Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. huyvannd

huyvannd Advanced Member

chào bác loa đài, em đã đọc pm của bác, hôm nào có thời gian em sẽ qua bác chơi, em ở Ý Yên mà, cái ampli tự ráp của bác nghe thế nào? mà hình như bác dùng cd pioneer t07a ah?

2. phathienmenh

phathienmenh Approved Member

chào các anh em . em nhìn mấy cái ampli đèn mà mê quá lên cũng muốn làm . em có 1 đôi loa pioner gi la 70w 8 om . theo các bác thì em lên ráp loại ampli nào thì hợp lý .

3. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Bác cứ làm El34 Push Pull là ổn đới :mrgreen:

4. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Chào các bác.
    Chậc chậc vụ này nghe có vẻ cũng ngon bổ rẻ đây,khi nào rảnh e cũng thử đu xem nó thế nào.Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ giáo.

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Tùy bác ạ
    Tùy gu nghe nhạc, dòng nhạc bác nghe: thích nhẹ nhàng, êm ái, du dương thì Single-Ended cho đơn giản, hoặc push-pull chạy 3 cực. Thích mạnh, thích nhanh thì chơi push-pull UL hoặc 5 cực
    Tùy độ nhạy của loa: Loa độ nhạy cao thì có thể ráp SE chim chích cũng đã phê, bằng ko phải ráp push pull thì mới dễ ghép
    Tùy ngân sách:
    1) Dư dả Obama và ko có nhiều thời gian thì mua hẳn cả 1 cái ampli về (hãng hoặc KIT), nghe chán nghe chê rồi lật ngửa bụng ra mod cho thỏa cơn thèm DIY,
    2) Đủ điều kiện hoặc ko thích còng lưng quấn dây thì mua OPT, Nguồn, choke, đặt làm chassiss ... rồi cầm mỏ hàn và hàn chúng dính lại 1 cục với nhau
    3) Nếu chưa đủ điều kiện tiền bạc, hoặc đủ nhưng vẫn khoái cái thú vui ngồi quấn dây hơn thì ... tự quấn cả nguồn, OPT, choke, tự cắt hàn đẽo đục khoan chassis cho nó phê :lol:
    (Riêng em thì em thấy nghiện DIY và đủ obama, nên tiến hành đồng thời cả 2 và 3 :lol: )
    4) Nhiều xèng thì chơi bóng Âu Mỹ, ít xèng thì chơi bóng Nga Trung, thích trải nghiệm cả 2 để so sánh và phù hợp với tai mình thì chơi cả Đế Quốc lẫn Xô Viết......

Chúc bác sớm thành công

6. phathienmenh

thank các bác .
    em xem kỹ thì con pioneer s-p470v 70w 8 om. em thì cũng ko dư dả cho lắm but thích chơi là chiến thôi. hehe. em sẽ nghiên cứu mạch pp và chuẩn bị linh kiện dần. but con loa của em em search google mãi mà chưa thấy chỉ số db . bác nảo rảnh thì search em phát xem sao

7. rock0em_h_x

Lần đầu quấn ngay OPT PP hơi ... ngơ người đó! :lol:
    Nhưng mà ko sao, chịu khó để ý tý và vẽ sơ đồ ra dây cẩn thận cũng sẽ ok

8. phathienmenh

thank bác động viên . em sẽ cố hehe

9. LongAV

LongAV Approved Member

Các anh giúp em với ạ mục post bài mới hình như không hoạt động nên em mạn phép vào topic này hỏi các anh ạ :)

Em đang có một cặp âm ly đèn push pull của mấy anh bên mẽo DIY do em mua lại em và muốn nâng cấp lên ,, về vấn đề đèn đóm thì em mù tịt nên mong các anh chỉ giáo cho em xem âmly đèn của em được ráp theo kiểu nào và cần phải nâng cấp những gì thay tụ nào hay bóng nào để cho êm ly hay hơn dưới đây em sẽ post ảnh để các anh chỉ bảo thêm em xin cám ơn các bác nhé (Đang trong con đường nghiện nghập chọc ngoáy hehe)

Bóng đèn em nó sử dụng toàn bộ là đèn của Nga em tham khảo thấy loại này khá rẻ và muốn nâng cấp để hay hơn ( mã đèn gồm đèn 5U4C--6N3C-E--6H8C--6H2N )
    các bác giảng giải cho em chức năng từng bóng trên nhé
    hình em nó đây
    http://i627.photobucket.com/albums/tt358/phamquynh0612g/IMG_1496_zps7f43029b.jpg
    http://i627.photobucket.com/albums/tt358/phamquynh0612g/IMG_1486_zps0ef95b23.jpg
    http://i627.photobucket.com/albums/tt358/phamquynh0612g/IMG_1497_zps6e2a91d4.jpg
    http://i627.photobucket.com/albums/tt358/phamquynh0612g/IMG_1488_zps59c3a389.jpg
    http://i627.photobucket.com/albums/tt358/phamquynh0612g/IMG_1489_zps229fd654.jpg

Em thấy linh kiện mấy anh mẽo làm cũng tốt đó chứ không biết tụ điện có phải nâng cấp không nữa ạ

10. rock0em_h_x

Bác có 1 cục giống thế này nữa, phải ko ạ?
    Em đoán bậy nhé: Của bác là mô nô bờ lốc 6p3c-E push pull: Bóng đầu 6h2p, bóng đảo pha 6h8c, bóng công suất 6p3c-E chạy chế độ 3 cực và auto bias.
    Tìm các bóng tương đương để thay vào thì bác có thể thay 12AX7 vào 6h2 (phải mod chân đốt tim), thay 6sn7 vào 6h8c; 6p3c-E thì thay bằng 6L6 hoặc EL34 (EL34 thì phải nhổ ra hàn lại, vì EL34 phải nối chân 1 vs chân 8 )
    Còn có hay hơn hay ko hơn thì ... em chịu!

