huyhoanghp96

Em sửa giúp bác chút. OPT : OutPut Transformer : Biến áp xuất âm, không phải OTP.
    Như đại hiệp Nờ Mờ nói DIY để trải nghiệm, nên nếu có điều kiện bác cứ thử, em cũng đóng học phí nhiều lần mới ngộ ra được vài thứ :D
    P/s: Các bác không nên nêu tên các shop trên 4rum :D

17. Suotngayloavoidai

- Hì bác Huyhoang hiểu nhầm rùi :D , bác hpham đã đặt 1 cặp OPT SE Hammond để so với 1 cặp OPT SE (EL34) thuê quấn (cả em và bác hpham đều biết tác giả của nó, em cũng đã từng nghe OPT của bác này quấn rồi, khá ổn nên mới góp ý thế). Híc may mà em không nói tên của tác giả không thì lại bị nghi là PR 8) . Còn chuyện OPT cho cái EL34 PP thì là việc khác, bây giờ mới order đã nghe ra răng đâu mà phát biểu bác ui :D

18. cuongnm

cuongnm Advanced Member

đã tham gia phát ngôn , tư vấn trên diễn đàn công cộng thì nên có trách nhiệm với những điều mình viết bác ơi , là trải nghiệm , kinh nghiệm bản thân thì càng tốt . Thế bác nhé !

19. huyhoanghp96

Ý em không phải là bác PR cho các shop, mà ý em là vấn đề tế nhị ảnh hưởng đến các shop, không nên bàn tán ở đây :D
    Em nhớ bác có nói ở trên là OPT Hammond chẳng hơn gì OPT đặt quấn (em cũng phần nào đoán được bác đặt quấn opt của ai), song bác lại bảo chưa order chưa nghe ra răng chưa dám phán, có chăng em nhầm :shock: :?:

20. hpham

hpham Advanced Member

Dạ em ko để ý nên cứ viết sai hị hị ... E order 1 cặp Hamond SE để so với OTP quấn (Ko fai3 do bac T... quấn). Còn e đang đu 34PP bên kia là chuyện khác hoàn toàn. E thích mày mò nên thay OPT thử coi sao. E tiếc là ko biết quấn chứ ko là em tự làm cho vui. Em đọc cách quấn thì thấy cũng ko phức tạp lắm nhưng thực tế quấn e chưa dc thấy nên ko hình dung được. Có bác nào hay quấn cho em xem học hỏi với. Thực ra e thích DIY từ đầu tới cuối lắm nhưng năng lực có hạn.

21. Suotngayloavoidai

- Cứ theo công thức có sẵn trên này mà action bác ạ, hơi lọ mọ nhưng phê lắm. Em cũng tự quấn nguồn, choke và 1 cặp OPT SE để ráp EL34, giờ nghĩ lại cũng thấy hơi liều vì từ trước đến giờ em đã làm hoặc xem ai làm cái này đâu, kiến thức vật lý phổ thông thì sau bao năm không dùng quên hết rùi, cuối cùng nó vẫn kêu :D . Cặp OPT thì thấy tiếng chưa ưng lắm, có lẽ tại..............vật liệu chưa đạt :lol:

22. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cách quấn thì .... cho lõi quấn vào máy quấn, rồi bỏ dây đồng vào và quấn thôi :lol: :lol: :lol:
    Còn cách hình dung thì ... từ sơ đồ gốc, bác vẽ phác họa cụ thể ra từng cuộn dây (P1, P2, .... S1, S2 ....), mỗi cuộn đều có 2 đầu dây vào và dây ra, cứ quy ước là P1a, P1b .... S1a, S1b .... Sau đó bác căn cứ sơ đồ để ra dây hoặc đấu dây.
    Ví dụ trên sơ đồ là Cuộn P1 nối tiếp cuộn P2, Đầu cuộn P1 là Plate, thì có nghĩa là bác quấn cuộn P1 nhé, đầu cuộn bác ký hiệu là P1a, cuối cuộn là P1b, như vậy thì Cái chỗ P1a là Plate, P1b sẽ nối với P2a (đầu cuộn P2), rồi cứ thế mà tiến hành cho các cuộn khác. Vì OPT Các cuộn P và S xen kẽ nhau, nên để cho khỏi nhầm, bác cứ lấy mẩu giấy, ghi rõ đầu dây nào là P1a, P1b .... rồi sau này đấu dây hoặc ra trạm cho khỏi nhầm.
    Mới đầu em làm như vậy, sau vài cặp, bây giờ em chỉ cần nhìn sơ đồ và quấn thôi, chẳng cần lôi thôi a với b gì nữa. Đang quấn OPT pushpull cho EL84, hy vọng tết dương lịch sẽ ngâm tẩm.

23. lvm

lvm Advanced Member

Vậy bác cho em cắp tráp đến học bác cuốn OPT nhé :D

24. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

ban đầu nghĩ là khó, và cặp đầu tiên thì đúng là khó thật, quấn thì ko sao, chỉ có ra dây với hàn nối là hơi ... ngại, rồi còn lót cách điện ...
    Nói chung là vượt qua 1 hay 2 cặp, sẽ tự rút kinh nghiệm và thành thạo thôi.
    Cái cần quan tâm và đau đầu nhất của việc DIY OPT là Fe, kiếm đc Fe tốt cho OPT mới mệt!
    Mà bác ở đâu vậy ?

25. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Bác cứ xác định DIY OPT dùng cỡ lưỡi FE đấy thì bác vớ đc FE nào bác dùng FE đó ..
    Sau này mà có lõi đẹp bác chỉ việc thay FE thôi ko cần quấn lại nữa :)
    Quấn OPT e thấy bực nhất là lót cách điện thôi chứ cái khác em thấy bình thường...
    Còn cách quấn OPT thì hình như trong xưởng chế tác của bác TeaBlue đã có viết đầy đủ về OPT như cỡ dây , lưỡi bao nhiêu , v...v..
    Em xin hết .

Share This Page

Loading...