11. LongAV

LongAV Approved Member

Dạ dúng anh ạ của em một cặp push pull giống nhau anh ạ
    5 đèn của em mã nó thế này cơ ạ,,,mã đèn gồm đèn 5U4C--6N3C-E--6H8C--6H2N anh xem có thể thay thế những đèn nào tương đương

quên mất có 1 đèn của em ở cả hai bên âmly bị đen một góc nhưng máy vẫn chạy bình thường không biết có phải do bóng đã già ko ạ có nên thay ngay hay để chạy cho đén lúc em nó chết hẳn

12. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

5U4C = 5V4G , 5Z4G , 5R4, GZ34 ....
    6N3C-E = 6L6GC , EL34, KT88, ....
    6H8C = 6SN7, 5692 , VT231, CV1986,...
    6H2N = 12AX7, ECC83, E83CC, 5751, 6057,...
    :D

Tùy từng loại bóng bác ạ, có thể là bóng già mà cũng có thể là bóng nó thế , hoặc bác mang đi đo đèn hoặc bác thay bóng mới :D

13. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Chào các bác em vừa nghịch chân bóng không biết đã gãy chưa nhưng khi bất mấy cứ thấy tiếng lột xột một bên nghe khó chịu quá ! các bác có kinh nghiệm co em hỏi có đúng là chân bóng đã bị gãy không ạ ?

14. rock0em_h_x

Nghịch chân bóng là sao?
    Bác muốn nghịch chân bóng thì bác phải rút cái bóng ra và ... nghịch. Khi đó thì bác sẽ biết đc chân bóng nó đã gãy hay chưa mà :)

15. hacuongnp

hacuongnp Advanced Member

16. highwayman

highwayman Advanced Member

theo em cứ thỏa mãn về thông số thì đều dùng được ạ còn âm thanh thì em nghe nói càng nhiều xiền càng hay và còn tùy gu nữa, em là bác em cứ dùng thử xem thế nào vừa được chọc ngoáy vừa được trải nghiệm, em có cặp tụ cũng gần giống của bác dùng thử thì dải cao không hay lắm treed không được lung linh,trung cũng dầy nhưng không mượt lắm, có lẽ được nhất là tiếng bass thôi

17. hacuongnp

hacuongnp Advanced Member

Vâng , thanks bác, em ráp thử xem sao. Tiện thể cho em hỏi thêm cách quấn opt 3K/4, 6, 8 ohm trên bộ fe 32 x 50. Bác nào biết mách giùm. Em xin cám ơn

18. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bác vào topic xưởng chế tác hoặc topic opt dễ ẹc mà tìm :D

19. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bạn,sau gần 3 năm cái ngày đầu tiên tập tành cầm mỏ hàn mò mẫm cùng theo a audioto và bác Rùm làm cái amp EL34 SE...và cùng với sự trợ giúp của các vị tiền bối khác tôi cũng đã thành công. Cái amp nghe đc nghe hay càng nâng cấp linh kiện bóng bánh thì càng hay...Nay thấy có cái shematic này nên dỡ ra theo thử coi sao...
    Kết quả bước đầu : kêu rất to,ko cần xiết volume nó đã kêu rồi ,bên to bên bé ...Vậy mong các lại nhón tay làm phúc xem và góp ý dùm với. Xin cám ơn !

20. rock0em_h_x

Bác sửa lại cái chỗ tụ lọc B++ (287) ấy, kẻo có bác nào mới tập cầm mỏ hàn, hàn theo y nguyên thì nổ cầu chì, hoặc tèo đèn nắn, hoặc đi luôn cái biến áp nguồn thì của phải tội. :D

21. LUU LINH LANH

Mạch này rất giống mạch SunAudio 300B SE mà bạn,...cũng có con tụ lọc B++ mà. Và tôi đã hàn theo y bong có sao đâu !
    download/file.php?id=434012

22. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Chỗ này phải không bác Rock0em ới ời.

Attached Files:

File size:
      112,3 KB
      Views:
      291
  23. LUU LINH LANH

Bác phanhaitan chỉ rất đúng chỗ rồi đó. Nhưng tôi biết và ko dám hàn đầu + tụ vào mass như thế sẽ tan tàng như bác Roc nói...Và vấn đề là xin các bác tiếp tục nghiên cứu giúp cái mạch này có xài đc ko? Tks !

24. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bác đã ráp EL34 SE theo mạch của bác Tô sài 6SN7 và EL34, giờ ráp lại sao bác không dùng bóng Pre khác để có thêm trải nghiệm nhỉ:D

25. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

bác thử bỏ con 240K1W kia đi thử xem bác

Share This Page

Loading...